[Thảo luận] Cảnh báo xe số tự động-Không nên về số N khi xe vẫn còn đang lăn bánh!?

Tribute

Xe container
Em thì ko chuyển từ D về N khi đang di chuyển, dừng hẳn thì mời về N. Em hỏi ngu tý
Em cứ hay chuyển từ D sang số thấp hơn, số 3 và lại từ 3 lên D, tất nhiên là lúc đang di chuyển thì có hại gì ko ợ.
Các cụ giải ngố cho em với!
Đi đèo dốc mà không chuyển từ D sang 3, 2 ,1 tùy độ dốc thì có ngày đi thẳng xuống vực. Sinh ra cần số và số là để chuyển số chứ sao lại sợ hỏng.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Đi đèo dốc mà không chuyển từ D sang 3, 2 ,1 tùy độ dốc thì có ngày đi thẳng xuống vực. Sinh ra cần số và số là để chuyển số chứ sao lại sợ hỏng.
NIce :)) cụ Tribute phán chuẩn :) cái gì mà có hại thì nhà s/x người ta đã "hạn chế" người sử dụng rồi :) các cụ không phải xoắn!

ying_jun

Xe tăng
Em được học nhiều về Ô Tô (3 năm ạ). Lý thuyết thì quá biết nhưng ko dám nói vì các nhà báo thời nay chém gió phần phật làm em cũng tự kỷ vì có lẽ mình đã lạc hậu với thời đại. Em vẫn chạy AT kiểu MT bình thường và thấy rõ độ yên tâm, tiết kiệm, an toàn. Để hôm nào em kiếm cái hộp số AT bổ ra phân tích từng chi tiết cho các Sale hết Pờ rồ.
Cụ sang thớt này phản biện cái chứ đang có 2 luồng ý kiến ngược nhau :-s http://www.otofun.net/threads/288680-ve-viec-chuyen-so-tu-d-ve-n-khi-xe-dang-chuyen-dong-de-xe-troi-theo-quan-tinh

ndkhoivtv

Xe tăng
Em được học nhiều về Ô Tô (3 năm ạ). Lý thuyết thì quá biết nhưng ko dám nói vì các nhà báo thời nay chém gió phần phật làm em cũng tự kỷ vì có lẽ mình đã lạc hậu với thời đại. Em vẫn chạy AT kiểu MT bình thường và thấy rõ độ yên tâm, tiết kiệm, an toàn. Để hôm nào em kiếm cái hộp số AT bổ ra phân tích từng chi tiết cho các Sale hết Pờ rồ.
Hớ hớ... Nhà cháu xem nhiều bài và thấy rất khoái cái cách comm từ cụ, đặc biệt là mấy clip "ngộ nghĩnh" được tác nghiệp từ x - driven của cụ. Hay đáo để! :))

ndkhoivtv

Xe tăng
Em thì ko chuyển từ D về N khi đang di chuyển, dừng hẳn thì mời về N. Em hỏi ngu týEm cứ hay chuyển từ D sang số thấp hơn, số 3 và lại từ 3 lên D, tất nhiên là lúc đang di chuyển thì có hại gì ko ợ.Các cụ giải ngố cho em với!
Cụ này hỏi lạ! Vậy khí không phải... lúc cụ quên trót để D lên/ xuống dốc cao mà đang sẵn đà chả lẽ cụ lại phải dừng cái xe lại để chuyển số ạ? :))
Ơ nhà em chửa bao giờ xe vưỡn chạy mà về N cả
Ơ thế cụ cứ tự nhiên mà chạy theo bất cứ cách nào mà cụ thấy thích... miễn sao là an toàn, nhỉ! :))

bigfun

Xe điện
nhân tiện em hỏi khi đang đi mà bấm số 3 trên hộp số tự động để giảm tốc thì có ảnh hưởng gì không các bác? Thỉnh thoảng đổ dốc em nhả ga và bấm số 3 để giảm tốc bằng hộp số

ZAD Viet

Xe điện
Em thì ko chuyển từ D về N khi đang di chuyển, dừng hẳn thì mời về N. Em hỏi ngu tý
Em cứ hay chuyển từ D sang số thấp hơn, số 3 và lại từ 3 lên D, tất nhiên là lúc đang di chuyển thì có hại gì ko ợ.
Các cụ giải ngố cho em với!
Cái dưới trả lời cho cái trên. Cụ lý phán chuẩn k cần chỉnh :))
Cái trên trả lời cho cụ rồi nhá. Tiếp tục vod cụ Lý :D
nhân tiện em hỏi khi đang đi mà bấm số 3 trên hộp số tự động để giảm tốc thì có ảnh hưởng gì không các bác? Thỉnh thoảng đổ dốc em nhả ga và bấm số 3 để giảm tốc bằng hộp số

seadogs

Xe tăng
Em chưa thấy ai chuyển N vào báo hỏng hộp số thì chắc chưa có trường hợp nào bị hỏng đâu ợ. Có cái cần số mà không dùng thì nhà sản xuất thiết kế cái nút "Go/stop" cho rồi

lamtac00

Xe đạp
em dùng xe số tự động gần 10 năm nay rồi và em thường xuyên về số N khi xe đang lăn để tiết kiệm nhiên liệu. cả hai cái xe em dùng chẳng thấy bị làm sao cả.

wildcat74

Xe điện
Em đi xe số tự động đã 1 số năm roài, tuyền ngớt ga chuyển N để chớn trước đèn đỏ để tiết kiệm ít xăng còi- chửa thấy hỏng cái hộp số nào cả. Gần đây em cũng bị 1 thằng nhá báo nó dọa, đâm ra bỏ thói quen đấy đi, ngẫm thấy đúng là mình bị lừa thật!

pbinh979

Xe tăng
Đọc mãi . thấy đúng là nghe mấy ông nhà báo thì có ngày ra đường bán báo. "Viết ít thôi."
Nhà SX đã tính chán rồi; số D-N cạnh nhau, chuyển rất ngọt vậy tại sao ta ko chuyển cho nó nhàn thân. Một đời ta 3 đời nó, biết bao giờ mới hỏng.

Buonvitgioi

Xe đạp
Em cũng nghĩ thằng nhà báo nó nói bậy, ngày xưa em chạy con escape cứ đến ngã tư là em đẩy về P, rồi lúc em chạy con CRV thì mỗi lúc đẩy về P thì khóa cửa nó lại mở mẹ ra -> rất nguy hiểm nếu có trẻ em đằng sau, hoặc chị em đi 1 mình, hoặc chở tiền trong xe, bọn cướp nó có thể giằng cửa bất cứ lúc nào. Sau đó em bỏ thói quen đẩy về P khi dừng. Với lại em thấy có thằng nó giải thích : P là dùng cho dừng đỗ trong bến bãi.. vì nếu dừng ngã tư dùng P nhỡ thằng nào nó thúc vào *** thì tan luôn hộp số vì P là máy vẫn gài vào số. Cho nên từ sau này em dừng đèn đỏ là về N kéo phanh tay, đi mấy năm rồi chưa thấy hỏng bộ số nào

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đi xe số tự động đã 1 số năm roài, tuyền ngớt ga chuyển N để chớn trước đèn đỏ để tiết kiệm ít xăng còi- chửa thấy hỏng cái hộp số nào cả. Gần đây em cũng bị 1 thằng nhá báo nó dọa, đâm ra bỏ thói quen đấy đi, ngẫm thấy đúng là mình bị lừa thật!
Ếch em chạy được 2 năm và 46000km mà chưa thấy hỏng! Đảo số liên tục khi leo đèo và đi phố Hà Lội! Yên tâm đi cụ!
Nhà báo bi giờ không ngửi được nữa!

Mr Winter

Xe tăng
Em thường chờ đèn đỏ là về N, kéo phanh tay cho đỡ mỏi chân, chứ không có lúc chờ mấy nhịp đèn đỏ, mà mỗi nhịp 75 giây thì chuyển sang xanh, 30 giây xanh lại chuyển sang đỏ thì có mà mỏi rã chân. Thế thì sinh ra cái số AT làm cái gì???

Rybicka

Xe buýt
Ếch em chạy được 2 năm và 46000km mà chưa thấy hỏng! Đảo số liên tục khi leo đèo và đi phố Hà Lội! Yên tâm đi cụ!
Nhà báo bi giờ không ngửi được nữa!
mầu xanh, em cũng thế mà chưa thấy hỏng.
mầu đỏ: ý gì đới :D

viendu

Xe tải
Em đi xe dừng đèn đỏ cũng hay chuyển về N. Trong bài báo này chỉ cảnh báo việc chuyển số về N khi xe còn lăn bánh thì sẽ hại đến hộp số, còn việc chuyển số sang số khác chẳng hạn D, 1, 2 thì em nghĩ sẽ không sao cả, xe nó thiết kế các số này để hổ trợ cho việc lên, xuống dốc và đi vào địa hình phức tạp. Em thấy bài báo đề cập đến cái bơm thủy lực của hộp số sẽ làm hộp số hoạt động khác nhau giữa số D và N, ở đây là D-chạy, N-dừng nên việc chuyển D sang N khi xe đang chạy là hại hộp số? Các cụ cho em hỏi là xe số tự động có cái bơm thủy lực như báo nói không vậy?

CHẬMNHƯRÙA

[Tịch thu bằng lái]
Cấu tạo xe em không rành nhưng em nghĩ chuyển D-N ngay cả khi xe đang chạy cũng ko vấn đề gì cả, tuy nhiên khi xuống dốc thì ko nên về N để đảm bảo an toàn thôi. Chờ đèn đỏ lâu trên 30 giây em cũng về N chứ đạp phanh mãi vừa hại phanh vừa mỏi chân.

bigfun

Xe điện
em dùng xe số tự động gần 10 năm nay rồi và em thường xuyên về số N khi xe đang lăn để tiết kiệm nhiên liệu. cả hai cái xe em dùng chẳng thấy bị làm sao cả.
tiết kiệm được à cụ? em thấy vòng tua máy D = N = ~700 nên chả thấy khác gì nhau cả? Có cái cứ dừng đèn đỏ trên 10s thì về D cho an toàn và đỡ mỏi, tránh thằng nào húc *** giật mình đạp nhầm ga thì toi