[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

Cúc cù cu

Xe điện
các cụ đùa à, kiện Viettel để đòi 30 triệu á, có mà mơ :)) . Ví dụ thế này: EVN làm mất điện (sai trong hợp đồng nhé), nhà các cụ mất trộm vì camera tắt, khóa cửa vân tay tắt. Các cụ đòi kiện EVN đền bù mấy tỷ, mấy tỷ bị trộm lấy, hic, có mà mơ :)) ^:)^ vụ này cụ chủ làm um lên thì chỉ khổ em giao dịch viên VT đã thực hiện cắt số một cách hơ hênh, hết chuyện với VT. Còn đối với số $$$ đã mất: chỉ có cơ lấy lại (một phần) khi tìm được chú trộm. Ngân hàng hay Ngân lượng cũng không mó tay vào đền đâu.
giữ tiền khi có tài khoản internet banking:
1-Chọn ngân hàng xịn xịn tý: rất khó, kể cả VCB cũng không xịn lắm :))
2-Dùng thuê bao trả sau để quản tài khoản giao dịch sử dụng OTP: vì muốn cướp số cũng khó hơn trả trước tý
3-Đổi hết mật khẩu internet banking ngay và luôn: các bác đang xem thớt này về đổi ngay đi nhé, mật khẩu trên 6 ký tự, bao gồm @#$, số, chữ,...
- Cái này cụ hiểu chưa hết nhẽ lắm, em xin bổ xung tý cho xôm :
Việc này không thể mong chờ VT đền bù được. Vì bản thân VT là DN phối hợp cùng cung cấp MB từ thằng NH. Do vậy. nếu có việc sai trái thì ông VT chỉ có động tác cắt chức, đuổi việc những người có liên quan đến việc cung cấp Sim sai quy định. Và thằng NH cũng vậy, nó không sai mà chỉ xem lại tính bảo mật của mình thôi. Bỏ tù thằng ăn trộm nếu tìm ra và bắt thằng này đề bù (Khả năng này tìm được với điều kiện cụ chủ thớt tập hợp đơn tư, tài liệu có liên quan gửi ra xxx). Còn các biện pháp bảo mật để tăng cường bảo vệ cho mình thì cũng chỉ hy vọng là không có gì xảy ra. Vì ở mình, tính bảo mật qua điện thoại rất vớ vẩn. Nhà cung cấp nghĩ đủ chiêu trò dể thu hút khách hàng. Nhưng không bao giờ chú tâm về bảo mật thông tin. Một phần cũng từ cảm nhận của người sử dụng về tính an toàn món này. Thôi, sau vụ này chắc nhiều người sẽ đề phòng hơn
- Còn thằng VT kia, em dự có thể sẽ chỉ một phần nhỏ liên quan trách nhiệm nếu đúng theo những gì các CQNN vào cuộc (dù sao cũng là DN nhớn và quan trọng về an ninh QG :D). Nhưng xét một cách khách quan, chắc sẽ mất một lượng khá lớn các khách hàng đang sử dụng dịch vụ MB thông qua VT. Chắc cụ không rõ lợi nhuận khủng từ việc phối hợp với NH để làm dịch vụ này. Con số lớn lắm cụ ạ. So với lượng thuê bao hiện tại của VT thì không phải nhỏ. Nếu thế, lượng người huỷ dịch vụ này của VT sẽ chuyển sang các hãng khác để đăng ký. Do vậy, có thể các hãng khác sẽ nhảy vào ném đá VT nhằm tăng lượng khách hàng. Âu cũng là cái cạnh tranh KD khi mình sơ sẩy. Còn ông VT chắc cũng khá đắng. Biết đâu một ngày đẹp giời sau này, thằng ngân hàng MB lại cắt hợp đồng với Vt về dịch vụ này thì sao? Cũng có thể. Mất một lượng dư tiền mặt khá lớn đấy cụ ạ :D

longpq

Xe máy
Về mặt quy trình thì cũng khó để xẩy ra trường hợp này, nhưng không gì là không thể.
Cứ cẩn thận vẫn hơn, cần nắm các quy trình bảo mật tài khoản thanh toán online.
Bác nào quan tâm thì xem thêm cách bảo mật tài khoản online ở đây: http://bit.ly/15LWbSf

hakulchan

Đi bộ
Em xin hỏi bác chủ topic một chút là khi thanh toán Internet Banking thường yêu cầu số thẻ và ngày tháng làm thẻ, cái này thì làm sao kẻ gian biết được ạ??? Vì nó có biết thì cũng chỉ biết số TK của bác thôi chứ.

RPG-7

Xe đạp
Việc này không thể mong chờ VT đền bù được. Vì bản thân VT là DN phối hợp cùng cung cấp MB từ thằng NH. Do vậy. nếu có việc sai trái thì ông VT chỉ có động tác cắt chức, đuổi việc những người có liên quan đến việc cung cấp Sim sai quy định. Và thằng NH cũng vậy, nó không sai mà chỉ xem lại tính bảo mật của mình thôi. Bỏ tù thằng ăn trộm nếu tìm ra và bắt thằng này đề bù (Khả năng này tìm được với điều kiện cụ chủ thớt tập hợp đơn tư, tài liệu có liên quan gửi ra xxx). Còn các biện pháp bảo mật để tăng cường bảo vệ cho mình thì cũng chỉ hy vọng là không có gì xảy ra. Vì ở mình, tính bảo mật qua điện thoại rất vớ vẩn. Nhà cung cấp nghĩ đủ chiêu trò dể thu hút khách hàng. Nhưng không bao giờ chú tâm về bảo mật thông tin. Một phần cũng từ cảm nhận của người sử dụng về tính an toàn món này. Thôi, sau vụ này chắc nhiều người sẽ đề phòng hơn
- Còn thằng VT kia, em dự có thể sẽ chỉ một phần nhỏ liên quan trách nhiệm nếu đúng theo những gì các CQNN vào cuộc (dù sao cũng là DN nhớn và quan trọng về an ninh QG :D). Nhưng xét một cách khách quan, chắc sẽ mất một lượng khá lớn các khách hàng đang sử dụng dịch vụ MB thông qua VT. Chắc cụ không rõ lợi nhuận khủng từ việc phối hợp với NH để làm dịch vụ này. Con số lớn lắm cụ ạ. So với lượng thuê bao hiện tại của VT thì không phải nhỏ. Nếu thế, lượng người huỷ dịch vụ này của VT sẽ chuyển sang các hãng khác để đăng ký. Do vậy, có thể các hãng khác sẽ nhảy vào ném đá VT nhằm tăng lượng khách hàng. Âu cũng là cái cạnh tranh KD khi mình sơ sẩy. Còn ông VT chắc cũng khá đắng. Biết đâu một ngày đẹp giời sau này, thằng ngân hàng MB lại cắt hợp đồng với Vt về dịch vụ này thì sao? Cũng có thể. Mất một lượng dư tiền mặt khá lớn đấy cụ ạ :D
con bé VTeo cũng không làm sai qui trình vì chính qui trình bị sai. Nên cũng không củ hành được nó. Ở mình, cái số điện thoại hiện này gần như là 1 trong các phương tiện để "xác định nhân thân" một con người, nhưng cả nhà mạng, cả các cụ đang dùng đều rất ẩu khi chỉ bằng 1 hay 2 thao tác (không kiểm tra, không kiểm chứng) là có thể cắt (hay gắn) số vào cá nhân, hic. Giờ có thằng mất dạy nào nó lấy trộm bản photo copy CMT của cụ Cúc cu, chạy ra nhà mạng làm cái sim trả trước, sau đó nhắn tin lung tung chửi xxx, xxx bắt cụ Cúc cu ngay. Lúc này cãi làm sao !!!! ^:)^ ^:)^^:)^

heroesdaubu

Xe điện
Em thấy trường hợp này hoàn toàn có thể xảy ra và kẻ gian có thể lừa là do quy trình quản lý và cấp mới thuê bao điện thoại có quá nhiều lỗ hổng.

Cuoc_bo

Xe máy
Em không đồng ý với ý kiến của cụ. Theo em vẫn phải nã thằng Viettel để xử lý vấn đề.

Ý kiến phản đối của em như sau: Nếu quy trình cấp lại số đt bị sai, hoạc kém bảo mật thì đó là lỗi quy trình. Viettel phải chịu đền bù khách hàng về lỗi đó.

Một ví dụ đơn giản khi xe của cụ bị lỗi chân ga cụ có thể khởi kiện nhà sản xuất gây ảnh hưởng cho cụ. Nếu cụ không khởi kiện thì còn có tổ chức bảo vệ khách hàng, hoạc các tổ chức kiểm định chất lượng xe đứng ra kiện và bắt nhà sản xuất phải đền bù vì lỗi xe, thu hồi xe, khắc phục các sự cố về lỗi này đối với khách hàng. Như vậy ở đây quy trình cấp lại số bị lỗi và chúng ta sẽ kiện Viettel vì quy trình này. Viettel nổi tiếng vớ vỉn ở khoản cấp lại sim rồi. Thời gian em ở nước ngoài, đưa sim cho bạn em dùng bị cháy mất sim thế mà ra chẳng cần chính chủ chẳng cần cmt gì cả cũng lấy lại được. Vì đơn giản bạn em dùng sim của nó tháng mất 2-3 củ ra đóng tiền em nhân viên thấy khách xài nhiều nên chiều lòng khách luôn. Có thể bây giờ có quy định chặt chẽ hơn, nhưng vẫn là lỗi của viettel không đảm bảo chặt chẽ quy trình cấp lại sim (quy trình không chặt chẽ, không đào tạo nhân viên chặt chẽ, hoạc tuyển nhân viên không có đủ năng lực).

rorovn

Xe đạp
các cụ đùa à, kiện Viettel để đòi 30 triệu á, có mà mơ :)) . Ví dụ thế này: EVN làm mất điện (sai trong hợp đồng nhé), nhà các cụ mất trộm vì camera tắt, khóa cửa vân tay tắt. Các cụ đòi kiện EVN đền bù mấy tỷ, mấy tỷ bị trộm lấy, hic, có mà mơ :)) ^:)^ vụ này cụ chủ làm um lên thì chỉ khổ em giao dịch viên VT đã thực hiện cắt số một cách hớ hênh, hết chuyện với VT. Còn đối với số $$$ đã mất: chỉ có cơ lấy lại (một phần) khi tìm được chú trộm. Ngân hàng hay Ngân lượng cũng không mó tay vào đền đâu.

G [-O< [-O< [-O<

Mỗi sản phẩm một đặc thù chứ bác. Chẳng hạn bác sx cái ô tô, nếu cái ô tô đấy mà bị lỗi thắng tự trôi gây chết người thì phải đền chứ. Còn sản phẩm của Viettel là thông tin. Do đó thông tin phải thông suốt, đằng này thông tin bị gián đoạn. Lại còn tự ý chuyển chủ sở hữu của người ta. Như vậy trong một thời gian nhất định Viettel đã làm mất chủ quyền của tôi. Trong thời gian mất chủ quyền đó kẻ gian đã lấy cắp mất đồ của tôi. Vậy thì phải đền chứ.

Cúc cù cu

Xe điện
con bé VTeo cũng không làm sai qui trình vì chính qui trình bị sai. Nên cũng không củ hành được nó. Ở mình, cái số điện thoại hiện này gần như là 1 trong các phương tiện để "xác định nhân thân" một con người, nhưng cả nhà mạng, cả các cụ đang dùng đều rất ẩu khi chỉ bằng 1 hay 2 thao tác (không kiểm tra, không kiểm chứng) là có thể cắt (hay gắn) số vào cá nhân, hic. Giờ có thằng mất dạy nào nó lấy trộm bản photo copy CMT của cụ Cúc cu, chạy ra nhà mạng làm cái sim trả trước, sau đó nhắn tin lung tung chửi xxx, xxx bắt cụ Cúc cu ngay. Lúc này cãi làm sao !!!! ^:)^ ^:)^^:)^
Vâng, chính cái đấy đang gây tranh cãi mà cụ. Quy trình xin có yêu cầu CMND bản gốc không? Có cần chính chủ không? Hay chỉ cần bản photo? Có cụ nào nói rõ quy trình này đang làm ở VT được không? Nhưng em dự là VT yêu cầu chính chủ xin cắt sim. Chứ nếu quy trình xin cắt sim là chỉ cần cái bản photo thì lởm thật cụ nhỉ :D

Cúc cù cu

Xe điện
Em không đồng ý với ý kiến của cụ. Theo em vẫn phải nã thằng Viettel để xử lý vấn đề.

Ý kiến phản đối của em như sau: Nếu quy trình cấp lại số đt bị sai, hoạc kém bảo mật thì đó là lỗi quy trình. Viettel phải chịu đền bù khách hàng về lỗi đó.

Một ví dụ đơn giản khi xe của cụ bị lỗi chân ga cụ có thể khởi kiện nhà sản xuất gây ảnh hưởng cho cụ. Nếu cụ không khởi kiện thì còn có tổ chức bảo vệ khách hàng, hoạc các tổ chức kiểm định chất lượng xe đứng ra kiện và bắt nhà sản xuất phải đền bù vì lỗi xe, thu hồi xe, khắc phục các sự cố về lỗi này đối với khách hàng. Như vậy ở đây quy trình cấp lại số bị lỗi và chúng ta sẽ kiện Viettel vì quy trình này. Viettel nổi tiếng vớ vỉn ở khoản cấp lại sim rồi. Thời gian em ở nước ngoài, đưa sim cho bạn em dùng bị cháy mất sim thế mà ra chẳng cần chính chủ chẳng cần cmt gì cả cũng lấy lại được. Vì đơn giản bạn em dùng sim của nó tháng mất 2-3 củ ra đóng tiền em nhân viên thấy khách xài nhiều nên chiều lòng khách luôn. Có thể bây giờ có quy định chặt chẽ hơn, nhưng vẫn là lỗi của viettel không đảm bảo chặt chẽ quy trình cấp lại sim (quy trình không chặt chẽ, không đào tạo nhân viên chặt chẽ, hoạc tuyển nhân viên không có đủ năng lực).
Thực chất em cũng nghiêng về hướng ông VT phải đền bù. Ngay từ đầu em cũng muốn thế và cmt theo hướng thế. Nhưng ở mình chưa có chuyện đấy mà chỉ đẩy cho nv và kh chịu trách nhiệm khi xảy ra vụ việc. Còn việc này liên quan đến thằng lừa đảo, nếu nó dính dáng đến thằng VT chắc nv giao dịch nào dính đến nó cũng đi đời luôn. Thế là Vt phủi trách nhiệm một cách hợp pháp đúng theo những gì nó vốn có :D

Soleilvn

Xe tải
Thực chất em cũng nghiêng về hướng ông VT phải đền bù. Ngay từ đầu em cũng muốn thế và cmt theo hướng thế. Nhưng ở mình chưa có chuyện đấy mà chỉ đẩy cho nv và kh chịu trách nhiệm khi xảy ra vụ việc. Còn việc này liên quan đến thằng lừa đảo, nếu nó dính dáng đến thằng VT chắc nv giao dịch nào dính đến nó cũng đi đời luôn. Thế là Vt phủi trách nhiệm một cách hợp pháp đúng theo những gì nó vốn có :D
Sai đến đâu xử lý đến đó ợ, VT sai trong việc cắt và cấp lại SIM thì sẽ chịu trách nhiệm về việc đó. Đối tượng lừa đảo trộm cắp tk và các đồng phạm (nếu có) sẽ do CA điều tra và xử lý. Nếu mọi chi tiết được xác minh và câu chuyện đúng theo tinh thần hiện tại (Bằng nhiều thủ thuật, chủ thớt bị chiếm quyền kiểm soát tk và mất tiền) thì khả năng 1 bên liên quan nào đó đền bù số tiền đã mất là không cao, chỉ có thu hồi của thủ phạm, mà thế thì còn lâu và xa lắm.

rorovn

Xe đạp
Bây giờ chủ thớt muốn lấy tiền nhanh. Thì phải gõ tất cả các cửa càng nhanh càng tốt. Chứ bảo Viettel tự ý trả tiền mình thì còn khuya .
các cửa cần gõ, báo chí, công an, hiệp hội người tiêu dùng và cuối cùng là tòa án.

thiệt hại trong vụ này do việc gián đoạn thông tin của Viettel gây nên đã được chứng minh. do đó có thể đòi bồi thường theo luật bảo vệ người tiêu dùng

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa có trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp hàng hóa có khuyết tật do mình cung cấp gây thiệt hại đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của người tiêu dùng, kể cả khi tổ chức, cá nhân đó không biết hoặc không có lỗi trong việc phát sinh khuyết tật, trừ trường hợp quy định tại Điều 24 của Luật này.
http://www.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=98755

ldt_tx

Xe tăng
cái này sang bên công an em nghĩ tìm ra ngay ạ

SAOCUNGDUOC

Xe máy
May thế, em cứ hay cẩn thận, 1 số giao dịch đk với ngân hàng, và chỉ dùng cho việc đấy thôi, còn lại mua bán online dùng số khác

haitac91

Đi bộ
Hehe, ông Hải này là bạn e! Mới nghe vụ này, để e giải thích rõ hơn cho các bác hiểu! Ông này là chủ của cái shop Đồng Hồ Hải Triều website của ổng là www.donghohaitrieu.com, ổng có mấy cái số hotline trên website! Đương nhiên là số hotline thì đt ổng phải gọi vào rồi! Thế là kẻ gian có ít cũng 3-4 số hay liên lạc! Mà max chỉ 5 số, chỉ cần 1 liên lạc khác nữa là xong, e nghĩ cái này k khó! Còn cái cmnd là làm giả rồi, e chỉ k hiểu sao vt lại dễ dàng cắt sim của người ta trong khi lúc đăng kí sim ngừoi ta thường hay photo lại bản sao cmnd, hok lẻ kẻ gian cái mặt cũng giống bác ấy o.O

Lan fun

Xe đạp
Em đọc mấy comment dưới bài VnExpress có đoạn như sau:
"Khi đi cấp sim KH bắt buộc phải có CMND gốc + 5 số thường liên lạc (Bao gồm số ĐT gọi đi, số gửi tin nhắn đi" mà cái này nhà mạng nào cũng áo dụng luôn. Vậy vấn đề là các nhà mạng phải giật mình qua vụ này mà sửa lại quy trình cho chặt chẽ.

Chứ nếu CMND nó làm giả được, 5 số điện thoại thì hacker được từ máy di động, thế thì ai cũng có khả năng bị mất sim ạ? @-) Không biết CMND nó như nào mà nhân viên VT không nhận ra thật giả nhỉ?

Tungbau

Xe buýt
Website
www.facebook.com
em thấy việc này cứ kiểu gì ý.
Thứ nhất việc làm lại Sim: cái này em cũng ko rõ nhưng nếu có thì cũng phải có CMT gốc để khóa và cấp laij sim( có thể bị làm giả)
Thứ 2 việc chuyển khoản qua Internet banking cũng không phải là dễ dàng. Phải có usename và pass để đăng nhập vào trang chủ của ngân hàng. Usename và pass không thể là những name quen thuộc vì, ngân hàng chỉ cấp một dãy usename là số và chữ không có ý nghĩa chứ không phải là tên do mình tự đăgtj nên rất khó nhớ.Xong rồi mới thực hiện chuyển quản đựoc internetbanking.
Có thể chủ nhân đa bị lộ rất nhiều thong tin về chứng minh thư, thẻ ngân hàng pass... Với một chuỗi thong tin bị lộ như thế thì không dễ dàng gì. Trừ khi là ngừoi than quen biết rất rõ về chủ.
Hơn nữa em ko hiểu trong giấy chuyển tiền có ghi là giao dịch tại Pos nghĩa là quẹt thẻ tại máy pos thanh toán trực tiếp chứ không phải chuyển khoản qua internet banking. Nếu chuyển qua internetbanking thì phải có tên và tài khoản ngừoi nhận. còn nếu qua máy pos ngân hàng cũng sẽ kiểm tra được giao dịch ở đâu và kiểm tra tại của hàng đó xem ngày giờ đó là ai mua hàng. Xem có phải bị làm giả thẻ hay không.

Còn nếu thanh toán trực tuyến thì phải nhớ và biết số thẻ, có thể thẻ của bác đã bị chụp trộm...và bác đã bị kẻ gian lấy rất nhiều thong tin bí mật....nói chung lằng nhằng lắm mới có thể mát tiền như thế đựoc

Rất nhiều các dữ liệu mới có thể thực hiện chuyển khoản

Lan fun

Xe đạp
Hehe, ông Hải này là bạn e! Mới nghe vụ này, để e giải thích rõ hơn cho các bác hiểu! Ông này là chủ của cái shop Đồng Hồ Hải Triều website của ổng là www.donghohaitrieu.com, ổng có mấy cái số hotline trên website! Đương nhiên là số hotline thì đt ổng phải gọi vào rồi! Thế là kẻ gian có ít cũng 3-4 số hay liên lạc! Mà max chỉ 5 số, chỉ cần 1 liên lạc khác nữa là xong, e nghĩ cái này k khó! Còn cái cmnd là làm giả rồi, e chỉ k hiểu sao vt lại dễ dàng cắt sim của người ta trong khi lúc đăng kí sim ngừoi ta thường hay photo lại bản sao cmnd, hok lẻ kẻ gian cái mặt cũng giống bác ấy o.O
Nó lắp mặt nó tương tự vào đấy, thông tin khớp thì thôi xong.
Đến em giờ nhìn lại CMND em làm từ hồi lớp 9 mà còn chả nhận ra nữa là =))

Bino

Xe điện
Cụ Không đọc ký trang 1 AH?? nó có rút tiền đâu Mà là nó sử dụng tài khoản mua hàng trên mạng ? cụ quan lieu quá
Mua hàng trên mạng cũng phải lập lệnh chuyển tiền cụ ợ. Mua hàng là giao dịch của người mua với người bán, còn việc chuyển tiền là giữa ngân hàng với người bán. Cụ muốn chuyển tiền thì phải lập lệnh để ngân hàng chuyển cho người bán.

Mà cụ sao mà biết là em quan liêu hở cụ. Đây là khu vực mình trao đổi các ý kiến, chứ đừng có mà quy kết người khác. Góp ý với cụ như vậy.