[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

Mockingbirb

Đi bộ
Lại thêm một bác không hiểu hết vấn đề ạ.
Thứ nhất, hiện giờ chủ thớt đang khiếu nại bên Viettel về quy trình cấp lại sim mới quá dễ dàng (cho kẻ gian), dùng CMND giả vẫn lấy được.
Thứ hai, chủ thớt cũng đã trình bày rõ ràng tại sao bị mất tiền, kẻ gian lấy được thông tin gồm: Số thẻ ngân hàng (chủ thớt xài Maritimebank) và tên chủ thẻ; vấn đề số thẻ ngân hàng vẫn đang trong nghi vấn chưa biết tại sao bị lộ, và tên chủ thẻ (chủ thớt để public để buôn bán). Rồi tên kia mới dùng cổng thanh toán online để mua hàng, quy trình thanh toán của thẻ Maritimebank như sau http://pay.vnexpress.net/Pages/Help/Banks/mtb.aspx
Như vậy chỉ cần tên và số thẻ, cộng với sim điện thoại đăng ký I-banking mà kẻ kia cướp được, hắn dễ dàng mua hàng hết 30tr trong thẻ.
Cuối cùng POS kia là kí hiệu chung cho giao dịch qua I-banking (của cổng thanh toán, không phải của Bank nhé), không phải GD quẹt thẻ.

hieu_hy

Xe đạp
em thấy việc này cứ kiểu gì ý.
Thứ nhất việc làm lại Sim: cái này em cũng ko rõ nhưng nếu có thì cũng phải có CMT gốc để khóa và cấp laij sim( có thể bị làm giả)
Thứ 2 việc chuyển khoản qua Internet banking cũng không phải là dễ dàng. Phải có usename và pass để đăng nhập vào trang chủ của ngân hàng. Usename và pass không thể là những name quen thuộc vì, ngân hàng chỉ cấp một dãy usename là số và chữ không có ý nghĩa chứ không phải là tên do mình tự đăgtj nên rất khó nhớ.Xong rồi mới thực hiện chuyển quản đựoc internetbanking.
Có thể chủ nhân đa bị lộ rất nhiều thong tin về chứng minh thư, thẻ ngân hàng pass... Với một chuỗi thong tin bị lộ như thế thì không dễ dàng gì. Trừ khi là ngừoi than quen biết rất rõ về chủ.
Hơn nữa em ko hiểu trong giấy chuyển tiền có ghi là giao dịch tại Pos nghĩa là quẹt thẻ tại máy pos thanh toán trực tiếp chứ không phải chuyển khoản qua internet banking. Nếu chuyển qua internetbanking thì phải có tên và tài khoản ngừoi nhận. còn nếu qua máy pos ngân hàng cũng sẽ kiểm tra được giao dịch ở đâu và kiểm tra tại của hàng đó xem ngày giờ đó là ai mua hàng. Xem có phải bị làm giả thẻ hay không.

Còn nếu thanh toán trực tuyến thì phải nhớ và biết số thẻ, có thể thẻ của bác đã bị chụp trộm...và bác đã bị kẻ gian lấy rất nhiều thong tin bí mật....nói chung lằng nhằng lắm mới có thể mát tiền như thế đựoc

Rất nhiều các dữ liệu mới có thể thực hiện chuyển khoản
Các cụ chưa hiểu rõ đầu cua tai nheo hoặc còn thắc mắc sao mất tiền mời các cụ thử Mua vé máy bay Vietjetair, AirAsia bằng cổng thanh toán Smartlink sẽ rõ. Chú ý: Mua bằng Maritime Bank, Techcombank và 1 số bank khác nhé. Vietcombank thì bảo mật hơn vì bắt qua bước đăng nhập vào tài khoản còn các ngân hàng kể trên thì không cần đăng nhập gì cả. Khai xong số thẻ, tên chủ thẻ, ngày phát hành (hoặc hết hạn) của thẻ là hệ thống sẽ gửi mã OTP về số điện thoại là xong.

Nhân viên ngân hàng là có thể tra các thông tin trên dễ như cơm sườn. Từ 1 thông tin như CMT, SDT, số tài khoản,... là dễ dàng dò ra các thông tin còn lại.

Vụ giao dịch ghi POS là thanh toán qua không qua ATM chứ không phải chỉ là máy post, cụ thể ở đây là thanh toán qua Công ty CP Dịch vụ thẻ SM (Smartlink).

Thông tin thẻ đã quá dễ dàng rùi. Giờ thêm cha nội Viettel cấp lại SIM mới với tốc độ ánh sáng và thủ tục lỏng lẻo mới đẩy bác chủ top vào hoàn cảnh trớ trêu này.

Bino

Xe điện
Các cụ chưa hiểu rõ đầu cua tai nheo hoặc còn thắc mắc sao mất tiền mời các cụ thử Mua vé máy bay Vietjetair, AirAsia bằng cổng thanh toán Smartlink sẽ rõ. Chú ý: Mua bằng Maritime Bank, Techcombank và 1 số bank khác nhé. Vietcombank thì bảo mật hơn vì bắt qua bước đăng nhập vào tài khoản còn các ngân hàng kể trên thì không cần đăng nhập gì cả. Khai xong số thẻ, tên chủ thẻ, ngày phát hành (hoặc hết hạn) của thẻ là hệ thống sẽ gửi mã OTP về số điện thoại là xong.

Nhân viên ngân hàng là có thể tra các thông tin trên dễ như cơm sườn. Từ 1 thông tin như CMT, SDT, số tài khoản,... là dễ dàng dò ra các thông tin còn lại.

Vụ giao dịch ghi POS là thanh toán qua không qua ATM chứ không phải chỉ là máy post, cụ thể ở đây là thanh toán qua Công ty CP Dịch vụ thẻ SM (Smartlink).

Thông tin thẻ đã quá dễ dàng rùi. Giờ thêm cha nội Viettel cấp lại SIM mới với tốc độ ánh sáng và thủ tục lỏng lẻo mới đẩy bác chủ top vào hoàn cảnh trớ trêu này.
Như cụ nói thì quả là Smart Link quá hổng về bảo mật. Những ngân hàng khác link với hệ thống này chắc chắn sẽ giật mình. Em toàn dùng IB của VCB nên thấy phải 2 lần kiểm duyệt thì mới chuyển được tiền. Như vậy bác nào mà dùng cái Smart Link này cần phải cân nhắc nhé.

Công Nghệ

Xe đạp
Chia buồn cùng chủ thớt, em bỏ viettel lâu rồi

dp090x

Xe tăng
Có điểm này cụ chủ lưu ý: Quy định bản photo CMT phải là photo bản chính chứ photo bản công chứng là trái quy định, điểm này Viettel làm sai.

dieukonoi

Xe đạp
Em cấp lại sim Viettel cần có CMND + 5 số thường xuyên liên lạc, Mobi thì chỉ cần có CMND ra là cấp lại được ko cần 5 số này.

Còn Smartlink thì đúng là vãi chưởng rồi. Quá dễ dàng và đơn giản, cụ nào mà mất ví mất ATM thì xác con nhà bà định đi ak. Thía này thì em cũng chào thua cái thương mại điện tử của Việt Nam rồi, ăn trộm còn dễ hơn đi rút tiền

nghichnham

Xì hơi lốp
Túm lại là cả Viettel và các bank mà kô cùng ngồi lại giải quyết vụ này thì chỉ họ là thiệt hại thôi. Còn ai dám sử dụng dịch vụ của họ nữa.

Giữ tiền không khó, giữ niềm tin mới khó ạ.

haitac91

Đi bộ
Nói túm lại, là mún chôm tiền của bác! Nó chỉ cần:
1. Số thẻ, tên chủ thẻ: Cái này nhân viên ngân hàng có thể coi dễ dàng! Nhưng k bít tại sao thằng kia nó lại biết số thẻ của bác chủ! Khó nhất vẫn là cái này!
2. Số đt của bác: với quy trình cấp lại sim lỏng leo như hiện nay thì việc có 5 số liên lạc gần nhất và 1 cái cmnd giả là có thể cắt sim của chủ nhân!

Bác nào vẫn k tìn thì đưa e số thẻ, tên chủ thẻ với đt của bác e lấy tiền cho coi =))

Mockingbirb

Đi bộ
Có điểm này cụ chủ lưu ý: Quy định bản photo CMT phải là photo bản chính chứ photo bản công chứng là trái quy định, điểm này Viettel làm sai.
Cái này cụ chủ cũng có nói, theo tường trình từ phía nhà mạng thì tên kia trình được CMND bản gốc trùng tên chủ thuê bao và bản photo từ CMND đó ĐƯỢC CÔNG CHỨNG, còn chuyện CMND thật giả thì hạ hồi phân giải, chờ anh nhà mạng
Em cấp lại sim Viettel cần có CMND + 5 số thường xuyên liên lạc, Mobi thì chỉ cần có CMND ra là cấp lại được ko cần 5 số này
Theo cá nhân mình thì mình thấy để xin cấp lại sim mới thì trình CMND chủ thuê bao là đủ (và bản photo công chứng để lưu) với điều kiện quy trình kiểm tra đối chiếu thông tin rõ ràng chặt chẽ, chứ bảo mình đọc 5 số khi mất ĐT thì mình chịu hẳn.

AcidS

Xe điện
Hơ, cám ơn các cụ khen bảo mật nhà VietCombank. Gấu em làm luôn về mảng bảo mật trong đó.... Tối về phải khen Gấu cái mới được

MerB

Xe điện
Khiếp website của cụ này toàn hàng fake ợ.

butchikim

Xe ba gác
Xác thực thông tin thẻ xong thì hệ thống Ngân hàng mới gửi OTP đến điện thoại của chủ thẻ. Chủ thẻ nhận được mới xác thực lại với Ngân hàng, nếu việc xác thực OTP thành công mới hoàn thành giao dịch.

Như cụ nói thì quả là Smart Link quá hổng về bảo mật. Những ngân hàng khác link với hệ thống này chắc chắn sẽ giật mình. Em toàn dùng IB của VCB nên thấy phải 2 lần kiểm duyệt thì mới chuyển được tiền. Như vậy bác nào mà dùng cái Smart Link này cần phải cân nhắc nhé.
Hổng chỗ nào cụ ?

ThanCui

Xe tăng
Em vừa đi rút hết tiền về nhà để chôn rồi , chả dại chơi với mấy ông nhà mạng với mấy ông Bank

llg

Xe hơi
Chẹp, nói như cụ thì chả có cái gì trên thị trường này nó không hổng về bảo mật hết, cụ để người ta biết được số thẻ, tên cụ, thông tin CMND, rồi còn mất cả sim nữa thì nói thật chả có gì trên thị trường này nó đảm bảo cho cụ được nữa ạ. Thẻ visa master cả thế giới người ta đang dùng còn ít khâu xác thực hơn mấy cái cổng nhà mình mà người ta vẫn dùng ầm ầm đấy ạ.
Cũng như kiểu cụ đậu xe ngoài đường rồi cắm chìa khóa trên ổ ấy, tất nhiên là trường hợp này phải là người rành hệ thống, quy trình thanh toán thì mới làm được.
Không chỉ có Smartlink mà toàn bộ hệ thống thanh toán của VN đang là như thế, bao gồm cả Ngân lượng, Bảo Kim, OnePay, .... và tất cả đang theo tiêu chuẩn thế giới. Còn hệ thống có bảo mật bằng giời mà bản thân những người tham gia hệ thống không tuân theo (bao gồm các bạn Viettel, rồi cả cụ chủ thớt nữa) thì cũng bó tay cụ ạ.

ekichi04

Xe tăng
Đúng là giờ chỉ có khiếu nai bên viettel về quy trình cấp lại sim đt quá dễ dàng, không biết có vi phạm gì không nhưng kể cả nếu có thì nó phi tang rất dễ bằng 1 bản photo chèn ảnh ghép từ chính cái mẫu photo gốc lưu hồ sơ thuê bao của sim bác Hải. Rồi nó bảo nghiệp vụ nv kém không phân biệt được cmnd thật giả... cùng lắm nó chịu 1/3 khoản bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm của bên viettel.

Khả năng bồi thường hoàn toàn 30m là không thể có vì như đã phân tích thì chỉ từ mã OTP không đủ điều kiện để thanh toán lệnh IB, nên cái hành vi cấp sim kia nó không phải yếu tố chủ quan chính để gây nên thiệt hại 30m của bác chủ thớt. ( trừ khi nó chơi đẹp để pr bản thân )

Còn đúng là luật và các định chế bảo mật thông tin của Vn mình quá kém, nên chúng ta cần tự bảo vệ các thông tin cá nhân thôi. Ví dụ như cái thẻ visa hay master, 3 số CVV khi nhận thẻ nên xóa trắng luôn.

cafemuoi

Xe đạp
Nó còn 1 lớp nữa là số CVV, nói chung quẹt thẻ ở VN rất run, nhiều lúc con nhân viên cứ cầm thẻ mìn hchayj khắp nơi làm mình cứ phải đi theo nó :v. Số cvv thì em nhớ rồi, giờ em lấy bút xóa em phủ lên :D
Em học mót bác vụ này. :)) Chứ nhiều khi đi ăn tiệm, em cứ phải lẽo đẽo đi theo nhân viên ra quầy để thanh toán, mà lòng vẫn lo vì nhỡ gặp phải em nào thông minh xuất chúng, liếc thẻ của em một lần nhớ thông tin liền chắc đứt.

dht

Xe điện
Lại thêm một bác không hiểu hết vấn đề ạ.
Thứ nhất, hiện giờ chủ thớt đang khiếu nại bên Viettel về quy trình cấp lại sim mới quá dễ dàng (cho kẻ gian), dùng CMND giả vẫn lấy được.
Thứ hai, chủ thớt cũng đã trình bày rõ ràng tại sao bị mất tiền, kẻ gian lấy được thông tin gồm: Số thẻ ngân hàng (chủ thớt xài Maritimebank) và tên chủ thẻ; vấn đề số thẻ ngân hàng vẫn đang trong nghi vấn chưa biết tại sao bị lộ, và tên chủ thẻ (chủ thớt để public để buôn bán). Rồi tên kia mới dùng cổng thanh toán online để mua hàng, quy trình thanh toán của thẻ Maritimebank như sau http://pay.vnexpress.net/Pages/Help/Banks/mtb.aspx
Như vậy chỉ cần tên và số thẻ, cộng với sim điện thoại đăng ký I-banking mà kẻ kia cướp được, hắn dễ dàng mua hàng hết 30tr trong thẻ.
Cuối cùng POS kia là kí hiệu chung cho giao dịch qua I-banking (của cổng thanh toán, không phải của Bank nhé), không phải GD quẹt thẻ.
Có thể trước đây kẻ gian đã có mua-bán gì đó với chủ thớt, nên chủ thớt đã cung cấp số thẻ.

Hoặc chủ thớt vào thanh hóa mát sa trong khi xông hơi thì có đúa nó lục ví xem số thẻ :D

Với 30 triệu mà báo công an thì chắc là khó, vì ít tiền quá CA chẳng nhiệt tình.

Trước mắt nên tìm người quen ở ngân hàng hay Smartlink tìm hiểu xem người thụ hưởng số tiền 30 triệu đó là ai, tóm lấy người đó truy tiếp. Chắc phải nhờ các cụ OFer Thanh Hóa giúp sức.

Em mong cụ chủ thớt sớm bắt được kẻ gian để chúng ta có thêm biện pháp trừng trị quân bất lương.

cafemuoi

Xe đạp
Cụ nói trúng tim đen em rồi, em cũng chỉ giữ khư khư cái thẻ tín dụng Visa thôi :-s còn lại thẻ ATM thì nhiều khi em vứt lung tung lắm vì em cứ nghĩ là ATM thì chỉ để rút tiền mặt thôi, đã có mã PIN bảo vệ rồi.
Em cũng ko hề biết là có kiểu thanh toán chỉ cần mã số thẻ ATM như thế này :-s Em cứ tưởng kiểu này chỉ áp dụng cho thẻ tín dụng thôi chứ.
Cụ đừng lo - cụ phải đăng ký với Ngân hàng sẽ dùng thẻ ATM hay thẻ VISA để giao dịch trên Internet thì mới thanh toán được, còn nếu không chỉ rút tiền qua ATM và quẹt thẻ khi mua bán thôi.

Bino

Xe điện
Chẹp, nói như cụ thì chả có cái gì trên thị trường này nó không hổng về bảo mật hết, cụ để người ta biết được số thẻ, tên cụ, thông tin CMND, rồi còn mất cả sim nữa thì nói thật chả có gì trên thị trường này nó đảm bảo cho cụ được nữa ạ. Thẻ visa master cả thế giới người ta đang dùng còn ít khâu xác thực hơn mấy cái cổng nhà mình mà người ta vẫn dùng ầm ầm đấy ạ.
Cũng như kiểu cụ đậu xe ngoài đường rồi cắm chìa khóa trên ổ ấy, tất nhiên là trường hợp này phải là người rành hệ thống, quy trình thanh toán thì mới làm được.
Không chỉ có Smartlink mà toàn bộ hệ thống thanh toán của VN đang là như thế, bao gồm cả Ngân lượng, Bảo Kim, OnePay, .... và tất cả đang theo tiêu chuẩn thế giới. Còn hệ thống có bảo mật bằng giời mà bản thân những người tham gia hệ thống không tuân theo (bao gồm các bạn Viettel, rồi cả cụ chủ thớt nữa) thì cũng bó tay cụ ạ.
Đoạn đo đỏ: Cụ so sánh hơi khập khiễng, visa và master là cơ chế thẻ tín dụng. Việc xác thực do ngân hàng và việc thanh toán của khách hàng là việc khác nhé. Nếu ngân hàng xác nhận thanh toán ko có nghĩa là khách hàng sẽ thanh toán. Còn đây là dạng thanh toán trực tiếp từ tài khoản vãng lai của khách hàng.

Đoạn xanh: Em không biết bằng cụ về Ngân Lượng hay Bảo Kim... nhưng em chắc rằng ko phải "toàn bộ hệ thống thanh toán của VN đang là như thế" như cụ nói. Em thường xuyên dùng IB của VCB và quy trình thanh toán không phải như vậy. Bao giờ cũng 2 lần kiểm tra và 2 lần mã số. Một lần là mã số tĩnh do ngân hàng cấp để truy cập vào tài khoản để thực hiện IB của mình, sau đó từ tài khoản IB mới có lập giao dịch, hệ thống lúc đó mới chuyển OTP vào máy điện thoại. Do vậy ko phải chỉ cần mất điện thoại, thẻ, số CMND là mất tiền đâu.

Đoạn tím: Chuẩn nào đấy cụ