[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

Thành Thị 1

Xe điện
Nói chung nếu hacker nó chiếm đc số dthoai thì là xong ạ các loại pass hay gì nó đều đổi đc hết vì giờ mọi loại xác thực đều toàn xác thực qua OTP gửi về số dthoai đăng ký. Bao gồm cả đổi pass, OTP....
có 1 cách là số đấy để ở dthoai khác!!!

Rô-Ron

Xe điện
Nói chung nếu hacker nó chiếm đc số dthoai thì là xong ạ các loại pass hay gì nó đều đổi đc hết vì giờ mọi loại xác thực đều toàn xác thực qua OTP gửi về số dthoai đăng ký. Bao gồm cả đổi pass, OTP....
Lúc nó chiềm quyền sd app tech thì có tin nhắn vào đt là mình đã thay đổi cài đặt app từ Samsung sang Apple.
VCB ko có thông báo gì vẫn bị mất sạch tiền.

kienvinh

Xe lăn
Ý bác là, bác có 1 mã code nào đó, hoàn toàn vật lý và nằm ngoài phone + laptop?
Thế thì đúng là an toàn hơn.
Ngày xưa các ngân hàng có cái Token key vật lý, như cái chìa khóa ấy, mang theo người. Bấm vào thì màn hình LCD của nó hiện lên 6 số ngẫu nhiên, dùng nó để nhập vào app.

Bố của an toàn bác nhỉ.

Ngân hàng HSBC còn có loại Token key mà cần mật khẩu để mở chính nó. Thêm một lớp an toàn nữa.

Còn Smart OTP hiện nay chẳng qua là một lớp mật khẩu nữa.

ththang

Xe lăn
Chia buồn với mợ.
Mẹ em (77t) toàn bị bọn lừa đảo bán thuốc đểu giá cao với chiêu mua thuốc được hoàn tiền qua bảo hiểm. Rồi chúng nó lại giả vờ là nhân viên Bộ Y tế và BH chăn giắt làm hồ sơ hoàn tiền mua thuốc lại thêm tiền làm hồ sơ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chia buồn với mợ.
Mẹ em (77t) toàn bị bọn lừa đảo bán thuốc đểu giá cao với chiêu mua thuốc được hoàn tiền qua bảo hiểm. Rồi chúng nó lại giả vờ là nhân viên Bộ Y tế và BH chăn giắt làm hồ sơ hoàn tiền mua thuốc lại thêm tiền làm hồ sơ.
Ơ vụ này công an Hà Nội mới phá mà cụ, thằng cầm đầu có 24 tuổi thôi. Mẹ cụ đã báo công an chưa?

ththang

Xe lăn
Ơ vụ này công an Hà Nội mới phá mà cụ, thằng cầm đầu có 24 tuổi thôi. Mẹ cụ đã báo công an chưa?
E cũng biết vụ này đưa lên VTV1 tuần trước ở quận Nam Từ Liêm. Bọn này giờ nhiều lắm mợ ah có thể khác bọn kia, chúng nó đông lắm cả nam và nữ cả trẻ và già nghỉ hưu nữa. E đoán chỗ bọn bán thuốc cho bà nhà em ở quận Hà Đông.

E cũng bảo bà có đi khai báo không con đưa đi báo, nhưng bà ậm ừ k nói gì. E nói nhiều lần rồi nhưng bà nhà em k nghe mới khổ, toàn các case easy mà vẫn bị sập bẫy thậm chí chúng nó còn lặp đi lặp lại vài lần (mỗi lần cách nhau vài tháng) vẫn chiêu lừa cũ mà vẫn k tỉnh ra được.

Nhà có người già bị như vậy đôi khi cũng mệt mỏi, căng thẳng lắm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các bác có tuổi mà giao dịch ác thật. Tôi dùng app Vietcombank, thấy nó mặc định từ ban đầu là 100 triệu / ngày và 50 triệu / lần (có thể thay đổi) nhưng ít khi có nhu cầu giao dịch số tiền lớn hơn nên cứ kệ.

Với lại nó chiếm quyền điều khiển điện thoại thì chưa hiểu nó lấy được các loại password, rồi xác thực FaceID, Smart OTP kiểu gì.
Tôi hiểu là. Như phần mềm gì đó( .....)_trên máy tinh đó bác. Khi cấp quyền và đăng nhập là bên kia nó dùng máy tính của mình.......như của nó ấy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
E cũng biết vụ này đưa lên VTV1 tuần trước ở quận Nam Từ Liêm. Bọn này giờ nhiều lắm mợ ah có thể khác bọn kia, chúng nó đông lắm cả nam và nữ cả trẻ và già nghỉ hưu nữa. E đoán chỗ bọn bán thuốc cho bà nhà em ở quận Hà Đông.

E cũng bảo bà có đi khai báo không con đưa đi báo, nhưng bà ậm ừ k nói gì. E nói nhiều lần rồi nhưng bà nhà em k nghe mới khổ, toàn các case easy mà vẫn bị sập bẫy thậm chí chúng nó còn lặp đi lặp lại vài lần (mỗi lần cách nhau vài tháng) vẫn chiêu lừa cũ mà vẫn k tỉnh ra được.

Nhà có người già bị như vậy đôi khi cũng mệt mỏi, căng thẳng lắm.
Cụ chứ chở thẳng bà ra công an để công an họ nói mới tỉnh ra được. Mà nếu vẫn tiếp tục không tỉnh thì con cái đành phải tìm phương án kiểm soát được tài chính (app bank các kiểu) thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mất mớ thế bà có sốc k, bà nhà e bị lừa mất 200tr mà chả ai dám trách câu nào sợ bà lại cả nghĩ, còn phải động viên bà thôi của đi thay người đấy. K biết bà nhà chị thế nào, nếu bà k suy nghĩ là mừng, phải động viên bà coi như bị hạn chị ạ, để bà đừng tiếc của nữa. Báo CA nhưng khả năng bắt dc chắc khó lắm.
Kinh! 200 củ mà như 200k vậy? Nhà bác nhiều tiền thế!

QUYẾT 6688

Xe tải
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Các cụ các mợ nhắc các ông bà già chú ý kiểu lừa đảo mới này!
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
mua cho các cụ cái cục gạch là an toàn cụ ơi .. còn các cụ có lướt web thì làm cái sim riêng .

aviefannie

Xe đạp
Chắc nó chiếm quyền điều khiển điện thoại bà, rồi vào các phần mềm digibank ấn quên mật khẩu, thế là nó cấp cho pass mới, từ đó thì tiền cứ thế là bay thôi. Muốn bảo mật thì pass phải đặt thật khó đoán, và ngân hàng giờ phải bắt ra quầy để cấp pass mới nếu muốn đổi, Chứ giờ tiện quá thành ra tạo lỗ hổng cho bọn hacker thôi, Chia sẻ với bà, vì nhà em giữa năm cũng vừa bị lừa 600 củ, nhưng là chơi ck mà tự mình cống tiền chuyển khoản cho nó cơ. Lừa đảo giờ everywhere ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
mua cho các cụ cái cục gạch là an toàn cụ ơi .. còn các cụ có lướt web thì làm cái sim riêng .
VN còn vài tháng nữa sẽ tắt hẳn sóng 2g, 3g. Mua cục gạch về mấy nữa làm chặn giấy ạ cụ? Theo em tốt nhất trang bị 2 máy cho các cụ, máy cài app bank thì không lắp sim.

hanoicomputer

Xe hơi
Các ngân hàng khác e ko biết nhưng gửi online Tech thì khi tất toán ko cần mật khẩu nên nếu bị chiếm quyền thì khả năng là mất hết

Luong sy

Xe đạp
Bản thân rất tỉnh táo, thế mà cũng bị cuốn vào chuyện chỉnh sử
Nó dặn trong khi đang cài đặt thì ko được làm gì trên điện thoại và cái phần mềm ấy chạy cứ load được 99% là tắc xong load lại từ đầu. Từ lúc ấy là ko dùng đt được nữa. Xong bà nhà em thấy nghi nghi gọi hotline NH thì mọi việc đã xong.
Trường hợp bà của cụ giống hệt đồng nghiệp cùng cơ quan của tôi rồi. Hiện tại đã làm đơn trình báo gửi Cục An ninh chống tội phạm công nghệ cao, Công An Quận,... Nhà cụ cũng làm đơn đi ạ để công án thấy vụ việc gây bức xúc dư luận mà làm thành án đánh sập đường dây của bọn tội phạm.

Luong sy

Xe đạp
Bây giờ em xin thêm ý kiến từ các cụ. Em vừa hỏi thì bà nhà em mới báo công an xã ( bà nhà em ở Tiến Xuân Hoà Lạc ). Vậy có cần báo lên đâu nữa ko nhỉ?
Đồng nghiệp của em đã gửi đơn đi các chỗ này rồi nhé.
- Cơ quan cảnh sát điều tra - Công an Quận xxx;
- Phòng PA05, Công An thành phố Hà Nội
- Cục An ninh mạng và phòng, chống tội phạm sử dụng công nghệ cao (A05)
Họ vẫn cử người tương tác lấy thông tin, nhưng cũng nói là khó lấy lại trừ khi thành án điểm. Vậy nên cụ trình báo đi nhé, cơ hội rất nhỏ nhưng cứ thử xem. Hi vọng bọn ác nhân phải đền tội.

Luong sy

Xe đạp
Các ngân hàng khác e ko biết nhưng gửi online Tech thì khi tất toán ko cần mật khẩu nên nếu bị chiếm quyền thì khả năng là mất hết
các cụ cho hỏi là gửi TK online, nhưng chọn chế độ tất toán tại quầy thì có AN TOÀN không nhỉ. Vì nhiều lúc không ra ngân hàng được cái TK online vẫn là rất tiện.

haiyen1012

Xe điện
Tất cả chỉ do tự nhiên bắt dân phải có mã số định danh và khai báo dữ liệu dân cư online phải không các cụ :))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tất cả chỉ do tự nhiên bắt dân phải có mã số định danh và khai báo dữ liệu dân cư online phải không các cụ :))
Lại đái dầm rồi đổ tại chim. Mặc dù còn nhiều bất cập (đương nhiên) nhưng lợi ích của cái mã số định danh kia là không thể phủ nhận ví dụ như làm các thủ tục online 100%: đổi bằng lái xe, cấp/đổi hộ chiếu ... cực kỳ thuận tiện.

cobra77

Xe buýt
Các apps NH em dùng bidv, vcb, mb...
1. Đăng nhập ban đầu : nhập mật khẩu (nên cho phép đăng nhập = sinh trắc học faceid/vântay)
2. Khi phát sinh giao dịch ck,tt phải nhập mã PIN 6số
3. rồi mới đến các phương thức khác Smartotp/smsotp/mk để hoàn tất giao dịch.
Riêng thằng mb khi upfirmware là nó bắt đăng nhập lại mk và gửi smsotp về số đt đăng ký.
Như TH của mợ chủ nêu khả năng là khai luôn cả cải mã PIN 6 số cho hacker rồi <-cái mã PIN này mới quan trọng, có thì mới làm đc các bước sau.

Em dùng ios k jb nên cũng an toàn hơn khoản cài thêm apps. Số đt đăng ký NH em dùng ở máy khác.