[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

dheIa

Xe điện
... nhà em giữa năm cũng vừa bị lừa 600 củ, nhưng là chơi ck mà tự mình cống tiền chuyển khoản cho nó cơ. Lừa đảo giờ everywhere ạ
Cụ làm ơn nói rõ nó làm ntn đc ko ạ. Tại em cũng mới mở cái tkck. Ơn cụ ạ [-O<

Tôi dùng app VCB, sao tôi không thấy nó bắt đổi pass định kỳ nhỉ, sau bao lâu thì nó bắt đổi?
Tuỳ Bank thì phải ạ. Chỗ 6 tháng, chỗ 1 năm...

Nhimtiu

Xe container
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Các cụ các mợ nhắc các ông bà già chú ý kiểu lừa đảo mới này!
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
Chia buồn với gđ mợ nha vì lấy lại tiền trường hợp này là khó. Em hôm trc bên vpb tự ý issue thẻ cc của em xong em chưa nhận thẻ mới và kích hoạt mà chúng nó còn hack và thanh toán thành công mấy chục củ. Em huỷ hết thẻ bên này và đnag chờ tra soát để bank back lại tiền mợ ạ. Bất tiện và khó chịu vô cùng luôn, thẻ đó nếu k chặn thì nó quẹt hết 120củ của em luôn.

sakai_yo

Xe lăn
Ôi trời, giờ em mới đọc vụ bà nhà chị. Đầu tuần vừa rồi nhà em mới xem trên tv về thủ đoạn lừa đảo này xong. Em còn bảo ox là cái này mới, may mà các ông bà nhà em nông thôn nên không có tài khoản. Nhưng ông bà bị lùa theo kiểu khác ạ: mua thuốc bổ với làm ảnh. Nhõn cái ảnh khổ A4 - nó ghép mặt vào một cái khung sẵn mà nó toàn lấy của các cụ 600K. Con cháu dặn không nghe. Mỗi năm nó vào gạ bà nhà em làm 1-2 cái, lúc thì nó gạ ghép vào ảnh thanh niên xung phong, lúc thì nó gạ ảnh mừng thọ.

Mô kích 50

Xe buýt
Giờ là bảo các mẹ các bà là bọn nó gọi gì cứ bảo tôi già rồi không biết gì,chờ con cái tôi về rồi anh chị gọi lại
Bọn nó giờ hoành hành kinh lắm cụ ạ
bà nhà e đợt ku CA khu vực gọi đến để định danh cấp 2 để hoàn thành chỉ tiêu KPIs, bà nghe thấy xưng CA tưởng lừa đảo mắng luôn, đến nỗi ku đó phải gọi lại cho e để nhờ nói trước với bà ko lại bị chửi. Đến khổ.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Cái này cũ chứ cũng ko mới lắm nữa đâu ạ.
Tóm lại là ko có làm việc với bank, xxx, cơ quan nn nào qua điện thoại. Ko cài cài app, click link lạ gì sất... Tốt nhất nên nghỉ xem phim heo luôn ccm nhé
Mợ nói chuẩn đấy nhưng mà câu cuối thì không ổn (cái đó không nghỉ được).
nghỉ xem phim heo luôn là sao hả mợ????
Các cụ/mợ sắm riêng 1 cái đt màn hình 4k chỉ dành riêng cho xem xiếc, an toàn tuyệt đối :D

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
bà nhà e đợt ku CA khu vực gọi đến để định danh cấp 2 để hoàn thành chỉ tiêu KPIs, bà nghe thấy xưng CA tưởng lừa đảo mắng luôn, đến nỗi ku đó phải gọi lại cho e để nhờ nói trước với bà ko lại bị chửi. Đến khổ.
Vâng ạ,như thế là bà cảnh giác cao đó cụ ạ,thế còn hơn đó ạ

phuongmit

Xe cút kít
Các apps NH em dùng bidv, vcb, mb...
1. Đăng nhập ban đầu : nhập mật khẩu (nên cho phép đăng nhập = sinh trắc học faceid/vântay)
2. Khi phát sinh giao dịch ck,tt phải nhập mã PIN 6số
3. rồi mới đến các phương thức khác Smartotp/smsotp/mk để hoàn tất giao dịch.
Riêng thằng mb khi upfirmware là nó bắt đăng nhập lại mk và gửi smsotp về số đt đăng ký.
Như TH của mợ chủ nêu khả năng là khai luôn cả cải mã PIN 6 số cho hacker rồi <-cái mã PIN này mới quan trọng, có thì mới làm đc các bước sau.

Em dùng ios k jb nên cũng an toàn hơn khoản cài thêm apps. Số đt đăng ký NH em dùng ở máy khác.
ios nếu jb và android root sẽ k cài dc app banking cụ nhé

holland

Xe tăng
Đồng nghiệp của em đã gửi đơn đi các chỗ này rồi nhé.
- Cơ quan cảnh sát điều tra - Công an Quận xxx;
- Phòng PA05, Công An thành phố Hà Nội
- Cục An ninh mạng và phòng, chống tội phạm sử dụng công nghệ cao (A05)
Họ vẫn cử người tương tác lấy thông tin, nhưng cũng nói là khó lấy lại trừ khi thành án điểm. Vậy nên cụ trình báo đi nhé, cơ hội rất nhỏ nhưng cứ thử xem. Hi vọng bọn ác nhân phải đền tội.
khổ, mất nhiều không cụ?

Rô-Ron

Xe điện
Đồng nghiệp của em đã gửi đơn đi các chỗ này rồi nhé.
- Cơ quan cảnh sát điều tra - Công an Quận xxx;
- Phòng PA05, Công An thành phố Hà Nội
- Cục An ninh mạng và phòng, chống tội phạm sử dụng công nghệ cao (A05)
Họ vẫn cử người tương tác lấy thông tin, nhưng cũng nói là khó lấy lại trừ khi thành án điểm. Vậy nên cụ trình báo đi nhé, cơ hội rất nhỏ nhưng cứ thử xem. Hi vọng bọn ác nhân phải đền tội.
Cám ơn cụ! Nhà em có người làm rồi, em con gái chẳng biết gì nên ngồi im thôi. Dính vào mấy việc này em ko biết làm gì luôn.

red_dragon88

Xe tăng
Tỉnh táo mấy thì cũng có lúc mất cảnh giác, ngay cả người trẻ cũng vậy. Làm như mợ bên trên vừa khuyên thôi các cụ, nhưng phim thì....

red_dragon88

Xe tăng
Tôi hiểu, dạng TeamViewer (???), nhưng chạy ngầm.
Thế nên, nó ra lệnh chuyển khoản => OTP code gửi về, nó đọc được và chuyển thôi.

Khoản này thì tôi xin hóng. Nghe cũng kinh.
Khả năng là sau khi hướng dẫn cài app,
Cụ xem trên đt của bà, bọn lừa đảo nó cài phần mềm điều khiển từ xa gì đấy a, team viewer hay anydesk ah cụ ?
Ko rõ là phần mềm gì vì các NH giờ ngoài mật khẩu đăng nhập vào app, mỗi lần thực hiện bất cứ giao dịch gì đều phải nhập một mã bảo mật riêng, mã này người dùng tự đặt và tự nhớ. Các cụ các mợ dùng giao dịch nhiều chắc chắn biết. Nếu phần mềm kia đánh cắp đc cả mã đấy thì quá khủng khiếp. Em nghĩ trong lúc hướng dẫn các cụ thì bọn lừa đảo đã thao túng tâm lý để các bác vô tình đăng nhập vào app banking rồi. Còn nếu ko thì ko thể biết đc mã bảo mật kia.

Xechaybangcom

Xe điện
Nếu giờ tôi tháo sim đang lắp trên cái đt đã đăng ký+đang cài app VCB lắp sang máy khác, còn máy cũ chỉ để mỗi app VCB để chuyển khoản, thì có an toàn hơn không nhỉ (có nghĩa đt có app thì không lắp sim đã liên quan đến ngân hàng hoặc chỉ lắp sim 4g để vào mạng chuyển khoản, đt lắp sim thì không cài app)? Vì nếu bị hack sđt thì do sim ấy nằm trên máy không cài app ngân hàng nên có hack cũng vô ích, có phải không nhỉ?
Em đang làm như thế này.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em thấy mẹ cụ bật chế độ cảnh giác như thế tốt mà. Cụ có bị mắng đâu mà kêu khổ ạ :)).

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khả năng là sau khi hướng dẫn cài app,

Ko rõ là phần mềm gì vì các NH giờ ngoài mật khẩu đăng nhập vào app, mỗi lần thực hiện bất cứ giao dịch gì đều phải nhập một mã bảo mật riêng, mã này người dùng tự đặt và tự nhớ. Các cụ các mợ dùng giao dịch nhiều chắc chắn biết. Nếu phần mềm kia đánh cắp đc cả mã đấy thì quá khủng khiếp. Em nghĩ trong lúc hướng dẫn các cụ thì bọn lừa đảo đã thao túng tâm lý để các bác vô tình đăng nhập vào app banking rồi. Còn nếu ko thì ko thể biết đc mã bảo mật kia.
Nạn nhân đăng nhập app bank để thao tác chuyển khoản 12k tiền phí mà cụ.

linh1999

Xe hơi
Nạn nhân đăng nhập app bank để thao tác chuyển khoản 12k tiền phí mà cụ.
Em vừa search trên mạng nó có 1 cách là lừa người dùng download phần mềm keylogger có rất nhiều trên appstore, google play , phần mềm này ghi nhận các thao tác gõ phím trên điện thoại và gửi thông tin về máy chủ của đứa lừa nên lúc nó bảo bà cài xong phần mềm keylogger xong nó báo bà đăng nhập app ngân hàng để chuyển 12 k là lúc thông tin đăng nhập các thứ nó chuyển về cho nó rồi. Và sau đó nó đổi pass mới nên bà ko thực hiện chuyển tiền 12 k đc nữa rồi.

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ làm ơn nói rõ nó làm ntn đc ko ạ. Tại em cũng mới mở cái tkck. Ơn cụ [-O<

Tuỳ Bank thì phải ạ. Chỗ 6 tháng, chỗ 1 năm...
cái phần bôi đậm nó là ntn: nó mời vào 1 group, có 1 chuyên gia vịt kiều vào chém ba cái lăng nhăng, nhưng dưới con mắt của F0 thì nó là giáo sư tiến sĩ cml. rồi lớp học có quân xanh khen ba lăng nhăng, thần thánh hóa như thể tiền nó ném thẳng vào mặt, né ko đc. Xong rồi có con trợ (sinh) lý nó liên lạc kèm theo mấy thằng quân xanh giả khách vào hỏi han là đã nộp tiền chưa, chơi tốt ko? nó đang thắng thế này, và đã nhận đc tiền thế kia.
Túm lại là sẽ phải chuyển tiền cho 1 cty TNHH nào đó tại VN, rồi các con giời trên room post screenshot là đã nộp bao nhiêu
rồi đã rút bao nhiêu từ cái cty TNHH mả mẹ kia.
Thế là các cụ/ mợ chuyển cho nó thì là xong thôi....thành kính phân ưu!!!!

Thành Thị 1

Xe điện
Chia buồn với gđ mợ nha vì lấy lại tiền trường hợp này là khó. Em hôm trc bên vpb tự ý issue thẻ cc của em xong em chưa nhận thẻ mới và kích hoạt mà chúng nó còn hack và thanh toán thành công mấy chục củ. Em huỷ hết thẻ bên này và đnag chờ tra soát để bank back lại tiền mợ ạ. Bất tiện và khó chịu vô cùng luôn, thẻ đó nếu k chặn thì nó quẹt hết 120củ của em luôn.
bọn bank h kêu mở thẻ miễn phí, ko mất gì e từ chối hết!!!!