[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em cám ơn các bác!
Các bác nói rõ thế cho em đỡ sợ. Chứ ko em lại lo các bạn ở Cty CK có trò gì nữa thì sợ quá #:-s
Em đc cái hèn lắm. Mấy trò zủ nhau làm giàu trên FB này nọ là em chạy nhanh lắm ạ :">
Hôm trước có vụ lùm xùm hack tài khoản chứng khoán mợ có biết không? Em thì nghĩ bốc cờ túng quá làm liều. Ví dụ: nó lập tài khoản mua cổ rác, rồi đánh lên, sau đó dùng tài khoản khách hàng mua cổ rác đó của nó với giá cao. Mợ Google là biết, em không đưa tên cty vì có khả năng bị kiểm duyệt.

TrangBonBon

Xe tăng
Vài ngày lại thấy 1 vụ cướp ngân hàng, bắt bớ mai thúy, kẹo nhỉ.
Thêm cả lừa đảo nữa.
Luật sư chắc là nghề được ưu ái bây giờ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cài app điều khiển từ xa PC, Mac, Android là hết sức bình thường cccm nhé
Em cũng bán app 4G cài từ xa cho nhiều cụ off
Còn support , coding, v,v, nói chung Teamviewer, Ultraviewer, AnyDesk, là tiêu chuẩn rồi ah, phổ biến kể cả khách bên Mỹ Úc
Ko chịu Teamviewer vào máy kháchh còn bị chửi :D

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Hôm trước có vụ lùm xùm hack tài khoản chứng khoán mợ có biết không? Em thì nghĩ bốc cờ túng quá làm liều. Ví dụ: nó lập tài khoản mua cổ rác, rồi đánh lên, sau đó dùng tài khoản khách hàng mua cổ rác đó của nó với giá cao. Mợ Google là biết, em không đưa tên cty vì có khả năng bị kiểm duyệt.
Ôi thôi chết. Hôm em mở tk, bạn nhân viên được cty cử ra hướng dẫn em thấy em loay hoay thao tác trên đt lâu quá mới bảo em thao tác trên ipad của bạn í cho nhanh. Lúc chụp CCCD em cũng đã hơi ngại vì như thế thông tin cá nhân của em sẽ bị lưu ở máy bạn í. Nhưng em ngại thắc mắc vì thấy bạn í tận tình quá. Nhỡ người ta ko có ý xấu mà mình đề phòng quá thì tổn thương người ta...
Liệu thế có nguy cơ gì ko cụ nhờ #:-s

Vụ cụ kể trên, làm ơn thêm cho em cái keyword với. Em chưa mò đc. E cám ơn ạ!

Exit: Nhiều vụ hack tk quá. Vụ cụ nói là cty bắt đầu bằng chữ V phải ko ạ #:-s

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ôi thôi chết. Hôm em mở tk, bạn nhân viên được cty cử ra hướng dẫn em thấy em loay hoay thao tác trên đt lâu quá mới bảo em thao tác trên ipad của bạn í cho nhanh. Lúc chụp CCCD em cũng đã hơi ngại vì như thế thông tin cá nhân của em sẽ bị lưu ở máy bạn í. Nhưng em ngại thắc mắc vì thấy bạn í tận tình quá. Nhỡ người ta ko có ý xấu mà mình đề phòng quá thì tổn thương người ta...
Liệu thế có nguy cơ gì ko cụ nhờ #:-s

Vụ cụ kể trên, làm ơn thêm cho em cái keyword với. Em chưa mò đc. E cám ơn ạ!
Đây mợ:

firstfriend

Xe tải
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Các cụ các mợ nhắc các ông bà già chú ý kiểu lừa đảo mới này!
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
tiền to không đi dễ thế đấu bác,thực ra nó vẫn treo chứ không đi ngay, nhưng bên trung chuyển tiền sẽ đòi tỷ lệ thỏa thuận khoảng 50/50, mình tự nguyện mất 50% thì lấy lại được, nhưng họ không bao giờ ra giá, vì như thế là phạm luật. Cho nên cuối cùng là bọn lừa đảo nó sẽ chi trả khoản đó. Mọi việc được giữ trong bóng tối. Tất nhiên những nhân viên ngân hàng ăn tiền đó sau này họ cũng chả tốt đẹp gì, nhưng luật chơi nó đang bị mở như thế.

Giờ các ngân hàng lớn đặt chế độ xác thực 5 lớp, hình như phải gọi điện xác nhận 3 lần mới cho chuyển các khoản lớn, mỗi tháng thu phí một khoản nhất định

Bác không trong hệ thống, không trong đường dây, chưa từng điều tra một vụ nào tương tự, chỉ là nạn nhân hoặc người thân nạn nhân thì những kinh nghiệm, nhận xét phán đoán đều không chính xác. Nên phải hết sức thận trọng. Có một thời điểm vàng vẫn còn cứu kịp mà họ cứ nói với mình là mất rồi, nên nhiều người nản, nhưng mà tâm lý sẵn sàng mất ngay 50% thì không phải ai cũng có kinh nghiệm thích nghi ngay.

Luật rừng là cũng là luật. Chơi đúng luật thì cứu kịp, còn không thì chịu. Không nên trách xã hội loạn, điều đó để sau. Thích nghi nhanh thì tồn tại rồi mới tính tiếp được

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Đây mợ:
Lỗi SQL Ịnection bài tập về nhà sinh viên môn networking mà cũng hack đc công ty chứng khoán :D

Smile1102

Xe container
Lỗi SQL Ịnection bài tập về nhà sinh viên môn networking mà cũng hack đc công ty chứng khoán :D
Cụ đừng đùa, nếu các cty ko để ý application security thì lỗi này vẫn là một trong các lỗi phổ biến nhất, xưa em bán giải pháp này nên biết khá khá cty to đùng ngã ngửa vẫn bị nhé.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
tiền to không đi dễ thế đấu bác,thực ra nó vẫn treo chứ không đi ngay, nhưng bên trung chuyển tiền sẽ đòi tỷ lệ thỏa thuận khoảng 50/50, mình tự nguyện mất 50% thì lấy lại được, nhưng họ không bao giờ ra giá, vì như thế là phạm luật. Cho nên cuối cùng là bọn lừa đảo nó sẽ chi trả khoản đó. Mọi việc được giữ trong bóng tối. Tất nhiên những nhân viên ngân hàng ăn tiền đó sau này họ cũng chả tốt đẹp gì, nhưng luật chơi nó đang bị mở như thế.

Giờ các ngân hàng lớn đặt chế độ xác thực 5 lớp, hình như phải gọi điện xác nhận 3 lần mới cho chuyển các khoản lớn, mỗi tháng thu phí một khoản nhất định

Bác không trong hệ thống, không trong đường dây, chưa từng điều tra một vụ nào tương tự, chỉ là nạn nhân hoặc người thân nạn nhân thì những kinh nghiệm, nhận xét phán đoán đều không chính xác. Nên phải hết sức thận trọng. Có một thời điểm vàng vẫn còn cứu kịp mà họ cứ nói với mình là mất rồi, nên nhiều người nản, nhưng mà tâm lý sẵn sàng mất ngay 50% thì không phải ai cũng có kinh nghiệm thích nghi ngay.

Luật rừng là cũng là luật. Chơi đúng luật thì cứu kịp, còn không thì chịu. Không nên trách xã hội loạn, điều đó để sau. Thích nghi nhanh thì tồn tại rồi mới tính tiếp được
Thật ra tranh luận về những vấn đề úp mở kiểu như chỉ có những người trong hệ thống mới biết được còn người bên ngoài thì chẳng bao giờ hiểu được thì chẳng bao giờ đến đâu cả. Vậy em cứ mạnh dạn phán cụ đang "bí hiểm hoá" vấn đề (đây là nói kiểu lịch sự). Chẳng lẽ nói thẳng là cụ đang bốc phét.

red_dragon88

Xe tăng
Nếu bác để sim ở 1 máy, thì khi có SMS về, nó đọc được.
Và làm bậy được.

Nếu bác để sim máy khác, thì khi nó làm bậy, nó không có SMS để clarify.

Trước tôi cũng để 2 máy, kiểu thế, giờ bỏ rồi.
Giờ các app NH đều là xác thực 2 lớp rồi. Mã quan trọng nhất sẽ là mã cụ nhớ trong đầu mỗi lần thực hiện ck, hay gửi tiết kiệm mà ko qua otp sms nữa. Vậy nên là khi phần mềm gián điệp chui vào đc máy cài app NH thì vẫn xem trộm đc thao tác.

Smile1102

Xe container
Giờ các app NH đều là xác thực 2 lớp rồi. Mã quan trọng nhất sẽ là mã cụ nhớ trong đầu mỗi lần thực hiện ck, hay gửi tiết kiệm mà ko qua otp sms nữa. Vậy nên là khi phần mềm gián điệp chui vào đc máy cài app NH thì vẫn xem trộm đc thao tác.
À giờ có một số app ngân hàng nc ngoài có đảo luôn keyboard, ko theo chuẩn thông thường nên nếu bị cài phần mềm keylogger chắc cũng đỡ nguy hiểm vì có thể đọc vị trí sai.

red_dragon88

Xe tăng
Cụ nói quá chính xác. Chính việc các nạn nhân đưa ra thông tin không chính xác kiểu như "không làm gì cả mà lại bị mất hết tiền ...." làm cho mọi người hoảng loạn, không hiểu thực chất việc gì đã xảy ra. Giống như trước đây trên OF đã có những ông/bà đưa thông tin kiểu chỉ nghe cuộc điện thoại mà mất hết tiền trong tài khoản.
Đúng rồi, thường thì có thể các nạn nhân hoặc vô tình hoặc do ngại vì đã bị lừa nên hay tường thuật lại như vậy. Hồi trc có nhiều câu chuyện kiểu như shop có người vào thôi miên rồi chủ nhà tự đưa tiền, lúc đưa chả nhớ gì.

Opel Astra

Xe điện
Tôi đang dùng 2 App của 2 banks.
Với TechcomBank thì dùng FaceID, không có cái "mã cụ nhớ trong đầu".
Còn với VIB thì hình như là có thật, vì thế nên tôi không dùng.

fanmu12345

Xe điện
Các apps NH em dùng bidv, vcb, mb...
1. Đăng nhập ban đầu : nhập mật khẩu (nên cho phép đăng nhập = sinh trắc học faceid/vântay)
2. Khi phát sinh giao dịch ck,tt phải nhập mã PIN 6số
3. rồi mới đến các phương thức khác Smartotp/smsotp/mk để hoàn tất giao dịch.
Riêng thằng mb khi upfirmware là nó bắt đăng nhập lại mk và gửi smsotp về số đt đăng ký.
Như TH của mợ chủ nêu khả năng là khai luôn cả cải mã PIN 6 số cho hacker rồi <-cái mã PIN này mới quan trọng, có thì mới làm đc các bước sau.

Em dùng ios k jb nên cũng an toàn hơn khoản cài thêm apps. Số đt đăng ký NH em dùng ở máy khác.
Cụ nói có lý

firstfriend

Xe tải
Thật ra tranh luận về những vấn đề úp mở kiểu như chỉ có những người trong hệ thống mới biết được còn người bên ngoài thì chẳng bao giờ hiểu được thì chẳng bao giờ đến đâu cả. Vậy em cứ mạnh dạn phán cụ đang "bí hiểm hoá" vấn đề (đây là nói kiểu lịch sự). Chẳng lẽ nói thẳng là cụ đang bốc phét.
quan trọng gì, vì có kiểm chứng được đâu, bác không chơi luật rừng cũng được nhưng đồng tiền liền khúc ruột, cắt là đau.
Thêm một điều nữa là các bác cứ làm đơn gửi đi trình báo đàng hoàng nhé, nhưng việc nộp đơn sẽ vô cùng khó khăn, sẽ được các đồng chí khu vực vận động rút đơn vì lý do A, B, ...Z

Cứ rắn vào để đơn đó chứ đừng rút nhé, không lấy được đồng nào nhưng đó là những nấc thang hệ thống để leo đến đoạn phải có biện pháp rắn với bọn chơi luật rừng đó, không đủ số lượng khiếu nại vấn đề sẽ không bao giờ được xem xét một cách nghiêm túc.
Nên tập hợp những người bị hại lại, hỗ trợ họ làm đơn tố cáo. Cái ác tồn tại được cũng vì sự im lặng của những người tốt đó

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Theo em vẫn chưa ổn, bản chất của phần mềm gián điệp là nó thâm nhập vào chính cái máy đấy, thế nên cụ tháo sim dùng máy khác nhưng vẫn thao tác app trên máy cũ thì nó vẫn đọc như thường.
Một số NH sẽ gửi tín nhắn SMS về sim khi chủ TK có lệnh chuyển tiền đi.

Phải nhập mã OPT nhận được qua SMS vào app thì tiền mới đi được.

Vậy nên dùng smartphone để đăng nhập app. Và dùng ngu phone để cài sim nhận SMS của NH.

Như vậy, nếu bọn trộm không đọc được mã SMS thì chúng chịu thua

Xechaybangcom

Xe điện
Chỉ có TKCK của VPS mới bị, các công ty CK khác có bị đâu.

Grandtouring

Xe điện
Tôi đang dùng 2 App của 2 banks.
Với TechcomBank thì dùng FaceID, không có cái "mã cụ nhớ trong đầu".
Còn với VIB thì hình như là có thật, vì thế nên tôi không dùng.
Với TCB thì có thể đăng nhập bằng vân tay, chuyển khoản xác thực bằng vân tay (nếu xác thực bằng vân tay lỗi, thì có thể nhập mã PIN).
Cái mã mà các cụ gọi là " nhớ trong đầu" chính là mã PIN của điện thoại (tùy ý chọn khi cài đặt điện thoại).

firstfriend

Xe tải
tiếp sẽ có bác hỏi em bọn lừa đảo nó có ăn ngon lành 50% phần còn lại không.
Tất nhiên là có nếu ta chịu trận ngồi im
Nhưng hệ thống tội phạm nó dựa trên nguyên lý cơ bản đó là bảo kê. Nó hoạt động và tồn tại được là do có bảo kê. Nếu không có bảo kê, bác chỉ cần ngồi uống nước thì xung quanh từ bà bán nước đến khách toàn là chìm cả.

Vậy không thể để nó ăn ngon ngủ yên với 50% số tiền lừa đảo được.
Nếu bác cứ liên tục nộp đơn tố cáo lên các cấp nó sẽ bị thu phí cứ cho là một khoản nhất định, nếu tiếp túc gọi báo chí vào, công khai danh tính, làm một loạt vài số liền lúc đó nó lại phải nộp tiếp 1 khoản nhất định, tổng có khi cũng đi mất 20% nữa rồi, vậy là còn 30%.

Nếu tiếp tục kết bạn, tập hợp các nạn nhân lại làm đơn tố cáo tiếp, gửi định kỳ hàng tuần hàng tháng, khi đó có khi thằng lừa đảo bị thu tiền bảo kê chỉ còn 5-10% số tiền nó lừa được, khi đó nó sẽ phải suy nghĩ lại có nên tiếp tục làm không.

Đừng ngồi yên, đừng im lặng. Phải cho nó một bài học