[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

phuongmit

Xe cút kít
Tech thì bảo mật bằng vân tay với đt SS rồi. Vậy chúng nó confirrm lệnh chuyển bằng vân tay kiểu gì nhỉ?
Vcb hay tcb đều có option bảo mật = pass hoặc vân tay, face id. Khả năng cao các cụ dùng pass, pass đơn giản đến nỗi dễ dàng đoán ra dc và k loại trừ khả năng ghi vào phần ghi chú trong đt nên bị hack quyền truy cập dt là lộ toàn bộ

Rô-Ron

Xe điện
Tech thì bảo mật bằng vân tay với đt SS rồi. Vậy chúng nó confirrm lệnh chuyển bằng vân tay kiểu gì nhỉ?
Nó bảo ck cho nó 12k để trả công nó hướng dẫn cài đặt, bà nhà em truy cập app để ck cho nó nhưng truy cập ko thành công. Em nghĩ nó lấy mọi thông tin lúc đó.

holland

Xe tăng
Nó bảo ck cho nó 12k để trả công nó hướng dẫn cài đặt, bà nhà em truy cập app để ck cho nó nhưng truy cập ko thành công. Em nghĩ nó lấy mọi thông tin lúc đó.
Kiểu nó chiếm quyền kiểm soát đt như đang dùng teamviewer chắc vậy. Nói chung nếu có nhỡ truy cập link lạ cũng không đáng ngại nếu như mình không làm theo nó hoặc đăng nhập tk ngân hàng.

Huthasa

Xe container
Kể cả nó cầm đt của mình nhưng không có vân tay hay khuôn mặt của chủ tk cũng không thể chuyển đc tiền.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vậy là làm lộ pass truy cập rồi. Chứ tự dưng pass trong đầu mình làm sao nó biết được. HD bank nó còn 2 lần pass trong đầu cơ.
Mợ xem clip vtv em post ở trang 1 đi. Khi cài app giả của bọn lừa đảo nó tương tự như dạng phần mềm teamview, xem được mọi thao tác trên điện thoại. Khi nạn nhân thao tác đăng nhập app bank để chuyển khoản 12k thì lộ hết mật khẩu rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Mợ xem clip vtv em post ở trang 1 đi. Khi cài app giả của bọn lừa đảo nó tương tự như dạng phần mềm teamview, xem được mọi thao tác trên điện thoại. Khi nạn nhân thao tác đăng nhập app bank để chuyển khoản 12k thì lộ hết mật khẩu rồi.
Đọc mợ thớt tả thì có thể đoán đến 90% các cụ nhà mợ thớt dùng bảo mật = pass 6 số và đã bị hack toàn bộ pass rồi. Face id hoặc vân tay thì khó vào hơn rất nhiều và khả năng là k hack dc

Opel Astra

Xe điện
Pass đổi định kì là tất nhiên rồi. Còn đây là mã OTP đặt trước ạ, mã ấy trước khi tiền đi sẽ phải nhập vào.
Thủ đoạn của tội phạm là chiếm quyền điều khiển và có mã OTP do ngân hàng gửi về điện thoại dẫn đến chuyển được tiền.
Của BIDV sẽ ko cần gửi cái mã OTP đấy nên tội phạm sẽ ko thể có mã để chuyển tiền được ạ.
Ý bác là, bác có 1 mã code nào đó, hoàn toàn vật lý và nằm ngoài phone + laptop?
Thế thì đúng là an toàn hơn.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Dùng Androi Samsung cụ ơi.
Đt samsung thì e chưa dùng nên ko rõ nhưng các đt Adroid muốn cài ứng dụng ngoài Store thì phải vào phần cấp quyền cho cài app ngoài . Lằng nhằng phết .
Chứng tỏ bố mẹ mợ cũng rảnh đt phết mà còn bị lừa

Thành Thị 1

Xe điện
Đọc mợ thớt tả thì có thể đoán đến 90% các cụ nhà mợ thớt dùng bảo mật = pass 6 số và đã bị hack toàn bộ pass rồi. Face id hoặc vân tay thì khó vào hơn rất nhiều và khả năng là k hack dc
Xong rồi chuyển tiền thì cần OTP, nếu sms OTP thì nó cũng đọc được, mà smart OTP thì nó cũng đọc được. Haiz!!!

phuongmit

Xe cút kít
Ý bác là, bác có 1 mã code nào đó, hoàn toàn vật lý và nằm ngoài phone + laptop?
Có đủ hết bác nhé, nó chính là smart otp, nôm na là 1 cái pass cá nhân của bác đặt ra, ấn vào nếu đúng thì app nó gửi tiếp 1 mã 6 số nữa, ấn vào tiền mới đi dc. Ngoài ra còn 02 phương thức như hình bên dưới e post, vcb có 3 cách để cho tiền đi

Kiabuoisang

Xe container
Đúng rồi bác. Trước khi tiền đi khỏi tài khoản em phải nhập mã có 9 số mà em đã ngầm định từ trước vào. Đúng mã thì phần mềm nó mới tự động hiện ra mấy cái mã số khác và em phải OK trong vòng xx giây thì tiền mới đi được.
Đại ý là bọn BIDV nó ko chơi bài gửi mã về điện thoại nữa ạ. Có mở hẳn tài khoản ra mà ko có mã mình đã đặt trước thì tiền cũng ko đi đc.

Huthasa

Xe container
Sau khi cài app của nó thì nó đã chiếm quyền điều khiển-theo dõi điện thoại. Đến khi cụ nhà bà thao tác trên app VCB để gửi 12k cho nó thì bước 1 đã phải mở app bằng name là sdt và pass đăng nhập. Bước 2 nhập lệnh chuyển tiền và nhập sms OTP thì nó lấy được nốt bước này (có thể nó đã chiếm và chuyển quyền nhận OTP lần kế tiếp về máy của nó). Sau đó nó tự đăng nhập app VCB với số đt và pass của cụ, nhập tiếp OTP báo vào máy cụ (mà giờ nó đã chiếm). Và thế là nó xơi được hết.

Vì vậy tôi không bao giờ nghe đứa nào dụ cài app. Hôm trên chotot còn có thằng bảo kết bạn zalo để em gửi link app bên shipper bác cài vào rồi gọi nó đến tận nhà bác lấy hàng chuyển đi cho em. Tôi bảo éo kết bạn zalo với mày, app thì việc éo tao phải nhận link từ mày, tao muốn cài app shipper gì đó thì tao lên Store chứ sao lại cài của mày. =))

Còn ông gì bên trên bảo BIDV lại có món OTP tự nghĩ ra trong đầu, tôi chưa hiểu? OTP đó mỗi lần gửi mình tự nghĩ 1 cái hay nghĩ 1 lần dùng lâu dài vậy?
Nó là mã bảo mật mình lưu trong đầu. Khi nhập mã này vào thì mới có Smart OTP tự tạo ra trên app. Nói chung nhiều NH giờ không dùng OTP gửi qua SMS nữa.

Opel Astra

Xe điện
E ko nghĩ là hơn, smart OTP cũng gõ cide trên app, nó đã remote dc từ xa thì app nào chả điều khiển dc?
Ah, đấy là cho vụ ở #1, nó chạy ngầm teamviwer để xem bác làm mọi thứ trên máy.
Còn tôi nghĩ đến chuyện, chỉ có toàn password 5-6 chữ số, và nó ăn cắp được, bằng cách nào đó.

Nhưng bác chuẩn ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Sau khi cài app của nó thì nó đã chiếm quyền điều khiển-theo dõi điện thoại. Đến khi cụ nhà bà thao tác trên app VCB để gửi 12k cho nó thì bước 1 đã phải mở app bằng name là sdt và pass đăng nhập. Bước 2 nhập lệnh chuyển tiền và nhập sms OTP thì nó lấy được nốt bước này (có thể nó đã chiếm và chuyển quyền nhận OTP lần kế tiếp về máy của nó). Sau đó nó tự đăng nhập app VCB với số đt và pass của cụ, nhập tiếp OTP báo vào máy cụ (mà giờ nó đã chiếm). Và thế là nó xơi được hết.

Vì vậy tôi không bao giờ nghe đứa nào dụ cài app. Hôm trên chotot còn có thằng bảo kết bạn zalo để em gửi link app bên shipper bác cài vào rồi gọi nó đến tận nhà bác lấy hàng chuyển đi cho em. Tôi bảo éo kết bạn zalo với mày, app thì việc éo tao phải nhận link từ mày, tao muốn cài app shipper gì đó thì tao lên Store chứ sao lại cài của mày. =))

Còn ông gì bên trên bảo BIDV lại có món OTP tự nghĩ ra trong đầu, tôi chưa hiểu? OTP đó mỗi lần gửi mình tự nghĩ 1 cái hay nghĩ 1 lần dùng lâu dài vậy?
Mẹ em mới truy cập vào app Tech thôi. App VCB bà nhà em chưa truy cập nhưng ko hiểu sao nó vẫn lấy được cả tiền trong app vcb?

huongdo03

Xe tăng
Đôi khi cũng hài. Cậu CSKV chỗ tôi,hôm trước có cv nên gọi cho tôi,nhưng chắc thế nào đó,nên gọi số cá nhân. Vừa alo,anh ...ạ,em là ....CSKV đây. Tôi đang lái xe với lại đầu giờ sáng nên: xổ luôn : -Mẹ mày biết bố mày là ai không mà lươn- sau đó cúp máy. Đến tối cu cậu gọi lai bằng số của CA ( máy bàn) thì tôi nghe...
Quá hài. Số cá nhân mới nghe chứ ạ, số máy bàn em lại bỏ qua ngay. Cậu cskv chỗ em lưu số cả công dân khu vực mình quản lý luôn, nên em và cậu ấy gọi nhau bằng số cá nhân là nhận ra nhau ngay.

Từ ngày lừa lọc nhiều, hầu như số lạ em ko nghe. Có 1 lần, 1 cậu cskv phường nào đó gọi cho em mà nhầm máy, em báo nhầm máy phát là tắt máy ngay, cậu ấy phải nt lại cho em để xác nhận, nhã nhặn lịch sự phết.

Rô-Ron

Xe điện
Bây giờ em xin thêm ý kiến từ các cụ. Em vừa hỏi thì bà nhà em mới báo công an xã ( bà nhà em ở Tiến Xuân Hoà Lạc ). Vậy có cần báo lên đâu nữa ko nhỉ?

Grandtouring

Xe điện
Pass đổi định kì là tất nhiên rồi. Còn đây là mã OTP đặt trước ạ, mã ấy trước khi tiền đi sẽ phải nhập vào.
Thủ đoạn của tội phạm là chiếm quyền điều khiển và có mã OTP do ngân hàng gửi về điện thoại dẫn đến chuyển được tiền.
Của BIDV sẽ ko cần gửi cái mã OTP đấy nên tội phạm sẽ ko thể có mã để chuyển tiền được ạ.
BIDV cần mã OTP để chuyển tiền cụ ạ. Cụ nói làm em chột dạ, em vừa mở SmartBanking của BIDV trên điện thoại của em chuyển mấy củ sang tài khoản TCB cũng của em, nó gửi mã OTP qua tin nhắn về điện thoại mà.