[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

buicongchuc

Xe ba gác
Giờ lắm trò lừa đảo thật, em chưa dính phát nào.

jazzzzz

Xe lăn
Em hôm rồi cũng bị lừa như vậy. Chúng nó báo là bên Quận có yêu cầu chỉnh sửa thông tin cá nhân. Sau đó bọn nó bảo hỗ trợ khai báo trên cổng dịch vụ công. Chúng nó kết bạn zalo và hướng dẫn qua điện thoại vào link. Em thấy nghi nghi, địa chỉ kgov.net, em thấy chả có đầy tớ của nhân dân nào nhiệt tình hỗ trợ thế, cộng với em thấy địa chỉ link sai sai nên bảo: mai tôi qua Quận làm. Nó nói: tôi đang hướng dẫn sao lại thôi bla bla. Em xác định luôn lừa đảo. Nó còn doạ xoá hết dữ liệu ... em nói mày xoá được xoá luôn cho tao ... sau đó nó cúp máy
Bản thân rất tỉnh táo, thế mà cũng bị cuốn vào chuyện chỉnh sửa và thao túng tâm lý của bọn nó. Một lúc sau em mới tỉnh ra được, bọn này rất nguy hiểm. tinh vi và táo tợn.
Các Cụ các Mợ cảnh báo người nhà không thừa ạ.
Hôm trước có cậu nhắn tin cho em xưng là CSKV, rõ tên cậu CSKV chỗ em luôn, kêu là check dữ liệu dân cư, em cũng nhăn đi nhắn lại, đến đoạn bảo kết bạn Zalo em bắt đầu nghi vì bạn CSKV chỗ em kết bạn zalo rồi. (Máy em chặn zalo người lạ).
Cũng à ơi các kiểu, xong em hỏi zalo là gì, tôi dùng máy Nokia nên không biết.. thế mà nó còn cố vớt vát, cuối cũng yêu cầu lên phường gặp ...
Mới đầu đang mải công việc nên không để ý.. nhiều khi sểnh phát mất cảnh giác là ăn đòn.

congngo

Xe điện
Em hôm rồi cũng bị lừa như vậy. Chúng nó báo là bên Quận có yêu cầu chỉnh sửa thông tin cá nhân. Sau đó bọn nó bảo hỗ trợ khai báo trên cổng dịch vụ công. Chúng nó kết bạn zalo và hướng dẫn qua điện thoại vào link. Em thấy nghi nghi, địa chỉ kgov.net, em thấy chả có đầy tớ của nhân dân nào nhiệt tình hỗ trợ thế, cộng với em thấy địa chỉ link sai sai nên bảo: mai tôi qua Quận làm. Nó nói: tôi đang hướng dẫn sao lại thôi bla bla. Em xác định luôn lừa đảo. Nó còn doạ xoá hết dữ liệu ... em nói mày xoá được xoá luôn cho tao ... sau đó nó cúp máy
Bản thân rất tỉnh táo, thế mà cũng bị cuốn vào chuyện chỉnh sửa và thao túng tâm lý của bọn nó. Một lúc sau em mới tỉnh ra được, bọn này rất nguy hiểm. tinh vi và táo tợn.
Các Cụ các Mợ cảnh báo người nhà không thừa ạ.
Cụ hiền quá, em cũng bị gọi y như cụ, mới nói xong em chửi luôn : Sai cái ĐCM mày.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Các cụ các mợ nhắc các ông bà già chú ý kiểu lừa đảo mới này!
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
Cảm ơn bác cảnh báo và chia sẻ với sự thất thoát của cụ nhà.
Cá nhân tôi vẫn thường xuyên nói chuyện với với các cụ nhà tôi về việc lừa đảo,lôm côm trên MXH.
( các cụ nhà tôi đều trên dưới 80 cả rồi. Các cụ giờ rảnh nên nguồn vui chỉ là cái tivi,tất nhiên có smart.) nhiều lúc Tôi phải ...."hỗn" với các cụ để đề phòng. Nhà phải lắp cam,gắn mic tại cổng để theo dõi. Khổ,các cụ già đi đc tới đâu,tư duy như ngày trước,cứ cái gì trên( tivi) là tin. Tôi không để các cụ dùng smart phone. Và mới đây,may mà tôi ở nhà,thấy cụ ông nghe điện thoại,đại loại là hơi khác lạ. Tôi mới dành để nghe...té ra (đụ má) thằng mất dạy tự xưng CA. Tôi chửi cho tắt máy. Cụ nhà tôi sợ,trách tôi. Tôi bảo: Ông đừng nghe dt nữa cho nhọc. Việc gì để con xử lý. Việc của ông là ăn,ngủ giải trí và chả sợ( bố con thằng nào cả). Từ hôm đó tôi tháo cái đt ra cắt dây báo chuông. Thế là xong.
( điện thoại bàn của VT).

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước có cậu nhắn tin cho em xưng là CSKV, rõ tên cậu CSKV chỗ em luôn, kêu là check dữ liệu dân cư, em cũng nhăn đi nhắn lại, đến đoạn bảo kết bạn Zalo em bắt đầu nghi vì bạn CSKV chỗ em kết bạn zalo rồi. (Máy em chặn zalo người lạ).
Cũng à ơi các kiểu, xong em hỏi zalo là gì, tôi dùng máy Nokia nên không biết.. thế mà nó còn cố vớt vát, cuối cũng yêu cầu lên phường gặp ...
Mới đầu đang mải công việc nên không để ý.. nhiều khi sểnh phát mất cảnh giác là ăn đòn.
Sợ nhất người già,trẻ nhỡ bác ạ. Chứ tầm như các ofer thì thách cụ chúng nó lừa,láo đc. ( không nói việc khác,vì vẫn có bác dính trấu vì tham).

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiền quá, em cũng bị gọi y như cụ, mới nói xong em chửi luôn : Sai cái ĐCM mày.
Đôi khi cũng hài. Cậu CSKV chỗ tôi,hôm trước có cv nên gọi cho tôi,nhưng chắc thế nào đó,nên gọi số cá nhân. Vừa alo,anh ...ạ,em là ....CSKV đây. Tôi đang lái xe với lại đầu giờ sáng nên: xổ luôn : -Mẹ mày biết bố mày là ai không mà lươn- sau đó cúp máy. Đến tối cu cậu gọi lai bằng số của CA ( máy bàn) thì tôi nghe...

jazzzzz

Xe lăn
Sợ nhất người già,trẻ nhỡ bác ạ. Chứ tầm như các ofer thì thách cụ chúng nó lừa,láo đc. ( không nói việc khác,vì vẫn có bác dính trấu vì tham).
Như bà nhà em không sài TK ngân hàng, tiết kiệm thì dùng sổ truyền thống.
Các cụ dễ bị dụ, nhất là mấy thứ liên quan đến phường, hội người cao tuổi, sức khỏe...
Điện thoại okng bà em cung không có ID luôn, muốn cài gì con cháu giúp.

Opel Astra

Xe điện
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
Cảm ơn bác chia sẻ.
Cái vụ cài App mới, quả là ác.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Như bà nhà em không sài TK ngân hàng, tiết kiệm thì dùng sổ truyền thống.
Các cụ dễ bị dụ, nhất là mấy thứ liên quan đến phường, hội người cao tuổi, sức khỏe...
Điện thoại okng bà em cung không có ID luôn, muốn cài gì con cháu giúp.
Vâng! Tôi cũng may mắn còn phụ huynh nên hiểu. Tuy nhiên thì thực sự thấy thương các cụ. Cũng bực nữa. Vì đôi khi vì dăm ba cái vớ vẩn đó mà mất lòng,khiến các cụ mất vui tuổi già.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cả chiều nay chị gọi đt cho bà mà ko thấy nghe máy, hoá ra đang ngồi khai báo và làm việc với công an. Xong xuôi hết mới vừa đt cho chị kể lại câu chuyện.
Mất mớ thế bà có sốc k, bà nhà e bị lừa mất 200tr mà chả ai dám trách câu nào sợ bà lại cả nghĩ, còn phải động viên bà thôi của đi thay người đấy. K biết bà nhà chị thế nào, nếu bà k suy nghĩ là mừng, phải động viên bà coi như bị hạn chị ạ, để bà đừng tiếc của nữa. Báo CA nhưng khả năng bắt dc chắc khó lắm.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nhà e gấu cầm tiền , tài khoản ko có chức năng thanh toán online . Các cụ nhà em cũng ko có tài khoản thanh toán online
Mỗi thẻ của e có mà tiền trong tk của e đủ thanh toán tiền điện nước . Nên chắc chả đứ nào nó lừa

Rô-Ron

Xe điện
Cảm ơn bác cảnh báo và chia sẻ với sự thất thoát của cụ nhà.
Cá nhân tôi vẫn thường xuyên nói chuyện với với các cụ nhà tôi về việc lừa đảo,lôm côm trên MXH.
( các cụ nhà tôi đều trên dưới 80 cả rồi. Các cụ giờ rảnh nên nguồn vui chỉ là cái tivi,tất nhiên có smart.) nhiều lúc Tôi phải ...."hỗn" với các cụ để đề phòng. Nhà phải lắp cam,gắn mic tại cổng để theo dõi. Khổ,các cụ già đi đc tới đâu,tư duy như ngày trước,cứ cái gì trên( tivi) là tin. Tôi không để các cụ dùng smart phone. Và mới đây,may mà tôi ở nhà,thấy cụ ông nghe điện thoại,đại loại là hơi khác lạ. Tôi mới dành để nghe...té ra (đụ má) thằng mất dạy tự xưng CA. Tôi chửi cho tắt máy. Cụ nhà tôi sợ,trách tôi. Tôi bảo: Ông đừng nghe dt nữa cho nhọc. Việc gì để con xử lý. Việc của ông là ăn,ngủ giải trí và chả sợ( bố con thằng nào cả). Từ hôm đó tôi tháo cái đt ra cắt dây báo chuông. Thế là xong.
( điện thoại bàn của VT).
Bố mẹ em vẫn trẻ khoẻ, minh mẫn nên ko áp đặt như kiểu nhà cụ được! Mọi việc lớn nhỏ trong nhà ông bà nhà em tự quyết hết, ngay cả việc bị lừa rồi đi báo công an thì cũng xong xuôi hết mới cho em biết. Ông bà nhà em tuy già nhưng để 1 mình đi lang thang khắp thế giới bọn em vẫn yên tâm vì tuy già nhưng vẫn sài được tiếng Anh, vẫn phân tích tình hình chính trị thế giới, ấy thế mà ko hiểu sao bị lừa ngon ơ.

Nobitaxuka8889

Xe tải
Cái này cũ chứ cũng ko mới lắm nữa đâu ạ.
Tóm lại là ko có làm việc với bank, xxx, cơ quan nn nào qua điện thoại. Ko cài cài app, click link lạ gì sất... Tốt nhất nên nghỉ xem phim heo luôn ccm nhé
Nghỉ cả xem phim con heo thì chán

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Huthasa

Xe container
NH giờ toàn đăng nhập bằng sinh trắc học. Bà nhà cụ dùng NH nào vậy?

Opel Astra

Xe điện
Giờ là bảo các mẹ các bà là bọn nó gọi gì cứ bảo tôi già rồi không biết gì,chờ con cái tôi về rồi anh chị gọi lại
Bọn nó giờ hoành hành kinh lắm cụ ạ
Cái này bác có thể tham khảo:
Hồi xưa, có cái vụ Đệm từ hay Máy sục gì đó, giá hồi đó đã 30-45 triệu rồi, rất đắt.
Ngồi thử miễn phí, các cụ mê lắm.
Bà già tôi cũng được 1 cháu chăn, mời discount giảm giá ..., đủ thứ.

Tôi nói mãi không được, mới bảo bà già: "Kiểu gì con cũng mặc cả bớt thêm được cho mẹ dăm triệu, mai mẹ gọi con".
Bà già nghe đến giảm giá bớt tiền, mới đồng ý.

Hôm sau, cháu gái đến, bà già alo và tôi phi 1 mạch từ cơ quan về.
Y như rằng, hỏi cháu gái xuynh tươi đâu, bà già mới ngớ ra: Nó xin đi WC gì đó, phắn mất rồi.
Từ đó, cụ chừa.

ah99x6

Xe điện
Chia buồn với gia đình mợ!