[Funland] Cảnh báo lừa đảo rút tiền NH

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ em vẫn trẻ khoẻ, minh mẫn nên ko áp đặt như kiểu nhà cụ được! Mọi việc lớn nhỏ trong nhà ông bà nhà em tự quyết hết, ngay cả việc bị lừa rồi đi báo công an thì cũng xong xuôi hết mới cho em biết. Ông bà nhà em tuy già nhưng để 1 mình đi lang thang khắp thế giới bọn em vẫn yên tâm vì tuy già nhưng vẫn sài được tiếng Anh, vẫn phân tích tình hình chính trị thế giới, ấy thế mà ko hiểu sao bị lừa ngon ơ.
Đấy là ( Tâm lý người già) đấy bác ạ. Còn vì sao tôi nói đến cụm từ đó? Vì thế hệ các cụ,ít nhiều đều trải qua giai đoạn ....mộng mơ, ( ****) thế nên trong tiềm thức vẫn còn tin,yêu (****).

holland

Xe tăng
Cả chiều nay chị gọi đt cho bà mà ko thấy nghe máy, hoá ra đang ngồi khai báo và làm việc với công an. Xong xuôi hết mới vừa đt cho chị kể lại câu chuyện.
Em ơi, chị không hiểu, muốn vào được app ngân hàng phải đánh pass,rồi muốn rút Tk cũng thế,sao nó biết pass mà đánh vào nhỉ?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái này bác có thể tham khảo:
Hồi xưa, có cái vụ Đệm từ hay Máy sục gì đó, giá hồi đó đã 30-45 triệu rồi, rất đắt.
Ngồi thử miễn phí, các cụ mê lắm.
Bà già tôi cũng được 1 cháu chăn, mời discount giảm giá ..., đủ thứ.

Tôi nói mãi không được, mới bảo bà già: "Kiểu gì con cũng mặc cả bớt thêm được cho mẹ dăm triệu, mai mẹ gọi con".
Bà già nghe đến giảm giá bớt tiền, mới đồng ý.

Hôm sau, cháu gái đến, bà già alo và tôi phi 1 mạch từ cơ quan về.
Y như rằng, hỏi cháu gái xuynh tươi đâu, bà già mới ngớ ra: Nó xin đi WC gì đó, phắn mất rồi.
Từ đó, cụ chừa.
Tôi cũng phải như vậy với các cụ nhà.
Tuy nhiên thì....nếu không phải ( cháu gái xuynh tươi ) thì bác có phi về không? Tôi hỏi thật?

linh1999

Xe hơi
Giờ lừa đảo hoành hành ghê gớm, đối tượng người già là dễ bị lợi dụng nhất. Bà nhà em vừa mất sạch tiền trong tài khoản ngân hàng ( bao gồm cả tài khoản thanh toán và tiết kiệm online) tổng khoảng 1 tỷ.
Có đứa gọi điện thoại tự xưng là công an khu vực đọc vanh vách các thông tin cá nhân và yêu cầu đồng bộ thông tin cá nhân với dữ liệu của cskv bằng cách yêu cầu cài đặt 1 phần mềm chúng nó gửi link. Cái link đấy thực chất là phần mềm cho phép điều khiển đt của mình từ 1 máy khác và thế là chúng cứ việc ung dung rút sạch tiền trong tài khoản. Kể từ lúc cài phần mềm đấy la đt của mình bị vô hiệu luôn.
Các cụ các mợ nhắc các ông bà già chú ý kiểu lừa đảo mới này!
Thêm 1 ý nữa là ko nên gửi tk online vì khi xảy ra trường hợp như này là tk online sẽ bị tất toán rút sạch. Sổ giấy vẫn an toàn.
Cụ xem trên đt của bà, bọn lừa đảo nó cài phần mềm điều khiển từ xa gì đấy a, team viewer hay anydesk ah cụ ?

Rô-Ron

Xe điện
Em ơi, chị không hiểu, muốn vào được app ngân hàng phải đánh pass,rồi muốn rút Tk cũng thế,sao nó biết pass mà đánh vào nhỉ?
Cái này em chịu chị ạ! Ko hiểu chúng nó lấy pass kiểu gì vì từ lúc cài phần mềm đấy vào là đt mình bị vô hiệu luôn.

Opel Astra

Xe điện
Tôi cũng phải như vậy với các cụ nhà.
Tuy nhiên thì....nếu không phải ( cháu gái xuynh tươi ) thì bác có phi về không? Tôi hỏi thật?
Ô, dăm triệu mà bác.
Đành phải về chứ làm răng giờ.

Cái vụ Đệm giường hay Thắt lưng từ tính, bác lạ gì.
Chữa được từ Tiểu đường đến HIV.
Mà các cháu nó chăn dắt các cụ già siêu thật; mời ngồi thử ghế massage, mời ngâm chân nước nóng lạnh gì đấy, ..., các cụ thực sự rất mê.

Ông bác ruột tôi dính 1 cái đệm, 55-65 triệu, dùng đến khi mất. Của đáng tội, nó cũng bền bỉ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
NH giờ toàn đăng nhập bằng sinh trắc học. Bà nhà cụ dùng NH nào vậy?
Cái ( sinh trắc học) thì nó cũng ối giời ơi theo đt của chủ tk thôi bác.
Còn thì chủ thớt vừa chia sẻ là phụ huynh vẫn khỏe,minh mẫn,tự đi du lịch Âu Á đc mà nay....xui rủi nên bị lừa....

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em chịu chị ạ! Ko hiểu chúng nó lấy pass kiểu gì vì từ lúc cài phần mềm đấy vào là đt mình bị vô hiệu luôn.
Bác có đt của cụ nhà đấy không? Có thể chia sẻ cái link phần mềm đó lên đây cho mọi người biết và rút kinh nghiệm không?

holland

Xe tăng
E hỏi bà kỹ để mọi ng cùng biết, sợ quá, từ lúc nó cài phần mềm đến lúc bà bị rút TK bao lâu? Trong thời gian đó bà có đăng nhập vào app ngân hàng không? Vì chị thấy để đăng nhập đc phải biết mật khẩu, tất toán tk nhiều khi cũng cần MK nữa.

jazzzzz

Xe lăn
Hôm trước VTV cũng có phóng sự về trường hợp tương tụ

Huthasa

Xe container
Cái ( sinh trắc học) thì nó cũng ối giời ơi theo đt của chủ tk thôi bác.
Còn thì chủ thớt vừa chia sẻ là phụ huynh vẫn khỏe,minh mẫn,tự đi du lịch Âu Á đc mà nay....xui rủi nên bị lừa....
Nếu đt bị vô hiệu hóa ngay sau khi cài mã độc thì việc nhận diện vân tay hoặc khuôn mặt là không thể.

Rô-Ron

Xe điện
Cụ xem trên đt của bà, bọn lừa đảo nó cài phần mềm điều khiển từ xa gì đấy a, team viewer hay anydesk ah cụ ?
Em đang ko ở gần bà nhà em nên ko biết cụ ạ. Chiều nay bà nhà em đã lv với công an và set up lại banking app rồi nên em sợ ko còn phần mềm ấy trên máy

Rô-Ron

Xe điện
E hỏi bà kỹ để mọi ng cùng biết, sợ quá, từ lúc nó cài phần mềm đến lúc bà bị rút TK bao lâu? Trong thời gian đó bà có đăng nhập vào app ngân hàng không? Vì chị thấy để đăng nhập đc phải biết mật khẩu, tất toán tk nhiều khi cũng cần MK nữa.
Nó dặn trong khi đang cài đặt thì ko được làm gì trên điện thoại và cái phần mềm ấy chạy cứ load được 99% là tắc xong load lại từ đầu. Từ lúc ấy là ko dùng đt được nữa. Xong bà nhà em thấy nghi nghi gọi hotline NH thì mọi việc đã xong.

kienvinh

Xe lăn
Các bác có tuổi mà giao dịch ác thật. Tôi dùng app Vietcombank, thấy nó mặc định từ ban đầu là 100 triệu / ngày và 50 triệu / lần (có thể thay đổi) nhưng ít khi có nhu cầu giao dịch số tiền lớn hơn nên cứ kệ.

Với lại nó chiếm quyền điều khiển điện thoại thì chưa hiểu nó lấy được các loại password, rồi xác thực FaceID, Smart OTP kiểu gì.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Rô-Ron

Xe điện
Các bác có tuổi mà giao dịch ác thật. Tôi dùng app Vietcombank, thấy nó mặc định từ ban đầu là 100 triệu / ngày và 50 triệu / lần (có thể thay đổi) nhưng ít khi có nhu cầu giao dịch số tiền lớn hơn nên cứ kệ.

Với lại nó chiếm quyền điều khiển điện thoại thì chưa hiểu nó lấy được các loại password, rồi xác thực FaceID, Smart OTP kiểu gì.
Ai cũng nghĩ như cụ nên có phần chủ quan và là kẽ hở để bọn lừa đảo hoành hành. Qua việc này mới thấy dính đến công nghệ ko gì là ko thể.

Opel Astra

Xe điện

Tôi hiểu, dạng TeamViewer (???), nhưng chạy ngầm.
Thế nên, nó ra lệnh chuyển khoản => OTP code gửi về, nó đọc được và chuyển thôi.

Khoản này thì tôi xin hóng. Nghe cũng kinh.

conco1978

Xe điện
Cái này cũ chứ cũng ko mới lắm nữa đâu ạ.
Tóm lại là ko có làm việc với bank, xxx, cơ quan nn nào qua điện thoại. Ko cài cài app, click link lạ gì sất... Tốt nhất nên nghỉ xem phim heo luôn ccm nhé
Câu cuối thì khó "nghỉ xem" lắm mợ ạ🙂