[Funland] Cảnh báo : Em đã bị nha tặc lừa vặt răng như thế nào?

duytuanlaw

Xe hơi
Cụ dùng từ bí bách rất chuẩn, đúng là e có cảm giác đó, ko đau, ê buốt rất nhẹ, thỉnh thoảng lắm lắm mới cảm nhận được, nhưng đúng là có cảm giác chật chội trong mồm, dù nhai bình thường. Thế nên e tự hỏi là có phải lệch khớp không hay răng sứ to hơn răng cũ nên thấy vậy.
E đi khám lại thì nha sĩ kêu ok, ko vđ gì, chỉ có thể chưa quen với hàm răng mới, theo thời gian sẽ hết. Nhưng nay hơn 2 tháng rồi, e chỉ thấy ân hận ((
Em có học qua Trung y (Ở VN là YHCT) thì mới biết, nên em rất bài xích bọc sứ, và hối hận khi niềng nhổ 2 răng luôn.
Đại khái là răng là vật dẫn của ngũ tạng, mỗi răng đều ứng với tạng phủ nhất định trong cơ thể. Ví dụ như thận chủ xương cốt, mà răng là phần dư của xương, thận nó như nhà máy, mà răng như ống thông khói, nếu bình thường thì nhẹ nhàng thoải mái, nhưng nay chụp sứ vào thì như ống khói bị tắc, nó rất bí bách và khó chịu, nhiều khi gây đau gây viêm vì khí không thoát đc ra. Em chụp 3 cái cảm nhận cực rõ luôn. Cụ 24 cái thì mức độ bí bách em thực không dám nghĩ.

Em hiểu sự hối hận của cụ, ngay bản thân em bị lừa chụp 3 răng cũng đã mất ăn mất ngủ rồi đây. Cũng may có sự ủng hộ của anh em vozer và cccm otofun, mắng chửi nha tặc, em cũng nguôi ngoai phần nào.

Thôi đi làm để tiền 30 năm nữa cắm implant toàn hàm là vừa đi cụ. Tầm 200 300 thôi :v

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Nhân thớt cụ chủ, các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi, tình hình là 4x, răng thưa, mới nhổ 4 cái số 8, sắp phải cắm implan 1 cái số 6 thì có nên niềng răng không ạ. Bác sỹ thì bảo nên niềng mà em lăn tăn quá vì thưa từ bé chứ không phải là vì lý do gì gây ra thưa răng.

duytuanlaw

Xe hơi
Nhân thớt cụ chủ, các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi, tình hình là 4x, răng thưa, mới nhổ 4 cái số 8, sắp phải cắm implan 1 cái số 6 thì có nên niềng răng không ạ. Bác sỹ thì bảo nên niềng mà em lăn tăn quá vì thưa từ bé chứ không phải là vì lý do gì gây ra thưa răng.
Niềng để tạo khoảng cắm implant và kéo khít răng lại đấy cụ. Nên niềng nhá.

LuckyCar

Xe container
Niềng để tạo khoảng cắm implant và kéo khít răng lại đấy cụ. Nên niềng nhá.
Bác sỹ bảo không niềng thì vẫn cắm implant được vì em sâu đến vỡ răng số 6 phải nhổ bỏ, lý do nên niềng là các răng số 1, 2, 3, 4 của em khá thưa, niềng để kéo sát các răng đó lại với nhau. Em thì chỉ ngại là niềng xong răng bị yếu đi, nên vẫn lăn tăn quá.

duytuanlaw

Xe hơi
Bác sỹ bảo không niềng thì vẫn cắm implant được vì em sâu đến vỡ răng số 6 phải nhổ bỏ, lý do nên niềng là các răng số 1, 2, 3, 4 của em khá thưa, niềng để kéo sát các răng đó lại với nhau. Em thì chỉ ngại là niềng xong răng bị yếu đi, nên vẫn lăn tăn quá.
Sau khi niềng răng yếu, sau đó cụ đeo hàm cố định để làm chắc xương răng là được cụ ạ. Cụ lăn tăn cứ vô RHM khám cho chắc cú

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
Túm cái váy lại là túm đc nha tặc,xử lý thỏa đáng chưa?

SesameStreet

Xe điện
Cụ dùng từ bí bách rất chuẩn, đúng là e có cảm giác đó, ko đau, ê buốt rất nhẹ, thỉnh thoảng lắm lắm mới cảm nhận được, nhưng đúng là có cảm giác chật chội trong mồm, dù nhai bình thường. Thế nên e tự hỏi là có phải lệch khớp không hay răng sứ to hơn răng cũ nên thấy vậy.
E đi khám lại thì nha sĩ kêu ok, ko vđ gì, chỉ có thể chưa quen với hàm răng mới, theo thời gian sẽ hết. Nhưng nay hơn 2 tháng rồi, e chỉ thấy ân hận ((
Dần dần nó sẽ hết thôi cụ.

Dr Oddbods

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã lên tiếng về đối tượng này. Với cơ chế quản lý của tủ lạnh thì bọn này nó còn lộng hành nhiều lắm. Có điều chế tài và luật thì không đủ mạnh nên coi như các cụ lên tiếng để bài trừ thôi còn không thể diệt nổi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu 5 năm gần đây dùng kem đánh răng loại phục hồi men răng của Ý... Răng không trắng được như bọc sứ nhưng cũng khá ổn (vẫn hút thuốc). Nghĩ cảnh mài mòn răng như răng chuột mà ớn. Bất đắc dĩ mới phải làm thôi.

changbietgi

Xe tải
Làm răng chuẩn thì không hề có cảm giác khó chịu hay vướng cộm đâu cụ.

HTDA

Xe buýt
Làm răng chuẩn thì không hề có cảm giác khó chịu hay vướng cộm đâu cụ.
E ko bị vướng cộm, khó chịu, chỉ là cái cảm giác bí bí giống như cụ trên miêu tả và em thấy cụ ý cũng lý giải hợp logic về việc bọc răng, nằm nghĩ thấy mình tàn nhẫn với các em răng quá.

onano69

Xe container
Mấy năm vừa qua, xu hướng mở phòng nha kiếm ăn khá tốt :) nhất là khu vực miền nam, miền tây :P
Toàn dân quản tượng đi mở phòng nha :))

duytuanlaw

Xe hơi
Mấy năm vừa qua, xu hướng mở phòng nha kiếm ăn khá tốt :) nhất là khu vực miền nam, miền tây :P
Toàn dân quản tượng đi mở phòng nha :))
Mài một bộ là kiếm được 40 50 triệu rồi cụ. Sứ thì như nhau, cứ chém đủ các loại hãng lên, gặp thằng nào giàu thì nâng giá, gặp thằng bình bình thì giả như sale cho nó nửa giá. Ha3.
Nha tặc - Vua của các nghề cmnr

onano69

Xe container
Mài một bộ là kiếm được 40 50 triệu rồi cụ. Sứ thì như nhau, cứ chém đủ các loại hãng lên, gặp thằng nào giàu thì nâng giá, gặp thằng bình bình thì giả như sale cho nó nửa giá. Ha3.
Nha tặc - Vua của các nghề cmnr
Siêu lợi nhuận đấy, chi phí tiền phôi, công làm sứ, nhổ, mài, lắp chắc dưới 1 triệu/răng :) mà khách làm xong toàn khoe là mới đầu tư quả răng 8 triệu, rồi hơn chục củ một chiếc lại còn nhe răng cười sáng lóa luôn :))

duytuanlaw

Xe hơi
E ko bị vướng cộm, khó chịu, chỉ là cái cảm giác bí bí giống như cụ trên miêu tả và em thấy cụ ý cũng lý giải hợp logic về việc bọc răng, nằm nghĩ thấy mình tàn nhẫn với các em răng quá.
Răng cụ có khi mài nhẹ lớp men rồi dán venner là đẹp, như bọn Holywood. Nhưng kỹ thuật dán khó gấp 10 bọc sứ, cho nên chúng nó mài cả hàm cho nhanh. Ở nước ngoài người ta ít bọc sứ toàn hàm lắm, ở Thái 20 năm trước y như VN bây giờ. Việt Nam chắc phải 20 năm sau may ra mới đỡ nổi nạn nha tặc.

Nghĩ cũng khổ, giờ cho thuê bằng tràn lan, mà không có cơ chế quản lý nổi. Cái này phải trách home water.

duytuanlaw

Xe hơi
Siêu lợi nhuận đấy, chi phí tiền phôi, công làm sứ, nhổ, mài, lắp chắc dưới 1 triệu/răng :) mà khách làm xong toàn khoe là mới đầu tư quả răng 8 triệu, rồi hơn chục củ một chiếc lại còn nhe răng cười sáng lóa luôn :))
Nha sĩ chân chính họ gọi đây là sứ bồn cầu, mở miệng ra thối vkl. Hầu như ai làm răng sứ sau cũng hối hận, có người vừa mài chục cái chuẩn bị bọc, đã khóc thét lên khi nhìn răng mình lành lặn - từ đây vĩnh biệt.
Trừ bệnh lý, chứ 70% phòng nha bây giờ, toàn gạ nạn nhân có sâu tý răng cũng bọc sứ. Tựu chung nói y đức là quá xa xỉ với bọn này!!

BlackDragon2020

Xe máy
Đợt này cũng muốn làm răng mà nghe hoang mang quá