[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đất khu nào mà dân xấu tính vậy cụ? Chắc ở nông thôn ạ
Nông thôn cụ ạ. Khu này vài năm gần đây có tốc độ đô thị hoá cao. Kiểu như từ làng lên phố ấy. Dân trí dân bản địa hầu hết không theo kịp!

nha-trang

Xe buýt
Nông thôn cụ ạ. Khu này vài năm gần đây có tốc độ đô thị hoá cao. Kiểu như từ làng lên phố ấy. Dân trí dân bản địa hầu hết không theo kịp!
Thường các làng gần nội thành thì ai biết nhà nấy chả đòi ngõ chung rộng ra. Còn ở quê thì thường họ muốn rộng ra và theo em nên mở ra kẻo sau này muốn cũng khó. Nhà bên kia đối diện cũng phải thụt vào một tí

Butruqu

Xe hơi
Ở Hà Nội đất thổ cư e thấy ở đâu cũng có tình trạng hàng xóm lấn đất, ng mua mới về toàn bị bắt nạt, thực tế toàn ko chuẩn so vs sổ đỏ

Kovid

Xe đạp
Chào các cụ. Chả là em có cậu bạn mua 1 miếng đất, có sổ đỏ ghi là 60m2 sử dụng riêng. Chủ cũ bán cho cậu bạn em là 60m2. Có mốc giới rõ ràng trên sổ đỏ.
Khi bạn em hoàn tất thủ tục mua bán sang tên sổ đỏ xong, gọi thợ đến để xây quây rõ ràng hơn, trước chỉ đặt tạm ít gạch 4 góc chỗ mốc giới.
Hôm gọi thợ đến để xây quây đúng theo mốc giới thì có 4-5 hộ dân trong ngõ đó kéo ra không cho xây đúng mốc giới và bảo là chủ đất trước kia đồng ý lùi vào 0,5m để cho ngõ rộng ra, nhưng chỉ là nói mồm không có văn bản gì cả. Và thời điểm chủ đất củ nói mồm với các hộ trong ngõ đó là miếnh đất đang là đất ao thổ cư, sau này chuyển đổi sang đất ở nông thôn... Bạn em cũng không biết giải quyết sao các cụ ạ. Vì đúng là chủ cũ có nói mồm với các hộ dân trong ngõ đó là lùi lại 0,5m cho ngõ rộng ra. Miếng đất đấy trước kia là đất ao thổ cư chuyển đổi thành đất ở lâu dài. Phần ngõ trước miếng đất không ghi ngõ đi chung, riêng gì các cụ ạ, chỉ ghi là ngõ đi thôi. Theo các cụ phải xử lý thế nào ạ?
Sơ hoạ vị trí như này: (Ngõ trước đất đang là 2m)
mảnh đất cụ thớt có nét giống mảnh đất nhà 1 thằng mới chuyển đén xóm em ( hà nội -long biên cụ nhé). ( lúc thì nói quê thanh hóa, phú thọ, chắc nghe tới thanh hóa bị kỳ thị nên lại chuyển sang thái bình, ban đầu hỏi thì nói làm ở VInasin nhà bên kim liên, sau thấy thợ xây bảo bán hàng online thuê gần đấy) mới nghe chút thông tin đã thấy lươn khươn.
Xóm em có 1 ngõ nhỏ gọi là ngõ cụt vì trong ngõ có 4 nhà thì 2 nhà xây trước( gọi tắt là N1,N3 ) cũng xây thụt vào so với sổ đỏ là 1m để cho ngõ rộng rồi, nhà thằng này ( N2) theo giấy sử dụng đất là 63 mét, đối diện mặt nhà nó là cái cột điện và hông nhà khác(N5).Nó thuê thiết kế xây hết đất (63 m) làm cho cái ngõ vừa đủ cái xe máy quay ngang, đã thế nó lại tận dụng nhà bà hàng xóm ( nhà N1) để lấy đường làm cửa vào nhà nó ( trước mặt nhà nó là cái cột điện). Dân xóm góp ý , nhẹ nhàng nó xây thụt vào 1 chút bằng 2 nhà xây trước, tầng 2 đua ra theo sổ đỏ k sao, xây thế cho văn minh, mỹ quan, có không gian để trẻ em và người gia có chỗ giao lưu đi lại, thế mà nó *** nghe, nó bảo là do thiết kế k sửa được, do phong thủy nên phải làm vậy, đã thế khi xây nhà nó còn để chình ình cái vật liệu ra đường đi, chẳng nhẽ lại đưa lên quận thì mất tình hàng xóm, thằng nhà N2 khôn VL các cụ ạ
Các cụ vào góp ý về trường hợp của nhà N2 như ảnh với ạ

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thường các làng gần nội thành thì ai biết nhà nấy chả đòi ngõ chung rộng ra. Còn ở quê thì thường họ muốn rộng ra và theo em nên mở ra kẻo sau này muốn cũng khó. Nhà bên kia đối diện cũng phải thụt vào một tí
Nhà đối diện đã xây kiên cố rồi cụ. Nhà đầu ngõ không lùi vào và vẫn xây đúng như sổ sách (đất ao thổ cư) của họ. Đất bạn em đã chuyển đổi sang đất ở nông thôn (lâu dài) rồi. Cái nhà đầu ngõ nó to mồm nhất trong vấn đề lùi voà 0,5m của bạn em. Nhà đầu ngõ đó đang xây 3 tầng trên đất ao thổ cư. Nó sắp đổ mái tầng 1 rồi. Có nên làm cái đơn chết cm chúng nó về việc xây dựng trái phép không. Nhưng phải đợi chúng nó vất tiền vào xây nhà khoảng 400-500 triệu đã rồi mới làm đơn. ;;)

2 mảnh còn lại: 1 người mua rồi thì quan điểm cũng tương tự bạn em: cố gắng đúng theo sổ đỏ với mốc giới được pháp luật công nhận. còn mảnh còn lại không rõ cụ ạ (có thể bạn em chưa gặp trực biếp bao giờ).
Đồng thời em thấy có vấn đề là trước đó khi chính quyền đo đạc tách sổ và cắm mốc giới tại sao lúc đó mấy hộ dân trong ngõ đó không ra cản trở và không cho cắm mốc giới mà để đến ai đó mua vào rồi, định xây dựng thì ra ngăn cản, ép lùi vào nhỉ?
Vậy à cụ, theo em nên hỏi ông chủ đất vì ông ấy biết cả 3 người mua cụ ạ. Theo em thì mình cứ nói chuyện với 2 ông kia rồi tìm hướng xử lý, dù sao 3 người vẫn hơn chứ cụ, với lại sau này còn là hàng xóm của nhau nữa

Còn về vì sao chính quyền đo đạc sao ko cản trở? thì em nghĩ là bố chúng nó cũng ko dám cản trở người nhà nước, lớ ngớ công an phường xích đi ngay đấy cụ. Hơn nữa bắt nạt mấy ông nhập cư ngon hơn kkk
Em mong 1 trong 3 ông là xã hội đen, dọa cho bọn dân thổ đểu cáng ấy 1 bài học cho nhớ đời đi

Cho em hỏi cái ngõ đó dài bao nhiêu m vậy cụ?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Vậy à cụ, theo em nên hỏi ông chủ đất vì ông ấy biết cả 3 người mua cụ ạ. Theo em thì mình cứ nói chuyện với 2 ông kia rồi tìm hướng xử lý, dù sao 3 người vẫn hơn chứ cụ, với lại sau này còn là hàng xóm của nhau nữa

Còn về vì sao chính quyền đo đạc sao ko cản trở? thì em nghĩ là bố chúng nó cũng ko dám cản trở người nhà nước, lớ ngớ công an phường xích đi ngay đấy cụ. Hơn nữa bắt nạt mấy ông nhập cư ngon hơn kkk
Em mong 1 trong 3 ông là xã hội đen, dọa cho bọn dân thổ đểu cáng ấy 1 bài học cho nhớ đời đi

Cho em hỏi cái ngõ đó dài bao nhiêu m vậy cụ?
Bạn em và người mua sát miếng đất bạn em đến mấy nhà ép bạn em lùi vào nói chuyện rồi. Nhìn chung họ không nghe và giữ quan điểm của họ là chủ trước có nói là lùi vào 0,5m cho rộng ngõ rồi. Nhưng bạn em hỏi là có văn bản giấy tờ gì ký tá về việc đó không thì không có.
Nói chung là đến mấy nhà đó nói chuyện lịch sự và đầy đủ lý lẽ rồi nhưng họ không nghe.
---------
Thông tin thêm là ngõ đó dài khoảng 60m cụ ạ. Sơ đồ cụ thể như này ạ:

Chỉnh sửa cuối:
Bạn em và người mua sát miếng đất bạn em đến mấy nhà ép bạn em lùi vào nói chuyện rồi. Nhìn chung họ không nghe và giữ quan điểm của họ là chủ trước có nói là lùi vào 0,5m cho rộng ngõ rồi. Nhưng bạn em hỏi là có văn bản giấy tờ gì ký tá về việc đó không thì không có.
Nói chung là đến mấy nhà đó nói chuyện lịch sự và đầy đủ lý lẽ rồi nhưng họ không nghe.
Căng quá cụ nhỉ, nói chuyện tử tế mà họ ko nghe thì báo cáo lên phường thôi cụ? chẳng lẽ lại cứ xây, nếu có tranh chấp thì vác xèng quật nhau
Cái bọn đấy chẳng có quyền gì cả, tiền mồ hôi xương máu của mình làm ra, mua đc miếng đất mà chúng nó bắt chẹt mình, đúng là lũ đểu cáng. Em chắc rằng nếu là đất của chúng nó mà ai bắt lùi vào thì chúng nó ko đồng ý đâu

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Căng quá cụ nhỉ, nói chuyện tử tế mà họ ko nghe thì báo cáo lên phường thôi cụ? chẳng lẽ lại cứ xây, nếu có tranh chấp thì vác xèng quật nhau
Cái bọn đấy chẳng có quyền gì cả, tiền mồ hôi xương máu của mình làm ra, mua đc miếng đất mà chúng nó bắt chẹt mình, đúng là lũ đểu cáng. Em chắc rằng nếu là đất của chúng nó mà ai bắt lùi vào thì chúng nó ko đồng ý đâu
Vâng. Bạn em đến nói chuyện lịch sự (đến cũng mua lạng chè gói thuốc lá) và trên tinh thần cầu thị nhưng cũng trên tinh thần pháp luật với sổ đỏ + mốc giới được pháp luật công nhận

Baolongkub

Xe tăng
Cụ gọi địa chính P xuống đo đạc phím nháy trước, có bản vẻ sơ đồ đầy đủ. Xong gọi các hộ ra kẻ đường kẻ vạch luôn
Xong gọi CAP dúi cái dự phòng, còn việc xây dựng cụ giao cho đội thầu cứng, quan trọng là cụ đừng có mặt ở đấy, xây dựng thì rào kín lại.
Gọi thêm cả chủ nhà cũ xuống đối chất cùng

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ gọi địa chính P xuống đo đạc phím nháy trước, có bản vẻ sơ đồ đầy đủ. Xong gọi các hộ ra kẻ đường kẻ vạch luôn
Xong gọi CAP dúi cái dự phòng, còn việc xây dựng cụ giao cho đội thầu cứng, quan trọng là cụ đừng có mặt ở đấy, xây dựng thì rào kín lại.
Gọi thêm cả chủ nhà cũ xuống đối chất cùng
Dân (4-5 hộ) đó nó ngu cái cần ngu thôi cụ ạ, còn nó cũng ranh ma lắm). Nên ca này bạn em đau đầu mấy tháng nay! Khổ thân nó!

HoangApr

Xe buýt
Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
Thế thì cụ chửi chết cha bọn nó đi, đất mình mình cứ xây

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ chửi chết cha bọn nó đi, đất mình mình cứ xây
Giờ bạn em động xây gì là 4-5 đứa mấy hộ đó nó ra bâu vào tạo áp lực và thực tế bọn nó đã làm thế khi bạn em xây quây đúng mốc giới.
Nghĩ vừa tức vừa tăng xông.

kamipapa

Xe hơi
E thấy xây xong ở cũng mệt. Tìm chỗ khác thôi

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu cả xóm lùi thì mình cũng nên lùi, quê em xây cùng thống nhất nhà nào sửa nhà lùi vào 1m giờ đường to hẳn ra ô tô ra vào thoải mái mảnh đất cũng giá trị hơn

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
E thấy xây xong ở cũng mệt. Tìm chỗ khác thôi
Xác định là dân cự ngu vào làng ở thì chỗ nào cũng na ná nhau cụ ạ. Không vấn đề này sẽ có vấn đề khác. Quan trọng là giải quyết sao cho ổn thôi cụ.

thamvuky

Xe tăng
Chào các cụ. Chả là em có cậu bạn mua 1 miếng đất, có sổ đỏ ghi là 60m2 sử dụng riêng. Chủ cũ bán cho cậu bạn em là 60m2. Có mốc giới rõ ràng trên sổ đỏ.
Khi bạn em hoàn tất thủ tục mua bán sang tên sổ đỏ xong, gọi thợ đến để xây quây rõ ràng hơn, trước chỉ đặt tạm ít gạch 4 góc chỗ mốc giới.
Hôm gọi thợ đến để xây quây đúng theo mốc giới thì có 4-5 hộ dân trong ngõ đó kéo ra không cho xây đúng mốc giới và bảo là chủ đất trước kia đồng ý lùi vào 0,5m để cho ngõ rộng ra, nhưng chỉ là nói mồm không có văn bản gì cả. Và thời điểm chủ đất củ nói mồm với các hộ trong ngõ đó là miếnh đất đang là đất ao thổ cư, sau này chuyển đổi sang đất ở nông thôn... Bạn em cũng không biết giải quyết sao các cụ ạ. Vì đúng là chủ cũ có nói mồm với các hộ dân trong ngõ đó là lùi lại 0,5m cho ngõ rộng ra. Miếng đất đấy trước kia là đất ao thổ cư chuyển đổi thành đất ở lâu dài. Phần ngõ trước miếng đất không ghi ngõ đi chung, riêng gì các cụ ạ, chỉ ghi là ngõ đi thôi. Theo các cụ phải xử lý thế nào ạ?
Sơ hoạ vị trí như này: (Ngõ trước đất đang là 2m)
ngõ cũng chả lớn thì bác lùi vào tầng 1, lát gạch chỉ đúng sổ của mình để sau vẫn biết là đất hiến. Tầng 2 đua ra . Cái chỗ hiến thì tạm thời làm mấy cái chậu cây cho đẹp. Bác xây lên để bán khác với bác có ý định ở đấy lâu dài nhé

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
ngõ cũng chả lớn thì bác lùi vào tầng 1, lát gạch chỉ đúng sổ của mình để sau vẫn biết là đất hiến. Tầng 2 đua ra . Cái chỗ hiến thì tạm thời làm mấy cái chậu cây cho đẹp. Bác xây lên để bán khác với bác có ý định ở đấy lâu dài nhé
Hiến sao được cụ. Có giấy tờ biên bản, văn bản gì nào nói về việc hiến đâu. 4-5 hộ trong ngõ đó ép lùi vì 1 cuộc nói chuyện bằng mồm nào đó mà thôi.

Vâng. Bạn em đến nói chuyện lịch sự (đến cũng mua lạng chè gói thuốc lá) và trên tinh thần cầu thị nhưng cũng trên tinh thần pháp luật với sổ đỏ + mốc giới được pháp luật công nhận
Chốt lại là cụ cứ xây nhà, thằng nào ý kiến lên phường, em nghĩ chúng nó cũng ko dám động đến pháp luật hay xã hội đen đâu cụ ạ
Kiểu như cứ bắt nạt được thì bắt nạt thôi, xã hội văn minh rồi mà còn những người mang văn hóa làng xã từ 200 năm trước ra à?

Ngoài ra cụ còn có thể gọi alo cho chủ đất cũ yêu cầu bớt tiền, nếu chủ cũ ko đồng ý bớt, trong khi trước đo vẫn quan hệ bằng '' miệng '' với dân làng, xong rồi lại bán đủ 60 m2 cho người mua, thì thằng chủ đất đấy mới là thằng khốn nạn nhất
Còn nếu chủ đất đồng ý giảm thì ok, hai bên thiện chí, cụ có thể giảm giá xíu cho tình cảm & lùi 0,5 m

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại là cụ cứ xây nhà, thằng nào ý kiến lên phường, em nghĩ chúng nó cũng ko dám động đến pháp luật hay xã hội đen đâu cụ ạ
Kiểu như cứ bắt nạt được thì bắt nạt thôi, xã hội văn minh rồi mà còn những người mang văn hóa làng xã từ 200 năm trước ra à?

Ngoài ra cụ còn có thể gọi alo cho chủ đất cũ yêu cầu bớt tiền, nếu chủ cũ ko đồng ý bớt, trong khi trước đo vẫn quan hệ bằng '' miệng '' với dân làng, xong rồi lại bán đủ 60 m2 cho người mua, thì thằng chủ đất đấy mới là thằng khốn nạn nhất
Còn nếu chủ đất đồng ý giảm thì ok, hai bên thiện chí, cụ có thể giảm giá xíu cho tình cảm & lùi 0,5 m
Vai bạn em thì thế. Nhưng vai em mà nếu có vấn đề gì tương tự thì chắc khô máu.
Tranh chấp đất giữa 2 hoặc nhiều chủ sở hữu với nhau nó khác hoàn toàn với việc này. Em nghĩ chẳng thằng mất nết nào trong ngõ ra khô máu vì chuyện nói mồm với cái đường giao thông của UBND các cấp quản lý đâu.