[Funland] Cảng Tân Vũ - Lạch Huyện - những lời cảnh báo bị bỏ qua.

Theo tôi thì sb LT là băt buộc phải xây, hiện tại triển khai vậy là chậm. Sb tsn ko phải chỉ phục vụ cho riêng tphcmầm cả miền nam nên nó cần kết nối thuận tiện, sb LT thì hạ tầng kết nối cũng sẵn rồi
Long Thành kết nối đi đâu hở cụ?
Từ quận 1 ra cao tốc đi Long Thành ít tắc hơn đi TSN à?
Hay là "tương lai sẽ có tuyến metro??

Airbus A350

Xe điện
Cụ Trần Đình Bá này thấy phản biện nhiều. Em không có chuyên môn thành ra không đánh giá được nhung đoán chắc cũng là người có tâm huyết với đất nước.
Cụ cho em hỏi cảng này do đơn vị nào vận hành, quản lý nhỉ: TCL, PHP hay DVP? :D

witch12

Xe tải
Thế này thì chi phí đội lên nhiều lắm cụ.
đợt này các hãng tàu là cha là mẹ khách hàng. Còn dưới bãi cảng là ông là bà luôn bác. Đổi vai diễn sau mấy năm :)))

Có ông làm hãng tàu còn đổi đời xe sau có mấy tháng . Bọn em gọi vui là mùa kiếm ăn của cha của mẹ.

lang thang48

Xe buýt
Cảng này thời chưa có bột ngọt thì phải.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Bá là người nhiều kiến thức và rất tâm huyết với ngành giao thông vận tải. Không chỉ với dự án cảng Lạch Huyện mà cụ còn đưa ra những ý kiến phản biện rất xác đáng về nhiều dự án giao thông khác, đặc biệt là dự án sân bay Long Thành. Đáng tiếc là Bộ giao thông, với những bộ óc trì trệ, bảo thủ và tầm nhìn + năng lực quá hạn chế đã luôn bỏ qua ý kiến góp ý của cụ ấy. Thậm chí họ còn đối xử với cụ ấy một cách rất khá là hẹp hòi và đố kỵ.
Sân bay Long Thành là 1 Dự án xuất sắc mà bác.
Nó sẽ góp phần làm các điểm trung chuyển như Singapore, HongKong, KualaLumpur và Bangkok nhanh chóng phá sản, nhờ năng lực quản lý năng động của Việt Nam và công suất khai thác rất lớn của Long Thành e pọt.
Nâng tầm Việt Nam trên trường quốc tế, ... và ....

Lucky

Xe tăng
Long Thành kết nối đi đâu hở cụ?
Từ quận 1 ra cao tốc đi Long Thành ít tắc hơn đi TSN à?
Hay là "tương lai sẽ có tuyến metro??
Sân bay LT ko phục vụ cho mình Sg. Từ Q1 ra LT cũng như từ hồ gươm ra Nội Bài có sẵn cao tốc và sắp nâng cấp mở rộng tiếp, ngoài ra còn có cao tốc Bến Lức LT xây gần xong, từ miền Tây là LT rất tiện, các tỉnh ĐNB kết nối LT thì thuận tiện khỏi nói. Chứ bây giờ đường vào tsn kẹt các ngả, tsn phục vụ mình sg thì còn hợp lý mà ngừoi ta cũng tính vậy làm sân bây nội địa, các tp lớn ngừoi ta 2,3 cái sân bay là bình thường. 1 cái quan trọng nữa là sân bay ko đơn thuần chỉ vận chuyển ngừoi mà còn vận chuyển rất lớn khối lượng hàng hoá qua dg hàng không làm sao tsn đáp ứng dc, như samsung họ chọn TN và BN cũng 1 phần nhờ gần Nội Bài, họ chuyển hàng không rất lớn.

Sân bay LT ko phục vụ cho mình Sg. Từ Q1 ra LT cũng như từ hồ gươm ra Nội Bài có sẵn cao tốc và sắp nâng cấp mở rộng tiếp, ngoài ra còn có cao tốc Bến Lức LT xây gần xong, từ miền Tây là LT rất tiện, các tỉnh ĐNB kết nối LT thì thuận tiện khỏi nói. Chứ bây giờ đường vào tsn kẹt các ngả, tsn phục vụ mình sg thì còn hợp lý mà ngừoi ta cũng tính vậy làm sân bây nội địa, các tp lớn ngừoi ta 2,3 cái sân bay là bình thường. 1 cái quan trọng nữa là sân bay ko đơn thuần chỉ vận chuyển ngừoi mà còn vận chuyển rất lớn khối lượng hàng hoá qua dg hàng không làm sao tsn đáp ứng dc, như samsung họ chọn TN và BN cũng 1 phần nhờ gần Nội Bài, họ chuyển hàng không rất lớn.
Từ quận 1 ra LT đi cao tốc nào vậy cụ?
Tất cả các tiêu chí cụ đặt ra với LT thì TSN đều đáp ứng được, chỉ cần bỏ cái sân golf.

Crusaderland

Xe điện
Có kè chắn cát với phù sa bồi rồi mà sao cảng vẫn bị cát bồi các cụ nhỉ.

Lucky

Xe tăng
Từ quận 1 ra LT đi cao tốc nào vậy cụ?
Tất cả các tiêu chí cụ đặt ra với LT thì TSN đều đáp ứng được, chỉ cần bỏ cái sân golf.
Tp hcm-LT-DG, cao tốc này có lâu rồi mà, đang xin mở rộng tiếp. Sân bay tsn cải tạo dc nhưng đường xá kết nối tsn muốn cải tạo dc thì siêu tốn kém.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Để làm sân bay Long Thành thì nói SB Tân Sân Nhất quá tải, và không thể nâng công suất quá 50tr hành khách.
Sau dự án được duyệt, khởi công. Thì lại mở rộng nhà ga Tân Sân Nhất, và tính toán có thể TSN còn mở công suất đến 70-80tr hành khách. Nếu vậy cần gì xây LT?
xây LT lại tốn mớ to tiền làm giao thông kết nối. Trong khi tiền đấy làm các tuyến metro cho SG có phải ngon lành ko?
Ặc sao lại dở mặt nhanh như vậy cụ ?

Hieumos

Xe container
Đúng như cụ nói, nhiều phản biện cũng nêu ý kiến về việc nâng cấp sân bay Tân Sơn Nhất. Ngoài ra cụ Bá còn đề xuất cải tạo sân bay Biên Hòa thay vì làm sân bay Long Thành. Nếu theo đề xuất của cụ ấy thì đỡ phải thu hồi 25.000 ha đất, di dời 15.000 người dân và tốn kém thêm hàng tỷ đô la, còn sân bay Biên Hòa thì không bị bỏ phí.
Sân bay Biên Hòa nó bị nhiễm Dioxin (chất độc màu da cam) nặng cụ ơi. Trước nó là cái kho chứa Dioxin cho chiến dịch rải hóa chất này tại Việt Nam. Giờ Mỹ còn đang viện trợ không hoàn lại để xử lý cái cục s.it của nó chưa biết đến bao giờ mới xong thì làm sao mà lên kế hoạch để xây dựng được.

Chưa kể sân bay Biên Hòa là sân bay quân sự lớn nhất tại miền Nam, bảo bỏ cũng khó về an ninh quốc phòng. Cụ Bá thì chỉ nhìn nhận được 1 mặt về kinh tế thôi, còn nhiều mặt khác của vấn đề.

butchikim

Xe ba gác
Nhưng là doanh nghiệp nhà nước, thua lỗ là nhà nước chịu.
Nếu dự án vốn tư nhân, fdi thì chẳng ai nói làm gì.
Thế chắc phải có cả một Ban quản lý, hỏi ý kiến các Bộ/Ngành/Địa phương, các chuyên gia...chán chê mới làm.

pkhcsht

Xe điện
Giai đoạn cảng Lạch Huyện manh nha khởi công, đã có rất nhiều ý kiến phản biện dự án tỷ đô này nhưng Bộ GT vẫn làm.
Sau 3 năm hoàn thành thì mọi việc đúng như những cảnh báo của các nhà khoa học Việt Nam.

Em chả tin cái ông Trần Đình Bá.

toimuondie

Xe container
Em chả tin cái ông Trần Đình Bá.
Em cũng không tin nhưng sau 3 năm thì thấy ông đấy đúng vụ này.
Cảng Lạch Huyện giờ không đủ độ sâu cho tàu lớn vào là sự thật, đúng như ông ấy nói cách đây 10 năm.
Mà không riêng ông Bá, cách đây 10 năm nhiều người nói nhưng em lười tìm lại.