[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

vo nho

Xe điện
Ottoman hay Anh thì đều là NGƯỜI QUẢN TRỊ THỰC TẾ của mảnh đất Palestine, đúng hơm?
Và những người đó CHO PHÉP NGƯỜI JEW DI CƯ TỚI chứ tự nhiên mà Jew tới được à?

Thế nên cái luận điệu Jew nhảy dù vào đất Palestine thấy bốc mùi quá.:D
Tôi nói thật nha...các nick kiểu như cụ thì từ đầu đến giờ chắc lập đi lập lại N lần cai lý luận này rùi.

Mấy anh cố gằng lái thế nào thì 1 vùng lãnh thổ có chế độ này đến chế độ khác có thể lên thay cai quản nhưng lãnh thổ quốc gia thì không...vùng đất này là của các dân tộc sống ở đây. Đó là rõ ràng.

Còn cái đám di dân tới lập nhà nước là 1 lũ cướp. Mà đã là cướp thì cố gắng làm cho mình có cái lý do hợp thức hóa để đi ăn cướp đó là lẽ thường. Mỹ đánh iraq ai cũng biết vì lý do gì nhưng cần 1 cái cớ là lọ muối thần thánh đó thui... :)) :)) :))

vo nho

Xe điện
Israel khép kín vòng tốc độ nhanh thế này thì khả năng chống cự của Hamas không mạnh.
350k quân trang bị tận răng ( hải lục không quân hiện đại) đánh với 30k quân cỏ của hamas ( có AK và chống tăng) thì khác gì IS đi làm 1 trận càn đâu

TNLak

Xe điện
La
Hez sắp tuyên chiến với IS afh?
Làm em nhớ phiến quân IS của Baghdad :))

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thì nghĩ anh mới là người nên tìm hiểu kỹ rồi hẵng phát biểu nhé.
Khi mà việc tìm hiểu không đến nơi đến chốn thì tranh luận nó bằng thừa.
Cụ nghĩ em tranh luận với cụ à? Không phải đâu cụ ạ. Có một đống câu hỏi đấy, nếu nhiều quá thì em túm lại đúng 1 câu thôi: cái gọi là “1 nhà nước Palestine” mà cụ đưa ra là ai đứng đầu và ra đời năm nào mà cụ cho là Isr nó phải “chấp nhận hoà mình vào”?
Đấy, chỉ đơn giản yêu cầu cụ định nghĩa chính cái cụ đưa ra thôi chứ có gì mà tranh luận ở đây nhỉ?
:))

Chauthanh11

Xe điện
Anh cát lợi là ủy trị quản lý chứ có phài ông chủ đâu nhỉ? lại nhập nhằng rùi.
Anh Cát Lợi có sổ đỏ thì không là ông chủ thì là gì đây . Khu đó là thuộc địa của Anh mà Anh không là ông chủ thì là nô lệ hay sao cụ ?

dtrung

Xe điện
Anh có phân biệt được việc di cư để sinh sống (mua đất lập đồn điền) nó khác thế nào so với di cư để lập quốc gia (cắt đất lập chính quyền) không nhỉ?
Nếu những người Do Thái di cư chấp nhận hòa mình vào cộng đồng bản địa, là 1 phần sắc tộc trong 1 quốc gia Palestine thống nhất thì đã chẳng phải bem nhau (dân Do Thái bản địa đã ở sẵn trong lòng Palestine từ trước thời điểm có các làn sóng di cư lập quốc mà vẫn hòa bình đấy thôi).
Đã bao giờ có 1 quốc gia Palestine nào để hòa nhập vậy, đến năm 1948 họ (người Do Thái) mong muốn lập 1 quốc gia (rất chính đáng) thì được các nước lớn khi đó (Mỹ, Anh, Liên Xô) thuộc phe thắng trận và cầm trịch LHQ cho phép lập quốc và họ chấp nhận theo phương án đó. Lý luận rất buồn cười bắt họ phải hòa nhập với 1 cái quốc gia chưa có, cũng chưa bao giờ từng tồn tại.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Anh Cát Lợi có sổ đỏ thì không là ông chủ thì là gì đây . Khu đó là thuộc địa của Anh mà Anh không là ông chủ thì là nô lệ hay sao cụ ?
Thế cho em hỏi tý...giờ anh được phép ủy quyền quản lý miếng đất A thì anh biến thành chủ miếng đất muốn phân 5 chia 7 cho người ngoài và làm sổ đỏ đều được phải không? Hay là anh phải hỏi ý kiến anh chủ nhà có đồng ý hay không?

vo nho

Xe điện
Cũng khó khăn lắm ông ơi, Israel hy sinh hơn 15 lính rồi, thương vong lớn quá, hy vọng chiến thuật hiệu quả, sớm kết thúc giao tranh
Đánh trận chết là thường IS chết 15 thì hamas chết phải cả vài trăm. Thấy bên IS nói bắn trúng 300 mục tiêu của hamas.

haipvg

Xe tăng
chứa chấp tụi hà mã thì phải chịu trách nhiệm, giống như cụ che giấu tội phạm thì phải ở tù vậy
Cụ có biết là theo luật thì có những đối tượng mặc dù phạm lỗi che dấu tội phạm mà vẫn không bị phạt không vậy? Dân Pls cũng vậy thôi, họ thuộc đối tượng không bị trừng phạt vì lỗi đó.

Chauthanh11

Xe điện
Thế cho em hỏi tý...giờ anh được phép ủy quyền quản lý miếng đất A thì anh biến thành chủ miếng đất muốn phân 5 chia 7 cho người ngoài và làm sổ đỏ đều được phải không? Hay là anh phải hỏi ý kiến anh chủ nhà có đồng ý hay không?
Ai là chủ nhà ở đây ? Ottoman thua trận phải mất thuộc địa , Anh là thằng được chia phần ở đó thì nó là chủ chứ ai nữa ?
Nói như cụ thì các nước như Syria, Iraq , Cô Oét , Liban vv đều là nước nhân tạo được chia chắc vẽ lại với Anh , Pháp thì đều không hợp pháp hả ?
Và nếu vậy thì Iraq đánh Cô oét là đúng à , vì trước Cô oét là 1 phần của Iraq ?

vo nho

Xe điện
Ai là chủ nhà ở đây ? Ottoman thua trận phải mất thuộc địa , Anh là thằng được chia phần ở đó thì nó là chủ chứ ai nữa ?
Nói như cụ thì các nước như Syria, Iraq , Cô Oét , Liban vv đều là nước nhân tạo được chia chắc vẽ lại với Anh , Pháp thì đều không hợp pháp hả ?
Và nếu vậy thì Iraq đánh Cô oét là đúng à , vì trước Cô oét là 1 phần của Iraq ?
Anh là nước được ủy trị ( giống ủy quyền quản lý ) chứ có phải cầm sổ đỏ đâu...giờ đất này mấy ông chủ ( dân bản địa ) chưa chia đất xong. Anh lôi ra cho người khác làm sổ đỏ à? ơ kìa.

Chauthanh11

Xe điện
Anh là nước được ủy trị ( giống ủy quyền quản lý ) chứ có phải cầm sổ đỏ đâu...giờ đất này mấy ông chủ ( dân bản địa ) chưa chia đất xong. Anh lôi ra cho người khác làm sổ đỏ à? ơ kìa.
Không lẽ giờ lại tranh luận với cụ vì vấn đề này nó mất thời gian .
Có hàng trăm còm trong này rồi , và cụ chịu khó đọc lại còm của cụ Ngao5 nhé .
Và em nhắc lại Anh là chủ khu đất này , Anh và Pháp vẽ lại hầu hết bản đồ Trung Đông , các nước như Iraq ,Liban , Jordan , Syria vv đều được hình thành do cách chia của Anh và Pháp .
Nếu theo ý cụ thì các nước này cũng không được thừa nhận hả ? Ô hay nhỉ ?

NDTBM

Xe điện
Cần phải phân biệt dân thường và quân đội bác ạ. Xem Nga họ đánh Ukraine đấy, đánh mục tiêu quân sự thôi chứ!
Nga cũng phóng tên lửa vào trung tâm thương mại ở Kiev khi phát hiện (phương tiện) quân đội Ucraina trốn nấp ở đó... ;)
Nói chung rất khó tránh/hạn chế thương vong cho dân thường trong chiến tranh, đặc biệt khi Hamas chủ trương dùng dân Gaza làm 'lá chắn sống' (quân Hamas trà trộn trong dân tỵ nạn, căn cứ ngầm ở dưới bệnh viện, cửa hầm địa đạo nằm ở các chung cư & thiết chế công cộng...).:-s
Dân Gaza (trước hết là phụ nữ, trẻ em, người già+bệnh...) nên sơ tán xuống phía Nam Gaza (như khuyến cáo của IDF) nhằm tránh tâm điểm chiến sự ở Bắc Gaza để giảm thiểu thương vong..?!:-?

vo nho

Xe điện
Không lẽ giờ lại tranh luận với cụ vì vấn đề này nó mất thời gian .
Có hàng trăm còm trong này rồi , và cụ chịu khó đọc lại còm của cụ Ngao5 nhé .
Và em nhắc lại Anh là chủ khu đất này , Anh và Pháp vẽ lại hầu hết bản đồ Trung Đông , các nước như Iraq ,Liban , Jordan , Syria vv đều được hình thành do cách chia của Anh và Pháp .
Nếu theo ý cụ thì các nước này cũng không được thừa nhận hả ? Ô hay nhỉ ?
Em nhắc lại lần nữa *lãnh thổ ủy trị* là gì? Thì mời cụ tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn ạ.

Chauthanh11

Xe điện
Em nhắc lại lần nữa *lãnh thổ ủy trị* là gì? Thì mời cụ tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn ạ.
Em chả quan tâm nó là cái gì , chỉ biết Anh nó là chủ , có quyền vẽ và chia lại bản đồ Trung Đông được chưa ?
Hầu hết các nước Trung Đông hiện nay đều do nó chia , nếu cụ không chịu thì cũng đồng nghĩa phủ nhận sạch các nước đó , thế thôi

vo nho

Xe điện
Em chả quan tâm nó là cái gì , chỉ biết Anh nó là chủ , có quyền vẽ và chia lại bản đồ Trung Đông được chưa ?
Hầu hết các nước Trung Đông hiện nay đều do nó chia , nếu cụ không chịu thì cũng đồng nghĩa phủ nhận sạch các nước đó , thế thôi
Cụ nói về pháp lý mà lại không quan tâm...:)):)):))
Vậy thui còn gì đề mà nó nữa.

aka47vn

Xe hơi
Nga cũng phóng tên lửa vào trung tâm thương mại ở Kiev khi phát hiện (phương tiện) quân đội Ucraina trốn nấp ở đó... ;)
Nói chung rất khó tránh/hạn chế thương vong cho dân thường trong chiến tranh, đặc biệt khi Hamas chủ trương dùng dân Gaza làm 'lá chắn sống' (quân Hamas trà trộn trong dân tỵ nạn, căn cứ ngầm ở dưới bệnh viện, cửa hầm địa đạo nằm ở các chung cư & thiết chế công cộng...).:-s
Dân Gaza (trước hết là phụ nữ, trẻ em, người già+bệnh...) nên sơ tán xuống phía Nam Gaza (như khuyến cáo của IDF) nhằm tránh tâm điểm chiến sự ở Bắc Gaza để giảm thiểu thương vong..?!:-?
đúng rồi bác