[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

vo nho

Xe điện
Cũng khó khăn lắm ông ơi, Israel hy sinh hơn 15 lính rồi, thương vong lớn quá, hy vọng chiến thuật hiệu quả, sớm kết thúc giao tranh
Đánh trận chết là thường IS chết 15 thì hamas chết phải cả vài trăm. Thấy bên IS nói bắn trúng 300 mục tiêu của hamas.

haipvg

Xe tăng
chứa chấp tụi hà mã thì phải chịu trách nhiệm, giống như cụ che giấu tội phạm thì phải ở tù vậy
Cụ có biết là theo luật thì có những đối tượng mặc dù phạm lỗi che dấu tội phạm mà vẫn không bị phạt không vậy? Dân Pls cũng vậy thôi, họ thuộc đối tượng không bị trừng phạt vì lỗi đó.

Chauthanh11

Xe điện
Thế cho em hỏi tý...giờ anh được phép ủy quyền quản lý miếng đất A thì anh biến thành chủ miếng đất muốn phân 5 chia 7 cho người ngoài và làm sổ đỏ đều được phải không? Hay là anh phải hỏi ý kiến anh chủ nhà có đồng ý hay không?
Ai là chủ nhà ở đây ? Ottoman thua trận phải mất thuộc địa , Anh là thằng được chia phần ở đó thì nó là chủ chứ ai nữa ?
Nói như cụ thì các nước như Syria, Iraq , Cô Oét , Liban vv đều là nước nhân tạo được chia chắc vẽ lại với Anh , Pháp thì đều không hợp pháp hả ?
Và nếu vậy thì Iraq đánh Cô oét là đúng à , vì trước Cô oét là 1 phần của Iraq ?

vo nho

Xe điện
Ai là chủ nhà ở đây ? Ottoman thua trận phải mất thuộc địa , Anh là thằng được chia phần ở đó thì nó là chủ chứ ai nữa ?
Nói như cụ thì các nước như Syria, Iraq , Cô Oét , Liban vv đều là nước nhân tạo được chia chắc vẽ lại với Anh , Pháp thì đều không hợp pháp hả ?
Và nếu vậy thì Iraq đánh Cô oét là đúng à , vì trước Cô oét là 1 phần của Iraq ?
Anh là nước được ủy trị ( giống ủy quyền quản lý ) chứ có phải cầm sổ đỏ đâu...giờ đất này mấy ông chủ ( dân bản địa ) chưa chia đất xong. Anh lôi ra cho người khác làm sổ đỏ à? ơ kìa.

Chauthanh11

Xe điện
Anh là nước được ủy trị ( giống ủy quyền quản lý ) chứ có phải cầm sổ đỏ đâu...giờ đất này mấy ông chủ ( dân bản địa ) chưa chia đất xong. Anh lôi ra cho người khác làm sổ đỏ à? ơ kìa.
Không lẽ giờ lại tranh luận với cụ vì vấn đề này nó mất thời gian .
Có hàng trăm còm trong này rồi , và cụ chịu khó đọc lại còm của cụ Ngao5 nhé .
Và em nhắc lại Anh là chủ khu đất này , Anh và Pháp vẽ lại hầu hết bản đồ Trung Đông , các nước như Iraq ,Liban , Jordan , Syria vv đều được hình thành do cách chia của Anh và Pháp .
Nếu theo ý cụ thì các nước này cũng không được thừa nhận hả ? Ô hay nhỉ ?

NDTBM

Xe điện
Cần phải phân biệt dân thường và quân đội bác ạ. Xem Nga họ đánh Ukraine đấy, đánh mục tiêu quân sự thôi chứ!
Nga cũng phóng tên lửa vào trung tâm thương mại ở Kiev khi phát hiện (phương tiện) quân đội Ucraina trốn nấp ở đó... ;)
Nói chung rất khó tránh/hạn chế thương vong cho dân thường trong chiến tranh, đặc biệt khi Hamas chủ trương dùng dân Gaza làm 'lá chắn sống' (quân Hamas trà trộn trong dân tỵ nạn, căn cứ ngầm ở dưới bệnh viện, cửa hầm địa đạo nằm ở các chung cư & thiết chế công cộng...).:-s
Dân Gaza (trước hết là phụ nữ, trẻ em, người già+bệnh...) nên sơ tán xuống phía Nam Gaza (như khuyến cáo của IDF) nhằm tránh tâm điểm chiến sự ở Bắc Gaza để giảm thiểu thương vong..?!:-?

vo nho

Xe điện
Không lẽ giờ lại tranh luận với cụ vì vấn đề này nó mất thời gian .
Có hàng trăm còm trong này rồi , và cụ chịu khó đọc lại còm của cụ Ngao5 nhé .
Và em nhắc lại Anh là chủ khu đất này , Anh và Pháp vẽ lại hầu hết bản đồ Trung Đông , các nước như Iraq ,Liban , Jordan , Syria vv đều được hình thành do cách chia của Anh và Pháp .
Nếu theo ý cụ thì các nước này cũng không được thừa nhận hả ? Ô hay nhỉ ?
Em nhắc lại lần nữa *lãnh thổ ủy trị* là gì? Thì mời cụ tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn ạ.

Chauthanh11

Xe điện
Em nhắc lại lần nữa *lãnh thổ ủy trị* là gì? Thì mời cụ tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn ạ.
Em chả quan tâm nó là cái gì , chỉ biết Anh nó là chủ , có quyền vẽ và chia lại bản đồ Trung Đông được chưa ?
Hầu hết các nước Trung Đông hiện nay đều do nó chia , nếu cụ không chịu thì cũng đồng nghĩa phủ nhận sạch các nước đó , thế thôi

vo nho

Xe điện
Em chả quan tâm nó là cái gì , chỉ biết Anh nó là chủ , có quyền vẽ và chia lại bản đồ Trung Đông được chưa ?
Hầu hết các nước Trung Đông hiện nay đều do nó chia , nếu cụ không chịu thì cũng đồng nghĩa phủ nhận sạch các nước đó , thế thôi
Cụ nói về pháp lý mà lại không quan tâm...:)):)):))
Vậy thui còn gì đề mà nó nữa.

aka47vn

Xe hơi
Nga cũng phóng tên lửa vào trung tâm thương mại ở Kiev khi phát hiện (phương tiện) quân đội Ucraina trốn nấp ở đó... ;)
Nói chung rất khó tránh/hạn chế thương vong cho dân thường trong chiến tranh, đặc biệt khi Hamas chủ trương dùng dân Gaza làm 'lá chắn sống' (quân Hamas trà trộn trong dân tỵ nạn, căn cứ ngầm ở dưới bệnh viện, cửa hầm địa đạo nằm ở các chung cư & thiết chế công cộng...).:-s
Dân Gaza (trước hết là phụ nữ, trẻ em, người già+bệnh...) nên sơ tán xuống phía Nam Gaza (như khuyến cáo của IDF) nhằm tránh tâm điểm chiến sự ở Bắc Gaza để giảm thiểu thương vong..?!:-?
đúng rồi bác

hd-vt

Xe container
HG thì đấm nhau vì đức tin thôi, ăn mặc xếp sau hết
Trước khi đấm nhau thì phải ăn, chả lẽ nghe rủ rỉ :P vào tai là sống được qua ngày. :P
HM được dân Ple nuôi à cụ, thế dân Ple kiếm tiền, sinh sống như nào ? em không hiểu cụ ạ.

Chauthanh11

Xe điện
Em không quan tâm Anh Cát Lợi nó giữ chức gì gì như cụ nói cả ?
Chỉ biết nó là chủ và vùng đất đó là chiến lợi phẩm Ottoman trả cho nó , ok chưa ?
Và vùng Trung Đông gần như do Anh , Pháp vẽ lại hết . Cụ muốn phủ nhận nhà nước Israel thì cũng phải phủ nhận sạch các nước kia thì mới công bằng chứ ?
Israel khi lập quốc thì được cả 2 đại ca 2 phe khi ấy là Liên Xô và Mỹ ủng hộ thì họ hoàn toàn chính danh , chả có gì lăn tăn .
Và thôi , em nhớ đến 1 câu trong phim Ván Bài Lật Ngửa " Mọi lý thuyết suông hãy dừng lại , để đại liên nói chuyện " có lẽ hợp với trường hợp này

lta500

Xe buýt
Ấy không. Đâu thể gọi họ là thằng hở đợ đc hả cụ. Họ cũng là con trong gia đình cụ Ốt Tô Man chứ. Cụ Man không may cưỡi hạc quy tiên,con cháu phải được thừa hưởng 1 phần gia sản chứ cụ.
Luật sư đã công bố di chúc, chia gia sản cho rồi nhưng vẫn chê ít nên cấu kết với hàng xóm để đập thằng con nuôi, ai ngờ thằng con nuôi nó quan hệ rộng với toàn dân anh chị tay to nên bị nó đập lại. Xong nó vừa đề phòng lại phát triển kinh tế nên giàu hơn. :D

Chỉnh sửa cuối:

Delta

Xe buýt
Cụ lại cố tình nhập nhằng rồi.
Đúng là trong đế chế Ottoman có người Do Thái. nhưng sau năm 1924 tức là khi Ottoman tắt thở, dân Do Thái ở Pls cũng chỉ khoảng 10%. Đùng 1 cái đám Ơn Lạnh vác 1 đống Do Thái ở đẩu đâu về lập quốc,đám Do Thái đó là thần dân của Ottoman từ bao giờ vậy cụ.
LX thì sao hả cụ,họ là chân lý ạ,họ hay Mỹ,Anh cũng đều như là cha mẹ của Israel cả thôi. Giờ em nhảy vào nhà cụ chiếm đất rồi cha mẹ em đến hòa giải bảo em ở nhà, cụ ra chuồng vịt ở liệu cụ có đồng ý k.
Vùng đất Palestine đó không có một nhà nước độc lập đúng nghĩa nào từ thời vua David, mà chỉ là một phần lãnh thổ của nhiều đế chế/quốc gia khác nhau, nên nói vùng đất đó của người Arap là khiên cưỡng. Người Arap sinh sống đa số trên đó thì đúng, nhưng bảo đất đó của người Arap Palestine thì không phải, vì nó là đất của Assyria, Babylone... cho đến Ottoman, Anh.

Cũng xét về mặt pháp lý, chế độ Ủy trị Anh có quyền đánh thuế người dân sống trên đất Palestine, có trách nhiệm quản lý hành chính, có quyền làm luật, có tòa án để xử kiện, có quân đội bảo vệ vùng đất đó... Vậy người Anh có đầy đủ các quyền lập pháp, hành pháp, tư pháp, tài chính, đảm bảo an ninh ở vùng lãnh thổ đó, họ không là chủ đất thì họ là gì?

Người Anh là chủ đất, họ quản lý/điều tiết dòng người di cư Do Thái/Arap ra vào vùng đất đó, công nhận và cấp quốc tịch cho người định cư, vậy thì người di cư đó trở thành công dân của vùng đất đó một cách hợp pháp. Khái niệm người Do thái "nhảy dù" là các cụ tự nghĩ ra thôi, còn họ định cư hoàn toàn hợp pháp, được chính quyền Anh và Liên hợp quốc công nhận.

lta500

Xe buýt
Thế cho em hỏi tý...giờ anh được phép ủy quyền quản lý miếng đất A thì anh biến thành chủ miếng đất muốn phân 5 chia 7 cho người ngoài và làm sổ đỏ đều được phải không? Hay là anh phải hỏi ý kiến anh chủ nhà có đồng ý hay không?
Còn tùy nội dung ủy quyền cụ ạ. Cụ đi mua xe không muốn sang tên thì cũng làm cái ủy quyền sử dụng, định đoạt chiếc xe đó. lúc cụ bán cũng có cần hỏi chủ cũ đâu. :)) Ủy quyền đất cũng thế. tất cả là tùy nội dung bên trong chứ đâu chỉ quan tâm chữ ủy quyền được.

nq19832005

Xe tăng
Đã bao giờ có 1 quốc gia Palestine nào để hòa nhập vậy, đến năm 1948 họ (người Do Thái) mong muốn lập 1 quốc gia (rất chính đáng) thì được các nước lớn khi đó (Mỹ, Anh, Liên Xô) thuộc phe thắng trận và cầm trịch LHQ cho phép lập quốc và họ chấp nhận theo phương án đó. Lý luận rất buồn cười bắt họ phải hòa nhập với 1 cái quốc gia chưa có, cũng chưa bao giờ từng tồn tại.
chưa kịp hoà nhập thì đã bị cả ổ hồi giáo xúm lại đem quân định sang tiêu diệt ấy cụ nhỉ

dtrung

Xe điện
Luật sư đã công bố di chúc, chia gia sản cho rồi nhưng vẫn chê ít nên cấu kết với hàng xóm để đập thằng con nuôi, ai ngờ thằng con nuôi nó quan hệ rộng với toàn dân anh chị tay to nên bị nó đập lại. Xong nó vừa đề phòng lại phát triển kinh tế nên giàu hơn. :D
Do Thái cũng không coi là con nuôi, nó ngang hàng dân Arap Palestine vì cả hai nhóm dân này đều chỉ được coi là một nhóm dân thiểu số sống trong một địa bàn cấp huyện (Palestine) thuộc một tỉnh (tỉnh Syria Palestina) của một đất nước/đế quốc lớn (Ottoman).

Sau khi Ottoman thua thế chiến 1 thì các nước thắng trận (hôi quốc liên) thỏa thuân xâu xé thuộc địa các nước thua trân và Anh được giao cai trị vùng đất này (theo phân chia/ủy thác của hội quốc liên). Về mặt pháp lý là Hội quốc liên là người cai trị lãnh thổ, nhưng giao cho một nước cụ thể thực hiện quyền này trên lãnh thổ đó nên gọi là lãnh thổ ủy trị.

Theo công ước hội quốc liên thì các quốc gia thực hiện quyền ủy trị có nghĩa vụ cho phép dân tại các lãnh thổ ủy trị thành lập quốc gia độc lập khi họ đủ khả năng để tự chủ. Trên cơ sở này thì rất nhiều quốc gia tại Trung Đông đã được hình thành (dưới sự ủy trị của Anh, Pháp) như Syria (ủy trị thuộc Pháp), Jordan, Iraq (ủy trị thuộc Anh)... Riêng ủy trị Palestine (thuộc Anh) thì không hình hành được quốc gia thống nhất vì mâu thuẫn Arap và Do Thái. Sau đó Anh không giải quyết được trả lại ủy trị lại về cho LHQ giải quyết (Anh thục hiện ủy trị theo phân công của hội quốc liên, sau này là LHQ giờ bất lực trả lại cho LHQ). LHQ giải quyết bằng cách chia vùng đất Palestine làm hai phần cho Do Thái thành lập 1 nhà nước (Israel) và cho dân Arap thành lập 1 nhà nước (nhưng đã không thành lập được). Như vậy chính dân Arab ở Palestine đã không tự chủ được để thành lập một nhà nước của riêng mình tại thời điểm 1948 và lỡ chuyến tàu đến tận 40 năm sau (1988) mới manh nha thành lập được một được nhà nước Palestine tự quản (cũng chưa có tư cách nhà nước hay quốc gia đầy đủ vì cũng chưa đủ tự chủ và thống nhất được với nhau trong nội bộ).

Chỉnh sửa cuối:

lta500

Xe buýt
Do Thái cũng không coi là con nuôi, nó ngang hàng dân Arap Palestine vì cả hai nhóm dân này đều chỉ được coi là một nhóm dân thiểu số sồng trong một địa bàn cấp huyện (Palestine) thuộc một tỉnh (tỉnh Syria Palestina) của một đất nước/đế quốc lớn (Ottoman).

Sau kh Ottoman thua thế chiến 1 thì các nước thắng trận (hôi quốc liên) thỏa thuân xâu xé thuộc địa các nước thua trân và Anh được giao cai trị vùng đất này (theo phân chia/ủy thác của hội quốc liên). Về mặt pháp lý là Hội quốc liên là người cai trị lãnh thổ, nhưng giao cho một nước cụ thể thực hiện quyền này trên lãnh thổ đó nên gọi là lãnh thổ ủy trị.

Theo công ước hội quốc liên thì các quốc gia ủy trị có nghĩa vụ cho phép dân tại các lãnh thổ ủy trị thành lập quốc gia độc lập khi họ đủ khả năng để tự chủ. Trên cơ sở này thì rất nhiều quốc gia tại Trung Đông đã được hình thành (dưới sự ủy trị của Anh, Pháp) như Syria (ủy trị thuộc Pháp), Jordan, Iraq (ủy trị thuộc Anh)... Riêng ủy trị Palestine (thuộc Anh) thì không hình hành được quốc gia thống nhất vì mâu thuẫn Arap và Do Thái. Sau đó Anh không giải quyết được trả lại ủy trị lại về cho LHQ giải quyết (Anh thục hiện ủy trị theo phân công cua LHQ mà, giwof bất lực trả lại tổ chức cao hơn đã giao quyền cho mình). LHQ giải quyết bằng cách chia vùng đất Palestine làm hai phần cho Do Thái thành lập 1 nhà nước (Israel) và cho dân Arap thành lập 1 nhà nước (nhưng đã không thành lập được). Như vậy chính dân Arab ở Palestine đã không tự chủ được để thành lập một nhà nước của riêng mình tại thời điểm 1948 và lỡ chuyến tàu đến tận 40 năm sau (1988) mới manh nha thành lập một được nhà nước Palestine tự quản (cũng chưa có tư cách nhà nước hay quốc gia đầy đủ vì cũng chưa đủ tự chủ và thống nhất được với nhau trong nội bộ).
Con nuôi là em theo ý mấy cụ bảo dân nhập cư do thái tới lập quốc ấy cụ.

Delta

Xe buýt
Còn tùy nội dung ủy quyền cụ ạ. Cụ đi mua xe không muốn sang tên thì cũng làm cái ủy quyền sử dụng, định đoạt chiếc xe đó. lúc cụ bán cũng có cần hỏi chủ cũ đâu. :)) Ủy quyền đất cũng thế. tất cả là tùy nội dung bên trong chứ đâu chỉ quan tâm chữ ủy quyền được.
Ủy trị là cái tên mĩ miều thôi, thực chất là nắm toàn bộ quyền quản lý, dạng như thuộc địa mới vậy.

langtoilangtoi

Xe điện
Con nuôi là em theo ý mấy cụ bảo dân nhập cư do thái tới lập quốc ấy cụ.
Họ đã ở đó cũng có, vừa kéo về từ châu Âu cũng có, tuy nhiên cộng đồng Arap cho rằng Anh chia phần nhiều hơn dù dân Do Thái ít hơn là ko công bằng. Dù Anh cũng bảo là tao chia nhiều vì cái đất của nó xấu lắm, bên Arap vẫn ko vừa ý, bực mình kéo quân đi đập cho 1 trận. Đánh nhau IS có cớ nó ngoạm thêm mấy miếng nữa. Hơn nữa, người PL phải tị nạn và cách đối xử của IS với người dân PL tị nạn được cho là bất công bằng, cho nên mới mâu thuẫn chồng mâu thuẫn.

Thực ra xem lại lịch sử để hiểu thêm chứ giờ cũng chả thay đổi được gì. Quan trọng là cả 2 bên phải xử lý hợp hoàn cảnh và thực tế, đỡ thiệt hại do người dân.