[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

vo nho

Xe điện
Lưu vong á ?

Cụ có biết Chúa Jesus là người Do Thái, và Ngài đã sinh ra ở hẻm núi Bethlehem thuộc Jerusalem hay không ?
Jerusalem là mảnh đất thiêng, nơi khởi nguồn của 3 Tôn Giáo lớn trên TG ngày nay là Kito Giáo, Do Thái giáo và Hồ Giáo.
Điều đó chứng minh điều gì ? Đó là người Do Thái họ cũng đã sinh sống trên mảnh đất này từ lâu, cũng như người Ả Rập vậy.
Tại sao người Ả Rập lại ích kỷ, muốn đuổi người Do Thái đi để chiếm hết mảnh đất này thế ? :D
Liên quan gì tới người A Rập?
Đất A Rập đang sống yên bình anh lấy cớ tao là con là cháu của đứa ngàn năm trước quay về chiếm đất lập quốc à? :)) :)) :))

Sứa.

Xe điện
Cụ có biết Chúa Jesus là người Do Thái, và Ngài đã sinh ra ở hẻm núi Bethlehem thuộc Jerusalem hay không ?
Jerusalem là mảnh đất thiêng, nơi khởi nguồn của 3 Tôn Giáo lớn trên TG ngày nay là Kito Giáo, Do Thái giáo và Hồi Giáo.
Mấy chuyện này nói cho vui chứ tin được thì cũng đến ^:)^^:)^

Sứa.

Xe điện
E không tin mấy cái thuyết kiểu này lắm, mấy ông chạy sang hồi đó cũng đi gặp Chúa lâu rồi
Con cái, hậu duệ các ông ý sau toàn là giới tinh hoa cầm quyền ở Mẽo hết mà :D Ví dụ cái họ Benjamin gì đó như tay TT IS bây giờ chẳng hạn ;))

QD1211

Xe tải
Theo em, nếu IS ko chiếm đóng tại Bờ Tây, rút hết các khu định cư Do Thái và tất cả người DT ra khỏi lãnh thổ PL, ko can thiệp vào công việc nội bộ của PL 1 tý nào nữa thì HM sẽ ko phóng Rốc-két nữa. Đó là vấn đề cốt lõi của cuộc chiến này.
Xây tường chỉ là biện pháp kiên quyết cách ly, kiểu như khóa người ngay thôi.
Lãnh thổ PL là lãnh thổ năm nào thưa cụ

danleduc

Xe container
Is là cái tộc không tự đứng thẳng bằng sự tử tế của chính mình , giờ còn cứng đc vì có mẽo bảo kê. Ngày nào ông chủ ốm yếu thì hàng xóm nó đè cho chết. Định mệnh dân do thái là tha hương ko tránh đc nhỉ.
Israel ngày nay là 1 quốc gia phát triển, có nền công nghệ cao, công nghệ quốc phòng rất phát triển.
Năm 2022, thu nhập bình quân đầu người họ đã hơn 53k USD. Cao hơn nhiều nước Phương Tây và cao hơn phần lớn các nước Ả Rập ( chỉ thua Qatar ).

Tuy không chính thức, nhưng Israel đã sở hữu vũ khí hạt nhân. Kể cả không có Mỹ chống lưng, Israel cũng không dễ bị các nước Ả Rập bắt nạt đâu nhé. Đừng đùa với sức mạnh quân sự Israel. :))

langtoilangtoi

Xe điện
Con cái, hậu duệ các ông ý sau toàn là giới tinh hoa cầm quyền ở Mẽo hết mà :D
Thực tế thì e nghĩ do lợi ích của Mỹ thôi.
Chứ tốn tiền của và đôi khi cả sinh mạng người Mỹ vì 1 vài nhóm người nào đó (mà lại là Do Thái) thì nghe ở Trung Quốc hay Tam Giác Vàng còn có lý chứ Mỹ thì e cứ thấy sai sai kiểu gì ấy.
E nhớ vụ 100 triệu USD mình vay để phóng VS2 phải qua Quốc Hội Mỹ mới thấy họ ko dễ chi tiêu cho bất kỳ quốc gia nào

Sứa.

Xe điện
Lãnh thổ PL là lãnh thổ năm nào thưa cụ
Hồi LHQ đứng ra phân chia đấy :D (mặc dù chia ko công bằng nhưng cũng tạm chấp nhận vì PL giờ vào thế yếu).
Hoặc cùng lắm lãnh thổ Bờ Tây + Gaza như hiện nay cũng nhận nhé, chỉ y/c IS sạch bóng trên đất PL thôi, ko dính dáng =;=;

danleduc

Xe container
Theo em, nếu IS ko chiếm đóng tại Bờ Tây, rút hết các khu định cư Do Thái và tất cả người DT ra khỏi lãnh thổ PL, ko can thiệp vào công việc nội bộ của PL 1 tý nào nữa thì HM sẽ ko phóng Rốc-két nữa. Đó là vấn đề cốt lõi của cuộc chiến này.
Xây tường chỉ là biện pháp kiên quyết cách ly, kiểu như khóa người ngay thôi.
Cụ chơi đánh bạc, xong cụ thua, thua bạc rồi cụ lại đòi thằng thắng trả lại tiền cụ đã thua. Cụ chơi khôn thế ai chơi lại cụ ....:))

Palestine muốn đòi lại đất như hồi 1947 được LHQ chia cho á ? Lại chơi khôn lỏi thế á ? Mà lấy tư cách gì để chơi khôn kiểu đó ? :))

Sứa.

Xe điện
Cụ chơi đánh bạc, xong cụ thua, thua bạc rồi cụ lại đòi thằng thắng trả lại tiền cụ đã thua. Cụ chơi khôn thế ai chơi lại cụ ....:))

Palestine muốn đòi lại đất như hồi 1947 được LHQ chia cho á ? Lại chơi khôn lỏi thế á ? Mà lấy tư cách gì để chơi khôn kiểu đó ? :))
Thế ý cụ bây giờ ntn nào? Mời cụ ra điều kiện.

vo nho

Xe điện
Israel ngày nay là 1 quốc gia phát triển, có nền công nghệ cao, công nghệ quốc phòng rất phát triển.
Năm 2022, thu nhập bình quân đầu người họ đã hơn 53k USD. Cao hơn nhiều nước Phương Tây và cao hơn phần lớn các nước Ả Rập ( chỉ thua Qatar ).

Tuy không chính thức, nhưng Israel đã sở hữu vũ khí hạt nhân. Kể cả không có Mỹ chống lưng, Israel cũng không dễ bị các nước Ả Rập bắt nạt đâu nhé. Đừng đùa với sức mạnh quân sự Israel. :))
Chính vì thế họ có quyền giết người vô tội vạ và không bị ai xử lý đúng không cụ? :-& :-& :-&

QD1211

Xe tải
Hồi LHQ đứng ra phân chia đấy :D (mặc dù chia ko công bằng nhưng cũng tạm chấp nhận vì PL giờ vào thế yếu).
Hoặc cùng lắm lãnh thổ Bờ Tây + Gaza như hiện nay cũng nhận nhé, chỉ y/c IS sạch bóng trên đất PL thôi, ko dính dáng =;=;
Lúc đấy sao PL không đồng ý cụ nhỉ , lại còn đánh hội đồng

Sứa.

Xe điện
Lúc đấy sao PL không đồng ý cụ nhỉ , lại còn đánh hội đồng
Hội đồng là bọn AR xung quanh (AC, XR, LB, GD...) nó xúi trẻ con ăn c't gà sáp chứ PL xưa nay yếu xều có gì trong tay mà đòi gây chiến :D

danleduc

Xe container
Mấy chuyện này nói cho vui chứ tin được thì cũng đến ^:)^^:)^
Cụ cứ lạy em đi. Vì Jerusalem là nơi khởi nguồn của 3 Tôn Giáo, đó là sự thật. Chúa Jesus là người Do thái cũng là sự thật. :)

P/S : Dĩ nhiên việc Chúa Jesus phục sinh thì lại là câu chuyện của Kito giáo, em không bàn.

Sứa.

Xe điện
Cụ cứ lạy em đi. Vì Jerusalem là nơi khởi nguồn của 3 Tôn Giáo, đó là sự thật. Chúa Jesus là người Do thái cũng là sự thật. :)

P/S : Dĩ nhiên việc Chúa Jesus phục sinh thì lại là câu chuyện của Kito giáo, em không bàn.
Mấy cái chuyện huyền sử này mà cụ tin thì chịu rồi :D Chúa mà có thật thì đã ra tay ngăn chặn giết chóc rồi đâu cần phải đánh nhau? :)) Hay muốn để thế xem cho vui? ;))

Sứa.

Xe điện
Sao cụ lại hỏi em câu đó ? Em làm gì có tư cách gì mà "ra điều kiện".

Em đã nói bao lần ở trong thớt này rồi. :))
Thì cụ bảo PL là kẻ thua cuộc ko đc nọ đc kia thì em hỏi lại IS muốn ntn?

danleduc

Xe container
Mấy cái chuyện huyền sử này mà cụ tin thì chịu rồi :D Chúa mà có thật thì đã ra tay ngăn chặn giết chóc rồi đâu cần phải đánh nhau? :)) Hay muốn để thế xem cho vui? ;))
Em đã nói là Chúa phục sinh là câu chuyện của Kito Giáo, cũng như Tiên tri Mohammad của Hồi giáo và Quan Thế Âm Bồ Tát của Phật giáo.
Đó là Tôn giáo. Chúng ta không bàn nữa, kẻo lạc đề. Stop chủ đề Tôn Giáo cụ nhé. :)

hung521707

Xe tải
cả thế giới công nhận đây là nơi khởi nguyên của 3 tôn giáo rồi mà giờ cụ vẫn bảo là huyền sử

Sứa.

Xe điện
Em đã nói là Chúa phục sinh là câu chuyện của Kito Giáo, cũng như Tiên tri Mohammad của Hồi giáo và Quan Thế Âm Bồ Tát của Phật giáo.
Đó là Tôn giáo. Chúng ta không bàn nữa, kẻo lạc đề. :)
Tất cả mấy vị ấy là Tôn giáo họ đưa lên thành điển hình tiên tiến làm đức tin. Mọi chuyện nên có thực tế, ví dụ như cuộc chiến hiện nay, đừng lấy cái quá khứ huyền hoặc ra để biện chứng cho tình hình thực tế, ok?