[Funland] cần tư vấn về nồi cơm cao tần vs nồi cơm cao tần áp suất

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
nồi pana dở lắm, nhà e có ng xách con pana ở nhật về thấy nó quảng có có chế độ tách đường nên ham hố bê về. Rốt cuộc gạo ngon, tỷ lệ nước gạo phải chuẩn thì cơm mới ngon được
nồi nào mà chả phải đúng nước mới ngon :)) nồi nhà em mà hễ cho ít nước thì cứng, nhiều nước thì nát, phải đúng nước mới ngon dc

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

niceshot

Xe container
nồi pana dở lắm, nhà e có ng xách con pana ở nhật về thấy nó quảng có có chế độ tách đường nên ham hố bê về. Rốt cuộc gạo ngon, tỷ lệ nước gạo phải chuẩn thì cơm mới ngon được
Có loại nồi nào mà tỷ lệ nước gạo không cần chuẩn cơm vẫn ngon được hả cụ?

daiama

Xe tải
Thằng Coocku lúc mới cơm ngon, đẹp, nhưng về độ bền rât không tương xứng với giá.
Bọn Nhật (nội địa) thì cũng ngon cơm, rất bền nếu nguồn (100v) đảm bảo, nhưng khá phiền phức chuyện đổi nguồn và nếu mới thì giá quá cao, cũ lại hên sui.

Nói chung cứ áp suất là cơm sẽ ngon, miễn là kín hơi, kể cả áp suất tàu bán đầy ngoài kia. Cụ nào đang dùng nồi áp suất ( loại vẫn thường để ninh xương ấy) cứ thử mang ra nấu cơm sẽ thấy ngon hơn hẳn nồi cơ thường. Nhược điểm của nó là chống dính kém nên cơm bị dính vào nồi, rất hao gạo. Tầm tiền mấy con Hàn Nhật kia có thể mua vài cái áp suất thường dùng thoải mái, chán lại đổi, tìm loại có chống dính tốt chút là được, cơm đảm bảo ngon.

NNS

Xe ngựa
em thấy cái bài "tách đường" là sự quảng cáo bịp bợm của con buôn VN, đánh vào tâm lí thích ăn kiêng, sợ tiểu đường của chị em, chứ chả thấy thằng hãng nào của Nhật nó bảo tách đường khi nấu cơm cả, đơn giản là cơm gạo nó làm éo gì có đường khi nấu mà tách??? đường nó sinh ra trong mồm mình khi nhai cơ, not trong nồi. Bất quá nồi AI trí tuệ nhân tạo nó có chức năng ghi nhớ thói quen nấu nướng mà bớt nước để cơm rắn, nhão tương đối theo thói quen của người nấu, tuy nhiên chức năng này cũng rất ất ơ, nó chỉ bớt nc đc 1 tí ti khi thừa hoặc thêm đc đôi chút khi khô chứ đã nhiều nước quá hay ít nước quá thì bố nó cũng chả thêm bớt thành ngon đc đâu. bán hàng quảng cáo lấy chức năng này như thể tách đc tinh bột khỏi gạo á? =))

pooka

Xe container
Thằng Coocku lúc mới cơm ngon, đẹp, nhưng về độ bền rât không tương xứng với giá.
Bọn Nhật (nội địa) thì cũng ngon cơm, rất bền nếu nguồn (100v) đảm bảo, nhưng khá phiền phức chuyện đổi nguồn và nếu mới thì giá quá cao, cũ lại hên sui.

Nói chung cứ áp suất là cơm sẽ ngon, miễn là kín hơi, kể cả áp suất tàu bán đầy ngoài kia. Cụ nào đang dùng nồi áp suất ( loại vẫn thường để ninh xương ấy) cứ thử mang ra nấu cơm sẽ thấy ngon hơn hẳn nồi cơ thường. Nhược điểm của nó là chống dính kém nên cơm bị dính vào nồi, rất hao gạo. Tầm tiền mấy con Hàn Nhật kia có thể mua vài cái áp suất thường dùng thoải mái, chán lại đổi, tìm loại có chống dính tốt chút là được, cơm đảm bảo ngon.
Nồi Cuckoo thì nấu cơm ngon, nhưng khi bị hỏng xì hơi sang hai bên thành nồi thì sửa khá là khoai. Không hiểu do rơle bị hỏng hay là do hở gioăng. Khả năng là do lỗi rơle của nút xả hơi.

tientaninfotech

Xe tăng
Em đang dùng nồi cao tần loại bình thường của Nhật bãi. Nấu cơm ngon. Cắm cơm 2 ngày ăn như vừa nấu.
Loại áp xuất thì cơm chín tơi hơn, chắc ngon hơn đó cụ ạ.

hiepchiken82

Xe tăng
em thấy cái bài "tách đường" là sự quảng cáo bịp bợm của con buôn VN, đánh vào tâm lí thích ăn kiêng, sợ tiểu đường của chị em, chứ chả thấy thằng hãng nào của Nhật nó bảo tách đường khi nấu cơm cả, đơn giản là cơm gạo nó làm éo gì có đường khi nấu mà tách??? đường nó sinh ra trong mồm mình khi nhai cơ, not trong nồi. Bất quá nồi AI trí tuệ nhân tạo nó có chức năng ghi nhớ thói quen nấu nướng mà bớt nước để cơm rắn, nhão tương đối theo thói quen của người nấu, tuy nhiên chức năng này cũng rất ất ơ, nó chỉ bớt nc đc 1 tí ti khi thừa hoặc thêm đc đôi chút khi khô chứ đã nhiều nước quá hay ít nước quá thì bố nó cũng chả thêm bớt thành ngon đc đâu. bán hàng quảng cáo lấy chức năng này như thể tách đc tinh bột khỏi gạo á? =))
đâu mua ở cửa hàng nhật trên akihabara, ko hiểu đội dân tour nó nói hay thế nào, giá thì đắt, thổi cơm thì lâu do cơ chế tách đường :D dùng đc 1 năm thấy phức tạp quá hình như cũng bỏ xó cụ ah

nguarung

Xe điện
Nồi Cuckoo thì nấu cơm ngon, nhưng khi bị hỏng xì hơi sang hai bên thành nồi thì sửa khá là khoai. Không hiểu do rơle bị hỏng hay là do hở gioăng. Khả năng là do lỗi rơle của nút xả hơi.
Thay gioăng thôi cụ, cần thay gioăng cụ ib em

Panasonic thù sao cụ. Thấy quảng cáo là hãng phát minh ra nồi IH. Em vẫn ngó mã trên web
Pana đỉnh đó cụ, nhưng nồi này là IH nồi thường
Có loại nồi nào mà tỷ lệ nước gạo không cần chuẩn cơm vẫn ngon được hả cụ?
Pana loại có cốc ở trên nắp và nó tự cân chỉnh độ chính của cơm sao hợp lý nhất đấy cụ, pana đời mới nó đảo gạo bằng áp suất biến thiên thay cho loại cũ dùng bi nên cơm nó ngon , nồi pana đỉnh nhất đấy

NNS

Xe ngựa
đâu mua ở cửa hàng nhật trên akihabara, ko hiểu đội dân tour nó nói hay thế nào, giá thì đắt, thổi cơm thì lâu do cơ chế tách đường :D dùng đc 1 năm thấy phức tạp quá hình như cũng bỏ xó cụ ah
đắt thật, lâu thật nhưng lâu ko phải do nó ... tách đường, mà do chế độ nấu nó ngâm gạo ở đó rồi mãi đun sôi bùng lên cho nhừ thôi cụ. Căn bản cụ chọn sai, nếu để sang chế độ nấu gạo lứt hay đun có cháy .... đâu nó nấu đến 89 phút, bằng mẹ nó 1 trận đá banh, tuy nhiên nếu để sang chế độ nấu nhanh thì nó cũng chỉ nấu hơn 40p thôi, mà đó là nó ước tính, chứ thời gian thực nấu thì ko đến thế, chỉ 25-30p là nó xong rồi :))

dongvu112

Xe đạp
theo em thì cứ tách 2 loại ra, mỗi thằng 1 chức năng sẽ tốt và bền hơn

cuongez

Xe tăng
Nồi nội địa Nhật là quá ổn áp, nhưng cụ nên mua nồi mới chứ đừng mua cũ.
Voi hay Hổ... cũng đều có các model từ thấp đến cao cấp.
Nếu ví mà dày dày thì cứ model cao cấp mà chơi cụ ơi. Tiger ruột gốm là 1 lựa chọn ổn đấy.

• Vodka
Reactions: NNS

Cuongnh5256

Xe điện
Em dùng con IH của Pana, 3 năm rồi nhưng ko có áp suất. Nếu nồi áp suất cơm sẽ ngon hơn tơi cơm hơn nồi thường. Có tiền cứ cái nào xịn mà múc thôi. Em mua nồi pana nhưng ship bên TQ về nên vẫn điện 220v =))

altis_oldman

Xe tăng
cụ nên mua loại kết nối với ĐT í, khi nào muốn ăn chỉ cần gọi điện cho nó báo 19h tao ăn, việc còn lại nó sẽ lo
nếu 7h mà kg có cơm ăn thì ném ra bãi rác , mua cái khác

Fineness

Xe máy
Chào cụ,

Nhà em dùng cả 2 nồi IH only, 1 của Zojirushi 100V nội địa, 1 của Toshiba (Made in Japan xuất khẩu, 220V), phải nói là ăn quen cả năm mới phân biệt được cơm từ 2 nồi này. 2 nồi đồng giá ~5tr tiền VNĐ.

Được cái hay là, hồi trước nhà em dùng nồi Cucku thường, phải dùng ST25 của ông Hồ Quang Cua xịn thì ăn mới thấy ngon (~50k/kg). Giờ dùng nồi IH chỉ cần nấu gạo quê 17k/kg cũng ngon không kém hehe.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chào cụ,

Nhà em dùng cả 2 nồi IH only, 1 của Zojirushi 100V nội địa, 1 của Toshiba (Made in Japan xuất khẩu, 220V), phải nói là ăn quen cả năm mới phân biệt được cơm từ 2 nồi này. 2 nồi đồng giá ~5tr tiền VNĐ.

Được cái hay là, hồi trước nhà em dùng nồi Cucku thường, phải dùng ST25 của ông Hồ Quang Cua xịn thì ăn mới thấy ngon (~50k/kg). Giờ dùng nồi IH chỉ cần nấu gạo quê 17k/kg cũng ngon không kém hehe.
cụ mua st25 gì mà khét thế, em cũng mua st25 mà có 140k/5kg