[Funland] Cần tư vấn bể nên mua bể inox hay xây bể xi măng ngá

Kim Giang

Xe hơi
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!

Euro2CityStar

Xe lăn
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!
vẫn cần bể xây . bảo vệ lớp inox .

Opel Astra

Xe điện
Chào các cụ!
Em xin cảm ơn ạ!
Nhà tôi đang sử dụng Bể ngầm truyền thống, từ 2012.
Hồi đó cũng chưa nghĩ ra cái sự Hạ ngầm bể inox.

Bây giờ thì tôi sẽ hạ ngầm nó.
Đơn giản thôi, bác lót cát xung quanh là được.
Việc vệ sinh thì khá khó khăn.

Như cái bể Sơn Hà trên nóc nhà tôi, không chui vào được.

Và, hạ ngầm cái bồn inox, phải tính toán đấy bác.
Xây xong mới hạ ngầm thì bất khả thi.

Liberty125.ie

Xe buýt
Các bác thầu lâu năm vẫn chọn giải pháp xây bể ngầm (chống thấm phải rất chỉnh chu và kỹ) hơn inox nhé bác vì nguy cơ bục inox rất cao, khi đã hạ ngầm rồi thì sau này xử lý sự cố thì ối zời ơi

vkthang

Xe container
Bể xây chống thấm là ngon và bền nhất mà có thể tùy ý kích thước, phương án bể Inox chẳng rẻ hơn đâu cụ ạ.

minhhuyen

Xe tải
Hạ ngầm bể inox cụ vẫn phải có lớp bảo vệ bên ngoài (xây gạch hoặc bê tông), nếu để nước tràn vào sẽ tạo lực ép lên bể inox, sẽ bị méo, giảm thể tích nhất là khi bể inox không có hoặc cạn nước

Pilota

Xe điện
Phương án chuẩn là như thế này các cụ nhé:

1. Xây bể ngầm kiên cố tạo lớp áo vững chắc. Có trát và đánh xi măng chống thấm.
2. Gia công bể inox theo kích thước bể ngầm đã xây, trừ 1 khoảng hở từ 5-10cm. Sau khi hạ ngầm bể inox thì đổ cát đầy xung quanh để cân bằng áp lực nước trong bể và tạo độ đàn hồi tránh vỡ bể.
3. Nắp bể được thiết kế để có thể chui vào 1 cách dễ dàng khi cần vệ sinh hoặc xử lý sự cố.

Làm được như thế thì đảm bảo các tiêu chí về vệ sinh và độ bền, nhưng giá thành khá đắt. Các cụ rút ruột được khâu nào thì đỡ tiền khâu đấy ạ. :D

honda acura

Xe điện
tất cả các bể inox em là cho khách thì đều phải có tường bao xung quanh hết, bể cách các mép tường khoảng 50 - 100mm sau lót cát vào
trong bể có khung tăng cứng và giằng chống, chứ khi lắp xong mà nó có sao đi bảo hành chắc mệt

gadi2banh

Xe điện
Xu hướng giờ nhiều nhà dùng bể inox 304 chôn ngầm bác ạ. tránh móp méo thì vẫn phải xây xung quanh và đổ tấm đan nắp bể

vt2phuc

Xe điện
Xu hướng là dùng bể inox đặt vào cái vỏ bể xây sẵn. Còn nếu ko thì cứ xây truyền thống và chống thấm kỹ là được. Nhiều nhà vẫn làm thế.

mylam86

Xe tải
Chào các cụ!
Em xin cảm ơn ạ!
Trước xây nhà, cũng vướng đúng câu hỏi của cụ. Sau tham khảo mn, thì đổ bê tông chắc chắn, xây bể xi măng, ốp gạch hoa trắng... sau thuận tiên dọn dẹp, vệ sinh... cụ a

Trà Lý

Xe tăng
Chào các cụ!
Em xin cảm ơn ạ!
Cụ phải mô tả bằng bản vẽ hoặc mô phỏng chi tiết thì mới tư vấn được chứ thế này chỉ chịu.
- Xây trong đặt nằm trên khuôn móng hay lọt thỏm khe trống móng hay là xây rời ngoài móng, xây trên đất vỉa hè lưu không. Hoặc xây trên nền đất yếu khi công trình đè nặng xuống một chút sẽ nứt khe bể.
- Em thấy một số gia đình ở các khu liền kề tận dụng vỉa hè xây bể ngầm đều bị nứt phải xử lý nhiều lần, có nhà thậm chí lật cả phần mặt mái của bể lên rồi hàn nguyên bể hộp inox 304 đặt vào đúng khuôn cái bể đang nứt đó.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Da
Cho đến tầm công nghệ bây giờ
thì bê tông vẫn đã đang và còn sẽ là vật liệu dù truyền thống nhưng bền bỉ, vững vàng nhất trong các loại vật liệu. Đôi khi nó còn rẻ nữa nên có người cứ nghĩ nó rẻ nên kém hơn những loại vật liệu mới.
Tất nhiên vì nhược điểm của nó là nặng, nên một số vị trí cần cân nhắc kỹ hơn.
Còn nếu cho những công trình trên nền đất, ngầm dưới đất thì nó là nhất.
Bể ngầm bê tông còn có ưu điểm là cửa nó mở ở đâu kích thước bao nhiêu; kích thước hình dạng bể thế nào... cũng đều xử được hết.
Và tất nhiên, muốn chống thấm, chống lún, nứt... thì dù là vật liệu gì đi nữa cũng phải làm cẩn thận, đảm bảo kỹ thuật.
Mấy ông bán bể inox cứ xoáy vào chỗ là bể bê tông dễ nứt, dễ thấm, dễ ngấm nước bẩn vào.... tức là xoáy vào cái lỗi của người thi công chứ không phải của bê tông. Mà thi công ẩu thì bể bằng vàng cũng nứt, lún, thấm...

Nhà tôi đang sử dụng Bể ngầm truyền thống, từ 2012.
Hồi đó cũng chưa nghĩ ra cái sự Hạ ngầm bể inox.

Bây giờ thì tôi sẽ hạ ngầm nó.
Đơn giản thôi, bác lót cát xung quanh là được.
Việc vệ sinh thì khá khó khăn.

Như cái bể Sơn Hà trên nóc nhà tôi, không chui vào được.

Và, hạ ngầm cái bồn inox, phải tính toán đấy bác.
Xây xong mới hạ ngầm thì bất khả thi.
Các bác thầu lâu năm vẫn chọn giải pháp xây bể ngầm (chống thấm phải rất chỉnh chu và kỹ) hơn inox nhé bác vì nguy cơ bục inox rất cao, khi đã hạ ngầm rồi thì sau này xử lý sự cố thì ối zời ơi
Hạ ngầm bể inox cụ vẫn phải có lớp bảo vệ bên ngoài (xây gạch hoặc bê tông), nếu để nước tràn vào sẽ tạo lực ép lên bể inox, sẽ bị méo, giảm thể tích nhất là khi bể inox không có hoặc cạn nước
Phương án chuẩn là như thế này các cụ nhé:

1. Xây bể ngầm kiên cố tạo lớp áo vững chắc. Có trát và đánh xi măng chống thấm.
2. Gia công bể inox theo kích thước bể ngầm đã xây, trừ 1 khoảng hở từ 5-10cm. Sau khi hạ ngầm bể inox thì đổ cát đầy xung quanh để cân bằng áp lực nước trong bể và tạo độ đàn hồi tránh vỡ bể.
3. Nắp bể được thiết kế để có thể chui vào 1 cách dễ dàng khi cần vệ sinh hoặc xử lý sự cố.

Làm được như thế thì đảm bảo các tiêu chí về vệ sinh và độ bền, nhưng giá thành khá đắt. Các cụ rút ruột được khâu nào thì đỡ tiền khâu đấy ạ. :D
tất cả các bể inox em là cho khách thì đều phải có tường bao xung quanh hết, bể cách các mép tường khoảng 50 - 100mm sau lót cát vào
trong bể có khung tăng cứng và giằng chống, chứ khi lắp xong mà nó có sao đi bảo hành chắc mệt
Xu hướng giờ nhiều nhà dùng bể inox 304 chôn ngầm bác ạ. tránh móp méo thì vẫn phải xây xung quanh và đổ tấm đan nắp bể
Xu hướng là dùng bể inox đặt vào cái vỏ bể xây sẵn. Còn nếu ko thì cứ xây truyền thống và chống thấm kỹ là được. Nhiều nhà vẫn làm thế.

minitau2007

Xe đạp
Vấn đề này em đã nghĩ tới và giải pháp là: xây khoang ngầm như làm bể ngầm sau đó đặt bồn inox xuống khoang đó như để trên mái. Xây rộng hơn bồn để lối xuống để kiểm tra, xả đáy, vị trí lắp máy bơm.

Chỉnh sửa cuối:

luyenok

Xe điện
Hồi 2019 em làm nhà cũng xây khuôn rồi đặt ngầm bể inox. Nhưng giờ thấy dại quá vì không cần thiết. Lý do là giờ nước máy mạnh, cứ cho thẳng vào bồn inox trên mái, 1 hay 2 bình thì tùy nhu cầu sử dụng, nước ngày nào cũng bơm nên không thiếu bao giờ, còn nếu đã sự cố mất dài ngày thì bể cũng chả đủ. Thêm cái bể ngầm phát sinh bao nhiêu mà không mở lên thì thôi, chứ mở lên mới thấy bẩn.

minitau2007

Xe đạp
Hồi 2019 em làm nhà cũng xây khuôn rồi đặt ngầm bể inox. Nhưng giờ thấy dại quá vì không cần thiết
Hay mà bác, xây khoang rộng ra chút để người có thể xuống kiểm tra, xả đáy, và đặt bơm dưới đó luôn...

Greenpips

Xe buýt
nếu làm bể ngầm thì nên là BTCT hoặc là xây gạch, còn nếu bể nổi thì nên dùng bể inox

Kiabuoisang

Xe container
Em vừa làm xong. Cách làm như sau:
(1). Đan sắt đổ bê tông phần đế dày từ 15-20cm. Xây tường gạch dày 10cm đạt tới chiều cao mong muốn.
Đặt bồn nhựa Sơn Hà loại đứng 5m3 vào bên trong và cho cát xuống ngập 50% chiều cao xung quang bồn.
Đan sắt đổ bê tông phần lắp đậy.
Bơm nước đầy bồn.
(2). Ưu điểm: Chống thấm trong ra và ngoài vào tuyệt đối. Phù hợp làm bể dự phòng khi mất nước trong phạm vi 1 tuần.
(3). Nhược điểm: Giá thành cao do mất tiền xây bể bao và mất tiền mua bồn.
(4). Vấn đề vệ sinh: Khi sử dụng bồn âm đất thì nguồn cấp nước vào phải cho qua 1-2 quả lọc thô loại 20 inch. OK xong, sẽ không còn việc phải vệ sinh nữa do nước không mang theo bùn đất vào bồn.
Nếu nguồn nước quá bẩn thì sau từ 5-10 năm hút cạn, phụt sạch bằng bơm cao áp và hút nước ra thau rửa là xong.
(5). Sử dụng: Hãy sử dụng bể ngầm đúng nghĩa là bể dự phòng, không lạm dụng việc bơm vào hút ra hằng ngày (bởi làm thế nếu đen đúng lúc mất nước, bể cạn thì chả có tác dụng gì). Hằng ngày sử dụng nên cho nước thẳng từ hệ thống nước sạch lên téc. Chỉ khi mất nước mới dùng tới bể ngầm.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Bể ngầm ngòai việc chống thấm từ ngoài vào, còn phải chống nứt, tức là xây móng chịu lực cho bể.

Tránh việc lâu này nước đè xuống đáy làm nứt bẻ, rò rỉ nước ra bên ngoài.

Cty em ngày xưa bể chứa nước ngầm xây gần bể phốt, cả 2 cùng bị rò rỉ và thấm lẫn qua lại giống bình thông nhau.

NV dùng nước thấy có mùi, Cty lấy nước đi xét nghiệm, kết quả là nước nhiễm phân =))=))=))