[Funland] Cần tư vấn bể nên mua bể inox hay xây bể xi măng ngá

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu khu nhà cụ chủ nước ổn định thì bơm thẳng từ hệ thống lên bể trên mái, sau này chỉ cần bảo dưỡng bơm. Phần bồn trên mái tha hồ vệ sinh, sạch hơn nhiều nước trong bể ngầm.

Kiabuoisang

Xe container
Bể ngầm xây trát chống thấm không sạch bằng bồn Inox, mọc rêu và có thể bị thấm, nhiều năm không chui xuống chả biết thế nào. Làm bồn Inox thì có thể đắt hơn nhưng không gấp 2, phần bể thô ở ngoài chủ yếu để chống đất bên ngoài xê dịch, phần cát lót bên trong để cố định bồn.

Nước ngầm thì tùy nơi nhưng khúc nhà em (mới mua, chứ kịp để ý hệ thống nước của chủ cũ) mấy hôm mưa dài ngày bị nước vào đẩy bồn lên cao gẫy hết ống nối. Sau đó em mất mớ tiền làm lại, có lót cát mới yên ổn được.
Đến như bổn inox đặt tầng thượng nếu trong bồn không có nước còn bị gió thổi bay cụ nhỉ :D.

banmotnucuoi

Xe lăn
Giờ sơn chống thấm rẻ, nên xây vẫn là tối ưu. Quét chống thấm bên ngoài thật kỹ tránh nước thải vào.

TN1805

Xe điện
Theo cụ ở độ sâu 3m cũng không có? Hay 1m là đại trà nên ....... coi là không có?
Chả bao giờ sợ cái gọi là "áp lực ngang của đất" đó cả, nếu có cái đó thì nhà các cụ bị phá gủy trước tiên....:))

Chelski

Xe điện
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!
Đặt bể Inox ngầm 304 thì yên tâm và vệ sinh hơn Bể ngầm xi măng gạch men truyền thống rồi, có điều chi phí cao, nhà có điều kiện thì nên làm

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chả bao giờ sợ cái gọi là "áp lực ngang của đất" đó cả, nếu có cái đó thì nhà các cụ bị phá gủy trước tiên....:))
Thôi em coi câu này là câu hài hước không đúng tình huống với dân xd bọn em :D chuyển cảnh

formen

Xe lăn
đặt cái bể inox bên trong cái bể bê tông nó như cái thuyền í, mà lực đẩy achimet thì tính bằng thể tích chiếm chỗ, nên tình huống bể inox không có nước, bên ngoài có nước ngấm vào 1 chút nó ngập hết xung quanh thì nó vò cái bể inox như bánh đa. do đó cần làm khung bể inox, rồi rải cát xung quanh để chiếm chỗ nước có thể ngấm vào....
thành ra là làm 2 cái bể rất đắt tiền.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
đặt cái bể inox bên trong cái bể bê tông nó như cái thuyền í, mà lực đẩy achimet thì tính bằng thể tích chiếm chỗ, nên tình huống bể inox không có nước, bên ngoài có nước ngấm vào 1 chút nó ngập hết xung quanh thì nó vò cái bể inox như bánh đa. do đó cần làm khung bể inox, rồi rải cát xung quanh để chiếm chỗ nước có thể ngấm vào....
thành ra là làm 2 cái bể rất đắt tiền.
Kkk cụ ví dụ sợ quá. Các chuyên gia thủy lực và chất lỏng tái hết mặt. Như ở đáy rãnh Marina :D

Hazelnut

Xe tải
Nếu ko xây hết đất mà để sân sau thì em muốn làm cái bể trữ tầm 5 khối chôn dưới đất, nổi tầm 30-40cm tránh bẩn chui vào. Phần nổi xây thành kệ để đồ gì đó là ok.
chứ em thấy quả bể chình ình giữa nhà, mưa ngập cái phải thau đến mệt.
Mà giờ ở đâu nước cũng ổn định rồi thì cứ làm cái bể trên sân thượng thôi các cụ ah.

cuong1903

Xe tăng
Vấn đề này em đã nghĩ tới và giải pháp là: xây khoang ngầm như làm bể ngầm sau đó đặt bồn inox xuống khoang đó như để trên mái. Xây rộng hơn bồn để lối xuống để kiểm tra, xả đáy, vị trí lắp máy bơm.
Phương án này còn có ưu điểm là để thêm được vài chum rượu mà không cần xây hầm rượu.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!
Nếu đổ được bê tông bể thì quá tốt rồi ạ.
Nhưng đổ bê tông cũng phải đúng kỹ thuật, bố trí mạch ngừng đổ bê tông đúng theo thiết kế. Giữa các mạch ngừng có băng cản nước nữa thì càng tốt.
Nếu chuẩn hơn nữa thì làm chống thấm cả 2 chiều (thuận, nghịch) chống thấm ngoài ngấm vào và trong thấm ra.

Thewhiskyexchange

[Tịch thu bằng lái]
Phương án chuẩn là như thế này các cụ nhé:

1. Xây bể ngầm kiên cố tạo lớp áo vững chắc. Có trát và đánh xi măng chống thấm.
2. Gia công bể inox theo kích thước bể ngầm đã xây, trừ 1 khoảng hở từ 5-10cm. Sau khi hạ ngầm bể inox thì đổ cát đầy xung quanh để cân bằng áp lực nước trong bể và tạo độ đàn hồi tránh vỡ bể.
3. Nắp bể được thiết kế để có thể chui vào 1 cách dễ dàng khi cần vệ sinh hoặc xử lý sự cố.

Làm được như thế thì đảm bảo các tiêu chí về vệ sinh và độ bền, nhưng giá thành khá đắt. Các cụ rút ruột được khâu nào thì đỡ tiền khâu đấy ạ. :D
Làm như này quá chuẩn chỉ có kinh phí gấp thếp

ubisapro

Xe trâu
E vẫn chọn làm bể ngầm, chống thấm thật kỹ + ốp gạch men thành bể. Nhà e vừa thau bể hôm qua xong, sạch bong.

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy để nước trong bồn như vậy, lâu ko sử dụng thì nó bị vi khuẩn phát triển hay rêu mốc thì sao? Nước mới thì nó còn có clo khử trùng.
Về cơ bản ko ảnh hưởng gì cụ ạ vì trong bồn dự phòng hoàn toàn sạch sẽ do bồn có lắp đậy kín, có ống thông hơi nhỏ. Nếu băn khoăn thì 1 tháng hay định kỳ có thể cho bơm hoạt động luân chuyển đưa vào sử dụng và chuyển nước mới vào.
Hệ thống nước dự phòng nhà em gắn bơm để lâu sợ han rỉ buồng bơm em còn phải cho bước làm mát ô tô vào máy bơm. Khi sử dụng phải bơm đẩy nước làm mát ra ngoài rồi mới bơm nước sạch lên téc. Cả năm may ra dùng vài lần thôi.
Hằng ngày sử dụng em dùng trực tiếp từ hệ thống nước sạch qua quả lọc bông lên tec, từ téc xuống qua bơm áp, qua quả lọc lưới tới các thiết bị. Toàn bộ nước vào, ra đều phải qua quả lọc thô bằng bông. Chưa bao giờ hệ thống bị tắc hoặc phải thau rửa gì.

ubisapro

Xe trâu
Về cơ bản ko ảnh hưởng gì cụ ạ vì trong bồn dự phòng hoàn toàn sạch sẽ do bồn có lắp đậy kín, có ống thông hơi nhỏ. Nếu băn khoăn thì 1 tháng hay định kỳ có thể cho bơm hoạt động luân chuyển đưa vào sử dụng và chuyển nước mới vào.
Hệ thống nước dự phòng nhà em gắn bơm để lâu sợ han rỉ buồng bơm em còn phải cho bước làm mát ô tô vào máy bơm. Khi sử dụng phải bơm đẩy nước làm mát ra ngoài rồi mới bơm nước sạch lên téc. Cả năm may ra dùng vài lần thôi.
Hằng ngày sử dụng em dùng trực tiếp từ hệ thống nước sạch qua quả lọc bông lên tec, từ téc xuống qua bơm áp, qua quả lọc lưới tới các thiết bị. Toàn bộ nước vào, ra đều phải qua quả lọc thô bằng bông. Chưa bao giờ hệ thống bị tắc hoặc phải thau rửa gì.
E thì thấy nước luân chuyển hàng ngày là tốt nhất. Ngay đến cái nước uống đóng chai cũng có hạn, mà đó là HSD của nước chứ ko phải cái vỏ chai. Cụ đưa (bơm thẳng) từ đường ống nước sạch lên téc với việc qua bể ngầm lên téc chẳng khác gì nhau, mất nước thì vẫn là mất nước, ko mất thì sẽ ko mất. Mà cụ hút thẳng từ đường ống ít nhiều cũng ko tốt bằng hút từ bể, ví dụ khi nước yếu. Còn muốn sạch sẽ thì mỗi năm mở bể ra thau bể 1 lần; làm kỹ thì mở ra sạch bong. Tất nhiên còn tùy nguồn nước vào.

Kiabuoisang

Xe container
E thì thấy nước luân chuyển hàng ngày là tốt nhất. Ngay đến cái nước uống đóng chai cũng có hạn, mà đó là HSD của nước chứ ko phải cái vỏ chai. Cụ đưa (bơm thẳng) từ đường ống nước sạch lên téc với việc qua bể ngầm lên téc chẳng khác gì nhau, mất nước thì vẫn là mất nước, ko mất thì sẽ ko mất. Mà cụ hút thẳng từ đường ống ít nhiều cũng ko tốt bằng hút từ bể, ví dụ khi nước yếu. Còn muốn sạch sẽ thì mỗi năm mở bể ra thau bể 1 lần; làm kỹ thì mở ra sạch bong. Tất nhiên còn tùy nguồn nước vào.
Vâng cụ. Bản chất cái bể, téc ngầm là để dự phòng mà thôi, nó chỉ được đưa vào sử dụng khi mất nước. Nếu ta bơm từ bể dự phòng lên hằng ngày sẽ gây tốn kém do khu vực nhà em (ở tỉnh) nước từ nhà máy có thể đẩy lên tới tầng 5, tầng 6 mà không cần bơm hỗ trợ. Nước từ hệ thống nước sạch đưa vào bể ngầm không cần bơm cụ ạ vì nó quá mạnh rồi, thậm trí để đỡ hại phao cơ còn phải gắn van giảm áp :D. Việc thau rửa thì cũng ko phải làm do trước khi nước vào bể đã qua quả lọc 5 micron rồi, bùn đất được giữ lại ở quả lọc rồi ạ, bồn nước ngầm nhà em lúc nào cũng trắng tinh soi đèn thấy đáy thì rửa gì nữa.

ubisapro

Xe trâu
Vâng cụ. Bản chất cái bể, téc ngầm là để dự phòng mà thôi, nó chỉ được đưa vào sử dụng khi mất nước. Nếu ta bơm từ bể dự phòng lên hằng ngày sẽ gây tốn kém do khu vực nhà em (ở tỉnh) nước từ nhà máy có thể đẩy lên tới tầng 5, tầng 6 mà không cần bơm hỗ trợ. Nước từ hệ thống nước sạch đưa vào bể ngầm không cần bơm cụ ạ vì nó quá mạnh rồi, thậm trí để đỡ hại phao cơ còn phải gắn van giảm áp :D. Việc thau rửa thì cũng ko phải làm do trước khi nước vào bể đã qua quả lọc 5 micron rồi, bùn đất được giữ lại ở quả lọc rồi ạ, bồn nước ngầm nhà em lúc nào cũng trắng tinh soi đèn thấy đáy thì rửa gì nữa.
Nếu cụ tự tin nhà cụ nước sạch, mạnh như thế thì cụ làm luôn mấy bể trên thượng, vừa nhàn, vừa gọn ko phải lo nghĩ gì cả; cụ thích để cái bể nào dự phòng thì để. Còn quan điểm em thì luôn để nước lưu thông hàng ngày qua các bể; bể lưu cữu kiểu dự phòng e chỉ thấy bể PCCC để kiểu đó thôi :D Thường đã làm bể ngầm hoặc vài bể trên thượng thì mất nước tầm 1 tuần vô tư. Hơn 20 năm trước nhà e bị 1 lầnở nhà cũ, mất nước 10 ngày vẫn đủ nước dùng. Từ đó đến nay chưa dính lần nào mất nước trừ duy tu, sửa chữa 1-2 ngày ko đáng kể, nhưng trữ để dùng thoải mái chả mất đi đâu :D

Kiabuoisang

Xe container
Nếu cụ tự tin nhà cụ nước sạch, mạnh như thế thì cụ làm luôn mấy bể trên thượng, vừa nhàn, vừa gọn ko phải lo nghĩ gì cả; cụ thích để cái bể nào dự phòng thì để. Còn quan điểm em thì luôn để nước lưu thông hàng ngày qua các bể; bể lưu cữu kiểu dự phòng e chỉ thấy bể PCCC để kiểu đó thôi :D Thường đã làm bể ngầm hoặc vài bể trên thượng thì mất nước tầm 1 tuần vô tư. Hơn 20 năm trước nhà e bị 1 lầnở nhà cũ, mất nước 10 ngày vẫn đủ nước dùng. Từ đó đến nay chưa dính lần nào mất nước trừ duy tu, sửa chữa 1-2 ngày ko đáng kể, nhưng trữ để dùng thoải mái chả mất đi đâu :D
Hì, mỗi người mỗi quan điểm cụ ạ. Trên tầng mái quan điểm em là nếu có diện tích thì đặt tec thôi (hạn chế xây bể vì xây bể trên cao tốn kém hơn bể ngầm và thấm thì cũng tưng bừng luôn), nhà em thì mái chả có diện tích (do bị giới hạn chiều cao, đặt chống nóng trệt cả rồi), còn nhõn cái tum thang máy chỉ đặt được téc từ 1,5 đến 2m3 nước :D