[Funland] Cần tư vấn bể nên mua bể inox hay xây bể xi măng ngá

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Làm bể bê tông dù ở đâu đi nữa thì cũng cần làm cái nền nó tốt. Cái này thợ rất chủ quan ạ.
Rất đơn giản, bác cứ yêu cầu thợ đóng một dàn cọc tre ở cái khu vực làm bể, mỗi chiều rộng hơn chiều bể cỡ vài ba chục xen ti mét (hoặc rộng hơn cũng được) với chi phí chả đáng bao nhiêu. Đáy bể làm lớp bê tông cốt thép (chắc cũng chả đáng bao nhiêu) xung quanh bể đổ cát (cũng chả đáng bao nhiêu) thì có mà động đất cũng chả lún, nứt ạ.

Vật liệu chống thấm thì giờ có mà chọn hoa mắt.

Nhiều nhà cứ gạt gạt cái mặt bằng tý rồi làm bể đặt lên đấy, nền móng không vững thì có mà kim cương cũng nứt.
Và nếu cũng vẫn cái mặt bằng, cái nền ấy thì có khi bể inox còn nhanh lún, vặn và nứt hơn bể bê tông

Dạ em định xây bể ngoài sân nhà em ạ. Sân bé và chỉ để vài xe máy thôi chứ ko đi ô tô vào được ạ.
Bể ngầm ngòai việc chống thấm từ ngoài vào, còn phải chống nứt, tức là xây móng chịu lực cho bể.

Tránh việc lâu này nước đè xuống đáy làm nứt bẻ, rò rỉ nước ra bên ngoài.

Cty em ngày xưa bể chứa nước ngầm xây gần bể phốt, cả 2 cùng bị rò rỉ và thấm lẫn qua lại giống bình thông nhau.

NV dùng nước thấy có mùi, Cty lấy nước đi xét nghiệm, kết quả là nước nhiễm phân =))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Phương án chuẩn là như thế này các cụ nhé:

1. Xây bể ngầm kiên cố tạo lớp áo vững chắc. Có trát và đánh xi măng chống thấm.
2. Gia công bể inox theo kích thước bể ngầm đã xây, trừ 1 khoảng hở từ 5-10cm. Sau khi hạ ngầm bể inox thì đổ cát đầy xung quanh để cân bằng áp lực nước trong bể và tạo độ đàn hồi tránh vỡ bể.
3. Nắp bể được thiết kế để có thể chui vào 1 cách dễ dàng khi cần vệ sinh hoặc xử lý sự cố.

Làm được như thế thì đảm bảo các tiêu chí về vệ sinh và độ bền, nhưng giá thành khá đắt. Các cụ rút ruột được khâu nào thì đỡ tiền khâu đấy ạ. :D
Chuẩn nhất rồi. 6 năm trc e làm nhà ban đầu định làm ntn. Sau vì tham cái dung tích lớn nên lại đổ bê tông ốp gạch. Hi vọng nó bền ko nứt nẻ j.

Sao Mai

Xe tăng
các cụ cho em hỏi, ngoài Bắc là nước máy không tự lên được bể ở trên sân thượng ạ? vì em thấy hình như nhà nào cũng phải có bể dưới đất rồi mới bơm lên sân thượng.

Ca phê thôi

Xe tăng
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!
Xây cái hố bằng gạch xong mua bể inox đặt xuống, đảm bảo sạch sẽ, an toàn

Kiabuoisang

Xe container
Xây cái hố bằng gạch xong mua bể inox đặt xuống, đảm bảo sạch sẽ, an toàn
Inox vẫn ko thực sự an toàn do phần mối hàn hay có tạp chất và chất lượng khó kiểm soát nếu chôn vùi có lúc vẫn thủng như thường (người bán có bảo hành đó nhưng khi thủng moi lên là không thể do phải cắt bê tông, nếu nhà ngăn phòng các kiểu ở T1 thì coi như toang). Bồn nhựa dung tích lớn giá thành rẻ và dưới đất nó tốt hơn nhiều.

nmaadhp

Xe máy
bác cứ xây bể ấy
Chứ inox đến lúc cần sửa chữa hay vệ sinh gì thì khốn khổ cụ ạ

vt2phuc

Xe điện
các cụ cho em hỏi, ngoài Bắc là nước máy không tự lên được bể ở trên sân thượng ạ? vì em thấy hình như nhà nào cũng phải có bể dưới đất rồi mới bơm lên sân thượng.
Ngoài Bắc tùy nơi mà nước khỏe hay yếu cụ ợ. Có nơi nước rất khỏe (Gần đầu nguồn bơm trung chuyển), có nơi nước yếu chỉ đủ vào bể ngầm (cuối nguồn bơm). Theo em thấy thì giờ cũng ko có tháp nước nữa mà hầu hết chuyển sang bơm tăng áp trung chuyển thôi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Vấn đề này em đã nghĩ tới và giải pháp là: xây khoang ngầm như làm bể ngầm sau đó đặt bồn inox xuống khoang đó như để trên mái. Xây rộng hơn bồn để lối xuống để kiểm tra, xả đáy, vị trí lắp máy bơm.
con bồn hàn bấm đểu toang ngay .
phải chơi hàn tig mới đảm bảo độ ngấu .

Euro2CityStar

Xe lăn
Inox vẫn ko thực sự an toàn do phần mối hàn hay có tạp chất và chất lượng khó kiểm soát nếu chôn vùi có lúc vẫn thủng như thường (người bán có bảo hành đó nhưng khi thủng moi lên là không thể do phải cắt bê tông, nếu nhà ngăn phòng các kiểu ở T1 thì coi như toang). Bồn nhựa dung tích lớn giá thành rẻ và dưới đất nó tốt hơn nhiều.
thủng là kiểu làm đểu của mấy bọn thương gia .
phải hàn tig như ống vi sinh dây chuyền aseptic thì đến muôn đời cũng không hỏng

TN1805

Xe điện
tất cả các bể inox em là cho khách thì đều phải có tường bao xung quanh hết, bể cách các mép tường khoảng 50 - 100mm sau lót cát vào
trong bể có khung tăng cứng và giằng chống, chứ khi lắp xong mà nó có sao đi bảo hành chắc mệt
Bể Inox để ngầm trong khu vực đã xây tường ( cách tường 1 khoảng không gian ) thì khác gì bể Inox để trên nóc nhà đâu ??? Mà các cụ cứ phải lót cát vào khe bể và tường làm gì ??? :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bể Inox để ngầm trong khu vực đã xây tường ( cách tường 1 khoảng không gian ) thì khác gì bể Inox để trên nóc nhà đâu ??? Mà các cụ cứ phải lót cát vào khe bể và tường làm gì ??? :D
Các cụ sợ....... áp lực ngang của..... đất nó hẩy đổ cái tường đểu chứ sao kkk

TN1805

Xe điện
Các cụ sợ....... áp lực ngang của..... đất nó hẩy đổ cái tường đểu chứ sao kkk
Chả bao giờ có cái gọi là áp lực ngang của đất cả....các cụ thật khéo tưởng tượng. :))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chả bao giờ có cái gọi là áp lực ngang của đất cả....các cụ thật khéo tưởng tượng. :))
Theo cụ ở độ sâu 3m cũng không có? Hay 1m là đại trà nên ....... coi là không có?

trunghieuads

Xe hơi
Em trong HCM lúc xây nhà cũng không nghĩ đến vụ xây bể ngầm . từ khi xây đến giờ chục năm rồi sử dụng 2 bồn inox sơn hà 1000 l trên đỉnh ô cầu thang lầu 4 ( cao 13m so với mặt đất ) nước máy Q12 mạnh 10 h đêm chảy lên phà phà , bồn thô qua lọc tới bồn sử dụng , ơn trời từ đó đến giờ chưa 1 lần thiếu nước , 3 tháng một lần thay 4 cục lọc , máy bơm đẩy lâu quá chẳng sử dụng đến

Kiabuoisang

Xe container
Nó khác ở chỗ ko tốn diện tích tầng mái. Cho 1 phần cát vào vùng quanh để chèn (có thể cột bằng dây inox cũng được) vì bể bao thường không xử lý chống thấm; ở những nơi có nước ngầm nếu ko cho cát khi téc cạn có thể dẫn đến téc bị nổi, xê dịch dẫn đến hỏng đường ống cấp hút.

Langthang_Mercedes

Xe container

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích là cố định cái bồn Inox thôi, nước ngầm nó lọt vào là đi ngay cái bồn.
Nếu thế thì khác gì cái bể nước ngầm xây, trát chống thấm, chỉ có phần nắp là sơ sài hơn tí. Vậy thì tốn gấp gần 2 à. Nước ngầm chắc vẫn lọt vào nhưng ít, kiểu 1 năm thì được 10cm ngập ở đáy.

Kiabuoisang

Xe container
Nếu thế thì khác gì cái bể nước ngầm xây, trát chống thấm, chỉ có phần nắp là sơ sài hơn tí. Vậy thì tốn gấp gần 2 à. Nước ngầm chắc vẫn lọt vào nhưng ít, kiểu 1 năm thì được 10cm ngập ở đáy.
Để thợ làm thật kỹ, làm bể đúng kỹ thuật, trát, chống thấm bằng vật liệu chuyên dụng và an toàn sức khỏe thì giá thành cũng ko kém gì việc xây bể thô mua téc thả trong đâu cụ.
Riêng món ngấm (2 chiều) cực đau đầu và không dễ gì phát hiện, xử lý. Nước nó rất thần kì và không tự dưng sinh ra những người làm chống thấm :P. Nó mà ngấm nước cống, nước bể tự hoại vào thì buồn lắm.

trungthu2020

Xe tăng
Chào các cụ!
em nhờ các cụ tư vấn giúp em là nên làm bể nước ngầm trong gia đình là bể xây gạch (hoặc đổ bê tông) truyền thống hay làm bể inox chôn xuống nền nhà ạ? Bể inox chôn ngầm thế có sợ nó vỡ, méo hay khó vệ sinh ko ạ?
Em xin cảm ơn ạ!
nếu có điều kiện: thi công, tài chính thì nên làm bể inox cụ ah, sạch sẽ, dễ vệ sinh, ít có thấm. Tuy nhiên bể gạch hoặc bê tông nếu xử lý tốt thì cũng bền lắm
Còn làm dư lào cụ í ới đội kỹ thuật cho chuyên, báo giá sát

Langthang_Mercedes

Xe container
Bể ngầm xây trát chống thấm không sạch bằng bồn Inox, mọc rêu và có thể bị thấm, nhiều năm không chui xuống chả biết thế nào. Làm bồn Inox thì có thể đắt hơn nhưng không gấp 2, phần bể thô ở ngoài chủ yếu để chống đất bên ngoài xê dịch, phần cát lót bên trong để cố định bồn.

Nước ngầm thì tùy nơi nhưng khúc nhà em (mới mua, chứ kịp để ý hệ thống nước của chủ cũ) mấy hôm mưa dài ngày bị nước vào đẩy bồn lên cao gẫy hết ống nối. Sau đó em mất mớ tiền làm lại, có lót cát mới yên ổn được.