Cần tư vấn âm thanh hợp lý cho Vios 2007

tientv

Xe tải
Em hết vốn rồi.

Ở con Vios của em, em chỉ nghe Chế Linh và Ngọc Sơn, và cả nhạc đỏ nên em không cần sub, chắc chắn là không cần. Mà nói chung gu nghe của em thì em thích trung âm hơn, nhạc vàng mà.
Bác Minhkhoi có thể đề xuất cho em một phương án được không, rất cảm ơn bác và hâm mộ kiến thức của bác. Bây giờ đầu bài của em chỉ là hệ thống thật đơn giản, ít thay đổi và chi phí hợp lý (bỏ chữ "rẻ" vì không có phương án!?!?!?!).
Từ chuyện độ âm thanh cho chiếc Vios giờ đã thành tranh luận về âm thanh với đủ khía cạnh, nào là kỹ thuật ampli và loa, nào là không gian, nào là giá, nào là vv.... và vv......

Bác nào cũng có những quan điểm riêng và em cũng học được nhiều điều nhưng cũng như bác thongnhat, em cũng chưa thấy có ý kiến tư vấn nào hay cho chiếc Vios cả. híc híc.......

Mazspeed

Xe container
Từ chuyện độ âm thanh cho chiếc Vios giờ đã thành tranh luận về âm thanh với đủ khía cạnh, nào là kỹ thuật ampli và loa, nào là không gian, nào là giá, nào là vv.... và vv......

Bác nào cũng có những quan điểm riêng và em cũng học được nhiều điều nhưng cũng như bác thongnhat, em cũng chưa thấy có ý kiến tư vấn nào hay cho chiếc Vios cả. híc híc.......
Bác đọc lắm thế mà vẫn chưa vỡ ra à: Vios là cái xe mỏng nhẹ cách âm kém nên theo bác đói no là không nên tốn quá nhiều xiền để độ âm thanh cho nó, vì không thể nào hay được. Nếu muốn nhạc hay hơn thì phải gia cố cánh cửa bằng các vật liệu chuyên dùng, đắt tiền mà chả biết có đáng hay không. Đấy là cái ý đầu tiên. Ý thứ 2 là nên chọn loại loa có công suất gấp khoảng 2 lần công suất phát của amply, công suất của amply gấp ba công suất muốn nghe, công suất muốn nghe tối đa là khoảng 10w/kênh như vậy amply là 30w/kênh còn công suất loa là khoảng 60w/kênh (không tính sub). Ý thứ 3 là chọn loa, amply phù hợp bằng cách nghe thử từng loại âm thanh riêng biệt, kính vỡ cho tép, bom nổ bất ngờ cho bát, hội thoại cho trung... Nếu thấy chán thì đổi sang loại loa hay amply khác.

Nói chung là rất tốn công sức đấy, nhiều khả năng phải phó thác cho các ông car audio vặt lông thôi.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Tóm lại là giải pháp cuối cùng bác thongnhat độ thế nào rồi? Tổng thiệt hại bao nhiêu vào cảm nhận sau khi độ thế nào cho anh em thêm tí kết luận với! :6:

Trời .. mấy hôm đi Hà Giang về mà thấy các cụ tranh lụn phăn vãi cả ra... Nhà cháu thấy vấn đề về công xuất loa liên quan đến độ nhậy, đáp tuyến tần số, loại nhạc mình nghe, gu nghe .. lói chùng là nhiều thứ lắm. Thôi cứ ngồi nghía các cụ bàn tý vậy ...

thongnhat

Xe buýt
Kết... kết quả đơi!

Ngày hôm qua em đã qua cửa hàng bác Minhkhoi đề nghị tư vấn và triển khai luôn.
Trước khi vào vấn đề chính, em xin tổng kết một số lý thuyết chính mà chúng ta đã thảo luận rất sôi nổi như sau:
- Công suất loa và âm ly có phụ thuộc đến nhau.
- Tùy vào độ nhậy của loa mà chọn công suất loa cho hợp lý.

Nguyên bản, xe Vios 2007 được trang bị 6 loa, 2 loa treble chân gương, 2 loa tròn cánh trước - 22W RMS, 2 loa bầu dục 22W RMS sau gáy người ngồi ghế sau. Các loa nguên bản có gân bằng vải và củ loa (phe rít?) rất bé, như cái đồng hồ đeo tay.

Theo yêu cầu chỉ thay loa của em để sự thay đổi là ít nhất, bác Minhkhoi đã đề xuất phương án thay thế như sau:
-2 loa trước (hình tròn) là: AlpineSCL-17C2-N; 2-way coaxial spker; 150W peak; 30W RMS;
- 2 loa sau (hình bầu dục) là: Alpine SCL-69C2-N; 2-way coaxial spker; 200W peak; 40W RMS;

Trong khi thay vào bác Minhkhoi có làm một thí nghiệm đơn giản là lắp một loa khác của Alpine, công suất chỉ cao hơn một chút nhưng không ra một tiếng bass nào, hiện tượng này có thể giải thích rằng do công suất âm li không đủ để kéo loa này.

Sau khi lắp đặt 4 loa mới như trên và vô hiệu hóa 2 loa treble chân gương vì các loa mới đều có treble rồi em tiến hành nghe thử.
- Nghe thử từng loa: tiếng treble tách biệt, không lộn xộn và méo nhiều như loa nguyen bản, trung âm khá trong sáng, có cảm giác mềm hơn nhiều và không bị chói, không gây "ồn" như lao cũ, tiếng bass tạm ổn, đủ nghe cho các thể loại pop, gold music :D.

Nghe tổng thể âm thay khá hay, treble và trung âm trong sáng, giọng hát ca sỹ mượt mà, tiếng bass hơi cứng, nhưng hoàn toàn chấp nhận được.

Một số vấn đề tồn tại:
Lúc ở cửa hàng em không có nhiều thời gian để cân chỉnh theo ý muốn và test thật nhiều nên khi về nhà em phát hiện được một số vấn đề sau:
- Loa lắp phía sau có ông suất lớn hơn, tiếng hay hơn, tiếng bass phát ra ấm và mềm, trung âm cũng tốt hơn, do vậy người ngồi sau sẽ được nghe nhạc hay hơn NHIỀU người ngồi trước.
Hay hơn nhiều vì nếu chỉnh tiếng bass đủ nghe, và hay, ở đằng sau thì đằng trước lại thiếu bass, nghe xịt. Nếu chỉnh tăng bass đằng trước lên đủ nghe hay thì đằng sau có vẻ bị thừa, mất cân đối và tiếng bass sau vọng lên không hay.
Nếu có thể bác Minhkhoi nghiên cứu phương án sử dụng cùng chủng loại loa bồ dục ở phía trên được không?

Âmli có vẻ phải làm việc nặng hơn trước do phải kéo loa có RMS to hơn, bằng chứng là em phải vặn volume đến số 20-25 thì mới to bằng số 15 trước khi thay. Cái này không vấn đề gì.

Kết luận: Sau khi nâng cấp loa, âm thanh được cải thiện rõ rệt, nghe không còn bị chói tai, không bị mệt như trước do giảm được cảm giác "nghe nhạc kèm theo tiếng ồn". Phù hợp với chi phí, tính trên hiệu quả đồng tiền. Tổng chi phí 2.050.000 VND. Đối với các xe yêu cầu chất lượng âm thanh không quá cao hoàn toàn có thể tìm được phương án thay thế hợp lý với giá thành rẻ.

Tóm lại là em hài lòng.

@Phan3H: mai họp giao ban nhé.

nemo_0501

Xe buýt
@thongnhat cuối cùng là bác chỉ thay loa không cần lắp thêm ampli. :21::21:
1.Khi thay loa mới tất nhiên công suất loa mới bao giờ cũng lớn hơn công suất loa cũ nên ta phải vặn volume to hơn là đúng rồi bác ah xe nào cũng thế hết.
2.Loa bầu dục bao giờ tiếng cũng cho ra tiếng bass chắc và khỏe hơn loa tròn bác ah
Kết luận cuối cùng là vẫn giữ nguyên đầu theo xe thay loa mới có chất lượng tốt vào sẽ hay hơn để nguyên loa theo xe đúng không các bác?

thongnhat

Xe buýt
1.Khi thay loa mới tất nhiên công suất loa mới bao giờ cũng lớn hơn công suất loa cũ nên ta phải vặn volume to hơn là đúng rồi bác ah xe nào cũng thế hết.
2.Loa bầu dục bao giờ tiếng cũng cho ra tiếng bass chắc và khỏe hơn loa tròn bác ah
Kết luận cuối cùng là vẫn giữ nguyên đầu theo xe thay loa mới có chất lượng tốt vào sẽ hay hơn để nguyên loa theo xe đúng không các bác?
Vâng, chính xác bác ạ, cơ bản là chọn được loa hợp với đầu nguyên bản.

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
@Thongnhat: Cụ happy với bộ âm thanh mới là anh em vui rồi, chúc mừng cụ có cái nghe nhạc cho đỡ buồn khi lái xe.

Nên em mới nói là có phải lúc nào cũng sách vở, sách vở được đâu cơ chứ, tùy cơ ứng biến mới hay :)):)):)):)):)) Chứ cứ cứng nhắc quá đôi khi hỏng việc.:77::77::77:

nemo_0501

Xe buýt
Em thấy đầu theo xe thì lắp loa nào cũng hợp bác ah. Blaupunkt, Kenwood, Infinity, JBL, Alpine, Pioneer đều ngon cả. Vì đơn giản loa trong xe chất lượng kém hơn 02 cặp loa bác lắp vào thôi ah( thường theo xe chỉ gôm 04 loa trung cái loa bác thay vào là loa toàn dải liền tweeter). Chúc mừng bác đã có 1 bộ âm thanh như ý

thuviet

Xe buýt
Về cái loa bầu dục này em thấy không đúng bác ơi , loa bầu dục sẽ cho ra tiếng trung nhiều hơn là loa tròn chứ , không có lý do gì mà loa tivi người ta toàn làm bằng loa bầu dục và loa Sub người ta toàn làm bằng loa tròn .

Công Nông

Xe điện
Thế nếu công suất loa Sub là 250w Rms thì công suất amply nên thế nào vậy các bác?

thongnhat

Xe buýt
Về cái loa bầu dục này em thấy không đúng bác ơi , loa bầu dục sẽ cho ra tiếng trung nhiều hơn là loa tròn chứ , không có lý do gì mà loa tivi người ta toàn làm bằng loa bầu dục và loa Sub người ta toàn làm bằng loa tròn .
Em đang lăn tăn vụ này lắm, cái loa bầu dục của em nó cũng kêu to hơn cái loa tròn nữa, công suất nó cũng to hơn, mà nó lại được kéo bằng cùng 1 âm ly. Em phải chỉnh FADE đến F2 thì tương đối cân nhưng nếu mà tất cả kêu đều là hay nhất.

nemo_0501

Xe buýt
@thuviet: dạ vâng để em nói lại cụ xem chính xác không ah loa bầu dục bao giờ nó cũng cho ra âm bass chắc khỏe và sau hơn loa tròn ah

thuviet

Xe buýt
@thuviet: dạ vâng để em nói lại cụ xem chính xác không ah loa bầu dục bao giờ nó cũng cho ra âm bass chắc khỏe và sau hơn loa tròn ah
Cụ cho em hỏi nhờ là tại sao tất cả các loa siêu trầm và đắt tiền mà cụ bán toàn là loa tròn ạ ? (b)

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Ặc, bác giải thích dùm em xem tại sao cứ loa mới là công suất lại lớn hơn loa cũ? :^)Có phải loa công suất lớn thì phải vặn thêm Volume?
Cái này có đúng ko ta? Bác cho em hỏi: "Nếu xét trên khía cạnh cùng giá thành sản xuất thì loa tròn sẽ cho chất lượng âm thanh tốt hơn hay là loa bầu dục?

nemo_0501

Xe buýt
heheheh :102: cụ hỏi em cũng hơi khó trả lời loa lắp trong xe em bán có cả loa bầu dục đó chứ cụ, cụ check lại dùm em nhé www.duylinhaudio.vn còn loa siêu trầm thì đa phần các hãng trên thế giới đều thiết kế loa tròn nhưng cũng có 1 số hãng thiết kế hình dáng khác. VD: loa Subwoofer của Kicker chẳng hạn mặt loa hình vuông.

Viking

Xe điện
Kết... kết quả đơi!
.........
Tóm lại là em hài lòng.
Dân adudio hay nói câu " Nghe thấy hay là được", không cần biết nó xấu đẹp thể nào, miễn cụ hài hòng.
Chúc mừng cụ Thống Nhất đã kiếm được một bộ âm thanh vừa ý.

Kết... kết quả đơi!
.........
Trong khi thay vào bác Minhkhoi có làm một thí nghiệm đơn giản là lắp một loa khác của Alpine, công suất chỉ cao hơn một chút nhưng không ra một tiếng bass nào, hiện tượng này có thể giải thích rằng do công suất âm li không đủ để kéo loa này.
..........
Vụ này thì em không đồng ý với cụ, em không biết cụ Minhkhoi thử loa cho cụ có cho vào thùng ( hoặc nhét vào chỗ của loa cũ) hay không vì loa mà không có thùng đương nhiên mất bass ( Âm bass là âm vô hướng nên khi không có thùng loa, sóng âm phía trước và sóng âm phía sau loa ngược pha nhau nên sẽ triệt tiêu lẫn nhau). Nhà cháu có thể khẳng định, AMP chạy cho ô tô có thể kéo tất cả các loại loa dân dụng.

Vụ loa phía sau nghe to hơn loa trước khả năng là do loa sau có độ nhạy cao hơn loa trước.

Cụ dạy cái này là chưa đúng đâu cụ ạ, phải vặn volume to hơn là do loa mua sau này độ nhạy nó kém cái loa nguyên bản ạ.

Cái này cũng không đúng cụ ạ, loa bầu dục là túng thể thì phải tùng quyền, những vị trí có ít không gian ( như hai bên, đáy TV...) người ta mới phải tương cái loa hình dáng đó vào, nó đảm bao loa kêu to, âm trầm xuống được tối đa ( tối đa có thể được với một diện tích như thế vì với cái loa thì đường kính càng lớn càng có khả năng cho tiếng bass sâu, cái phần "bầu dục" nó đảm nhận việc đó) tuy nhiên về lý thuyết, âm thanh phát qua loa bầu dục méo hơn loa tròn.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Thớt dài thế này mà mất tiền độ có hơn 2 củ thôi hả bác thongnhat? Sau vụ âm thanh còn độ gì nữa không?

Dắt con CAM nhà bác đi độ tiếp đi.

Mai buổi sáng hay buổi chiều ạ?

thongnhat

Xe buýt
Vụ này thì em không đồng ý với cụ, em không biết cụ Minhkhoi thử loa cho cụ có cho vào thùng ( hoặc nhét vào chỗ của loa cũ) hay không vì loa mà không có thùng đương nhiên mất bass
Hôm qua bác Minhkhoi có cho vào thùng cẩn thận ạ, em nghe thấy thế nên em cứ phán vậy. Đó là thực nghiệm, cũng cần các bác lý luận cho mở tầm mắt.

Vụ loa phía sau nghe to hơn loa trước khả năng là do loa sau có độ nhạy cao hơn loa trước.
Cái này thì đúng vậy, độ nhậy còn do thùng loa, loa sau có cả cái cốp to để cộng hưởng nên nhậy hơn chăng?

Cụ dạy cái này là chưa đúng đâu cụ ạ, phải vặn volume to hơn là do loa mua sau này độ nhạy nó kém cái loa nguyên bản ạ.
Điều này có thể thật sao?

Thớt dài thế này mà mất tiền độ có hơn 2 củ thôi hả bác thongnhat? Sau vụ âm thanh còn độ gì nữa không?

Dắt con CAM nhà bác đi độ tiếp đi.

Mai buổi sáng hay buổi chiều ạ?
Hôm qua bác Minhkhoi đề mô quả âm thanh trên Honda của bác ấy phê quá, quả này phải cách ly "âm thanh" mấy hôm cho đỡ vật, chứ không thì lại phải dắt đi độ tới bến thì chết tiền.
Mai buổi sáng nhé Phan3H.

Viking

Xe điện
Hôm qua bác Minhkhoi có cho vào thùng cẩn thận ạ, em nghe thấy thế nên em cứ phán vậy. Đó là thực nghiệm, cũng cần các bác lý luận cho mở tầm mắt.
Vậy thì nhà cháu đoán là cái loa kia nó ít bass hơn

Cái này thì đúng vậy, độ nhậy còn do thùng loa, loa sau có cả cái cốp to để cộng hưởng nên nhậy hơn chăng?
Vâng, do thùng và do loa, loa sau của cụ khác loa trước mà, nhà cháu tìm thấy anh loa trước nhà cụ là 91db, anh loa sau nó 92db ạ

Điều này có thể thật sao?
Đúng đấy cụ ạ, hỏi sao dân chơi bóng đèn phải lùng loa có độ nhạy cao, cái anh bóng đèn có dăm oát mà nghe oang oang như đài phường :21::21::21:

Hôm qua bác Minhkhoi đề mô quả âm thanh trên Honda của bác ấy phê quá, quả này phải cách ly "âm thanh" mấy hôm cho đỡ vật, chứ không thì lại phải dắt đi độ tới bến thì chết tiền.
:21::21::21::21: Cái này là cụ khôn lắm nhé, đâm đầu vào cái anh này ...(y)(y)(y)