[Funland] Cần tìm người giải quyết chuyện tranh chấp đất đai

Ly Béo

Xe tăng
vấn đề là em đang ko biết trường hợp nhà em có thể giải quyết bằng pháp lý được không?
chứ mà kiện cáo, rồi cuối cùng lại kết luận là nên hòa giải, ko có hướng giải quyết, thì thành ra tiền mất tật mang
Cụ lên đấy đội xây dựng họ tự có bài cho cụ. Cụ đúng thì càng ko phải e dè

ThuocLao1268

Xì hơi lốp
Tóm lại cụ phải trích đo lại, xem cái lý nó thuộc về ai đã

Ly Béo

Xe tăng
Theo em cụ chung chi cho hàng xóm nếu ko quá nhiều được lòng đỡ mất công vì xây nhà còn vạ chạm nhiều nó đâm đơn kiện rồi lại đình còn mệt hơn
Nếu cụ tay to hẳn chơi với sở hoặc quận thì chấp hàng xóm luôn
Nhưng theo em là cụ chung chi hoặc sang nhà nói khéo + phong bì vẫn hơn
Xây nhà cá nhân thì đội xây dựng quận huyện lo cụ ạ. Sở lo những vụ to hơn

thanhduy_msa

Xe buýt
Vẫn lối mòn.
1. Cụ chi 10tr cho phường( bất kể đúng sai) + tiền cho đội bảo kê( là em:D)
2. Hỏi xem nó muốn bao nhiêu.
3. 17cm ko giá trị bằng khoản 1,2 thì tụt vào cho xong.
Em cũng đang băn khoăn 3 phương án đó đấy

1. Chi cho kiện cáo, pháp lý??
2. Đội nhà Chí kia cần bao nhiêu? Thứ 7 này em xuống gặp đội này sẽ ngả bài thẳng với họ, nhưng vấn đề là hôm trước em đàm phán được với ông con, thì mấy hôm sau, bà mẹ lại đòi đàm phán lại. nói chung phương án chi cho đội Chí này phải rất cẩn thận, vì nó trở mặt nhanh lắm
3. 17cm giá trị hay ko, em ko quan tâm, em muốn lấy đủ

Julbe

Xe hơi
Đất ngõ chung mà thớt xây (định xây) lấn sang là sai rồi.

thanhduy_msa

Xe buýt
Đất ngõ chung mà cụ xây lấn sang là sai rồi.
Em không cho là lấn sang ngõ, vì khi đổ bê tông ngõ, đất nhà em ko có tường bao, họ còn đập cái cột cũ trên đất nhà em đi mà em ko biết, rồi đổ bê tông ngõ lấn vào đất nhà em

Julbe

Xe hơi
Em không cho là lấn sang ngõ, vì khi đổ bê tông ngõ, đất nhà em ko có tường bao, họ còn đập cái cột cũ trên đất nhà em đi mà em ko biết, rồi đổ bê tông ngõ lấn vào đất nhà em
Trc khi xây cụ gửi tb & mời địa chính phường/xã xuống xác định lại mốc giới nhà cụ. Dưng như hình vẽ thì chả là cụ xây ra ngõ là j?

thanhduy_msa

Xe buýt
Trc khi xây cụ gửi tb & mời địa chính phường/xã xuống xác định lại mốc giới nhà cụ. Dưng như hình vẽ thì chả là cụ xây ra ngõ là j?
nhưng nêu xây theo mép ngõ hiện tại thì nhà em chỉ còn bề ngang 3m83cm,
vấn đề hiện trạng đất đã bị thay đổi vì khi đổ bê tông ngõ có thể họ lấn vào đất nhà em, họ còn đập bỏ cái cột cũ của thửa đất
Nếu họ có giấy tờ pháp lý, ngõ đi chung rộng bao nhiêu! thì em ko phải lăn tăn, nhưng bản thân họ lại ko có giấy tờ pháp lý về cái ngõ này,

Baolongkub

Xe tăng
Xây nhà cá nhân thì đội xây dựng quận huyện lo cụ ạ. Sở lo những vụ to hơn
Ý em là tay to thì chơi hẳn đội trên cao chứ bọn P ăn 2 mang cụ à, nhà em dính rồi nó ăn 2 cửa xong quay sang cho 2 bên tự hòa giải
Cuối cùng dừng lại ko cho làm vì có đơn kiếu kiện, chốt lại vẫn mất tiền với hàng xóm & P mà chả được việc

Julbe

Xe hơi
nhưng nêu xây theo mép ngõ hiện tại thì nhà em chỉ còn bề ngang 3m83cm,
vấn đề hiện trạng đất đã bị thay đổi vì khi đổ bê tông ngõ có thể họ lấn vào đất nhà em, họ còn đập bỏ cái cột cũ của thửa đất
Nếu họ có giấy tờ pháp lý, ngõ đi chung rộng bao nhiêu! thì em ko phải lăn tăn, nhưng bản thân họ lại ko có giấy tờ pháp lý về cái ngõ này,
Thía dân ở trong ngõ họ bẩu cụ phải xây lấn sang bên kia (nhà bên cạnh) cho đủ 4m chứ ko đc xây lấn sang ngõ chung, hoặc khi đo đạc bị sai thì sao? Tốt nhất là cụ mời địa chính phường xuống xác định lại ranh giới thửa đất nhà cụ.

thanhduy_msa

Xe buýt
Thía dân ở trong ngõ họ bẩu cụ phải xây lấn sang bên kia (nhà bên cạnh) cho đủ 4m chứ ko đc xây lấn sang ngõ chung, hoặc khi đo đạc bị sai thì sao? Tốt nhất là cụ mời địa chính phường xuống xác định lại ranh giới thửa đất nhà cụ.
Đấy đúng là những gì họ nói với em. Mà em cũng ko muốn mất đất

thanhduy_msa

Xe buýt
Ý em là tay to thì chơi hẳn đội trên cao chứ bọn P ăn 2 mang cụ à, nhà em dính rồi nó ăn 2 cửa xong quay sang cho 2 bên tự hòa giải
Cuối cùng dừng lại ko cho làm vì có đơn kiếu kiện, chốt lại vẫn mất tiền với hàng xóm & P mà chả được việc
Em cũng ngại nhất việc nhờ đến chính quyền, rồi rốt cuộc vẫn phải tự mình xoay sở

Mời địa chính xuống xác định lại ranh giới, khả năng có thể thắng được ko? Ko biết! nhưng mất tiền là cái chắc

0838356789

[Tịch thu bằng lái]
Đối với dân địa phương mình phải nhã nhặn, bình tĩnh. Nên có cái nhìn khách quan. Gọi họ là chí khi chưa biết mình đúng sai. Xác định xây nhà ở đấy thì càng phải nhún. 2m2 đất không là gì nhưng nó hẹp mặt tiền. Thỏa thuận cho nó tiền xây đủ 4 m là tốt nhất. Còn gọi người nọ người kia nếu không có cơ thì tốn tiền và cứ chờ đấy! Xây được cái nhà là cả vấn đề, mà xây xong ở lại còn khó hơn!

thanhduy_msa

Xe buýt
Đối với dân địa phương mình phải nhã nhặn, bình tĩnh. Nên có cái nhìn khách quan. Gọi họ là chí khi chưa biết mình đúng sai. Xác định xây nhà ở đấy thì càng phải nhún. 2m2 đất không là gì nhưng nó hẹp mặt tiền. Thỏa thuận cho nó tiền xây đủ 4 m là tốt nhất. Còn gọi người nọ người kia nếu không có cơ thì tốn tiền và cứ chờ đấy! Xây được cái nhà là cả vấn đề, mà xây xong ở lại còn khó hơn!
Em gọi họ là Chí, vì họ tự ý đập bỏ cái cột xác định ranh giới đất của em, mà em ko biết (vì em ko ở đó thời điểm cột bị đập, và ngõ đổ bê tông làm mất hết ranh giới cũ.

Giờ họ lại bắt em xây theo đúng mép ngõ mới, chẳng Chí là gì cụ?

Em thoả thuận 1 lần rồi, sau đó, họ lại đòi thoả thuận lại, càng chứng tỏ, em gọi là chí ko sai

Baolongkub

Xe tăng
Em cũng ngại nhất việc nhờ đến chính quyền, rồi rốt cuộc vẫn phải tự mình xoay sở

Mời địa chính xuống xác định lại ranh giới, khả năng có thể thắng được ko? Ko biết! nhưng mất tiền là cái chắc
Nếu mời chính quyền xuống ít nhất mình phải có 1-2 đồng mình hàng xóm ủng hộ, chứ cụ chân ướt chân ráo về bị bắt nạt ngay
Theo em cứ mời hàng xóm ra quán bia đánh chén thủ thì đôi lời + phong bì, nếu cụ ko khéo có thể nhờ người giúp là tốt nhất. Đừng dính đến chính quyền mất tiền ko được việc mệt người.

thanhduy_msa

Xe buýt
Nếu mời chính quyền xuống ít nhất mình phải có 1-2 đồng mình hàng xóm ủng hộ, chứ cụ chân ướt chân ráo về bị bắt nạt ngay
Theo em cứ mời hàng xóm ra quán bia đánh chén thủ thì đôi lời + phong bì, nếu cụ ko khéo có thể nhờ người giúp là tốt nhất. Đừng dính đến chính quyền mất tiền ko được việc mệt người.
Em đàm phán 1 lần với ông con, và ông này cũng đồng ý, em sẽ chấp nhận mất tiền khi xây nhà. Nhưng sau đó 1 tuần, bà mẹ lại đòi đàm phán lại.
Đấy, Chí nó là vậy đó, đôi khi mình muốn hoà bình cũng ko xong

Nhà em thì có giấy tờ pháp lý đầy đủ, còn họ thì chỉ gào lên là đất cha ông để lại nó như vậy,

butchikim

Xe ba gác
Mời địa chính xuống đo, kiểm tra thôi...chi phí chắc vài củ.

4X4=16

Xe điện
Tầm này kiện tụng mệt người, cụ xem thằng nào là trùm ở đó rồi nhờ mấy ae xh tẩn bỏ bu nó đi. Chứ em thật cụ cho nó tiền nó cũng chả để cụ yên đâu. Thói đời được đằng chân thì lân đằng đầu. Mình phải vùi dập ngay, cụ xác định ở đó thì đừng để chúng nó bắt nạt.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em thấy cụ Vulcan tư vấn hợp lý mà cụ lăn tăn gì nữa.

Phải xác định lại ranh giới trước xem đất của cụ từ đâu đến đâu, bên nào lấn sang rồi cụ có muốn kiện thì mới có cơ sở và biết kiện ai chứ.

Cụ cứ lamd việc với địa chính trước đi thôi