Căn đường cho lái mới, tuyệt chiêu thò đầu.

Xe tăng

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ nói thò đầu ra cửa làm em nhớ thèng bạn lái xe ở lính năm 85 nó đi chuyển đổi từ xe con (đang lái Uoat cứu thương) sang xe ca (Ba Đình).
Lúc nó tập lùi chuồng thò người ra ngó thì xe chết máy :)) do chân ngắn (cao khoảng 1m6) ếch với giữ được chân ga. Chả làm cách nào để cho chân dài ra nên đành ngậm ngùi quay lại lái xe con. Mà em nhớ lúc đó chỉ xe ở phía nam là đủ gương hậu 2 bên còn xe phía bắc 10 xe thì 8 cái không gương hoặc chỉ có gương 1 bên.
Còn bây giờ em cũng chưa thấy lại được bác tài nào tiến lùi xe mà lại thò đầu ra cửa để nghía như tài thời xưa.

handnes

Xe hơi
Hổi mới lái có lần đi qua đường quê, thấy một bác đi xe đạp sát bên lề đường, em phi xe vượt qua tự nhiên nhìn gương hậu trong xe thấy bác ngã sõng soài. Em cứ thắc mắc: quái, khổ thân, trúng gió hay đâm vào cái gì mà đang đi tự nhiên ngã ra như thế chứ. Bất chợt em liếc sang gương phải, ôi thôi cụp vào từ lúc nào :(

Chaukga

Xe container
Đó cũng là 1 ý tưởng. Tuy nhiên em sau 1 thời gian lái, em thấy khi nhận xe mình xem đường thẳng nối hàng lốp trái và phải giao với kính lái ở điểm nào rồi mình cứ nhớ vị trí đấy để mà căn thôi. Hôm em đọc tờ hướng dẫn lái xe ở trong xe Honda City nhà em thấy có ghi như vậy. Cứ thế mà lựa thôi cụ ạ. Cũng giống như hồi đi thi lái xe ấy, cái vạch đỏ đỏ để mình dừng chuẩn nó nằm ở hàng nút bấm nâng hạ kính thứ 2 vậy.
Tích luỹ kinh nghiệm trên ngay xe mình thôi cụ nhể. Còn xe mới lạ thì em ngồi trên xe ngó về cái có thể là chướng ngại vật rồi xuống xe lượn 1 vòng để xem lốp và thành hay đuôi xe sẽ di chuyển được khoảng bao nhiêu nữa xong lên xe nhìn vào đó để căn thôi. Người ngoài có khen tài già khi mình không xuống xe lượn lòng vòng để ngó thì cũng có cho mình được đồng nào. Còn khi xe va quệt thì chắc chắn tiền túi mình bay hơi. Em chả dại :D

Xe chở rác

Xe tải
Em hay làm thế này: ước lượng nếu rộng để xe lọt qua thì lấy hai mốc hai bên trái, phải rồi chia đôi đưa chân gas vào giữa hai mốc ấy là qua. Nhiều chỗ phải cụp gương vào mới lọt nhưng vẫn qua ok:D
Chuẩn 100% ko đấy Cụ ?> hôm nào em thử phát mới dc :))

Xe chở rác

Xe tải
E nghe nói có mẹo nào đó để căn cái bánh xe ở vị trí nào. Cụ nào biết chỉ em với.
Ngày xưa em học lái xe , giờ thực hành thì thày giáo bảo lấy cái chỗ để chân trái ( hoặc đùi trái ) đấy chính là bánh trái của xe !

Hiệp Tùng

Xe tải
Em lùi thì tốt nhất cứ nhảy xuống xe quan sát thật kỹ phía sau, nhất là những nắp cống, bờ tường xem có gì thò thụt không.
Roài từ từ lùi, ưu tiên bên tài.
Chuẩn không phải chỉnh bác ạ.
Nhiều khi không chủ quan,không sĩ diện .Ai chê lái xe nhảy xuống quan sát đâu bác nhỉ
Chạy 45 có phụ mà nhiều khi em vẫn xuống ngó cái đã rồi lùi.

Gau Beo

Xe tải
Chả bao giờ em thò cổ ra ngoài, kinh nghiệm đi xe của em là nhìn từ xa xem có đủ rộng để xe qua ko, rồi căn bên phụ từ xa trước, dần dần thành thói quen đi nó thành phản xạ, trừ khi hẹp quá chứ ko là qua tuốt:D

binhke

Xe buýt
cháu lái mấy năm nay rồi , mà giờ cháu vẫn thò đầu . như vậy cho chắc ăn,
chẳng có gì mà ngại .
xước xe phát là mất tiền. nên phải chơi bài chắc ăn
hehe

toan.nguyen

Xe tải
Lúc đó thì chậm lại, rồi chỉnh gương chiếu hậu nhìn thấy vệt bánh xe sau, rồi kết hợp nhìn vô lăng thẳng hay ko. Nếu đang thẳng lái mà bánh sau phía bên phải còn trông xa thì đánh nhẹ sang phải xíu. (và ngược lại). Em là lái mới nhưng cách này em thấy cũng được. Quan trọng là phải chậm :)

1977cd5

Xe tăng
Đi một thời gian sẽ có cảm giác lái cho mấy vụ căn đg này

slaz8

Xe ba gác
Nguyên tắc là bao giờ cũng căn sát lái, có câu: già lái non phụ mà.
Căn bên lái thì dễ, chẳng bao giờ nên thò đầu ra ngoài. Nhỡ đâu có vật cản, chẳng may xe trôi nghe cộp một phái thì thôi rồi lượm ơi !
Khi nào mà lùi khó em đành phải thò đầu ra cụ ạ.
Còn một trường hợp cần lò đầu ra là lúc lái ...gấu ;)

1.6gli

Xe container

Xe chở rác

Xe tải
Chiều rộng của đường hoặc khoảng cách giữa 2 chướng ngại vật cứ chia ra làm 5 phần, người lái ở vị trí 2/5 kể từ bên trái là xe nằm giữa rồi, qua thôi!!!!
Nói như Cụ em đã thấy mệt rồi, chia làm 5 phần mà chia kiểu gấu ăn bánh thì chít em :)

Xe chở rác

Xe tải
Bài căn đường này là của bên QĐ dạy từ ngày xưa đó cụ ạ!
Em biết là vậy, nhưng mới lái mà áp dụng pp của Cụ thì có bò lê cả ngày trên đường. Trường hợp mà đi vào làng có 2 cột mốc đầu làng mà ngồi ngắm chia làm 5 phần cái khoảng cách 2 cột đó cũng đủ chết, thứ nữa là lại phải hình dung xem vị trí mình ở chỗ nào để đưa vào phần thứ 2..... chứ chưa nói đến run tay, mắt mờ làm sao chia chuẩn dc cụ ơi. Cái này dành cho lái tầm "trung", em nghĩ vậy :)

tratida

Xe container
thò đầu, kẹt chân ga, quay nhầm nút lên kính. Cái gì cũng có thể xảy ra. Các cụ bảo trọng.

Mercedes_Benz

Xe điện
Khi nào mà lùi khó em đành phải thò đầu ra cụ ạ.
Còn một trường hợp cần lò đầu ra là lúc lái ...gấu ;)
Khó thì em chỉnh gương nhìn thấy bánh xe, lùi chuản đét. Lên phà có có 2 cái cầu lên xuống em lùi phát lên ngay

WHITE TIGER

Xe container
Khi mới lái xe, một khó khăn hay gặp với tài mới là căn đường không tốt do cảm giác lái còn ít. Hồi em mới có bằng, trên đường về nhà đi qua đoạn ng ta đang đào cống, 1 bên là rãnh đang đào, 1 bên là cái máy xúc. Em căn bên trái bị thừa 20 cm nên bên phải táng vào con máy xúc, rụng cả cái ốp bậc lên xuống :)

Sau này em học được 1 bài, cứ chậm lại rồi hạ kính thò đầu ra ngoài ngó bánh trước, căn cho sát nhất có thể, bao nhiêu bù cho bên phụ. Cách này mấy ông thợ sửa xe hoặc mấy ông salon hay làm nhất. Còn bí quá dừng lại nhảy xuống ngó, đừng sợ quê :D

Kinh nghiệm chia sẻ.

Em chỉ cụ cách đơn giản mà hiệu quả
Căn lái trái:Chân trái chỗ nào thì bánh lái chỗ đó
Căn lái phải:cụ theo hình từ lấy gạch hay phấn vẽ đường như trên rồi ngồi xe nhìn xem vạch nó chỗ nào trên kính,trên gạt nước
Căn vạch ngang cụ cũng ngồi trong xe nhìn sang bên lái

Đi quen thì chả cần mở cửa ra làm gì trừ khi đường quá hẹp