Căn đường cho lái mới, tuyệt chiêu thò đầu.

Transporter1884

Xe buýt
Em thấy chả có hãng xe nào sản xuất xe lại tính truờng hợp này cả, lái kém phải chịu thôi. Mỗi vn có mấy chiêu như lày.

hikhik

Xe hơi
Em là em cứ xuống xe em ngó rồi em đi tiếp :D
Lái mới khổ thế đấy :D

hafnm

Xe tải
Hồi mới lái em đi đường đông qua chợ thì dùng người đi bộ để căn. Từ từ dí vào để họ biết mình đang đi tới và quan sát mặt họ, mặt bình tĩnh thì cứ từ từ mà đi, mặt mà căng lên chút và nhìn bánh xe mình thì tránh thêm 1 chút.

IVB

Xe máy
lúc đi chậm thôi chứ đi nhanh nó lại văng cả đậu phụ :P

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Giờ bay nhiều sẽ tạo ra cảm giác lái tốt thôi mà !

gagaxy

Xe hơi
Hôm qua em vừa bị cà larang vào vỉa hè vì tránh cái Transit, sót hết cả ruột!

nguoilangson

Xe tải
Hôm qua em vừa bị cà larang vào vỉa hè vì tránh cái Transit, sót hết cả ruột!
Cứ trả giá bằng vài lần sơn lại xe là tự cứng thôi ạ, ai mới lái cũng khổ sở vụ căn đường. Nhất là giao thông hỗn loạn như ở Hà Nội.
Có thánh cũng không giữ được xe nguyên vẹn, giảm thiểu rủi ro thôi các cụ ạ.

hikhik

Xe hơi
Em trả cũng kha khá rồi mà chưa lên cao được các cụ ạ. Nhiều khi chạy vẫn hơi ghê ghê :D

gagaxy

Xe hơi
E nghe nói có mẹo nào đó để căn cái bánh xe ở vị trí nào. Cụ nào biết chỉ em với.

MôHìnhXe.vn

Xe buýt
www.MoHinhXe.vn - 145 Phùng Khoang, Hà Nội
Website
www.MoHinhXe.vn
Khi mới lái xe, một khó khăn hay gặp với tài mới là căn đường không tốt do cảm giác lái còn ít. Hồi em mới có bằng, trên đường về nhà đi qua đoạn ng ta đang đào cống, 1 bên là rãnh đang đào, 1 bên là cái máy xúc. Em căn bên trái bị thừa 20 cm nên bên phải táng vào con máy xúc, rụng cả cái ốp bậc lên xuống :)

Sau này em học được 1 bài, cứ chậm lại rồi hạ kính thò đầu ra ngoài ngó bánh trước, căn cho sát nhất có thể, bao nhiêu bù cho bên phụ. Cách này mấy ông thợ sửa xe hoặc mấy ông salon hay làm nhất. Còn bí quá dừng lại nhảy xuống ngó, đừng sợ quê :D

Kinh nghiệm chia sẻ.
Ko cần thò hẳn ra đâu ạ, em thì cứ gương bên lái em căn, bên kia kệ cha nó! :D

anhtho

Xe ngựa
Ô hay, bác thò đầu ra nhìn cho rõ, nhất là khi đường hẹp, thì sợ gì chuyện có vật cản. Bác thò đầu ra là để nhìn rõ vật cản mà.
Nếu ko nhìn thấy đến mức độ va đầu vào thì quá xứng đáng, để lần sau nhìn cho rõ.
Tôi vớ phải quả ấy, bao giờ cũng hạ kính và nhìn. Bên phụ thì quay gương xuống để nhìn được bánh xe sau.
Chả có gì mà sợ quê cả. Chuyện trước khi lùi, xuống xe để nhìn xem sau xe mình có cái gì ko, tôi cũng làm thường xuyên.

Quan điểm của tôi là: Lùi bằng mắt + cả tai nữa.
Đã thạo thì ko phải nói làm gì. Nhưng trường hợp lái non, giả sử lùi, nhìn về sau, nhưng lại nhầm số tiến và ... vèo một phát. Đó là hãn hữu thôi, nhưng ko thể không xẩy ra, tốt nhất lái xe con không bao giờ nên thò đầu ra ngoài.
Mấy cụ hỏi vài võ này đa phần chưa phải lái thạo nên em sợ (giùm).

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đã thạo thì ko phải nói làm gì. Nhưng trường hợp lái non, giả sử lùi, nhìn về sau, nhưng lại nhầm số tiến và ... vèo một phát. Đó là hãn hữu thôi, nhưng ko thể không xẩy ra, tốt nhất lái xe con không bao giờ nên thò đầu ra ngoài.
Mấy cụ hỏi vài võ này đa phần chưa phải lái thạo nên em sợ (giùm).
Thò đầu ra nhìn cho rõ, khi cần. Và cái đầu của bác ko bao giờ ra xa hơn Gương hậu được. Xe thì đi chậm, vậy sợ gì hả bác.
TRước khi thò ra, bao giờ chả phải ngó nghiêng xem có cái cột điện nào cản địa ở đấy ko chứ, cho cả xe và đầu.

Đam mê

Xe tăng
E thấy cẩn thận thì lắp 2 cái camera tiến, e lái xe đến tay còn chả dám thò ra ngoài, thế mà cụ chủ dám đưa cả cái "cơ quan chỉ huy trung ương" ra ngoài thì pờ rồ thật....... ^:)^ ^:)^ ^:)^

anhtho

Xe ngựa
Thò đầu ra nhìn cho rõ, khi cần. Và cái đầu của bác ko bao giờ ra xa hơn Gương hậu được. Xe thì đi chậm, vậy sợ gì hả bác.
TRước khi thò ra, bao giờ chả phải ngó nghiêng xem có cái cột điện nào cản địa ở đấy ko chứ, cho cả xe và đầu.
Nếu đã cẩn thận như thế thì ko phải lái non nữa rồi. Còn những người lái non, mới lái thì khác lắm, có khi họ chỉ nhìn đằng sau mà ko ngó phía trước. Lùi vào chuồng, lùi vào chỗ hẹp, các cạnh tường, cột điện.. cũng có thể sát gương, thậm chí có chỗ phải gập gương, và nhỡ nhầm thì... Mà đâu thò ra cũng có thể xa hơn gương chứ.
Muốn xem xét thì xem trước khi lên xe, ko bao giờ nên thò đầu ra ngoài. Cụ lái già thì chắc cẩn thận và ko bị nhầm chân ga hay nhầm số nên ko quan trọng. Vả lại lái già càng ko bao giờ cần phải thò dầu ra ngoài.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E thấy cẩn thận thì lắp 2 cái camera tiến, e lái xe đến tay còn chả dám thò ra ngoài, thế mà cụ chủ dám đưa cả cái "cơ quan chỉ huy trung ương" ra ngoài thì pờ rồ thật....... ^:)^ ^:)^ ^:)^
Người ta lùi kia mà, chậm, cần an toàn, thì mới thò đầu ra chứ.
Bác hiểu là đang đi 80kmh trên Pháp Vân - Cầu Giẽ và thò đầu ra à.

nguoilangson

Xe tải
Đồng ý với cụ, em cũng nói là khi đi chậm hoặc lên cầu. Chứ đường đang nhiều xe lưu thông chui ra làm gì chứ.

Muon_biet

Xe cút kít
Lái xe bất kể là đi chậm, đi nhanh, lùi hay tiến khi căn đường không bao giờ được thò thủ cấp ra ngoài nhá nhá....

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Đó cũng là 1 ý tưởng. Tuy nhiên em sau 1 thời gian lái, em thấy khi nhận xe mình xem đường thẳng nối hàng lốp trái và phải giao với kính lái ở điểm nào rồi mình cứ nhớ vị trí đấy để mà căn thôi. Hôm em đọc tờ hướng dẫn lái xe ở trong xe Honda City nhà em thấy có ghi như vậy. Cứ thế mà lựa thôi cụ ạ. Cũng giống như hồi đi thi lái xe ấy, cái vạch đỏ đỏ để mình dừng chuẩn nó nằm ở hàng nút bấm nâng hạ kính thứ 2 vậy.

tuanprado

Xe tăng
Khi mới lái xe, một khó khăn hay gặp với tài mới là căn đường không tốt do cảm giác lái còn ít. Hồi em mới có bằng, trên đường về nhà đi qua đoạn ng ta đang đào cống, 1 bên là rãnh đang đào, 1 bên là cái máy xúc. Em căn bên trái bị thừa 20 cm nên bên phải táng vào con máy xúc, rụng cả cái ốp bậc lên xuống :)

Sau này em học được 1 bài, cứ chậm lại rồi hạ kính thò đầu ra ngoài ngó bánh trước, căn cho sát nhất có thể, bao nhiêu bù cho bên phụ. Cách này mấy ông thợ sửa xe hoặc mấy ông salon hay làm nhất. Còn bí quá dừng lại nhảy xuống ngó, đừng sợ quê :D

Kinh nghiệm chia sẻ.
Lái xe mà phải thò đầu ra ngoài để nhìn thì hỏng rồi, như thế là không an toàn. Phải tập quan sát qua các Gương và phải tập để có Cảm giác lái về tốc độ và khoảng cách chính xác. 4 bánh xe oto cũng như chân người vậy, ta phải tập và luyện cảm giác lái sao cho muốn đặt bánh ở đâu là được đó mà không cần thò đầu ra ngoài.