Căn đường cho lái mới, tuyệt chiêu thò đầu.

Hê hê em cũng là lái mới, ở CQ em có mấy lão lái xe lâu năm thách em vào chuồng 1 đỏ (hơi khó) = 200K, em cốp xiền lên xe nổ máy thò đầu lùi đánh rụp ngon ơ
Mấy lão già lý do lý trấu blala... em bẩu trình em còn non nên em cứ thò đầu đấy có cấm đâu, thế là mặt ngắn tũn phải trả xiền

thichxeFord

Xe tăng
Em nghĩ chỉ một số trường hợp khó thì mình nên thò đầu ra (với đk giao thông thoáng đãng, ít xe cộ) còn không nên hạn chế vì con người rồi hạ tầng ở VN còn kém lắm. Cố gắng tập cho nhuyễn phần căn bên phụ bằng cách mỗi ngày mình lại " dấn thêm một chút" bên phải. Nếu thấy vẫn rộng thì cứ "thêm dần" cho đến khi cảm giác nó chuẩn lên. Chứ em nói thật giả sử như bên ngoài mưa to gió lớn và khi phải căn thì thò đầu ra sao được.

thichxeFord

Xe tăng
Cụ chắc rất giỏi toán đố hehe :D

Hê hê em cũng là lái mới, ở CQ em có mấy lão lái xe lâu năm thách em vào chuồng 1 đỏ (hơi khó) = 200K, em cốp xiền lên xe nổ máy thò đầu lùi đánh rụp ngon ơ
Mấy lão già lý do lý trấu blala... em bẩu trình em còn non nên em cứ thò đầu đấy có cấm đâu, thế là mặt ngắn tũn phải trả xiền

anhtho

Xe ngựa
Nên tập căn đi cụ ạ, thò đầu ra không phải vấn đề sĩ diện hay giỏi giang gì, một vài trăm k cũng không thành vấn đề, mà em chỉ sợ mỗi cái là lái mới, vút ga và có cái cột hoặc trụ cổng cách kính xe gần hơn cái đầu thò ra. Khi vào chuồng hẹp là rất nhiều vật cản sát cửa kính.
Xuống hẳn xe để ngắm địa thế thì em vẫn hay làm. Bãi xe chỗ em là hơi bị phức tạp, nhiều xe đỗ lô nhô, em toàn phải ngắm nghía trước khi lùi.

Chỉnh sửa cuối:

andang112

Xe tăng
Em cũng hay căn sát bên lái hết cỡ. Bên phải rộng tý cho yên tâm

1.6gli

Xe container
Em hay làm thế này: ước lượng nếu rộng để xe lọt qua thì lấy hai mốc hai bên trái, phải rồi chia đôi đưa chân gas vào giữa hai mốc ấy là qua. Nhiều chỗ phải cụp gương vào mới lọt nhưng vẫn qua ok:D

nguoilangson

Xe tải
Còn cụ nào có tật thò đầu vào nốt đi ạ.

cogane

Xe buýt
lùi xe thì có thể ngó đầu rồi xem, nhưng cẩn thẩn nhé, không ấn ga cái là toi,
còn tiến thì không cần, ví dụ căn bên lái, thì bắc cứ thẳng mặt xuống đường, rồi dich trái 30 cm là ok, đi nhiều thì cảm nhận trái phải lên ngay thôi

Ngo Rung

Xe lăn
Còn cụ nào có tật thò đầu vào nốt đi ạ.
Có em! fun tí.
Nhưng em nghĩ tùy hoàn cảnh thôi, không phải thường xuyên. Em ít khi thò đầu, nhưng cũng có 2 lần phải thò rùi. Một lần thì đi Tuyên Quang, gặp 2 cụ "thơm" nhau ở lưng chừng dốc (không biết dốc gì :D), đường thì hẹp, các cụ ấy đang giải quyết với nhau, đường thì hẹp em phải lách gần sát mép đường để đi qua. Một lần thì đi Bắc Giang qua cái cầu phao hẹp, đường lên cầu vừa hẹp vừa gấp khúc, mà không qua cầu thì không quay lại để đi đường khác được, chỉ có nước đi lùi khoảng 1km thì mới quay đầu được..hic. Mất tầm 5-6 cái tiến lùi thì xe mới lên cầu được, mỗi bên thành cầu chỉ dư khoảng 10cm, lúc đấy mà không thò đầu thì không đi được :-&

Mphuong02

Xe hơi
Chiều rộng của đường hoặc khoảng cách giữa 2 chướng ngại vật cứ chia ra làm 5 phần, người lái ở vị trí 2/5 kể từ bên trái là xe nằm giữa rồi, qua thôi!!!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc là bao giờ cũng căn sát lái, có câu: già lái non phụ mà.
Căn bên lái thì dễ, chẳng bao giờ nên thò đầu ra ngoài. Nhỡ đâu có vật cản, chẳng may xe trôi nghe cộp một phái thì thôi rồi lượm ơi !
Ô hay, bác thò đầu ra nhìn cho rõ, nhất là khi đường hẹp, thì sợ gì chuyện có vật cản. Bác thò đầu ra là để nhìn rõ vật cản mà.
Nếu ko nhìn thấy đến mức độ va đầu vào thì quá xứng đáng, để lần sau nhìn cho rõ.
Tôi vớ phải quả ấy, bao giờ cũng hạ kính và nhìn. Bên phụ thì quay gương xuống để nhìn được bánh xe sau.
Chả có gì mà sợ quê cả. Chuyện trước khi lùi, xuống xe để nhìn xem sau xe mình có cái gì ko, tôi cũng làm thường xuyên.

Quan điểm của tôi là: Lùi bằng mắt + cả tai nữa.

Rượu Ngô

Xe tải
Tai nạn âu cũng do cái ẩu, lùi thì em toàn 3 gương, nếu không chắc chắn em dừng hẳn xuống để quan sát nhất là sau xe xem có vướng gì ko, còn tiến thì cứ từ từ, đến sát chỗ hẹp nếu không chắc chắn thì dừng hẳn lại rồi xuống ngó 2 bên xem đủ rộng không rồi bám bên lái (trừ khi quá hẹp còn không cứ từ từ sao cho bên lái sát gương là ok thôi) chứ em chẳng ngó đầu bao giờ vì ngó lúc nhanh thì nguy hiểm còn đã dừng lại thì cứ xuống cho chắc :D

provtc

Xe container
Thích chơi bời thì làm luôn cái cảm biến đằng trc đỡ phải thò thụt chi cho mệt

Starmovies

Xe tăng
Các Cụ mới lái cứ làm cái Camera bên phụ là ngon choét, đường nào cũng OK, bên lái mở kính để nhòm, còn bên phụ thì có Cam rồi. Thoải mái, tự tin mà đi :D

mạnh đoàn

Xe buýt
Khi mới lái xe, một khó khăn hay gặp với tài mới là căn đường không tốt do cảm giác lái còn ít. Hồi em mới có bằng, trên đường về nhà đi qua đoạn ng ta đang đào cống, 1 bên là rãnh đang đào, 1 bên là cái máy xúc. Em căn bên trái bị thừa 20 cm nên bên phải táng vào con máy xúc, rụng cả cái ốp bậc lên xuống :)

Sau này em học được 1 bài, cứ chậm lại rồi hạ kính thò đầu ra ngoài ngó bánh trước, căn cho sát nhất có thể, bao nhiêu bù cho bên phụ. Cách này mấy ông thợ sửa xe hoặc mấy ông salon hay làm nhất. Còn bí quá dừng lại nhảy xuống ngó, đừng sợ quê :D

Kinh nghiệm chia sẻ.
quá chuẩn. Hôm trước về quê qua cầu hẹp, vì sĩ diện không thò đầu ra xem, em bị nguyên vệt badoxoc bên lái cạ vào lan can cầu

vũ duy

Xe hơi
Cũng tùy trường hợp ứng biến.

RR Evoque

Xe tăng
Em lùi thì tốt nhất cứ nhảy xuống xe quan sát thật kỹ phía sau, nhất là những nắp cống, bờ tường xem có gì thò thụt không.
Roài từ từ lùi, ưu tiên bên tài.

Nâng CHén

Xe hơi
tất nhiên rồi cụ cứ chắc chắn là trên hết