[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

theanh90

Xì hơi lốp
Chọn chỗ đứng tuyến mà học, không ai ép được 1 xu. Lớp đúng tuyến, học có 1 buổi, lấy đâu ra thời gian mà nhét học thêm vào giữa tiết.
Có phải chuyện mới đâu, cả huyện làm thì đúng tuyến với trái tuyến gì ở đây?

Bang lang

Xe điện
Cháu học xong chương trình thì cứ cho học tiếp thôi Cụ. Hồi em học cấp 2, năm lớp 8 - lớp 9 trong lớp đã có đứa tự học Toán đến lớp 11, 12 rồi. Nó cứ đọc sách và làm bài tập theo quyển bộ đề thôi. Được cái nó thông minh, chịu khó và anh trai nó cũng y như vậy, anh nó lúc đó cũng đang học cấp 3 chuyên Toán.

Em hồi 5 tuổi cũng được ông nội dạy đến Toán, Tiếng Việt lớp 2 rồi (em học đọc, viết, làm toán từ 4 tuổi).

Thật ra đứa học được thì đọc sách chuyên môn khác gì mình đọc truyện, làm bài khác gì chơi game đâu :D. Bon dốt với lười thì đọc sách như nhìn tiếng Ả rập :))
Đến khi vào đại học em mới biết mang sách ra tự học mợ ạ vì ko có học thêm, chứ có học thêm là em cũng đi học đấy. Em mà mở sách ra tự học là buồn ngủ díp mắt :)

TorienT

Xe container
Tôi nêu một ví dụ cụ thể một đối tượng học trò để các cụ suy ra các đối tượng khác. Sự chạy đua với nhau và với xã hội về thu nhập đang giết chết tương lai thế hệ trẻ, và với sự yếu kém thậm chí hèn nhát của bố mẹ (ký tất cả các loại đơn, trả mọi khoản tiền dù ko muốn, dù biết sai) đã đồng lõa cho quá trình đó.
Vâng, cám ơn cụ viết đầy đủ và tường minh, em bị cái tật lười viết rõ.
Đoạn này cụ viết hay quá. Cá nhân em thấy việc để trẻ con học thêm lỗi rất nặng ở cha mẹ, nếu thấy con mình không cần học thêm thì hãy cứng rắn không cho nó học thêm trước mọi sức ép. Với lại các cụ, mợ ngồi đây có ai làm việc thật sự tập trung nổi 10-12h /ngày ròng rã mà nỡ bắt trẻ con học sáng, chiều, tối thậm chí cả chủ nhật. Học là chuyện mệt mỏi hơn đi làm nhiều cơ mà. Phải cho nó tái tạo trí não chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Với lại các cụ, mợ ngồi đây có ai làm việc thật sự tập trung nổi 10-12h /ngày ròng rã mà nỡ bắt trẻ con học sáng, chiều, tối thậm chí cả chủ nhật. Học là chuyện mệt mỏi hơn đi làm nhiều cơ mà.
Em kể chuyện với F1 là mẹ đi làm, trong giờ thỉnh thoảng ăn vặt, tụ tập chém gió... nó bảo sướng thế :)).

Em chỉ chưa nhất trí với Cụ le_petit ở đoạn so sánh bé em với chị nó thôi. Phương pháp dạy khác nhau đã đành, nhưng mỗi cá nhân một khác. Thằng bạn cấp 2 của em rất chăm, môi trường học gần như y chang nhưng nó không thông minh bằng anh nó. Hoặc anh em nhà bạn trai xuất sắc em kể trên cũng vậy, mẹ cháu có khả năng đầu tư như nhau về môn Tiếng Anh (giáo viên người Mỹ, giáo viên kèm riêng IELTS), nhưng đứa em không theo được như anh nó.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em kể chuyện với F1 là mẹ đi làm, trong giờ thỉnh thoảng ăn vặt, tụ tập chém gió... nó bảo sướng thế :)).

Em chỉ chưa nhất trí với Cụ le_petit ở đoạn so sánh bé em với chị nó thôi. Phương pháp dạy khác nhau đã đành, nhưng mỗi cá nhân một khác. Thằng bạn cấp 2 của em rất chăm, môi trường học gần như y chang nhưng nó không thông minh bằng anh nó. Hoặc anh em nhà bạn trai xuất sắc em kể trên cũng vậy, mẹ cháu có khả năng đầu tư như nhau về môn Tiếng Anh (giáo viên người Mỹ, giáo viên kèm riêng IELTS), nhưng đứa em không theo được như anh nó.
Nhưng phần vứt cho quyển sách 2 tuần (hoặc hơn tùy bạn) cho nó vật lộn em thấy hiệu quả thật đấy, chứ học cứ giảng lê thê trên lớp cá nhân em thấy, chả đi đến đâu. Cho nó đọc sách, tự đặt câu hỏi rồi thảo luận sẽ nhanh và hay hơn nhiều. Người ta gọi là học tập chủ động nhỉ.
P/s: À thật, em cũng ước môi trường lớp học, giảng đường cho buôn chuyện, ăn vặt - như thế nhẽ mỗi ngày đến trường là một ngày vui.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện

Em lại đồng ý với cụ ấy ở đoạn đó mợ ạ. Bằng chứng nhà em đây, cấp 1 em cho nghỉ chơi 1 tháng hè tẹt ga, tháng sau em vứt cho sgk môn toán và tiếng Việt của năm học tới bắt tự học, cuối ngày em kiểm tra. Cả 2 đứa 5 năm tiểu học không học thêm buổi nào, nhưng luôn đứng top 3 của lớp, trường làng thôi, nhàn lắm.
Cấp 2 thì em không giữ được nếp cũ vì không kiểm tra được, ném con cho lớp học thêm. Thế là toang!

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
TorienT phuongan
Các cụ mợ nói khác cái em muốn nói rồi ạ.
So sánh 2 phương pháp trên 1 đối tượng cho thấy sự khác biệt thì em nhất trí.
Còn so sánh 2 phương pháp trên 2 đối tượng (chị và em) thì em không hoàn toàn nhất trí, cho dù có thể đúng như vậy, nó cũng như ta giải 1 bài toán bằng phương pháp mò nhưng ra kết quả đúng.
Cụ ấy nói con bé em chỉ làm được 50% so với bé chị vì nó bị theo phương pháp dạy khác. Ý em là vì khả năng của bé em khác chị nó, nên kể cả áp dụng y chang phương pháp dạy và học, có thể nó cũng chỉ đạt hơn 50% chút thôi, chứ không thể bằng chị nó được.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Toàn chém gió ý mà

le_petit

Xe tăng
Cũng tùy thôi cụ. Ví dụ như người hướng nội thì họ có thể tiếp thu bằng cách đọc sách, tự đọc, tự học. Nhưng người hướng ngoại thì khác, họ phải trao đổi, phải nghe và phản biển thì họ mới tiếp thu được. Ví dụ như em là điển hình. Trong suốt quãng thời gian phổ thông, em ko bao h học bài ở nhà cả. Đi thi đại học chỉ có 2 tháng cuối là em học được 30 phút - 45 phút. Kiến thức em tiếp thu toàn đi học thêm . Nghe nhiều thì tự dưng nó vào đầu thôi. Và em nghe người khác nói em sẽ nhớ hơn là tự em đọc, thế mới lạ.
Học có bạn, có tập thể, có thầy hướng dẫn đúng nguyên tắc sư phạm tốt hơn tự học một mình rất nhiều. Vấn đề là thời gian và cách tổ chức lớp học. Theo nguyên tắc dân chủ bây giờ là xóa trường chuyên lớp chọn nên trong lớp sẽ có tất cả các đối tượng, từ đứa thông minh đến đứa nhận thức chậm nên có 4 nhóm học sinh. Thầy cô có tâm nhất cũng ko đảm bảo được việc phát triển cho cả 4 nhóm hs ấy vì như thế mỗi nhóm chỉ có chưa đến 10 phút để học (dạy bọn tb xong bọn yếu chưa hiểu nên phải dạy lại, bọn thông minh ngồi chờ hai nhóm ấy để cô nâng cao...).Học thêm kín thời gian còn lại nên trẻ mệt mỏi, ko còn thời gian để học và ôn bài hay chơi.Lượng kiến thức ko cần đến thời gian như vậy để truyền tải nhưng các thầy cô kéo dài ra, sử dụng giờ dạy thêm để cho trẻ làm bài. Đứa giỏi làm xong lên chữa khi đứa kém còn chưa kịp hiểu chút nào. Thầy cô nhận tiền để quản lý một giờ như học nhóm...vv

le_petit

Xe tăng

Tất cả mọi người đánh giá con em vượt trội chị nó cụ ah (cả chị nó).
Ngay môn toán, vẫn thầy giáo dạy hai chị em nó đánh giá con em có năng lực nhất đội trong khi con chị ngày trước luôn chập chờn tốp 3, chỉ khi vào cuộc thi quan trọng mới lên được vì sức ép thi cử với nó ko bằng các bạn.
Nên tôi kết luận bọn nhóc hiện nay học lượng thời gian hơn trước nhiều nhưng lượng kiến thức lại ko nhiều bằng (chương trình học giờ nhẹ hơn trước nhiều, lớp 7 giờ vẫn chưa học đến hình lớp năm hồi con chị học.).

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Trường bé nhà em thông báo là sinh hoạt hè (bản chất là học thêm), đố em nào không tham gia.
Nhiều quận và tỉnh thành không cho học hè luôn. Nhưng trường f1 nhà e đầu t8 có đi nhưng không ép buộc phải đi. Có những buổi phải tập trung trc khai giảng thì cô tbao đến. Ko có tình trạng ép hay sau đó đối xử khác.

dongnat123

Xe container
Cũng tùy thôi cụ. Ví dụ như người hướng nội thì họ có thể tiếp thu bằng cách đọc sách, tự đọc, tự học. Nhưng người hướng ngoại thì khác, họ phải trao đổi, phải nghe và phản biển thì họ mới tiếp thu được. Ví dụ như em là điển hình. Trong suốt quãng thời gian phổ thông, em ko bao h học bài ở nhà cả. Đi thi đại học chỉ có 2 tháng cuối là em học được 30 phút - 45 phút. Kiến thức em tiếp thu toàn đi học thêm . Nghe nhiều thì tự dưng nó vào đầu thôi. Và em nghe người khác nói em sẽ nhớ hơn là tự em đọc, thế mới lạ.
Em hướng nội nhưng học giống cụ. Từ lớp 8 đến hết đại học chỉ có cây bút và 01 quyển vở dắt đít. Đại học thì em tự đọc sách để ôn thi, ơn giời lúc bảo vệ đồ án xong còn treo 6 môn khoai của cả 3 năm, thi một tuần qua hết mới tài. 10 năm sau ngủ mơ vẫn mơ thấy nợ môn không nhận được bằng khi tốt nghiệp :D

Bang lang

Xe điện
Em hướng nội nhưng học giống cụ. Từ lớp 8 đến hết đại học chỉ có cây bút và 01 quyển vở dắt đít. Đại học thì em tự đọc sách để ôn thi, ơn giời lúc bảo vệ đồ án xong còn treo 6 môn khoai của cả 3 năm, thi một tuần qua hết mới tài. 10 năm sau ngủ mơ vẫn mơ thấy nợ môn không nhận được bằng khi tốt nghiệp :D
Cụ nói nhiều thế hướng ngoại chứ hướng nội j :)

dongnat123

Xe container

Yeuaibaygio

Xe container
Tất cả mọi người đánh giá con em vượt trội chị nó cụ ah (cả chị nó).
Ngay môn toán, vẫn thầy giáo dạy hai chị em nó đánh giá con em có năng lực nhất đội trong khi con chị ngày trước luôn chập chờn tốp 3, chỉ khi vào cuộc thi quan trọng mới lên được vì sức ép thi cử với nó ko bằng các bạn.
Nên tôi kết luận bọn nhóc hiện nay học lượng thời gian hơn trước nhiều nhưng lượng kiến thức lại ko nhiều bằng (chương trình học giờ nhẹ hơn trước nhiều, lớp 7 giờ vẫn chưa học đến hình lớp năm hồi con chị học.).
À về chuyện này khá thú vị Cụ ạ. Cháu ruột em và F1 em học cùng lớp và học chung tất cả các lớp học thêm. Từ tiểu học đến giờ (lớp 9) thầy cô nào cũng đánh giá cháu em trội hơn về mọi mặt và em cũng thấy vậy. Thế mà qua các kỳ thi thì F1 em lại nhỉnh hơn về điểm số. Em vẫn đang theo dõi để củng cố định hướng của em với F1. Hai đứa nó có khác nhau ở chỗ F1 em học nhiều môn ngoại khóa: bơi, nhảy, múa, cầu lông, đàn... còn cháu em không học môn gì vì nó không thích. Nên em đoán là F1 em phù hợp kiểu học vừa đủ sức và có thư giãn nên đạt điểm rơi tốt nhất khi thi cử.

Vế sau em đồng ý với Cụ là bọn nó giờ học rộng hơn nhưng không sâu bằng thế hệ trước. Không đơn thuần là kiến thức cụ thể mà phương pháp tư duy có vẻ khác. Để rèn thì mất nhiều công sức lắm nếu nó không có tố chất và ý thức tự giác.

dongnat123

Xe container
Ngoài học giờ nhà trường còn tạo áp lực lên các con để lấy thành tích. Con em xin 10k để mua tăm, em hỏi con có thích mua không, mua phục vụ cho việc gì. Tuy mới lớp 6 nhưng con đã biết là mua để lấy thành tích cho nhà trường, và cũng hỏi sao năm nào cũng mua ủng hộ, ai là người yêu cầu mua...Em nói với con: nếu con thích và thoải mái khi mua ủng hộ thì ba cho con tiền, nếu không thích thì trả lời với thầy nhà con bán hàng nên mua ủng hộ ở phường rất nhiều hội rồi nên không có nhu cầu, còn thầy muốn gì thì cho sđt của ba để thầy trao đổi với ba hoặc để ba đt trao đổi với thầy cũng được. Để mai em xem con thế nào
Screenshot_2023-09-20-20-59-27-39_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

Screenshot_2023-09-20-20-18-21-61_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
.

Chính xác hơn là càng đi học thêm nhiều càng ngu chứ càng học càng giỏi mà cụ. Tự học, tự đọc cũng là học nhưng là học chủ động còn học thêm đa phần là học bị động, hay ví thô thiển như một con vịt tự ăn do nhu cầu và sở thích với một con được nhồi cám trước khi ra chợ.
Chính học thêm đã giết chết năng lực độc lập, tự chủ, sáng tạo trong công việc mà các cụ kêu lũ trẻ bây giờ.
Chính xác như cụ TorienT đã nêu, học 1 h trên lớp cần 5-6 h tự học để tiêu hóa để biến các kiến thức học ấy thành kỹ năng, thành kiến thức của riêng mình chứ học thêm ngày 2-3 ca mọi kiến thức vào đầu chỉ ở dạng ghi nhớ máy móc, bộ não sẽ "đơ" với suy nghĩ, lập luận... ko còn khả năng sáng tạo hay thích nghi cái mới và "ngu đi" là hiển nhiên.
Bọn tuyển toán chẳng hạn, hồi con lớn nhà tôi học (nó hơn đứa bé 11 năm),vào đầu năm học thấy giáo sẽ bảo: cho chúng mày 2 tuần tự đọc và làm hết các bt trong sách gk, có vấn đề gì thắc mắc thì hỏi, sau hai tuần đó chúng học nâng cao luôn theo chuyên đề. Chính cách học đó tiết kiệm thời gian và tôi thấy bọn đó giỏi toán hơn lứa đứa em. Lứa bây giờ, thầy kéo lê thê từ dạy cơ bản sách gk cho đến nâng cao, tuần tới 5 buổi toán trong khi chị nó trước kia chỉ 2 buổi. Thế mà năm đứa em lớp 6 lấy tập đề toán của chị năm lớp 5 ra làm chỉ được 50%, dù nó đã học qua hết rồi. Đó là tôi đã ko cho đi học thêm, chỉ theo 2 buổi ở CLB toán của trường, và nó là đứa trội nhất trong đội rồi.
Ngày trước các thầy dạy đội tuyển ko đủ thời gian để dạy thêm vì bọn ko tuyển đua nhau đến học thầy, thầy sẽ lấy tiền của bọn đó và chăm chút phi lợi nhuận bọn tuyển.Giwof đây, bọn ko tuyển bị nhà trường và các thầy cô dạy chúng lôi đi học tối ngày rồi, nên các thầy cô dạy đội tuyển đôi khi có số giờ dạy thêm còn kém các gv bình thường nên đội tuyển từ sân trước bị đẩy thành sân sau, phải học thêm thật nhiều, dù rất nhiều người vẫn biết điều đó ko tốt cho học trò mình.
Tôi nêu một ví dụ cụ thể một đối tượng học trò để các cụ suy ra các đối tượng khác. Sự chạy đua với nhau và với xã hội về thu nhập đang giết chết tương lai thế hệ trẻ, và với sự yếu kém thậm chí hèn nhát của bố mẹ (ký tất cả các loại đơn, trả mọi khoản tiền dù ko muốn, dù biết sai) đã đồng lõa cho quá trình đó.
Bác giải thích tâm huyết, nhưng dài dòng và đọc vài lần tôi không chắc có thể đồng ý hay không đồng ý được cái gì.

Bác nào đồng ý với ý kiến rất “độc và lạ” rằng “học càng nhiều càng ngu” thì cứ in ra, dán vào bàn học con, em mình thôi ạ, tôi không có ý kiến :D

BinhminhSG

Xe buýt
Nhiều quận và tỉnh thành không cho học hè luôn. Nhưng trường f1 nhà e đầu t8 có đi nhưng không ép buộc phải đi. Có những buổi phải tập trung trc khai giảng thì cô tbao đến. Ko có tình trạng ép hay sau đó đối xử khác.
Địa phương em cũng cấm học hè nhưng nhà trường thông báo là "sinh hoạt hè" và dĩ nhiên khoản tiền phải thu là "phí sinh hoạt hè", lách luật rất chi là nhẹ nhàng :)

Bang lang

Xe điện
Em chỉ thấy vô lý là đi học thêm vẫn có bài học thêm, bài giao ở lớp vẫn ko hoan thành được vì con em đi học gần kín lịch, có mỗi sáng CN được nghỉ. Kết quả là con em vẫn bị nêu tên ko làm bài về nhà trên lớp cô giao và học thêm nữa. Em chả hiểu nó hoc lúc nào nữa nếu tối lại vẫn phải đi học ở ngoài. Sao các cô ko cho bọn nó làm bài tập luôn đi. À mà sao SGK ko có key nhi. Vì làm xong còn biết đúng hay sai chứ. Theo em sách nên có key như bọn Tây hoặc sách tham khảo ý. Nếu có thì tự học sẽ tốt hơn.

motthoidongbim

Xe điện
Địa phương em cũng cấm học hè nhưng nhà trường thông báo là "sinh hoạt hè" và dĩ nhiên khoản tiền phải thu là "phí sinh hoạt hè", lách luật rất chi là nhẹ nhàng :)
Thì lách thôi cụ. Cả ăn trưa, em thấy cũng rẻ. Thích đi thì đi, thi thoảng xin nghỉ đi chơi cũng ok.
Vào năm học mới chính thức. Tiền lau quạt trần 200k/c (hix chắc làm 5p xong 1 chiếc), mọi năm thay điều hoà nhưng năm nay f1 học lớp cũ thì bảo dưỡng, bơm ga, thay dây hết 850k/ c (cmn chứ nhà em dùng 10 năm chưa nạp lần nào á). Nhẹ nhẹ thế.
Giờ cbj học thêm toán + tv. Tuần 2 buổi nhà cô. 250k/ buổi.