[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

TorienT

Xe container
Cứ kêu gào minh bạch nhưng lại vẫn cho nhập nhèm khi nghĩ nó hợp lý.
Theo e có thể tăng vào những cái đúng chứ đừng bù trừ theo kiểu du di nó sang khoản khác.
Nên nhớ có cái nhỏ rồi sẽ có cái lớn.
Xã hội này tổng thể có minh bạch không ạ.

Xe nội lước

Xe container
Thực tâm em nghĩ môi trường nào cũng thế
Sáng nay gvcn nói chuyện riêng với con em về việc mua tăm. Con bé não cá vàng không nhớ chính xác nhưng chắc đại ý là mua để ủng hộ. Em nhắn tin trao đổi lại gvcn trả lời tin nhắn theo ảnh chụp màn hình. Em không hiểu mấy món mua ủng hộ và kế hoạch nhỏ...để báo cáo thành tích của trường hay làm gì vậy cccm?
Screenshot_2023-09-21-14-10-07-85_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg
Ở thớt nào đó có cụ nói bên Đức , mỗi tháng 1 hs đc nn cho gần trăm đồng, có bác nói ở Brunay đi học nhà vua tính buổi cho tiền..ở đâu nữa em không biết. Cũng chỉ là kể lại chứ em chưa bao giờ thực tế nhìn thấy . Ở VN mình do từng có chiến tranh nên kinh tế còn khó khăn em chẳng dám bì kẻo khối cụ lại đuổi , bảo đi sang mà ở.
Nhưng có đóng góp thì nghe nó phải hợp nhĩ một tí. Các cháu còn do bố mẹ nuôi nấng, làm gì có tiền mà vận động..dạy tình yêu thương đồng loại thì thiếu gì cách làm gương.
Trước kia em còn nghe cứ có thiên tai là nhiều cq auto cắt 1 ngày lương của người LĐ, lý do là ủng hộ..ng LĐ không có quyền ý kiến muốn hay không.
Khoảng năm 98,99 em còn đi học. Trường ĐH cho in dán thông báo mỗi sv ủng hộ 10k cho đồng bào bão lụt, ghi rõ là bớt tiền ăn sáng. Ai không nộp ghi rõ tên , số bd và lý do không nộp. Giấy đưa đến dán ở lớp em thì ko đc 5%.

TorienT

Xe container
Đọc topic này xong em chỉ ước các cụ đi đấu thầu nhất quyết không thông cài thầu, đi làm giấy tờ nhất quyết không kẹp ít polime, gặp cảnh sát nhất quyết không 50/50, đi đường nhất quyết đúng luật không vượt đèn đỏ hay xả rác bừa bãi. Về nhà nhất quyết mở sách vở ra xem con học hành thế nào thay vì té đi uống bia, nhất quyết là ngó xem điện đóm nhà cửa có gì cần làm không. Em không làm được nên em đành thỏa hiệp cái em thấy đáng thỏa hiệp trong việc học hành vậy.

kienvinh

Xe lăn
Sáng nay gvcn nói chuyện riêng với con em về việc mua tăm. Con bé não cá vàng không nhớ chính xác nhưng chắc đại ý là mua để ủng hộ. Em nhắn tin trao đổi lại gvcn trả lời tin nhắn theo ảnh chụp màn hình. Em không hiểu mấy món mua ủng hộ và kế hoạch nhỏ...để báo cáo thành tích của trường hay làm gì vậy cccm?
Screenshot_2023-09-21-14-10-07-85_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg
Có thể thầy cũng bị áp chỉ tiêu.

Xe nội lước

Xe container
Lên đc HT ở C1,2,3 HN giờ nó như trúng thầu trại lợn ấy mà cc, vất vả việc nc việc nhà lắm. cc chỉ thấy các HT nói sau khi lên 1 tg " cháu họ đi LĐ bên Đài Loan nó gửi tiền về nhờ mua đất, đứng tên hộ nó luôn " , " đứa em họ nó đi Nhật LĐ nhờ đứng tên đất, nao nó về thì trả ". Mà các cháu các em các HT giỏi lắm, lâu lâu lại nhờ HT mua thêm mảnh nữa.
Xe HT là do bố mẹ bán vườn chia cho... thiếu lắm , vc mua trả góp.
Đúng là nhà giáo đức cao nên ae con cháu nó tín nghiệm . Cũng mừng cho các thày giữ đc nét đẹp vh, coi thường vc nên cả họ hàng đều tin tưởng .
Có 1 vài HT dâm ô , xì ke thì là con sâu bỏ dầu nồi canh thôi.
Con các HT cũng giỏi lắm, bố HT trong huyện nhưng con có chí kinh, học đh năm 1 nó đã đi làm thêm mua đất mua nhà TP, đừng gạ loại 3,40 mv, nó ko mua đâu. Ra trường nó lại làm thêm lúc nào chẳng biết mua luôn cái xe cỡ tỷ.. đúng là có đức ko có sức mà ăn cc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

redcode

Xe điện
Mấy cty ngoài dạy môn liên kết trong trường này ko sân sau thì cũng ăn chia lợi ích nhóm của mấy tay ở trên. Nếu tính tổng riêng ở HN thôi thì con số mà PH chi cho mấy môn này cũng ko hề nhỏ. Giờ còn đâu tình thày trò cao quý như xưa, trường giờ như cty kinh doanh giáo dục bán chữ. PH thấp cổ bé họng ko biết kêu ai. :(
Báo chí em thấy gần đây lên bài về vấn nạn này rồi.

dongnat123

Xe container
Có thể thầy cũng bị áp chỉ tiêu.
Nếu thế thì quá nát và do thằng cầm đầu chỉ đạo. Lớp con em năm ngoái gvcn rất có tâm, không biết lớp có bị áp chỉ tiêu mỗi cháu tối thiểu 2kg giấy hay không. Gvcn nói các con về tìm những sách vở, giấy vụn... Không dùng thì mang đóng ủng hộ KHN, không nhất thiết phải đủ 2kg, ai có thì mang không có cũng không sao. Em hỏi ý kiến của con, cháu nó thấy thoải mái nên em cho cháu thu thập giấy vụn mang đi đóng, điều này hơn 10 năm nay mấy đứa nhà em chưa bao giờ làm mặc dù em thừa giấy cho bọn trẻ mang đóng khn

kienvinh

Xe lăn
Học càng nhiều càng ngu em đoán là ý cụ ấy nói học sai phương pháp, lan man nội dung môn học , và lắm thứ bôi ra khiến việc học sai đi cái trọng tâm đào tạo cụ ạ.
Chương trình phổ thông cơ sở là chương trình phổ cập, nghĩa là ai cũng học được, thậm chí ai cũng có nghĩa vụ phải học. Cho nên không thể chỉ có 1 đáp án, một chương trình đáp ứng được nhu cầu học đa dạng ấy. Từ bạn học để đi chạy grab đến bạn sau này có thể đoạt giải Nobel. Các dự án hàng chục nghìn tỷ của bộ GD-ĐT còn chưa giải quyết được vấn đề. Một cá nhân lên diễn đàn chém rằng học thế này là ngu, học thế kia là khôn, có lẽ đúc rút từ kinh nghiệm nuôi dạy con mình, tôi chỉ có thể nói rằng: nhảm!

Gastby1983

Xe máy
Con em lớp 1 bên hà đông. Đầu năm cô giáo phát cho 5,6 bản bảo là phụ huynh ký rồi nộp cho cô, giải thích là chương trình liên kết nhưng xen kẽ ctrinh chính khóa, tầm 600k/bạn, bạn nào không học thì giờ đó không đc ở trong lớp hoặc bố mẹ đến đón về, chương trình nhà trường chỉ dạy đến 16h15 thì bố mẹ nào tan sở mà đón con tầm đó. Rồi đến tiếng đóng sách, giáo cụ các môn này, cứ dăm ba ngày lại đóng một khoản vài ba trăm. Em đánh giá là sách giá cao hơn sách gk thường, 3 cuốn tiếng anh mỏng tí là 236k.
Dường như có một sự liên kết chặt chẽ, lên kế hoạch chi tiết, có chiến lược, chiến thuật để phụ huynh không có sự lựa chọn khác, ép phụ huynh phải học. Mà cái sự học này cũng chả có bên nào chịu trách nhiệm về chất lượng, tiền cứ thu, học đc cái gì không thì chịu.

Con em lớp 1 bên hà đông. Đầu năm cô giáo phát cho 5,6 bản bảo là phụ huynh ký rồi nộp cho cô, giải thích là chương trình liên kết nhưng xen kẽ ctrinh chính khóa, tầm 600k/bạn, bạn nào không học thì giờ đó không đc ở trong lớp hoặc bố mẹ đến đón về, chương trình nhà trường chỉ dạy đến 16h15 thì bố mẹ nào tan sở mà đón con tầm đó. Rồi đến tiếng đóng sách, giáo cụ các môn này, cứ dăm ba ngày lại đóng một khoản vài ba trăm. Em đánh giá là sách giá cao hơn sách gk thường, 3 cuốn tiếng anh mỏng tí là 236k.
Dường như có một sự liên kết chặt chẽ, lên kế hoạch chi tiết, có chiến lược, chiến thuật để phụ huynh không có sự lựa chọn khác, ép phụ huynh phải học. Mà cái sự học này cũng chả có bên nào chịu trách nhiệm về chất lượng, tiền cứ thu, học đc cái gì không thì chịu.
vậy thì vẫn hơn sg tụi e . sg trường con e bắt buộc luôn.:)) học tiếng trung :))

theanh90

Xì hơi lốp
Đọc topic này xong em chỉ ước các cụ đi đấu thầu nhất quyết không thông cài thầu, đi làm giấy tờ nhất quyết không kẹp ít polime, gặp cảnh sát nhất quyết không 50/50, đi đường nhất quyết đúng luật không vượt đèn đỏ hay xả rác bừa bãi. Về nhà nhất quyết mở sách vở ra xem con học hành thế nào thay vì té đi uống bia, nhất quyết là ngó xem điện đóm nhà cửa có gì cần làm không. Em không làm được nên em đành thỏa hiệp cái em thấy đáng thỏa hiệp trong việc học hành vậy.
Nghe cụ này nói lại nhớ truyện ngụ ngôn gì đó em quên rồi đại khái 1 chiếc giày dẫm vào cức rồi thì cho chiếc kia dẫm vào cức luôn … nhỉ

Mít - Mật

Xe tăng
Nói ra thì đau lòng: Mất dạy thật. Chúng nó tìm mọi cách để moi tiền phụ huynh

Nhimtiu

Xe container
Đón về đâu có được.
Nó cài môn liên kết vào giữa giờ, cháu nào không đóng tiền thì đến môn học liên kết ra ngoài ngồi, đến môn học chính mới được vào tiếp. Chính vì vậy nên các cháu phải vạ vật chơi một mình/với nhóm các bạn không học (gọi tắt là cá biệt), vài buổi như vậy chúng nó chán lại đòi bố/mẹ đóng tiền và viết đơn tình nguyện.
Em hôm qua vừa làm đơn để đón cháu về cái hôm học liên kết tiếng anh toán đơi. Rõ nhọc nhưng trẻ con học phải đc chơi đc nghỉ chứ k phải bị đem ra làm công cụ để thu tiền. :(( Có ai đời giờ ph lại phải làm đơn để xin đón con về cho bớt học thêm mấy môn lk như em không???:((

sakai_yo

Xe lăn
[

Em không trong ngành giáo dục nên e không nắm chi tiết nhưng e hiểu có những vấn đề của nó (trong một cái nồi nước sôi còn gà nào chả chín, phỏng ạ). Nên cá nhân em chấp nhận những khoản chi lặt vặt ở trường công, bóc ra nó chỉ làm căng thẳng mối quan hệ giữa gia đình, học sinh và giáo viên mà cơ bản không giải quyết chuyện gì. Mục đích của việc đi học là gì - là tiếp thu kiến thức. Nếu việc tiếp thu kiến thức ổn tất cả đều có thể du di, nếu nó không ổn thì mọi thứ khác là vô nghĩa.
Em đồng ý với cụ. Với em con đi học vui vẻ, tiếp thu kiến thức là quan trọng nhất, không đòi hỏi công bằng tuyệt đối được. Em cũng không cần con quan tâm quá đến chuyện tiền nong hay bất cứ việc gì cũng chất vất cô giáo, không cần làm ngọn cờ đầu trên mặt trận đấu tranh chống tiêu cực.
F1.2 nhà em học trường tư, đầu năm rồi trong gr lớp cũng có một số ít PH suốt ngày nhắn qua lại kiểu chất vấn cô (hình thức là nhờ cô báo lại BGH) từ đồng phục, tiền trông muộn abc. Sau chúng em phải lên tiếng là việc nào quan trọng thì trong gr PH bàn trước rồi BPH sẽ kiến nghị, đừng việc gì cũng gọi cô để cô căng thẳng ra, không khí học mất vui.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Em đồng ý với cụ. Với em con đi học vui vẻ, tiếp thu kiến thức là quan trọng nhất, không đòi hỏi công bằng tuyệt đối được. Em cũng không cần con quan tâm quá đến chuyện tiền nong hay bất cứ việc gì cũng chất vất cô giáo.
F1.2 nhà em học trường tư, đầu năm rồi trong gr lớp cũng có một số ít PH suốt ngày nhắn qua lại kiểu chất vấn cô (hình thức là nhờ cô báo lại BGH) từ đồng phục, tiền trông muộn abc. Sau chúng em phải lên tiếng là việc nào quan trọng thì trong gr PH bàn trước rồi BPH sẽ kiến nghị, đừng việc gì cũng gọi cô để cô căng thẳng ra, không khí học mất vui.
Đấy là bác muốn bảo vệ sự vui vẻ nên mới thế, người khác muốn bảo vệ thứ khác nên mới không thế

Yeuaibaygio

Xe container
Em hôm qua vừa làm đơn để đón cháu về cái hôm học liên kết tiếng anh toán đơi. Rõ nhọc nhưng trẻ con học phải đc chơi đc nghỉ chứ k phải bị đem ra làm công cụ để thu tiền. :(( Có ai đời giờ ph lại phải làm đơn để xin đón con về cho bớt học thêm mấy môn lk như em không???:((

Ít ra nhà trường xếp tiết cuối như này còn xin về được. Hồi cháu em học cấp 2 (giờ nó học năm 2 ĐH rồi) lúc đầu cũng thế, cháu nào không học về trước. Nó về kể là bọn cùng lớp có đăng ký học TATC nhìn bọn về trước thèm thuồng lắm ;)) .SAu vài năm họ mới nghĩ ra cách lồng tiết học này vào giữa buổi, như F1 em là từ 14h-14h45. Nhà em ngay gần trường mà có hỏi xin cho cháu về buổi trưa, 14h45 đến nhưng không được chấp nhận, ở lại thì thời gian đó phải ra sân trường. :)

moly

Xe điện
về vấn đề học lien kết, con em tiểu học. học công lập. Em thấy không phàn nàn vì học phí đóng không cao. Con được học stem, toán anh, tiếng anh người nước ngoài, kỹ năng sống... như các bạn trường tư vậy nhưng với học phsi rất ít. Nếu không thì con em có được học vậy không?. Nói về chất lượng và hiệu quả của việc học đó. con em lơp 3. từ năm lớp 2 con đã thích học giờ stem lắm, nso mang về khi cái đèn kéo quân, khi thì cái gì đó được dạy làm ở lớp, con rât vui. với em vậy là ok rồi.vì ong chông đi uông bia suốt có thời gian bày vẽ cho con mấy cái món đó đâu. Vê toán anh, lớp gần 60 cháu chắc học cho vui, nhưng nếu chịu khso làm bài tập về nhà, chịu khó nghe file cộng ở lớp gv dạy nữa thì cũng ổn ạ, chậm nhuwgn cứ đều là được. Tiếng anh nc ngoài, một đồng chí tây xì xồ, lớp 60 cháu nhưng có vẫn tốt vì con tuần nào cũng có "teacher tây" -theo cách nói của con thì con cũng có thực tế hơn là chỉ nghe qua file nghe. cũng dạn dĩ hơn. kỹ năng sống cũng thế biêt thêm đc chuts ít nhưng cũng tốt, Có thể mỗi cháu đóng vài trăm lên cả truwognf là khá nhiều nhưng nếu bộ gd ko làm được việc đó cho các con mà lại cấm nữa thì các con học công thật sự là thiệt. Vấn đề ở đây theo em là nên kiểu đấu thầu công khai về giá, rồi chất lượng giảng dạy các đơn vị liên kết. Nên có sự bình chọn của phụ huynh học sinh với một số nhà thầu liên kết. rồi erobic ... đủ cả cho sự hoạt đọng của cá con trong ngày. Em thấy ổn/ Nếu cắ hết con em chỉ có toán , tv , tieegns anh mấy cô ở trường dạy . Học tư con em ko đủ tiền. còn nếu bộ giáo dục yêu cầu các trường phải giảng dạy và đảm bảo được nhưu thế thì mừng quá ạ

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Ít ra nhà trường xếp tiết cuối như này còn xin về được. Hồi cháu em học cấp 2 (giờ nó học năm 2 ĐH rồi) lúc đầu cũng thế, cháu nào không học về trước. Nó về kể là bọn cùng lớp có đăng ký học TATC nhìn bọn về trước thèm thuồng lắm ;)) .SAu vài năm họ mới nghĩ ra cách lồng tiết học này vào giữa buổi, như F1 em là từ 14h-14h45. Nhà em ngay gần trường mà có hỏi xin cho cháu về buổi trưa, 14h45 đến nhưng không được chấp nhận, ở lại thì thời gian đó phải ra sân trường. :)
Thì k bán trú nữa mà cho về nhà ăn cơm thì ok ngay mợ.