[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

Yeuaibaygio

Xe container
Thì k bán trú nữa mà cho về nhà ăn cơm thì ok ngay mợ.
Hồi tiểu học thì bán trú mà Cụ, em cũng xin buổi đấy không ăn (vẫn nộp tiền bán trú theo tháng), trưa về và 14h45 đến. Nhưng cô giáo chủ nhiệm không đồng ý mà yêu cầu học hay không học thì 14h vẫn phải có mặt theo giờ học quy định chung. Thế mới oái oăm chứ Cụ.

Em cũng đăng ký cho con học TA với người nước ngoài 2-3 năm gì đó chứ không phải không tham gia tí gì. Tuy nhiên em theo dõi và thấy không có một chút giá trị nào, em quyết định không đăng ký nữa (lớp 4, 5). Không phải vì tiếc tiền (300k/tháng) mà vì em muốn bày tỏ thái độ trước điều chưa đúng Cụ ạ. Lúc đó lớp F1 em có chừng 5-7 cháu trên tổng số khoảng 5 chục cháu không học.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Hồi tiểu học thì bán trú mà Cụ, em cũng xin buổi đấy không ăn (vẫn nộp tiền bán trú theo tháng), trưa về và 14h45 đến. Nhưng cô giáo chủ nhiệm không đồng ý mà yêu cầu học hay không học thì 14h vẫn phải có mặt theo giờ học quy định chung. Thế mới oái oăm chứ Cụ.
Vâng giờ giấc thì cũng hơi tréo ngoe nên nếu ph nào bận cv thì phải gửi xon thôi còn nhà nào có người đưa đón thì mới chơi kiểu đón sớm đc mợ ạ.

BinhminhSG

Xe buýt

PosGo

Xe máy
Nhà e học hết 4h20 chiều là goinghome. Nhiều khi cu con lang thang chơi sân trường lúc trốn ngầm cầu thang với bọn bạn

hairyscary

Xe điện
Gần 20 năm trước, con em còn học mẫu giáo cũng đã bị ngồi ngoài hiên với mấy cháu nữa do không đăng ký học tập viết tập đọc gì đấy. Mẫu giáo còn thế, mà gần 20 năm trước rồi, nói gì tới các lớp phổ thông bây giờ.

Xe nội lước

Xe container
Đợt năm kia . Sau cái trào lưu bắt cóc trẻ con, cộng thêm vụ học buộc phải Tự Nguyện mà mình không theo hết. . Gấu em nó trang bị cho con cái đồng hồ gọi điện, nghe trộm và định vị.. chẳng biết tác dụng đinh vị nó ra sao nhưng cái nghe lén cũng hay.. tuy nhiên củ chuối là thằng tk đồng hồ này nó lại để màn hình sáng lên khi nghe. Nó ghi âm đc , ghi cả ngoài lẫn ghi cuộc gọi.nhưng lại dở hơi là không gửi tự động đc các đoạn ghi về máy bố mẹ.
Giờ nó có playcam..chắc trường chẳng dại đuổi các cháu ko học môn lk ra sân đâu.
Phụ huynh giờ cũng xuất hiện 1 số hội trưởng của lớp sẵn sàng chơi rắn chứ ko chỉ toàn hội trưởng tay sai , nô tài cho thày cô và nhà trường . Các ph khác cũng lắm cụ mợ điên lên sẵn sàng khô máu ngay ...( chắc kiểu cc ấy nghĩ học quan trọng lắm , nhưng vì quan trọng mà bọn mày buôn con tao như nái trâu là pố chơi lại luôn 🤣🤣). Thật mừng khi có bên các ph như vậy..chứ không lẽ bố mẹ nhìn thấy thày cô còn chân tay xoắn quẩy , thi nhau nói cười bả lả nhạt thếch..bố mẹ nịnh cô hơn cả nịnh ông bà nội ngoại thử hỏi con sao không quen nhịn nhục cả đời.

Chỉnh sửa cuối:

Ku Tre

Xe tải
Nhà trường làm thế này thì bậy quá!
Cái món Tiếng Anh liên kết này của bộ Dục giống kiểu Việt Á của bộ Tế phết nhỉ. Đợt này lên báo suốt không biết là sắp tới có biến gì không...

zaiwaz123

Xe điện
Phụ huynh giờ cũng xuất hiện 1 số hội trưởng của lớp sẵn sàng chơi rắn chứ ko chỉ toàn hội trưởng tay sai , nô tài
Trước đây khi thi vào 10 , hs giỏi, hs tiên tiến được cộng điểm thì bọn " tai nồ " rất nhiều chúng biểu thị lòng trung thành như cún với chủ.

Cái món Tiếng Anh liên kết này của bộ Dục giống kiểu Việt Á của bộ Tế phết nhỉ. Đợt này lên báo suốt không biết là sắp tới có biến gì không...
Không có gì thay đổi cụ ạ, nhỏ nhà em sáng TA theo chương trình của BGD, chiều tiếng Anh (tăng cường) liên kết, vẫn xếp trong TKB

xukute

Xe tăng
Ngành giáo dục nát tươm như thế mà chẳng có cấp nào chấn chỉnh.
Để xảy ra tình trạng lộn xộn, kinh doanh trắng trợn làm tiền phụ huynh.
Mang tiếng các chương trình liên kết mà lồng vào chính khóa để ép buộc học sinh phải tham gia. Nhưng chất lượng thì gần như bằng không, không có bất kì một tác dụng gì ngoài việc mang lại tiền cho các công ty liên kết và lợi ích của một số đối tượng nào đấy.
Rất mong có một cuộc đại phẫu như kiểu Việt Á của bộ Tế để chấn chỉnh lại đạo đức ngành.
Một ngành cần đạo đức mà giờ nát như tương. Là gia đình có con đang đi học nên các PH đều phải nhẫn nhịn. Nhưng giờ làm cách nào để đưa lên cấp trên chứ chúng ta trao đổi ntn chỉ là để giải tỏa bức xúc

thongnv

Xe điện
Ngành giáo dục nát tươm như thế mà chẳng có cấp nào chấn chỉnh.
Để xảy ra tình trạng lộn xộn, kinh doanh trắng trợn làm tiền phụ huynh.
Mang tiếng các chương trình liên kết mà lồng vào chính khóa để ép buộc học sinh phải tham gia. Nhưng chất lượng thì gần như bằng không, không có bất kì một tác dụng gì ngoài việc mang lại tiền cho các công ty liên kết và lợi ích của một số đối tượng nào đấy.
Rất mong có một cuộc đại phẫu như kiểu Việt Á của bộ Tế để chấn chỉnh lại đạo đức ngành.
Một ngành cần đạo đức mà giờ nát như tương. Là gia đình có con đang đi học nên các PH đều phải nhẫn nhịn. Nhưng giờ làm cách nào để đưa lên cấp trên chứ chúng ta trao đổi ntn chỉ là để giải tỏa bức xúc
cả nước đang chờ như cụ
ko biết có hi vọng gì ko

Mũi tên bạc

Xe container
Chắc cũng đúng thật chứ ko phải tin đồn đâu Cụ ạ. Chẳng cần giấu diếm gì thì mọi người cũng có thể ước tính ra được thu nhập (dạy thêm ngoài trung tâm, và tại nhà giáo viên...) của các giáo viên dạy môn chính (Văn, Toán...) khối cấp THCS tại HN cũng vào khoảng 100Tr/tháng rồi. Và gần đây cũng đã có nhiều bài báo xác nhận vấn đề này. Kèm theo đó là nỗi buồn riêng (tâm tư...) của các giáo viên dạy các môn phụ (thể dục, Lịch sử...)...

.

Hiện tại thì chưa phải lo đến Thuế má, Quản Lý thị trường v.v...Có thể đang ầm ĩ vấn đề PCCC thì cũng phải quan tâm dần...
Con số 100tr/ tháng mà giáo viên thu được em nghĩ chỉ rất ít giáo viên được vậy và chắc chỉ có ở những thành phố rất lớn như Hà Nội hay HCM thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ việc dạy thêm, học thêm để đến tình trạng như hiện nay thì ngoài trách nhiệm quản lý của nhà trường, giáo viên bộ môn ra thì có phần không nhỏ là do các bậc phụ huynh học sinh. Tất nhiên ngoài những người thực sự muốn cho con học để bổ túc/nâng cao kiến thức ra ai cũng có lý do bảo tại vì lọ chai, nếu không thì abc.

Con nhà em mấy năm nay chả cho học thêm văn hóa hay ôn luyện gì kể cả năm vừa rồi phải chuyển cấp. Giờ tuần em chỉ cho học thêm 2 buổi môn bóng đá thôi :))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Con số 100tr/ tháng mà giáo viên thu được em nghĩ chỉ rất ít giáo viên được vậy và chắc chỉ có ở những thành phố rất lớn như Hà Nội hay HCM thôi.
Vâng Cụ ạ. E cũng hiểu rằng chỉ ở các TP lớn thì mới có thể đạt được mức thu nhập như vậy. Số lượng GV đạt được mức ấy có thể ko nhiều, nhưng ko phải là hiếm (rất ít) đâu Cụ ạ. Với F1 nhà E khi đến lớp riêng (nhà cô giáo) còn được "quán triệt" về Thương hiệu của Cô, và Cô nói luôn rằng với mức thu nhập ấy thì Cô mới là người chọn h/s chứ ko phải ai muốn đến thụ giáo cũng được. Thỏa thuận OK thì cứ triển thôi Cụ ạ.

haitotbung

Xe tải
Giờ em mới biết có nhiều phụ huynh căng thẳng vụ cho con học thêm ở trường nhỉ?
Em thấy mấy môn học thêm cũng không phải nhảm nhí, học phí cũng rẻ, học cho vui cũng được.

Thực ra trường kể cũng hơi bựa khi xếp lớp ngoại khoá xen kẽ. Kể ra xếp vào cuối giờ thì thêm lựa chọn cho các phụ huynh hơn. Nếu xếp như vậy thì em vẫn cho cháu học. Vợ chồng em ko rảnh đón con sớm; mà em nghĩ nhiều phụ huynh cũng vậy.