[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

doctor103

Xe điện
Chắc cũng đúng thật chứ ko phải tin đồn đâu Cụ ạ. Chẳng cần giấu diếm gì thì mọi người cũng có thể ước tính ra được thu nhập (dạy thêm ngoài trung tâm, và tại nhà giáo viên...) của các giáo viên dạy môn chính (Văn, Toán...) khối cấp THCS tại HN cũng vào khoảng 100Tr/tháng rồi. Và gần đây cũng đã có nhiều bài báo xác nhận vấn đề này. Kèm theo đó là nỗi buồn riêng (tâm tư...) của các giáo viên dạy các môn phụ (thể dục, Lịch sử...)...

.

Hiện tại thì chưa phải lo đến Thuế má, Quản Lý thị trường v.v...Có thể đang ầm ĩ vấn đề PCCC thì cũng phải quan tâm dần...
chắc xảy ra ở trường công, còn trường tư theo em biết thì gv khó dạy thêm hơn

Xe nội lước

Xe container

Trà Lý

Xe tăng
Nhà em ở cạnh mấy nhà cho thuê địa điểm các CLB trá hình thành lớp dạy thêm. Hàng ngày các ca dạy khá đông, còn có cả ca 21h30-23h30 nữa.
Hiếu học quá.

kienvinh

Xe lăn
Có khi em cho học luôn lớp 9 cũng là ý hay, cám ơn cụ.
Bạn nhà tôi được cho học Hoá ở ngoài từ đầu lớp 6. Giờ vừa vào lớp 8 nhưng được chọn vào đội tuyển Hoá khối 9 của trường, chuẩn bị mang chuông đi đánh đây.

tung1311 .

Xe container
Vấn đề đặt ra trong tiêu đề là quá sai,.........ko phải dừng các chương trình liên kết vì nếu dừng thì nội dung đào tạo chính qui đang quá hổng và tụt hậu so với giáo dục tư nhân, quá thiếu yếu tố thực hành, kĩ năng, khám phá.....

Vậy vấn đề cần đặt ra là
1. Tiếp tục cải cách đổi mới chương trình chính khoá cho hoàn thiện và theo kịp sự phát triển xã hội hơn nữa
2. Quản lý chất lượng các chương trình liên kết làm sao để học sinh học không bị phí thời gian và không phí tiền của phụ huynh.

TorienT

Xe container
Bạn nhà tôi được cho học Hoá ở ngoài từ đầu lớp 6. Giờ vừa vào lớp 8 nhưng được chọn vào đội tuyển Hoá khối 9 của trường, chuẩn bị mang chuông đi đánh đây.
Tốt quá cụ, chúc thanh niên nhà cụ năm nay cổ chĩu huy chương. Nhà e lười cả bố lẫn con nên chả thêm nếm gì.

Yeuaibaygio

Xe container

Yeuaibaygio

Xe container
Có khi em cho học luôn lớp 9 cũng là ý hay, cám ơn cụ.
Cháu học xong chương trình thì cứ cho học tiếp thôi Cụ. Hồi em học cấp 2, năm lớp 8 - lớp 9 trong lớp đã có đứa tự học Toán đến lớp 11, 12 rồi. Nó cứ đọc sách và làm bài tập theo quyển bộ đề thôi. Được cái nó thông minh, chịu khó và anh trai nó cũng y như vậy, anh nó lúc đó cũng đang học cấp 3 chuyên Toán.

Em hồi 5 tuổi cũng được ông nội dạy đến Toán, Tiếng Việt lớp 2 rồi (em học đọc, viết, làm toán từ 4 tuổi).

Thật ra đứa học được thì đọc sách chuyên môn khác gì mình đọc truyện, làm bài khác gì chơi game đâu :D. Bon dốt với lười thì đọc sách như nhìn tiếng Ả rập :))

phuongmit

Xe cút kít
:( Đúng là nói ra thì bảo khoe khoang nhưng ngay bây giờ em đang phải đi tìm đề Hsg cho bạn lớp 8 làm đây cụ. Chương trình nó học xong rồi, sách nâng cao làm xong rồi, chơi game mình ý kiến nó bảo bố kiếm đề đi chứ con hết cái để học rồi.
Không có ý khoe khoang, bạn nhà tôi thì lại vượt cấp vào đội tuyển của trường cùng với khóa trên cho nên bài vở ngập đầu, tuy nhiên vẫn không tha tiktok với games.
Đúng là con nhà người ta đây rồi, may cc k post vào giờ cơm k có các bạn khác cơm chan nước mắt ;))

TorienT

Xe container
Đúng là con nhà người ta đây rồi, may cc k post vào giờ cơm k có các bạn khác cơm chan nước mắt ;))
Thế cụ bảo mấy cháu đấy sang em kèm cho 2 buổi về nó cho bố mẹ nó cơm chan nước mắt ngược lại, vì quan điểm đầu tiên của e là phải chơi chán rồi mới học thì học sẽ hiệu quả, học nhiều chỉ tổ ngu đi chứ được tích sự gì.

Yeuaibaygio

Xe container
Thôi Cụ ạ. Con của bạn em học chuyên Toán mà IELTS 8.0, SAT 1510 lại còn vào đội tuyển thi Tin học văn phòng thế giới tại Mỹ. Mà em vẫn thấy cháu tham gia các hoạt động ngoại khóa đều. Chả nhẽ mình lại về đánh con 2 ngày 3 trận :))

TorienT

Xe container
Thôi Cụ ạ. Con của bạn em học chuyên Toán mà IELTS 8.0, SAT 1510 lại còn vào đội tuyển thi Tin học văn phòng thế giới tại Mỹ. Mà em vẫn thấy cháu tham gia các hoạt động ngoại khóa đều. Chả nhẽ mình lại về đánh con 2 ngày 3 trận :))
Trường hợp này mình nên chuyển nhà ra xa nhà bạn mình một chút mợ ạ, cho nó bình yên

phuongmit

Xe cút kít
Trường hợp này mình nên chuyển nhà ra xa nhà bạn mình một chút mợ ạ, cho nó bình yên
Unf FB, ẩn nhật kí zalo, k đến nhà chúc Tết nữa nhé cccm :))

Yeuaibaygio

Xe container
Không sao Cụ ạ. Vì chính bạn em bảo đứa đầu nhà nó có tố chất (cháu trai em kể bên trên) chứ đứa thứ 2 (gái) không được như thế, còn đứa thứ 3 (gái) mới 3 tuổi chưa rõ thế nào.

TorienT

Xe container
Không sao Cụ ạ. Vì chính bạn em bảo đứa đầu nhà nó có tố chất (cháu trai em kể bên trên) chứ đứa thứ 2 (gái) không được như thế, còn đứa thứ 3 (gái) mới 3 tuổi chưa rõ thế nào.
Vâng, đùa chút thôi nhưng nhiều phụ huynh không hiểu là mỗi đứa trẻ có tố chất khác nhau. Có đứa cứ vứt cho quyển sách ngẩng lên là nó xong rồi, có đứa nhét như nhồi vịt mà quay đi quay lại nó trả lại không xót chữ nào, nhưng nó lại có năng khiếu trong lĩnh vực khác. Không nên bắt heo leo cây làm gì. Xã hội Nho giáo trọng chữ nó cũng có điểm hay, điểm dở của riêng nó.

Yeuaibaygio

Xe container
Unf FB, ẩn nhật kí zalo, k đến nhà chúc Tết nữa nhé cccm :))
Ai lại thế. Rúc đầu vào đống cát à Cụ :))
Giả pháp của em là: Chột làm vua xứ mù ạ. Em cho con em học trường làng, học ít chơi nhiều mà vẫn top 3 của khối, cuối năm vừa rồi đứng nhất khối :)). Em thấy mặt hạn chế là nó không bị áp lực phải vươn lên do mặt bằng chung hơi thấp, nhưng mặt tích cực là được trải qua cảm giác của người đứng đầu (không chỉ 1 lần), mà nếu nó học chỗ khác chắc không bảo giờ biết được.

TorienT

Xe container
Ai lại thế. Rúc đầu vào đống cát à Cụ :))
Giả pháp của em là: Chột làm vua xứ mù ạ. Em cho con em học trường làng, học ít chơi nhiều mà vẫn top 3 của khối, cuối năm vừa rồi đứng nhất khối :)). Em thấy mặt hạn chế là nó không bị áp lực phải vươn lên do mặt bằng chung hơi thấp, nhưng mặt tích cực là được trải qua cảm giác của người đứng đầu (không chỉ 1 lần), mà nếu nó học chỗ khác chắc không bảo giờ biết được.
Haha, cảm giác vô đối này nó nghiện lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
:D Nhà vợ em con nhà giáo cả 2 cụ mỗi lần xuân thu nhị kì họp mặt gia đình các cháu căng thẳng lắm, em rứt hiểu.
Phần 1: Báo cáo thành tích;
Phần 2: Kiểm điểm trách nhiệm, phê bình, đôn đốc, giao nhiệm vụ.
Đúng không Cụ :D
Vâng, đùa chút thôi nhưng nhiều phụ huynh không hiểu là mỗi đứa trẻ có tố chất khác nhau. Có đứa cứ vứt cho quyển sách ngẩng lên là nó xong rồi, có đứa nhét như nhồi vịt mà quay đi quay lại nó trả lại không xót chữ nào, nhưng nó lại có năng khiếu trong lĩnh vực khác. Không nên bắt heo leo cây làm gì. Xã hội Nho giáo trọng chữ nó cũng có điểm hay, điểm dở của riêng nó.
Vâng Cụ.
Có khi sau này ra đời, đứa đầu lại đi làm thuê, đứa thứ 2 làm Giám đốc, đứa thứ 3 đi buôn và là đứa giàu nhất là bình thường.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nên rèn cho cháu tính tự học hơn là trôi từ lớp học này sang lớp học khác cụ ạ, cá nhân em nghĩ vậy.
E cảm ơn lời khuyên của Cụ. Nhưng E biết tố chất và năng lực của F1 nhà E cũng chỉ ở mức bình thường thôi nên E cũng ko ép và kỳ vọng quá nhiều. Đúng là nhiều khi thấy F1 cứ "trôi" suốt từ lớp này sang lớp kia, có ngày đủ 3 ca học E thấy rất thương. Mà đang ở giữa cấp cũng ko thể (ko muốn) chuyển sang môi trường khác.