[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

dongnat123

Xe container
1 comment trên báo mạng, chính xác hay không thì em chịu, nhưng nếu đúng thì việc ép dùng cả đồng phục ba lô nữa là quá lạm dụng và thực sự đáng lên án

View attachment 8089870
Đồng phục quần áo cũng không bắt buộc cụ nhé. Các con ăn mặc gọn gàng, quần sẫm màu, áo trắng có phù hiệu của trường là được. Bắt con em mua thì hãy đợi đấy, làm việc cho ra ngô ra khoai rồi mua cũng không muộn

BinhminhSG

Xe buýt
Đồng phục quần áo cũng không bắt buộc cụ nhé. Các con ăn mặc gọn gàng, quần sẫm màu, áo trắng có phù hiệu của trường là được. Bắt con em mua thì hãy đợi đấy, làm việc cho ra ngô ra khoai rồi mua cũng không muộn
Trường bé nhà em thì không bắt buộc mua đồng phục của trường, ra BigC hoặc Co.op Mart mua cũng được, nhà trường chỉ bán cái logo để về dán vào ống tay thôi.

PhongFood

Xe điện
Ví dụ mình không cho con học thì sao các cụ.
F1 nhà em C2 lớp 8- 9 không đi học thêm thì thế này. Được quan tâm gọi lên kiểm tra bài khó, câu khó đều đều. Cô lờ luôn thông báo đăng ký cuộc thi. Trước các lớp khác nói cậu học sinh A thi vùa rồi điểm thấp, thi chuyên được 1 đ.... May thằng nhà em cân được hết :)

Xe nội lước

Xe container
còn phải mua đồng phục vở nữa cơ bác ơi; xong thì môn này đồng phục vở, môn kia thì ko. Tụi nhỏ loạn cào cào lên ko nhớ được. Xong PH lại phải giúp con soạn bài vở chuẩn bị sách, trong khi đó là việc của tụi nó.
Thì vc em đây. Soạn sách giúp lũ bé mà loạn lên , em cãi vk như chém chả xong té ra mình sai.

Còn tổ chức đi chơi cho trẻ con nó mới tởm cụ ạ..
2 đứa đi từ 7h30 , trưa đã về trường, xe cộ thì trông rõ hoành . Đi thì hăng hái , về cái cả 2 tuyên bố : lần sau chúng con ko đi, thà bố mẹ cho đi bằng tàu trên cao như ngày trước còn hơn.
Thu 260k / cháu( có thể em sai số 100k). Xe đưa ra hết 12km , về 15km.
Ra vườn hoa QT Giám tất cả đứng xếp hàng bên ngoài. Các cô vào rồi tuyên bố đây là lễ kết nạp đội mấy bạn. Xong đi sang rạp xiếc, hỏi có voi có hổ có gấu hoặc chó ngựa gì không ? Có nhào lộn không. Tất cả là không. Chỉ có trăn và khỉ .
Xong có đc ăn que kem hay cái bánh nào không ? . Cũng không, khát thì có thùng nc chai nhựa trên xe.
Em giải thích luôn. BGH làm việc này để kiếm bố mẹ tí tiền , con cũng nên đi cho hiểu biết cuộc sống nó vậy. Tác dụng có thật là con đc đi lang thang du hí cùng các bạn, trải nghiệm cảm giác xe ca cỡ lớn. Không voi ngựa hổ gấu vv là ng ta cắt giảm chương trình , bớt phải trả tiền nghệ sĩ thì ng ta kiếm nhiều hơn nữa. Hiểu chưa - nói to.
Con HIỂU RỒI ạ.🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Con em không học hè bao giờ, chơi đến khi nào tập trung thì đi học.
Các cụ kia cứ kêu nhưng cứ cho con đi học!
Nhóc nhà thôi nghỉ đến phát chán từ 1-6, 1-8 nhà trường tổ chức học 3 buổi toán-văn-Anh, tôi điện cho gv Cn bảo con ko học, cô nói chỉ ôn kiến thức năm cũ, em ở nhà ôn cũng được. Con nhóc nhớ bạn và ở nhà buồn nên xin đi học môn văn để tuần gặp nhau một buổi, nhưng dính đi nghỉ nên học được 2 buổi.
Nói chung, dân mình chưa bỏ được tính cả nể, ngại đi đầu, làm khác mọi người và nói chung sợ trách nhiệm. Muốn con nghỉ nhưng sợ con dốt đi, sợ nó khác mọi người, sợ bị trù dập...vv, Lũ trẻ sống trong môi trường giáo dục ấy nên ko "lớn" được và lại có loạt thớt: Zen Z kỹ năng kém, làm việc thiếu trách nhiệm...vvv.
Hôm thứ 6 tuần trước, nhóc nhà tôi về khoe: Hôm nay con phải ký cam kết (nếu học kém hay hạnh kiểm TB sẽ bị chuyển trường). Chắc chắn trên 90% các phụ huynh khác sẽ "dọa" hoặc an ủi động viên con phải ngoan, học chăm... để khỏi bị chuyển trương khi đối diện tình huống đó.Với nhóc nhà tôi, ngay lập tức bị bố và chị dồn hàng chục phút: Tại sao lại ký một văn bản bất lợi cho mình, một văn bản mình ko công bằng chỉ có nghĩa vụ mà ko có quyền lợi của con và ko có nghĩa vụ của thầy cô, nhà trường.Với đầu vào như con mà chất lượng cuối năm kém thì thầy cô có bị chuyển trường ko?Nhà trường có chịu trách nhiệm gì với con, với gia đình?...vv! Mọi điều được nói quá lên để dồn con bé cảm nhận đó là một bất công và là sai lầm rất lớn. Sau đó kết thúc là một câu chốt đơn giản: Đã chót dại ký rồi thì học đi để khỏi bị đuổi nhưng rút kinh nghiệm lần sau! Tất nhiên, mọi điều được nói ra với không khí nửa đùa nửa thật và nhóc cũng biết điều đó và quen với tất cả từ nhỏ.
Tạo thói quen cho con tiếp nhận, suy xét mọi vấn đề một cách đa chiều và sử lý chúng bản lĩnh trong mọi trường hợp theo cách bố mẹ đã và đang làm mới làm Zen Z lớn được.

Chỉnh sửa cuối:

thosandocu

Xe buýt
Bức xúc lắm mà ko làm đc gì để thay đổi cho tích cực hơn. Hqua con em về nói cô bảo các con ủng hộ tiền cho vụ cháy. Mới lớp 1 chúng nó biết gì đâu, em dặn f1 bảo cô gọi điện cho bố.
Ủng hộ là phải dựa trên tinh thần tự nguyện, đồng cảm với các nạn nhân chứ không phải huy động để khắc phục hậu quả do những hành vi vi phạm pháp luật của cá nhân gây ra... Phong tỏa tài sản của chủ CCMN sau này xét xử xong bán đấu giá chắc chắn rất nhiều tiền khắc phục.

vancy83

Xe tải
Nhóc nhà thôi nghỉ đến phát chán từ 1-6, 1-8 nhà trường tổ chức học 3 buổi toán-văn-Anh, tôi điện cho gv Cn bảo con ko học, cô nói chỉ ôn kiến thức năm cũ, em ở nhà ôn cũng được. Con nhóc nhớ bạn và ở nhà buồn nên xin đi học môn văn để tuần gặp nhau một buổi, nhưng dính đi nghỉ nên học được 2 buổi.
Nói chung, dân mình chưa bỏ được tính cả nể, ngại đi đầu, làm khác mọi người và nói chung sợ trách nhiệm. Muốn con nghỉ nhưng sợ con dốt đi, sợ nó khác mọi người, sợ bị trù dập...vv, Lũ trẻ sống trong môi trường giáo dục ấy nên ko "lớn" được và lại có loạt thớt: Zen Z kỹ năng kém, làm việc thiếu trách nhiệm...vvv.
Hôm thứ 6 tuần trước, nhóc nhà tôi về khoe: Hôm nay con phải ký cam kết (nếu học kém hay hạnh kiểm TB sẽ bị chuyển trường). Chắc chắn trên 90% các phụ huynh khác sẽ "dọa" hoặc an ủi động viên con phải ngoan, học chăm... để khỏi bị chuyển trương khi đối diện tình huống đó.Với nhóc nhà tôi, ngay lập tức bị bố và chị dồn hàng chục phút: Tại sao lại ký một văn bản bất lợi cho mình, một văn bản mình ko công bằng chỉ có nghĩa vụ mà ko có quyền lợi của con và ko có nghĩa vụ của thầy cô, nhà trường.Với đầu vào như con mà chất lượng cuối năm kém thì thầy cô có bị chuyển trường ko?Nhà trường có chịu trách nhiệm gì với con, với gia đình?...vv! Mọi điều được nói quá lên để dồn con bé cảm nhận đó là một bất công và là sai lầm rất lớn. Sau đó kết thúc là một câu chốt đơn giản: Đã chót dại ký rồi thì học đi để khỏi bị đuổi nhưng rút kinh nghiệm lần sau!
Tạo thói quen cho con tiếp nhận, suy xét mọi vấn đề một cách đa chiều và sử lý chúng bản lĩnh trong mọi trường hợp theo cách bố mẹ đã và đang làm mới làm Zen Z lớn được.
Hiện nay là mọi người nhiều khi biết cái sai, thấy cái sai mà không dám nói, như cụ nói là sợ đi đầu, sợ khác người, sợ con mình bị thiệt. Em thấy quá nhiều vấn đề với cách học và dạy hiện nay mà chưa biết giải quyết thế nào, không biết chuyển từ trường công sang trường tư các hiện tượng lệch lạc nó có bớt nhiều đi không cụ.
Giờ các cháu học là cắm đầu vào học không có thời gian cho bản thân và giađình.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn nhà em đầu cấp 2 học chính thức là buổi sáng. Buổi chiều học tăng cường theo lịch của trường.
Họp PH xong thì sẻ thêm cái học bổ trợ của riêng các thầy cô cho 3 môn chính. Học thì hết quỹ thời gian chơi, mà ko học sợ không theo đc các bạn.
Không biết sắp xếp tg học thể thao vào lúc nào.
À tối lại 4 buổi học Anh và Toán ngoài

thosandocu

Xe buýt
Hiện nay là mọi người nhiều khi biết cái sai, thấy cái sai mà không dám nói, như cụ nói là sợ đi đầu, sợ khác người, sợ con mình bị thiệt. Em thấy quá nhiều vấn đề với cách học và dạy hiện nay mà chưa biết giải quyết thế nào, không biết chuyển từ trường công sang trường tư các hiện tượng lệch lạc nó có bớt nhiều đi không cụ.
Martin Luther King từng nói: “Trong thế giới này, chúng ta không chỉ xót xa vì những hành động và lời nói của người xấu mà còn cả vì sự im lặng đáng sợ của người tốt”.

vancy83

Xe tải
Bức xúc lắm mà ko làm đc gì để thay đổi cho tích cực hơn. Hqua con em về nói cô bảo các con ủng hộ tiền cho vụ cháy. Mới lớp 1 chúng nó biết gì đâu, em dặn f1 bảo cô gọi điện cho bố.
Em thì ủng hộ thẳng qua MTTQ rồi mà thằng con em vẫn cứ hỏi là bố ủng hộ bao nhiêu, em phải bảo là bố ủng hộ rồi còn bao nhiêu thì con không cần quan tâm là gì. Haizz!

TorienT

Xe container
Hôm thứ 6 tuần trước, nhóc nhà tôi về khoe: Hôm nay con phải ký cam kết (nếu học kém hay hạnh kiểm TB sẽ bị chuyển trường). Chắc chắn trên 90% các phụ huynh khác sẽ "dọa" hoặc an ủi động viên con phải ngoan, học chăm... để khỏi bị chuyển trương khi đối diện tình huống đó.Với nhóc nhà tôi, ngay lập tức bị bố và chị dồn hàng chục phút: Tại sao lại ký một văn bản bất lợi cho mình, một văn bản mình ko công bằng chỉ có nghĩa vụ mà ko có quyền lợi của con và ko có nghĩa vụ của thầy cô, nhà trường.Với đầu vào như con mà chất lượng cuối năm kém thì thầy cô có bị chuyển trường ko?Nhà trường có chịu trách nhiệm gì với con, với gia đình?...vv! Mọi điều được nói quá lên để dồn con bé cảm nhận đó là một bất công và là sai lầm rất lớn. Sau đó kết thúc là một câu chốt đơn giản: Đã chót dại ký rồi thì học đi để khỏi bị đuổi nhưng rút kinh nghiệm lần sau! Tất nhiên, mọi điều được nói ra với không khí nửa đùa nửa thật và nhóc cũng biết điều đó và quen với tất cả từ nhỏ.
Giáo dục bắt đầu từ gia đình mà cụ, đâu phải bắt đầu từ nhà trường. Dạy một đứa trẻ có nền tảng kiến thức, có tư duy độc lập phản biện và có khả năng tự học em nghĩ là đủ. Mà sao em thấy các cụ mợ lúc nào cũng kêu con đi học tối ngày không có tuổi thơ nhỉ. Quanh em được mấy bố mẹ đưa con đi thể thao, nghệ thuật, hướng dẫn con các kỹ năng kìm búa, bếp núc trải nghiệm đâu. Con ở nhà thì cũng cắm mặt vào tiktok chứ gì. Mà học ở trường phổ thông, lớp thường thì đơn giản mà sao mọi người căng thẳng vậy.
P/s: Đúng là bọn trẻ con cuối hè chỉ thích đi học để có bạn chơi.

le_petit

Xe tăng
Trường tư bình thường thì tôi cũng thấy nó hít thở chung không khí của môi trường xung quanh cả!
Nói chung bố, mẹ, anh chị phải như một người bạn, người thầy ngoài vai trò vốn có và theo sát con trẻ (ko phải về thời gian mà về chương trình học, những diễn biến, sự việc ở trường và diễn biến tâm lý trẻ) nên cũng rất khó. Thật sự, giáo dục quá nhiều vấn đề mà hầu hết các bậc cha mẹ ko thể hiểu và khắc phục hết được.
Con tôi, tôi chấp nhận nó bỏ 6 buổi sáng một tuần đến trường, học được điều gì thì học, coi mỗi buổi đến trường là một buổi vui cùng bạn bè thày cô.
Từ lớp một, nó được rèn năng lực tự học và độc lập làm việc rất tốt, cộng thêm chị sẵn sàng giúp nó online khi nó cần ở các môn Anh, toán. Cộng google và một số giáo viên giỏi các môn giúp ở một số thời điểm nên vẫn luôn ổn. Nhưng để có thể yên ổn tránh được mọi tác động bên ngoài khi nó đi một mình một kiểu thì có hai yếu tố: Gia đình (tôi ko tiện nói chi tiết) và nó (thật sự nó luôn ở vị trí số 1).

toxic82

Xe điện
Thầy cô chẳng được bao nhiêu, nhưng trên đe dưới búa, đành xuống tay thôi

le_petit

Xe tăng
Giáo dục bắt đầu từ gia đình mà cụ, đâu phải bắt đầu từ nhà trường. Dạy một đứa trẻ có nền tảng kiến thức, có tư duy độc lập phản biện và có khả năng tự học em nghĩ là đủ. Mà sao em thấy các cụ mợ lúc nào cũng kêu con đi học tối ngày không có tuổi thơ nhỉ. Quanh em được mấy bố mẹ đưa con đi thể thao, nghệ thuật, hướng dẫn con các kỹ năng kìm búa, bếp núc trải nghiệm đâu. Con ở nhà thì cũng cắm mặt vào tiktok chứ gì. Mà học ở trường phổ thông, lớp thường thì đơn giản mà sao mọi người căng thẳng vậy.
P/s: Đúng là bọn trẻ con cuối hè chỉ thích đi học để có bạn chơi.
Nhóc nhà tôi lớp 7 bây giờ phụ trách nấu ăn bữa trưa và tối, hôm nào hứng thêm bữa sáng (nó nấu ăn nhanh và ngon nhất nhà nên bố mẹ phải phụ bếp và rửa bát). Chủ nhật nếu ko đi nghỉ thì lau dọn nhà, hàng ngày chơi thể thao hơn 1h. Vậy mà tôi vẫn sốt ruột vì nó nghiện máy tính, bình quân mỗi ngày nó vào mạng trên 2h làm đủ thứ trên đời. Bảo nó hạn chế thì nó hỏi: con làm gì bây giờ?! Nghĩ ra việc để sai nó làm thì nó luôn sẵn sàng nhưng cảm thấy thế là bất công cho nó nên đành chịu. Hầu hết các sách truyện nổi tiếng thế giới nó đọc cả rồi, len học đan cũng ra cả đống sản phẩm, tranh nó vẽ cũng đủ nộp giấy vụn nhiều nhất trường, đàn nó cũng chơi. ...vv mà mỗi ngày nó vẫn dư vài h dù ngủ trưa 1,5h và tối ngủ từ 10h đến 6 h. Đi chơi thì các bạn học thêm tối ngày cả chủ nhật, cho con về quê anh chị em cũng học thêm lại một mình với máy tính!

TorienT

Xe container
Nhóc nhà tôi lớp 7 bây giờ phụ trách nấu ăn bữa trưa và tối, hôm nào hứng thêm bữa sáng (nó nấu ăn nhanh và ngon nhất nhà nên bố mẹ phải phụ bếp và rửa bát). Chủ nhật nếu ko đi nghỉ thì lau dọn nhà, hàng ngày chơi thể thao hơn 1h. Vậy mà tôi vẫn sốt ruột vì nó nghiện máy tính, bình quân mỗi ngày nó vào mạng trên 2h làm đủ thứ trên đời. Bảo nó hạn chế thì nó hỏi: con làm gì bây giờ?! Nghĩ ra việc để sai nó làm thì nó luôn sẵn sàng nhưng cảm thấy thế là bất công cho nó nên đành chịu. Hầu hết các sách truyện nổi tiếng thế giới nó đọc cả rồi, len học đan cũng ra cả đống sản phẩm, tranh nó vẽ cũng đủ nộp giấy vụn nhiều nhất trường, đàn nó cũng chơi. ...vv mà mỗi ngày nó vẫn dư vài h dù ngủ trưa 1,5h và tối ngủ từ 10h đến 6 h. Đi chơi thì các bạn học thêm tối ngày cả chủ nhật, cho con về quê anh chị em cũng học thêm lại một mình với máy tính!
:( Đúng là nói ra thì bảo khoe khoang nhưng ngay bây giờ em đang phải đi tìm đề Hsg cho bạn lớp 8 làm đây cụ. Chương trình nó học xong rồi, sách nâng cao làm xong rồi, chơi game mình ý kiến nó bảo bố kiếm đề đi chứ con hết cái để học rồi.

sakai_yo

Xe lăn
:( Đúng là nói ra thì bảo khoe khoang nhưng ngay bây giờ em đang phải đi tìm đề Hsg cho bạn lớp 8 làm đây cụ. Chương trình nó học xong rồi, sách nâng cao làm xong rồi, chơi game mình ý kiến nó bảo bố kiếm đề đi chứ con hết cái để học rồi.
Tức là chưa hết tháng 9 mà cháu đã tự học xong chương trình cả năm à cụ? Em ngưỡng mộ gđ mình quá ạ.

dhela

Xe tăng
Thầy cô giáo thì cũng chỉ mong mức thu nhập đủ chi tiêu và có chút tích lũy, nhưng hiệu trưởng thì luôn muốn giàu có vượt bậc. Vấn đề ở chỗ đó.
Chục năm trước em đã nghe đồn, giá cái ghế HT của một trường tiểu học có số má trong Thành là gần chục tỏi rồi :)

dhela

Xe tăng
Cụ lấy bộ đề thi Olympic tiếng Anh 30-4 (hình như của trường Lê Hồng Phong) cho bạn ấy nghịch thử xem :)