[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

sakai_yo

Xe lăn
Con em học trường cấp 2 công quận CG. Nhà trường phát cho mấy đăng ký các nguyện vọng như:
- Lớp TA theo chuẩn Cam
- Lớp TA tăng cường
- Lớp Toán - Khoa học TA
- Lớp ngoại ngữ 2
Ai đăng ký nguyện vọng nào thì gom học sinh vào 1 lớp nên không có chuyện trong 1 lớp bạn học bạn không. Em thấy thế cũng được. Kết quả 11 lớp thì có 6 lớp có chương trình liên kết, 5 lớp không.

TorienT

Xe container
:D Bình thường mà các cụ, mợ. Chúng ta hối lộ CSGT khi sai luật, nhét vài trăm khi đi làm giấy tờ ở cơ quan NN thì giáo dục cũng sẽ thế thôi. Trong một cái nồi nước sôi thì con gà nào chả chín như nhau.

Nhóc nhà em tầm lớp 6 trở xuống về quê chơi y như mình ngày xưa. Em ko cho dùng điện thoại. Nhưng lên lớp 7 là cno ko thích nô đùa như hồi bé nữa cụ ạ. Giờ lớp 9 còn chả thích đi chơi cùng bố mẹ nữa cơ.
Em nghĩ một phần ngày xưa chưa có smartphone. Youtube, Tiktok, game trên điện thoại nó thu hút trẻ con vào thế giới ảo hơn là đời thực.

BinhminhSG

Xe buýt
Ngày xưa 7x như em nghỉ đủ 3 tháng. Ngày học 1 buổi còn thời gian chơi đủ trò. Giờ tội bọn trẻ thật. Sống như trong tù.
Thời em cũng vậy, mỗi tuần học 5 buổi, mỗi buổi chỉ 3-4 tiết nên có hôm 10h sáng đã được về rồi.

BinhminhSG

Xe buýt
Con em không học hè bao giờ, chơi đến khi nào tập trung thì đi học.
Đó là trường của bé nhà cụ không tổ chức.
Trường bé nhà em lấy danh nghĩa sinh hoạt hè nhưng tổ chức học thêm rồi đánh giá xếp lớp cho năm học tới. Ví dụ đang học lớp A1, nếu học hè chểnh mảng có thể xuống A3, A4 thậm chí A7, A8. Cái này BGH nhà trường quyết định, ban phụ huynh không liên quan và không ai có cơ hội phản bác lại chủ trương này.

TorienT

Xe container
Đó là trường của bé nhà cụ không tổ chức.
Trường bé nhà em lấy danh nghĩa sinh hoạt hè nhưng tổ chức học thêm rồi đánh giá xếp lớp cho năm học tới. Ví dụ đang học lớp A1, nếu học hè chểnh mảng có thể xuống A3, A4 thậm chí A7, A8. Cái này BGH nhà trường quyết định, ban phụ huynh không liên quan và không ai có cơ hội phản bác lại chủ trương này.
Trường con em có tổ chức cụ ạ, em kệ.

cairong_2011

Xe container
Hôm rồi em về quê ăn giỗ. Thấy có mấy đứa trẻ lạ hoắc cầm cặp mỏng đi vào trong nhà lối cửa sau. Hỏi hóa ra học trò của đứa cháu đến học thêm. Nhưng do ở đây cấm dạy thêm học thêm nên toàn đi cửa sau. Theo các cụ vậy lỗi của ai ?

tuongvt

Xe buýt
Năm nay con e vao lớp 1 trường công ở cầu giấy, họp phụ huynh xong e thấy cái ngành giáo dục sao nó nát như tương rồi, hiệu trưởng với giáo viên tìm cách ăn từng đồng của cha mẹ học sinh, bọn ban phụ huynh thì k khác gì cánh tay nối dài của nhà trường

VuNgoanMuc

Xe điện
1 comment trên báo mạng, chính xác hay không thì em chịu, nhưng nếu đúng thì việc ép dùng cả đồng phục ba lô nữa là quá lạm dụng và thực sự đáng lên án

Xe nội lước

Xe container
Trường c1 con nhà em còn bán vở cho các cháu có in tên trường lên bìa. Khổ nỗi nhà em mua ngoài sẵn 1 đống từ hè nên chỉ mua 3 cuốn ở trường. F1 nó không dám dùng , nó bảo cô yc phải dùng vở trường nó. Em mở bên trong xem nó khác gì thì y sì như nhau. Em bảo kệ , Cô nào không cho dùng con lại bảo alo bố cháu.. nó còn bắt mua cái đống nilon bọc ngoài vở, bìa kê tay khi viết.nhãn vở v v dù trên bìa vở đã in sẵn hình nhãn vở chỉ việc ghi.
Học. Hồi Lớp 2 cô cho bài tập viết, bảo về viết cái thì 5 lần , cái thì 10 lần với 1 nội dung. Nó đưa em bảo con bỏ chỉ viết 3 lần..nó sợ cô, em lại bảo nếu cô phạt thì nói bố con cấm viết 1 bài quá 3 lần, số đt bố con đây.
Có lần nó hỏi có làm sao đỏ không ? Em nói bố cấm làm cái việc ấy, hay ho gì nứt mắt đã học thói người cai trị nguòi. Chơi với bạn cho hòa nhã yêu thương.
Nghỉ tết . PH xúm suýt quanh bàn xin cô ra nhiều bài tập dù cô đã cho vài tờ rồi. Cô đưa luôn cho 1 tập thế là PH đưa ra photo ngay mỗi bạn 1 tập. Gấu em nó hỏi ý em, em bảo họ đã phô tô thì cứ cầm ra thùng rác..học méo gì lắm thế.
Nghỉ hè. Mới C1 , em mua vé bơi đủ 3 tháng, đi chơi biển 2 lần, về quê 1 phát. Ngày ngày vẫn xem qua môn Toán, khoán đọc 5 ,7 trang sách vh nước ngoài. Tìm goole toán nâng cao đc 80 bài. Em cho cứ 3 bài con làm 1 bỏ 2 ..( 50 con bò + 30 con gà thì khác ếch gì 20 quả cam + 35 quả bưởi ..làm 1,2 lần 1 dạng , làm lắm ngu người ).
Tiếp : học nấu cơm, cho quần áo đi giặt, đi phơi, đi gập. Học lau nhà và sd robot, phân công nhau rửa bát bằng máy và bằng tay. Đi công viên đạp xe, trồng cây và ăn kem.
Đấy đại loại vậy.

lamthanh210

Xe hơi
Cái này em quá tin là sự thật .
còn phải mua đồng phục vở nữa cơ bác ơi; xong thì môn này đồng phục vở, môn kia thì ko. Tụi nhỏ loạn cào cào lên ko nhớ được. Xong PH lại phải giúp con soạn bài vở chuẩn bị sách, trong khi đó là việc của tụi nó.

khanhtb

Xe điện
liên kết TA đc Sở cho phép bao năm nay rồi, cũng có 1-2 hs ko tham gia thì đc mời sang 1 phòng riêng. Chắc phần trăm cũng ko ít ah

crYztaL

Xe buýt
Con em học trường công quận Hoàn Kiếm, khi đi nộp hồ sơ vào trường thì các bạn bên tiếng Anh liên kết cũng mời đăng ký nhưng cô giáo tiếp nhận hồ sơ khuyên nếu gia đình thấy chưa cần thiết thì ko cần đăng ký. Con em học ở ngoài rồi nên cũng ko đăng ký. Trường có thêm lớp tiếng Đức cuối giờ 2 buổi, bạn nào không học thì về sớm.

Luxipe

Xe hơi
Trường con e rất biết chiều lòng phụ huynh, 6/11 lớp được gọi với cái tên mỹ miều là lớp phát triển năng lực gì gì đó đại loại là lớp chọn. Ai cũng mong muốn con mình được học lớp tốt, thầy co tốt nên cố xin vào. Vào lớp đó thì chấp nhận việc học liên kết, học tăng cường thêm các môn, thậm chí quỹ lớp cũng sẽ cao hơn các lớp khác, cấm ý kiến nhá 😂

BinhminhSG

Xe buýt
1 comment trên báo mạng, chính xác hay không thì em chịu, nhưng nếu đúng thì việc ép dùng cả đồng phục ba lô nữa là quá lạm dụng và thực sự đáng lên án

View attachment 8089870
Giá cao là do trường ăn dày chứ đâu phải do hàng VN đắt. Tôi vào BigC ở Bangkok thấy hàng Made in Vietnam khá nhiều, đặc biệt dầu gội, sữa tắm. Cầm lên xem thì thấy địa chỉ sx tại Bình Dương.

redcode

Xe điện
Bức xúc lắm mà ko làm đc gì để thay đổi cho tích cực hơn. Hqua con em về nói cô bảo các con ủng hộ tiền cho vụ cháy. Mới lớp 1 chúng nó biết gì đâu, em dặn f1 bảo cô gọi điện cho bố.