[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

Bò lốp

Xe lăn
Công nhận nát từ gốc, cu con em chả học thêm gì ở trường nên cũng bị nhắc nhẹ. Em bảo con, nếu cô nói gì hay có ý gì thì báo cho Ba ngay, em lên gặp em vặc trực tiếp từ gvcn đến cả hiệu trưởng luôn

nam_hoai

Xe tăng
Hôm rồi F1 lớp 2 nhà e cầm phiếu danh sách đăng ký những môn ngoại khóa ( bỏng rổ, võ, tiếng anh…) tổng 6 môn, mách với bố ở lớp cô bảo về bảo bố mẹ tích hết các môn học vào rồi nộp cho cô.

3chan4cang

Xe tải
F1 nhà em đầu cấp đăng ký học được trường phát cho 6 cái lựa chọn vào 6 lớp. Lớp nào cũng đủ các loại chương trình liên kết, chọn như nào cũng vào nồi hết ^:)^

Chỗ ai người ý ngồi chứ, không đóng tiền mua chữ môn đó thì không nghe thôi chứ. Hết tiết thì đến tiết khác lại học chứ lị.
Hồi thằng ku nhà tôi học lớp 2, tôi đi họp phụ huynh, cô giáo nói bạn nào không học thêm thì tiết học đấy kéo nhau vào thư viện ngồi.
Tôi giơ tay phát biểu là đáng nhẽ các bạn học thêm phải thuê địa điểm, sao lại bắt con tôi ra khỏi lớp. Thế là mợ trưởng ban phụ huynh đứng lên bờ lô bờ la tràng dài bênh ban giám hiệu.
Tôi cũng chẳng muốn đôi co nhiều với phụ nữ, nên nói ngắn gọn là mong ban giám hiệu sắp lại thời khoá biểu, để các môn học chính vào hết buổi sáng, buổi chiều tôi đón con tôi về.
Nhưng ban giám hiệu vẫn cứ sắp thời khoá biểu kiểu đan xen, sau tiết học thêm là tiết học chính.
Sau lần đấy, không biết mợ trưởng ban phụ huynh nói chuyện gì với con ngan già, mà tôi không được cho đi họp phụ huynh lần nào nữa :))

Nhimtiu

Xe container
Ko đồng ý rất khó cho phụ huynh.
Cá nhân em có con xưa học nên cũng nhịn.
Em k cho f1 bé em lớp 3 học toán tiếng anh giống một số phụ huynh thế là giờ đến hôm đó con em vẫn phải ngồi trong lớp và cô bảo cô sẽ trông các bạn k học. Như vậy con k đc về sớm hôm đó, em thấy k cần thiết bắt trẻ con học thế nên em k đăng kí.

jobber

Xe tăng
Em k cho f1 bé em lớp 3 học toán tiếng anh giống một số phụ huynh thế là giờ đến hôm đó con em vẫn phải ngồi trong lớp và cô bảo cô sẽ trông các bạn k học. Như vậy con k đc về sớm hôm đó, em thấy k cần thiết bắt trẻ con học thế nên em k đăng kí.
Nhiều trường ko học giờ đó nó cho ra lớp khác trống ngồi không ấy chứ, tội đứa trẻ. Cấp 2 trc kia học nửa ngày rất hay, nửa ngày còn lại ai thích học bổ trợ môn nào theo nhu cầu, giờ nó vẽ ra bán trú học thêm vài môn linh tinh, 3h30 đã cho về. Ai ko đón được thì lại có lớp học thêm đến 5h30!

Hôm rồi F1 lớp 2 nhà e cầm phiếu danh sách đăng ký những môn ngoại khóa ( bỏng rổ, võ, tiếng anh…) tổng 6 môn, mách với bố ở lớp cô bảo về bảo bố mẹ tích hết các môn học vào rồi nộp cho cô.
Mấy môn ngoại khoá như võ, bóng đá, vẽ... thì tôi lại ủng hộ. Nếu không bị vướng mấy tiết học chính vào buổi chiều thì tôi sẽ không cho thằng ku học bán trú, mà tôi định gửi nó vào lò võ gần nhà để nó tập luyện.

Nhimtiu

Xe container
Nhiều trường ko học giờ đó nó cho ra lớp khác trống ngồi không ấy chứ, tội đứa trẻ. Cấp 2 trc kia học nửa ngày rất hay, nửa ngày còn lại ai thích học bổ trợ môn nào theo nhu cầu, giờ nó vẽ ra bán trú học thêm vài môn linh tinh, 3h30 đã cho về. Ai ko đón được thì lại có lớp học thêm đến 5h30!
Giờ thì cô sẽ đưa các con sang lớp học thêm gần trường và học thêm từ khoảng 4h30-6pm nhưng nhiều phụ huynh bận cv thì lại thích cái này thành ra lợi cả đôi đg win-win với phụ huynh có nhu cầu con đc gửi lại trễ tới 6pm hay 6.30pm cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Đồng tiền đã làm tan nát ngành giáo dục từ lâu.
Giáo giục mình gần đây các cháu hay bị đem ra thử nghiệm nhiều mô hình và thì cử các cấp hay xét tuyển chưa đc chuẩn hoá nên các cháu và ph theo hơi vất, hai ba năm lại đổi các hình thức xét tuyển này nọ. Nên chăng nếu k có qui chuẩn xét tuyển hay thì cử thì xem nước nào tiên tiến có form mẫu chuẩn thì bê về mà áp dụng??? Còn đem gd công ra kinh doanh thì nát là đúng thôi cụ ạ.

Phuctx

Xe tải
Em thấy bài báo chỉ có nói trong giờ thì chỉ thêm có mỗi tiếng Anh liên kết trong giờ học chính thôi. Còn những cái khác có dạy trong giờ học đâu. Tiếng Anh liên kết họ cũng đưa giáo viên Tây đến nhiều cháu cũng hào hứng. THực chất tiếng Anh có một số vị phụ huynh không thích đóng tiền nhưng số này chưa bao giờ quá bán. Tiếng Anh liên kết này đâu đó 150k/tháng!
Con cháu 600k/tháng cụ ah ...

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Ké đâu, chỗ ngồi chính mà. Môn thêm chen giờ nhưng tôi ko học, sĩ số vẫn thế sao phải ra. Nếu tiết cuối thì về đi chơi luôn cho lẹ.
Món này PH phải rắn và quyết tâm, không thì hoan hỉ theo thôi. Còn a kay thì nhất định ko theo và dạy con.
Nói chung đây là căn bệnh thế kỷ của nền giáo dục học vẹt, lý thuyết suông ở ta cụ ạ.
Cụ bảo lương giáo viên ở HN mà có 7-8tr, lương hiệu chưởng có 12tr thì sống bằng niềm tin à. Không dậy thêm thì chết đói nhăn răng là phải.
Em quen mấy thầy dậy cấp 3 mấy môn cơ bản thì thấy tâm sự như vậy.
Lương dậy ở trường thâm niên 10 năm 9 củ.
Dạy thêm ở nhà tháng thu nhập 7-9 chục củ.

isak

Xe tăng
Không minh bạch, ép trẻ con học thêm, đẻ ra những thứ CLB để vòi tiền của phụ huynh… Đấy là lý do chính em chuyển 2 đứa nhà em ra trường tư, nhẹ đầu.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Giáo giục mình gần đây các cháu hay bị đem ra thử nghiệm nhiều mô hình và thì cử các cấp hay xét tuyển chưa đc chuẩn hoá nên các cháu và ph theo hơi vất, hai ba năm lại đổi các hình thức xét tuyển này nọ. Nên chăng nếu k có qui chuẩn xét tuyển hay thì cử thì xem nước nào tiên tiến có form mẫu chuẩn thì bê về mà áp dụng??? Còn đem gd công ra kinh doanh thì nát là đúng thôi cụ ạ.
Theo em hết cấp 3 cứ cấp cho các cháu cái giấy đại loại là đã học xong phổ thông. Thằng nào thích thì đại học thì thì như ngày xưa chứ giờ đại học tràn lan như phổ cập cmnr.
Riêng cấp đại học phải đầu tư thật mạnh về cơ sở vật chất, trang thiết bị cho các cháu.
Giờ cứ dàn trải ra mấy trăm trường ĐH, cao đẳng đào tạo ba lăng nhăng với cái mớ kiến thức lạc hậu, lỗi thời xong ra trường như mấy con bò đeo nơ có làm được việc đâu.

Giờ mới nói à? Chuyện diễn ra cả 10 năm có lẻ rồi.
Nói thật là cá nhân tôi thấy mọi thứ thối lắm. Ý tế,CA,Giáo dục....và giờ tôi chỉ thầm mong một mùa xuân mới thôi.
Phải nói rằng mọi sự,mọi việc đều man trá,lưu manh đến mức thô thiển.
mùa xuân mới là như thế nào nhỉ

jobber

Xe tăng
Giờ thì cô sẽ đưa các con sang lớp học thêm gần trường và học thêm từ khoảng 4h30-6pm nhưng nhiều phụ huynh bận cv thì lại thích cái này thành ra lợi cả đôi đg win-win với phụ huynh có nhu cầu con đc gửi lại trễ tới 6pm hay 6.30pm cụ ạ.
Ko biet cụ khu vực nào chứ ở HK trc kia cấp 2 học nửa ngày có mấy cơ sở gvien trường thuê ở gần trường, con ai thích học thêm nửa buổi thì qua đó học các môn theo nhu cầu. Giờ bán trú rồi, trường công giờ học chính thức tan lúc 3h30 sau đó học thêm theo nhu cầu tại trường luôn nhu cầu, viết cái đơn cho h/thức. T chỉ thích nửa buổi như trc kia cho các cháu đc nghỉ ngơi, ai thích học thêm thì tùy, giờ cấp 2 lớn rồi cái trò ngủ bán trú lớp thì chật quá dở hơi

khanhnguyen09

Xe container
Hết hè bắt đầu đi học, e mua cho f1 cái thẻ bơi tháng, nó bảo full lịch học rồi, chẳng còn thời gian để đi bơi, cùng lắm là sắp xếp được 2 buổi vào cuối tuần. Mẹ đi học mà nó còn bận hơn mình đi làm.

Nhimtiu

Xe container
Ko biet cụ khu vực nào chứ ở HK trc kia cấp 2 học nửa ngày có mấy cơ sở gvien trường thuê ở gần trường, con ai thích học thêm nửa buổi thì qua đó học các môn theo nhu cầu. Giờ bán trú rồi, trường công giờ học chính thức tan lúc 3h30 sau đó học thêm theo nhu cầu tại trường luôn nhu cầu, viết cái đơn cho h/thức. T chỉ thích nửa buổi như trc kia cho các cháu đc nghỉ ngơi, ai thích học thêm thì tùy, giờ cấp 2 lớn rồi cái trò ngủ bán trú lớp thì chật quá dở hơi
Điều hoà bật lạnh quá ngủ hay bị viêm họng và em phải mua chăn nhỏ cho vào cặp cho bé đắp khi ngủ.