[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

vieteuro

Xe container
Phụ huynh là những con gà
Mà gà để vặt lông thôi
Có mỗi TALK mà lớp con em 3 lần họp phụ huynh =))

bimbim71

Xe điện
Vợ em giáo viên.
Con em học chính trường mẹ.Hop PH bàn về học TALK,em phát biểu ý kiến phản bác.Kết quả hầu hết PH nói "không",đồng nghĩa lớp con em không tổ chức học được.
Kết quả:Từ đó em mất quyền đi họp PH!

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Giờ nhìn thầy cô không kính trọng như ngày xưa

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vợ em giáo viên.
Con em học chính trường mẹ.Hop PH bàn về học TALK,em phát biểu ý kiến phản bác.Kết quả hầu hết PH nói "không",đồng nghĩa lớp con em không tổ chức học được.
Kết quả:Từ đó em mất quyền đi họp PH!
Tối cụ ngủ đâu

Xe nội lước

Xe container
Sử dụng chiêu trò bằng cách xen kẽ với thời khóa biểu chính thức để làm khó phụ huynh.
"Lao Động vừa có loạt bài phản ánh tình trạng các trường học ngang nhiên tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm trong nhà trường. Chiêu trò của các trường là liên kết với các đơn vị, trung tâm bên ngoài, đưa các khoá học: Tiếng Anh tăng cường, Tiếng Anh liên kết, Tiếng Anh khoa học, Kỹ năng sống,... và yêu cầu phụ huynh đăng kí tham gia.

Điều đáng nói, những tiết học thêm này được sắp xếp xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức, khiến phụ huynh dù không muốn cũng phải đăng kí cho con."

Em cũng bức xúc về cái trò này của nhà trường.
Nó khốn nạn ở cái dòng bôi đậm đó cụ. Trong khi chất lượng các môn cài cắm nó thực sự là mèo mửa..nhà em cách trường 1 đoạn mà không biết làm sao cho trẻ con về nghỉ ngơi và đi học thể thao. Chúng gài vậy khiến việc ăn ở trường tuy không bắt mà thành buộc luôn nữa.
Trẻ em thành cái cửa để qua đó chúng đào mỏ cha mẹ.
Em ủng hộ và sẽ theo dõi thớt.
Cám ơn cụ chủ.

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Gọi là liên kết giáo dục với mấy cái trung tâm kỹ năng sống, trung tâm bổ trợ giáo dục stem, trung tâm ngoại ngữ quốc tế ... thực chất là học thêm + bồi dưỡng trá hình, tổ móc tiền phụ huynh.
Trước em cũng ý kiến mấy cái này vì chả biết chất lượng nó ra sao, toàn mấy cái tên rõ kêu.

Thời bao cấp cùng đói khổ như nhau, thày cô chỉ có dạy học, tranh thủ trồng luống khoai nuôi con gà và cùng mơ về một xã hội không tưởng. Ngày nay lương thày cô có thế, con thày cô cũng đi học, cũng phải đi viện, cũng tham gia giao thông, cũng phải được hưởng những điều xã hội đang có đang vận hành. Ơ thế thày cô, gia đình thày cô ngồi trên đống rơm để sống qua ngày hay sao. Em không trong sạch tinh khiết hoàn toàn nên không dám phán xét những người dạy mình, dạy con mình.
Các cụ có nhận của ai cái pb bao giờ không, có vẫy ông nào vượt đèn đỏ rồi tha không, có trốn thuế, có khai gian thu nhập, có kê khai sai thuế,…. ????
Vậy muốn con mình bình yên như mình muốn thì chỉ có phê bình thượng tầng mà thôi. Nâng lương cho giáo viên, nhập sách giáo khoa và thôi không cải cách nữa. Năm nào cũng đổ vào cả núi tiền, tiền đó nuôi giáo viên sống khoẻ.
Ngày xưa Pháp thuộc địa họ dạy cũng có abcd mà vẫn có Văn Cao, Trần Đại Nghĩa, Đỗ Nhuận, Nguyễn Đình Thi,…. Thậm chí là cao thủ thơ 6-8 Tố Hỡu =))

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Con nó ko đc học cùng bạn nó cũng buồn cụ ạ, rồi nhiều phụ huynh cũng muốn nhà trường trông con giúp, chứ nghỉ nó ở nhà ôm đt, tivi ra quan net...
Đồng ý là nhu cầu nhiều gia đình mà người lớn đi làm cả ngày thì con trẻ phải gửi trường . Nhưng 1 số gia đình không cần..vd như nhà em.
Em ko cần con học thêm tại trường bất kỳ môn gì, không muốn chúng ăn tại trường và không muốn cả cái thứ sữa học đường nọ kia.
Muốn cho con tự nó trưa về ăn, ngủ..dậy tự học thêm trên ap. Tự đi sang lớp học cầu lông, bóng bàn . Và tập làm việc nhà.
Nhưng chắc là đoán đc ý tưởng như vậy nên trường rất mưu trí ..trộn ráo chính phụ vào 2 buổi.. cô giáo gọi nói khó cho nên nể cô mà cho cháu 1 môn " tự nguyện " vì cũng hiểu cô cũng bị áp tròng.
Năm trước chính con em nói ko muốn học các môn tào lao , bố mẹ tiết kiệm tiền đó cho con ra học td bên trung tâm hoặc lâu lâu cho chúng con đi chơi.. ở đấy dạy chán lắm.
nhưng nó lại nói nếu không học thì cả lớp học họ bắt con 1 mình sang phòng khác.( cái này họ nói với các cháu nhưng thực tế chưa dám làm )
Em bảo tùy con. Sang 1 phòng khác thì phải có bàn ghế, con tranh thủ làm bài tập tại lớp, tối về đỡ học nhiều. Mà bố nói : việc họ cho con 1 mình sang phòng khác là láo. . Nếu con thích con sang, phòng tối , tệ không sang mà yêu cầu cô giáo alo bố cháu . Số bố đây.
Đm em thách cụ chúng nó dám đưa thằng bé ra nếu nó không muốn.
Tào lao tí cụ tc, nó cũng bức xúc, giờ em phải chuẩn bị đưa 2 sếp đến lớp và hôm nay đi tìm lớp cầu lông cho sếp đây.
Chúc cụ ngày mới may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

Dân miền núi TM

Xe điện
Thời bao cấp cùng đói khổ như nhau, thày cô chỉ có dạy học, tranh thủ trồng luống khoai nuôi con gà và cùng mơ về một xã hội không tưởng. Ngày nay lương thày cô có thế, con thày cô cũng đi học, cũng phải đi viện, cũng tham gia giao thông, cũng phải được hưởng những điều xã hội đang có đang vận hành. Ơ thế thày cô, gia đình thày cô ngồi trên đống rơm để sống qua ngày hay sao. Em không trong sạch tinh khiết hoàn toàn nên không dám phán xét những người dạy mình, dạy con mình.
Các cụ có nhận của ai cái pb bao giờ không, có vẫy ông nào vượt đèn đỏ rồi tha không, có trốn thuế, có khai gian thu nhập, có kê khai sai thuế,…. ????
Vậy muốn con mình bình yên như mình muốn thì chỉ có phê bình thượng tầng mà thôi. Nâng lương cho giáo viên, nhập sách giáo khoa và thôi không cải cách nữa. Năm nào cũng đổ vào cả núi tiền, tiền đó nuôi giáo viên sống khoẻ.
Ngày xưa Pháp thuộc địa họ dạy cũng có abcd mà vẫn có Văn Cao, Trần Đại Nghĩa, Đỗ Nhuận, Nguyễn Đình Thi,…. Thậm chí là cao thủ thơ 6-8 Tố Hỡu =))
Ai chả biết nhưng nó phải vừa vừa, có tý chất lượng. Thế giới có cái gì mới là cũng đú trend, đến nhà nước còn loay hoay mà các ông ti toe. Như cái con AI, mấy tay quốc tế lăng xe là trường con em thấy rục rịch mua máy tính và nâng cấp mạng.
Em cứ phản biện thẳng, con tôi hư hay học dốt là tại các thầy cô. Tính đến lúc nó ra trường thì thời gian nó giao tiếp với các thầy cô còn nhiều hơn bố mẹ.

dongnat123

Xe container
Đồng ý là nhu cầu nhiều gia đình mà người lớn đi làm cả ngày thì con trẻ phải gửi trường . Nhưng 1 số gia đình không cần..vd như nhà em.
Em ko cần con học thêm tại trường bất kỳ môn gì, không muốn chúng ăn tại trường và không muốn cả cái thứ sữa học đường nọ kia.
Muốn cho con tự nó trưa về ăn, ngủ..dậy tự học thêm trên ap. Tự đi sang lớp học cầu lông, bóng bàn . Và tập làm việc nhà.
Nhưng chắc là đoán đc ý tưởng như vậy nên trường rất mưu trí ..trộn ráo chính phụ vào 2 buổi.. cô giáo gọi nói khó cho nên nể cô mà cho cháu 1 môn " tự nguyện " vì cũng hiểu cô cũng bị áp tròng.
Năm trước chính con em nói ko muốn học các môn tào lao , bố mẹ tiết kiệm tiền đó cho con ra học td bên trung tâm hoặc lâu lâu cho chúng con đi chơi.. ở đấy dạy chán lắm.
nhưng nó lại nói nếu không học thì cả lớp học họ bắt con 1 mình sang phòng khác.( cái này họ nói với các cháu nhưng thực tế chưa dám làm )
Em bảo tùy con. Sang 1 phòng khác thì phải có bàn ghế, con tranh thủ làm bài tập tại lớp, tối về đỡ học nhiều. Mà bố nói : việc họ cho con 1 mình sang phòng khác là láo. . Nếu con thích con sang, phòng tối , tệ không sang mà yêu cầu cô giáo alo bố cháu . Số bố đây.
Đm em thách cụ chúng nó dám đưa thằng bé ra nếu nó không muốn.
Tào lao tí cụ tc, nó cũng bức xúc, giờ em phải chuẩn bị đưa 2 sếp đến lớp và hôm nay đi tìm lớp cầu lông cho sếp đây.
Chúc cụ ngày mới may mắn.
Nhà em cũng giống nhà cụ. Thời gian bọn nó kín nên sắp xếp cho đi chơi thể thao, thư viện... Đau đầu phết

Xe nội lước

Xe container
Nhà em cũng giống nhà cụ. Thời gian bọn nó kín nên sắp xếp cho đi chơi thể thao, thư viện... Đau đầu phết
Khó phết đấy cụ. Nhưng nói thật là dù nhận gạch xây thành thì em cũng phải nói. Phụ huynh phần lớn quá " khôn ".. nên có gì không đúng cũng cứ móc ví nhưng về nhà lại càu nhàu với bạn bè..họ có ý né sợ va chạm mặc kệ cô giáo tung hoành. Hoặc tặc lưỡi : mọi người đều thế, thôi chỉ là trận bia .. em ủng hộ các ph ngay thẳng đứng đắn.

hung0406

[Tịch thu bằng lái]
E hóng , ý kiến của các cụ

Demchinhhang.net

Xe container
Rắn nghe chừng cũng khó anh ạ.
Tâm lý đám đông. Mình ko sao, nhưng con mình nó lạc lõng.
Dám làm khác đi thì mới phát triển đc
Nói chung đây là căn bệnh thế kỷ của nền giáo dục học vẹt, lý thuyết suông ở ta cụ ạ.
Cụ bảo lương giáo viên ở HN mà có 7-8tr, lương hiệu chưởng có 12tr thì sống bằng niềm tin à. Không dậy thêm thì chết đói nhăn răng là phải.
Em quen mấy thầy dậy cấp 3 mấy môn cơ bản thì thấy tâm sự như vậy.
Lương dậy ở trường thâm niên 10 năm 9 củ.
Dạy thêm ở nhà tháng thu nhập 7-9 chục củ.
Các cụ cứ làm đi, ổn hết mà. Con mình thì luôn dạy nó không để ai thao túng tâm lý, còn lại hành xử bình thường. Nếu cô yêu cầu ra phòng khác mà trường có thư viện lên học bài, đọc sách thì nhất.

New car 2023

Xe container
Em thấy bài báo chỉ có nói trong giờ thì chỉ thêm có mỗi tiếng Anh liên kết trong giờ học chính thôi. Còn những cái khác có dạy trong giờ học đâu. Tiếng Anh liên kết họ cũng đưa giáo viên Tây đến nhiều cháu cũng hào hứng. THực chất tiếng Anh có một số vị phụ huynh không thích đóng tiền nhưng số này chưa bao giờ quá bán. Tiếng Anh liên kết này đâu đó 150k/tháng!
Chẳng hào hứng lắm đâu bác, vì các đồng chí teillon này,, ngoài cái sự mắt lõ mũi xanh, thì không biết gì nhiều, sư phạm không tốt - và hoàn toàn không phải lỗi của họ.

Cứ tính $7/tháng thôi, thì 1 trường lìu tìu, bác có gần chục ngàn doanh thu rồi, để đóng thuế TNDN, để trả lương các thầy tây con, hết ạ.

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Bọn giáo dục thì ăn đớp hít ghê đấy. Cháu cho con học mẹ trường QT đỡ rách việc.

xedieu

Xe cút kít
Con em học thêm TA hết 36 tr/năm và học TALK hết 4tr / năm. Học phí chỉ bằng 1/9 và sĩ số nhiều gấp 5 lần, nên em nghĩ coi như thêm 1 tháng tiền học TA mà được giao lưu bằng TA với GV nước ngoài và bạn bè cả 1 năm trời. Rẻ!

Nghĩ thoáng thì thấy thoáng!

lạc lối

Xe điện
Giờ nhìn thầy cô không kính trọng như ngày xưa
Cụ nói thế ko đúng , sai ở cấp quản lý làm tiêu tốn hết thời gian sức lực của học sinh mà cái kiến thức thu được thì ko đáng kể vs tương xứng , Giáo viên họ cũng chịu đủ áp lực nên chỗ này cần phân biệt rõ . Em hop phụ huynh còn lên ôm hôn Cô giáo thắm thiết cảm ơn xin lỗi các kiểu .
Về việc dư luận cho rằng Gv cố tình dạy lớt phớt giờ chính khóa nhằm ép hs học thêm cũng ko đúng nốt , có chăng xảy ra ở một thiểu số gv chứ ko phải đại trà --- lý do là gv cũng chịu áp lực thành tích điểm số rồi tỷ lệ lên lớp các kiểu nên họ ko thể lơ là.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ nói thế ko đúng , sai ở cấp quản lý làm tiêu tốn hết thời gian sức lực của học sinh mà cái kiến thức thu được thì ko đáng kể vs tương xứng , Giáo viên họ cũng chịu đủ áp lực nên chỗ này cần phân biệt rõ . Em hop phụ huynh còn lên ôm hôn Cô giáo thắm thiết cảm ơn xin lỗi các kiểu .
Về việc dư luận cho rằng Gv cố tình dạy lớt phớt giờ chính khóa nhằm ép hs học thêm cũng ko đúng nốt , có chăng xảy ra ở một thiểu số gv chứ ko phải đại trà --- lý do là gv cũng chịu áp lực thành tích điểm số rồi tỷ lệ lên lớp các kiểu nên họ ko thể lơ là.
cụ đang lạc lối rồi

quy la tien

Xe điện
Con em học thêm TA hết 36 tr/năm và học TALK hết 4tr / năm. Học phí chỉ bằng 1/9 và sĩ số nhiều gấp 5 lần, nên em nghĩ coi như thêm 1 tháng tiền học TA mà được giao lưu bằng TA với GV nước ngoài và bạn bè cả 1 năm trời. Rẻ!

Nghĩ thoáng thì thấy thoáng!
Không nhiều người có điều kiện để cho con học trường tư, hay là đón con bất cứ giờ nào nên xác định học thêm nọ kia coi như đóng thêm tý tiền để được yên thân ( con mình là số ít trong lớp thì sẽ có ảnh hưởng tâm lý -cu nhà em nói đại ý thế- nhà có tiền không học thì bị bạn bè nói Keo...vv), thế nên đa số phụ huynh tặc lưỡi, và đã đóng thì không tiếc và đã tiếc tiền thì không đóng, em xác định thế.
Khó hiểu một điều là con thầy cô giáo cũng vậy mà vì có thầy cô nào dạy hết các lớp, các cấp cho con mình được đâu, mà họ đâu dám nói? GV môn phụ chả có học sinh dạy thêm thì đâu có thu nhập thêm để bù (như nhiều cụ nghĩ).
So sánh chi phí trường CÔNG-TƯ thì phụ huynh vẫn khôn chán!

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Nhiều tỉnh thành đã cấm, cháu đang chờ Thủ đô ra lệnh đây.

Tuần này và tuần sau là các trường họp phụ huynh, rất nhiều vấn đề nan giải chắc vẫn phải tiếp tục chờ hướng xử lý.

Đơn cử trường con thằng bạn cháu họp sáng nay (bức xúc quá lôi cháu đi xả chiều nay): Lớp học TA chất lượng cao đã được 2 năm (gần 2tr/tháng), năm nay nhà trường yêu cầu 100% mua tài khoản ứng dụng để các con học thêm giao tiếp (hơn 1tr/năm). Phụ huynh thắc mắc là thế lớp TA chất lượng cao kia chưa dạy các con giao tiếp hay thế nào thì được giải thích cứ học thêm sẽ tốt hơn. Các phụ huynh không đồng ý thì Ban đại diện PH và cô CN kêu tổ chức họp buổi khác có BGH tham gia để giải đáp...NẢN thực sự.
Hix. Qua em vừa ký xong 3 bản, trong đấy có TA. Đầu năm thấy chi mấy thứ trong đấy có lau quạt trần thì 200k/c. Nghe nói thuê bve trường lau. Năm nay giữ nguyên phòng học thì ko có bài mua đh mới thì lại dò ga...
Ở qê e nghe nói bị phản đối ghê quá nên chỉ còn c1 là vẫn ép phải học. TTTA là của lãnh đạo phòng gd 🤩