[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Mytv

Xe điện
Nếu chi tiêu thông thường cho bản thân thì nhà cháu cũng tiêu ít lắm, ăn uống thì cứ bắp ngô củ khoai là xong, mặc thì cũng ít sắm sửa, du lịch năm đôi ba lần. Khoản chi tiêu thường xuyên nhất là chi tiêu cho con cái ăn học, về hưu cắt được khoản này đi thì chắc chi tiêu thông thường nhà cháu tháng chỉ 4 củ cả điện nước :))
P/s: nhiều cụ mợ để lại tài sản cho con nhỉ? nhà cháu chắc ko để lại gì cả trừ cái nhà đang ở, cuốn sổ tk phòng thân nếu ko dùng đến thì mới chia (có nghĩa là sau khi qua đời), cái xe lúc ấy chắc nát bươm rồi
Với trình thổi giá bđs như m nếu có điều kiện nên để lại cho con ít nhất 1 cái nhà chui ra chui vào mợ ạ. Đỡ áp lực cs cho cno.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sợ lúc ốm đau thôi (bản thân hoặc người thân) chứ khỏe đến lúc chết (80 tuổi thôi) thì như em ít tiêu tiền lắm.
Nay em đột nhiên được sếp đưa phong bì làm dự án (ngoài việc chính) từ năm ngoái đến đầu năm nay. Lúc làm cũng khá vất vả nhưng nghĩ chẳng có gì, chắc thi thoảng được cho liên hoan tổ thôi mà em lại không thích ăn uống nhậu nhẹt. Cũng hơi bất ngờ nhưng em bận nên bỏ ngăn kéo, nãy về mới mở ra xem thì nhiều gấp mấy lần mình nghĩ ;)) , còn chưa biết ăn tiêu gì cho hết vì mình nhu cầu ít quá :D. Các thứ cần tiêu thông thường thì có kế hoạch chuẩn bị tài chính đủ hết rồi. Có khi quên nó đi để hè sang năm cho F1 đi du lịch.
Thế là tự nhiên tiền rơi vào đầu mợ nhể :))

just for fun

Xe lăn
Với trình thổi giá bđs như m nếu có điều kiện nên để lại cho con ít nhất 1 cái nhà chui ra chui vào mợ ạ. Đỡ áp lực cs cho cno.
Để lại được thì tốt nhưng nếu ăn dè hà tiện để cho con cái nhà thì lại áp lực quá.
Đến đời chúng nó thì việc thuê nhà lại phổ biến quá.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Túm váy là e thấy phần lớn thu nhập, tốn kém nhất là cho việc nuôi dạy con cái. Thế nên nếu con cái ngoan ngoãn trưởng thành thì cccm trên này chỉ cần dăm triệu là sống khoẻ. À quên là phải có tối thiểu 1 cái bhyt giắt lưng. Nếu có thêm đôi ba tỏi tk nữa càng tốt.

xebobabanh17201

Xe điện
Em chỉ mong 2 thằng F1 ra trường ko ăn bám em là sống khỏe với mức lương chục củ :). Tất nhiên chả tính trước đưucọ bệnh tật

just for fun

Xe lăn
Túm váy là e thấy phần lớn thu nhập, tốn kém nhất là cho việc nuôi dạy con cái. Thế nên nếu con cái ngoan ngoãn trưởng thành thì cccm trên này chỉ cần dăm triệu là sống khoẻ. À quên là phải có tối thiểu 1 cái bhyt giắt lưng. Nếu có thêm đôi ba tỏi tk nữa càng tốt.
Đời đôi khi khó nói, cháu biết mấy trường hợp nuôi con trưởng thành, ngoan ngoãn, dựng vợ gả chồng xong, có nhà có xe .. đột nhiên 1 ngày báo nợ XHD chục tỷ, bỏ trốn để lại cháu nhỏ. Vậy là tự dưng ông bà phải gánh.

TorienT

Xe container
Thôi ạ, đời thằng nào thằng đấy lo là tốt nhất. Bao giờ 2 tay úp xuôi còn cái gì thì là của chúng nó tất.

Yeuaibaygio

Xe container
Đời đôi khi khó nói, cháu biết mấy trường hợp nuôi con trưởng thành, ngoan ngoãn, dựng vợ gả chồng xong, có nhà có xe .. đột nhiên 1 ngày báo nợ XHD chục tỷ, bỏ trốn để lại cháu nhỏ. Vậy là tự dưng ông bà phải gánh.
2 vụ to chỗ em mà em biết rõ người đây. Một vụ ông bố là giám đốc 1 bank big 4 cấp tỉnh mấy chục năm, giỏi đến mức sau khi nghỉ hưu đưa được ông con là 7x cũng lên giám đốc cái bank đấy luôn. Khác gì vua con đâu. Vậy mà sau ngót chục năm báo nợ đánh bạc khủng đến nỗi sạt gia sản, 7x trốn nợ luôn, kéo theo 1 loạt nhân viên lao đao vì cho sếp vay hoặc cho vay theo chỉ đạo của sếp.
Vụ nữa em biết là cô giáo cấp 2 của em, sau lên hiệu trưởng 1 trường cấp 2 vip ở tỉnh, mỗi suất vào lớp 6 nhẹ nhàng 10-20 củ chưa kể xin lớp, chọn cô và vô vàn nguồn thu khác, khét tiếng. Vậy mà đùng cái vừa nghỉ hưu thằng con giai báo nợ (hồi em học cô thì thằng bé có 2 tuổi). Đến mức bán cả nhà cửa và 2 năm sau kỷ niệm 50 năm thành lập trường, trường mời, các khóa cũ mời, cô cũng cáo ốm không đến.

Mytv

Xe điện
Trường hợp như mợ nói e biết nhiều. Còn có cả những trường hợp nhiều tuổi, thành đạt, có địa vị gần cuối sự nghiệp còn báo nhà nữa cơ. Nói chung lo vậy lo vậy vô cùng lắm. Thôi thì lo dc đến đâu thì đến đó
Thôi ạ, đời thằng nào thằng đấy lo là tốt nhất. Bao giờ 2 tay úp xuôi còn cái gì thì là của chúng nó tất.
:)).

just for fun

Xe lăn
Trường hợp như mợ nói e biết nhiều. Còn có cả những trường hợp nhiều tuổi, thành đạt, có địa vị gần cuối sự nghiệp còn báo nhà nữa cơ. Nói chung lo vậy lo vậy vô cùng lắm. Thôi thì lo dc đến đâu thì đến đó

:)).
Đôi khi cháu ko hiểu được, mấy đứa nó hư từ nhỏ, báo nhà đã đành, có những đứa hồi nhỏ ngoan ngoãn, hiểu chuyện, được học hành đủ thứ, công việc, nhà cửa đầy đủ mà lại dính vào mấy món nợ nần.
theo 1 nghiên cứu về hành vi thì các cụ bà tuổi tầm 55-65 là đối tượng dễ bị lừa tiền nhất nên các cụ ông cũng phải cẩn thận :))

TorienT

Xe container
Đôi khi cháu ko hiểu được, mấy đứa nó hư từ nhỏ, báo nhà đã đành, có những đứa hồi nhỏ ngoan ngoãn, hiểu chuyện, được học hành đủ thứ, công việc, nhà cửa đầy đủ mà lại dính vào mấy món nợ nần.
theo 1 nghiên cứu về hành vi thì các cụ bà tuổi tầm 55-65 là đối tượng dễ bị lừa tiền nhất nên các cụ ông cũng phải cẩn thận :))
Trẻ không xông pha thì già đổ đốn thôi mợ :D Chứ còn bọn nghịch từ bé nó nhìn mấy kiểu đấy nó khinh :D vì nó trải qua hết rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Bọn xhđ nó có thủ đoạn chăn dắt, dụ dỗ ghê lắm mợ ạ. Tất nhiên nhiều người tránh được chứ, chỉ số ít hội tụ đầy đủ các yếu tố mới sập bẫy của bọn đấy thôi.

Mytv

Xe điện
Chuyện hư ngoan nó ko nói lên điều j đâu mợ ạ. Hư thì chỉ chơi bời hut hít là hết. Nợ nần ở đây là cờ bạc, bị lừa hay đầu tư thua lỗ. Nó ko phân biệt ngoan hư. E biết ko ít các cụ gần cuối đời mất hết vì món cờ bạc. Còn bị lừa hay đầu tư (bị lùa gà) thì nhiều vô số kể. Xh ngày nào chẳng lên bài. Thế nên e nghĩ an phận, hài lòng với những j m có là yếu tố tránh dc rơi vào hoàn cảnh phải "báo" nhà

starsn

Xe điện
Chuyện hư ngoan nó ko nói lên điều j đâu mợ ạ. Hư thì chỉ chơi bời hut hít là hết. Nợ nần ở đây là cờ bạc, bị lừa hay đầu tư thua lỗ. Nó ko phân biệt ngoan hư. E biết ko ít các cụ gần cuối đời mất hết vì món cờ bạc. Còn bị lừa hay đầu tư (bị lùa gà) thì nhiều vô số kể. Xh ngày nào chẳng lên bài. Thế nên e nghĩ an phận, hài lòng với những j m có là yếu tố tránh dc rơi vào hoàn cảnh phải "báo" nhà
Được giáo dục về tài chính với môn xác suất thống kê nữa cụ :) Đầu tư đến mức ra đường là thiếu hiểu biết thôi.

just for fun

Xe lăn
Đầu tư làm ăn thua lỗ đã đành, nhưng cái món cờ bạc bóng bánh thì đương nhiên là các bạn ấy phải biết. Biết nhưng vẫn vướng vào mới là ngạc nhiên. Cháu về nhà vẫn hay kể với 2 F1 chuyện người nọ nợ, người kia nợ, hậu quả như nào.. coi như là tiêm vaccine dần cho các bạn ấy ko biết các bạn ấy có vỡ vạc ra tí nào ko

supersanhdieu

Xe buýt
20tr/th tiền lương. Tiết kiệm tiền mặt tầm 5-10ty là ok. Nhà cửa ko cần lớn nhưng 2vc cần cái penhouse 200m2 là ổn

TorienT

Xe container
Đầu tư làm ăn thua lỗ đã đành, nhưng cái món cờ bạc bóng bánh thì đương nhiên là các bạn ấy phải biết. Biết nhưng vẫn vướng vào mới là ngạc nhiên. Cháu về nhà vẫn hay kể với 2 F1 chuyện người nọ nợ, người kia nợ, hậu quả như nào.. coi như là tiêm vaccine dần cho các bạn ấy ko biết các bạn ấy có vỡ vạc ra tí nào ko
Cho nó va chạm, dạy nó kiến thức rồi hy vọng mọi việc ổn thôi ạ.