[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Haiau69

Xe buýt
Nghiên cứu ở Mỹ mà áp dụng vào Việt Nam thì phải điều chỉnh nhiều cụ ơi. Đối với USD thì lãi suất và lạm phát nó đều khác VND nhiều.

Em đã lập kế hoạch dòng tiền đến tận 90 tuổi ☺

Theo em đánh giá thì ở Việt Nam VND có lãi suất thực dương dài hạn trung bình 2%/ năm thôi. Đó là không có khủng hoảng nhé.

Dư 2,4 tỷ VND/ 1 người là về hưu đc roài nếu mỗi tháng cụ tiêu 8 triệu hay qui tắc 25/4 là 25 năm và lãi suất 4%.

Để đạt được tự do tài chính cần bao nhiêu tiền?
Theo CNBC, khi bạn có số tiền gấp 25 lần chi phí sinh hoạt hàng năm tối thiểu của hộ gia đình thì bạn được coi là người có tự do tài chính. Ví dụ, bạn cần chi tiêu 20 triệu đồng mỗi tháng thì một năm bạn cần 240 triệu. Vậy bạn cần ít nhất 6 tỷ đồng để cơ bản đạt được tự do tài chính.
Theo đó, con số 25 lần thu nhập bắt nguồn từ quy luật 4% trong một nghiên cứu năm 1998 của 3 giáo sư đại học Trinity Texas khi phân tích danh mục đầu tư của nhiều người trong khoảng thời gian 1926 đến 1995. Kết quả cho thấy, với đại đa số các trường hợp, nếu mỗi năm rút 4% số tiền ban đầu thì đủ (hoặc dư) để sống thêm 30 năm.

Matizcoi

Xe cút kít
Không bao giờ nghỉ nhé, còn tiền thì có càng nhiều càng tốt :D

thanh040506

Xe trâu
Em thì suy nghĩ đơn giản thôi chứ tiền của thì biết sao cho đủ.

Nhà em 3f1, em cũng chỉ cố gắng nuôi con ăn học cho nên người, sau bố mẹ cũng chỉ cho mỗi đứa một cái nhà nho nhỏ để lấy chỗ chui ra chui vào, một chút vốn để kinh doanh (nếu có khả năng) còn không thì cho thêm cái nhà nữa để phòng thân khi sa cơ lỡ bước.

Vợ chồng em thì khéo về quê thả gà, chăn vịt thôi. Cũng muốn có cái nhà nhỏ cho thuê để ông bà có tiền đồng ra đồng vào nuôi nhau đỡ phiền phức đến con cháu, cũng muốn mấy chỗ ven biển đẹp có cái nhà nhỏ để ông bà hay con cháu rảnh có chỗ đi lại nghỉ ngơi cho khuây khoả,

Đấy ước mơ của em chỉ đơn giản vậy thôi. Thôi em đi rửa mặt cho tỉnh ngủ đây rồi chiều còn ra quán làm cốc trà đá xem hôm nay số nào đẹp:))
Ra số đẹp cụ mách e mí nhá.

just for fun

Xe lăn
Thế thì mình phải giải phóng quan điểm phải cho nhà, cho xe cụ nhở. Không nó lại chê mình lạc hậu.
Các cụ nhịn ăn nhịn mặc nuôi nấng rồi để lại tài sản cho con thường sẽ đòi hỏi con đáp lại tương xứng, đáp lại ở đây có thể về mặt vật chất, về mặt tình cảm mà như vậy thì sau này cuộc sống của con cái cũng ngột ngạt lắm.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thì suy nghĩ đơn giản thôi chứ tiền của thì biết sao cho đủ.

Nhà em 3f1, em cũng chỉ cố gắng nuôi con ăn học cho nên người, sau bố mẹ cũng chỉ cho mỗi đứa một cái nhà nho nhỏ để lấy chỗ chui ra chui vào, một chút vốn để kinh doanh (nếu có khả năng) còn không thì cho thêm cái nhà nữa để phòng thân khi sa cơ lỡ bước.

Vợ chồng em thì khéo về quê thả gà, chăn vịt thôi. Cũng muốn có cái nhà nhỏ cho thuê để ông bà có tiền đồng ra đồng vào nuôi nhau đỡ phiền phức đến con cháu, cũng muốn mấy chỗ ven biển đẹp có cái nhà nhỏ để ông bà hay con cháu rảnh có chỗ đi lại nghỉ ngơi cho khuây khoả,

Đấy ước mơ của em chỉ đơn giản vậy thôi. Thôi em đi rửa mặt cho tỉnh ngủ đây rồi chiều còn ra quán làm cốc trà đá xem hôm nay số nào đẹp:))
Tính sơ sơ là 3 đứa, 1 đứa 2 cái nhà tổng 6 cái nhà cho con, nhà bố mẹ ở thêm mấy cái nhà để cho thuê. Đơn giản cỡ chục cái thôi cụ nhỉ. Nghe thôi e cũng thấy đơn giản =))

holland

Xe tăng
Phải lo nhà, lo xe, dựng vợ gả chồng, công ăn việc làm và bế cháu như xã hội phương Đông nhưng lại phải biết tự lo không làm phiền con cái như xã hội phương Tây, nhọc lắm.
Công nhận, đến nhọc. Và đúng là không đc ý kiến, dâu con lại không thích chung đụng nữa

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tính sơ sơ là 3 đứa, 1 đứa 2 cái nhà tổng 6 cái nhà cho con, nhà bố mẹ ở thêm mấy cái nhà để cho thuê. Đơn giản cỡ chục cái thôi cụ nhỉ. Nghe thôi e cũng thấy đơn giản =))
Chả nhẽ đến giấc mơ mình cũng hà tiện hả em :))

Mytv

Xe điện
1 năm làm đôi chuyến thế này cả vợ chồng cũng hết 400 củ rồi cụ nhỉ 😊
Có sức mà đi ko cụ. Ông bà nhà e từ lúc 70t là chỉ loanh quanh resort. Như năm rồi đi ĐN, đi bộ tẹo trên Sun mà thở ko nổi. Cuối cùng phải vào nhà hàng ngồi đợi con cháu. E tính có điều kiện tc, sk năm làm 1 chuyến Nn là ngon lắm rồi. Mà với ngừoi khác thế nào e ko biết chứ nhà e lại khoái đi trong nc hơn, đi Nn chỉ thích mấy nc châu Á. Nhất là đi khựa

cadilac30

Xe tăng
Em tính về hưu đi khắp nơi, cứ chỗ nào thích thì thuê nhà ở ít lâu, chán lại đi , cho biết cuộc sống, đất nước ra sao , cơ mà vợ nó chưa chịu nên vẫn phải đi làm tàn tàn !!!!! Vợ em nó mê tiền quá , rõ chán !!!!!

IP man

Xe lăn
Hai vợ chồng, 2 đứa con ở Hà Nội. Thì ngoài nhà và 2 cái xe ô tô cỏ ra thì em nghĩ có khoảng 15 tỉ là cũng nghỉ hưu được rồi.
Còn lại đời cua cua máy, đời cáy cáy đào
15 tỉ thì chia đều ra:
- 3 căn chung cư bình dân cho thuê tổng đầu tư hết 9 tỉ thu được 25-30 triệu 1 tháng
- 2 tỉ oánh chứng khoán - có khi lỗ :)) có khi lãi
- 4 tỉ gửi ngân hàng lãi 6%/ năm tổng thu 240 củ 1 năm như vậy khoảng 20 triệu 1 tháng nữa

Tổng thu nhập của gia đình là khoảng 40-50 triệu là sống thoải mái.
Em tư duy gần giống cụ. Nhưng xác định 5 mục tiêu cần phải có khi nghỉ hưu:
- Thứ nhất: Có nơi ở ổn định. Có dự phòng nếu có rủi ro.
- Thứ hai: Có nhiều nguồn thu nhập ổn định. Thỏ khôn thì đào 3 hang.
- Thứ ba: Có sẵn 1 khoản phòng ốm đau.
- Thứ tư: Có chút ít cho các con khi vào đời. Mặc dù đời cua cua máy đời cáy cáy đào.
- Thứ năm: Có tài sản có khả năng tăng giá.

Em đang chuẩn bị 25 tỷ cho kế hoạch này. Phân bổ như sau:
- 5 tỷ cho chỗ ở: 1 căn chung cư hoặc 1 căn nhà xây trên phần đất hương hoả các cụ để lại. Ở được ít nhất 20 năm là yên tâm.
- 5 tỷ gửi tiết kiệm: lãi suất trung bình khoảng 8%/năm, mỗi năm có 400 củ. Khoản tiền này nếu có ốm đau, đi viện thì cũng sẵn sàng rút ra được.
- 5 tỷ đầu tư (cty niêm yết trên ttck) ăn cổ tức: Thu nhập cổ tức hiện tại của em là 15%/vốn. Mỗi năm có 700-800 củ. Ngoài ra đây là 1 tài sản có giá trị tăng giá theo thời gian.
- Lương hưu 2 vc thì đương nhiên có: khoảng 400-500 củ/năm. Như vậy tổng 3 nguồn thu nhập khoảng 1,5-1,6 tỏi/năm, tạm sống ổn ở bất kỳ nơi nào VN.
- 10 tỏi còn lại cho 2 đứa con khởi nghiệp, mỗi đứa 5 tỏi, đứa nào chưa dùng thì mỗi năm vẫn tăng thêm 10%. Ngoài ra đến cuối đời thì mình vẫn còn nhà và chứng khoán chia tiếp cho các cháu.

Yeuaibaygio

Xe container
Có sức mà đi ko cụ. Ông bà nhà e từ lúc 70t là chỉ loanh quanh resort. Như năm rồi đi ĐN, đi bộ tẹo trên Sun mà thở ko nổi. Cuối cùng phải vào nhà hàng ngồi đợi con cháu. E tính có điều kiện tc, sk năm làm 1 chuyến Nn là ngon lắm rồi. Mà với ngừoi khác thế nào e ko biết chứ nhà e lại khoái đi trong nc hơn, đi Nn chỉ thích mấy nc châu Á. Nhất là đi khựa
Một là có tài chính + sức khỏe, hai là phải thích nữa cơ. Hồi 2 chục năm trước em làm công ty FDI, phải đi công tác khá nhiều, trong nước thì tuần một vài lần, các nước có nhà máy trong tập đoàn cũng đi một số lần (sang đấy làm việc 2 ngày sẽ được đi chơi 2-3 ngày). Lúc đấy còn trẻ khỏe mà em đã không thích lắm. Giờ trung niên thêm đau đầu gối chả muốn đi đâu mấy. Mà em cũng như Cụ, thích TQ hơn các nơi khác.
Có người họ thích thì cứ rảnh phải đi đâu đấy, đi đâu không quan trọng miễn là ra đường. Em thì nhiều lúc được cho đi free cũng xin không đi.

TungThoc

Xe điện
- Thứ tư: Có chút ít cho các con khi vào đời. Mặc dù đời cua cua máy đời cáy cáy đào.

- 5 tỷ cho chỗ ở: 1 căn chung cư hoặc 1 căn nhà xây trên phần đất hương hoả các cụ để lại. Ở được ít nhất 20 năm là yên tâm.
- 5 tỷ gửi tiết kiệm: lãi suất trung bình khoảng 8%/năm, mỗi năm có 400 củ. Khoản tiền này nếu có ốm đau, đi viện thì cũng sẵn sàng rút ra được.
- 5 tỷ đầu tư (cty niêm yết trên ttck) ăn cổ tức: Thu nhập cổ tức hiện tại của em là 15%/vốn. Mỗi năm có 700-800 củ. Ngoài ra đây là 1 tài sản có giá trị tăng giá theo thời gian.
- Lương hưu 2 vc thì đương nhiên có: khoảng 400-500 củ/năm. Như vậy tổng 3 nguồn thu nhập khoảng 1,5-1,6 tỏi/năm, tạm sống ổn ở bất kỳ nơi nào VN.
- 10 tỏi còn lại cho 2 đứa con khởi nghiệp, mỗi đứa 5 tỏi, đứa nào chưa dùng thì mỗi năm vẫn tăng thêm 10%. Ngoài ra đến cuối đời thì mình vẫn còn nhà và chứng khoán chia tiếp cho các cháu.
Có 25 tỷ tiền để làm tùy ý không ảnh hưởng gì đến BĐS hiện có và thu nhập mọi thứ vẫn đảm bảo cuộc sống bình thường thì chúc mừng cụ đã gia nhập vào hàng ngũ triệu phú $.
Khoảng 69% người trên trái đất chỉ đủ ăn đủ tiêu mà không có tiền tiết kiệm đến 1000$.
Được như cụ trên thế giới chỉ có gần 4% thôi đấy nhé.

Trongxanh2022

Xe buýt
Có 25 tỷ tiền để làm tùy ý không ảnh hưởng gì đến BĐS hiện có và thu nhập mọi thứ vẫn đảm bảo cuộc sống bình thường thì chúc mừng cụ đã gia nhập vào hàng ngũ triệu phú $.
Khoảng 69% người trên trái đất chỉ đủ ăn đủ tiêu mà không có tiền tiết kiệm đến 1000$.
4% của gần 10 tỷ người là nhiều phết đấy cụ. Tầm dân số nước mỹ rồi ;))
Em đồ rằng là dưới 1% chứ ko đến 4% đâu.

IP man

Xe lăn
Nhưng đổi lại thì em chấp nhận ở trong 1 căn nhà bình thường, đi cái xe bình thường thôi :))
Anw, em cũng bị ảnh hưởng tương đối của phong cách sống ở Đức và Nhật. Đề cao sự đơn giản, hiệu quả hơn là lung linh khoe sắc :))

prado2012

Xe điện
Nhưng đổi lại thì em chấp nhận ở trong 1 căn nhà bình thường, đi cái xe bình thường thôi :))
Anw, em cũng bị ảnh hưởng tương đối của phong cách sống ở Đức và Nhật. Đề cao sự đơn giản, hiệu quả hơn là lung linh khoe sắc :))
Tỷ lệ tài sản thanh khoản cao của cụ rất cao so với phần đông người Việt , chắc cụ ở nước ngoài nhiều. Thường thì mọi người dồn nhiều nhất vào ngôi nhà đang ở. Xin hỏi là cơ cấu 10 tỷ chia cho con cụ hiện để dạng gì?

cu mậm

Xe buýt

Cái món cổ tức cụ tính thế nào mà ra được 15%/ vốn vậy? Cổ tức nó tính trên mệnh giá chứ có phải thị giá đâu. Hay là cụ toàn mua cổ dưới mệnh? TK thì trung bình chỉ được 5-6% thôi, nếu lp duy trì quanh 3% như hiện tại.

phuongmit

Xe cút kít
Cái món cổ tức cụ tính thế nào mà ra được 15%/ vốn vậy? Cổ tức nó tính trên mệnh giá chứ có phải thị giá đâu. Hay là cụ toàn mua cổ dưới mệnh? TK thì trung bình chỉ được 5-6% thôi, nếu lp duy trì quanh 3% như hiện tại.
Chọn cổ giá quanh mệnh, canh mua dc vị thế tốt nhất có thể và hold ăn cổ tức đều là dc mà cụ