[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà ở CA chỗ đẹp thì đắt, nếu chỉ 5% thì tiền mặt còn lại 50tr có cất dưới gối tiêu cũng chả hết được mợ ạ hehe, em nghĩ đơn giản ăn tiêu thôi chả cần to tát tăng trưởng gì đâu. Cá nhân em thấy 5tr là ok vẫn còn hơi tiếc tiếc, 10tr thoải mái hơn. Còn hoàn cảnh mà không có thì bao nhiêu cũng đủ sống.
10 triệu mợ về VN là xuýt vào được Câu Lạc Bộ 300 tỏi cho trung niên HN trước 50 tuổi đó mợ

TorienT

Xe container
Bố mẹ e 2 ông bà dc tầm 11-12tr, có tí tiền tk, đang ở chung cư và e thấy 2 cụ vẫn ổn, chỉ k rủng rỉnh thôi chứ thi thoảng dúi cho cháu 2-5tr vô tư. E thì ở gần, may cũng k dòng nhà báo nên cũng k cần lo gì cho e lắm
Hồi em quyết định về hưu cũng phải đặt ra tất cả các trường hợp và giải pháp đấy ạ. Từ mức cơ bản đến mức nâng cao. Thấy ổn thì mới quyết dừng được.

prado2012

Xe điện
20tr/th tiền lương. Tiết kiệm tiền mặt tầm 5-10ty là ok. Nhà cửa ko cần lớn nhưng 2vc cần cái penhouse 200m2 là ổn
Cái penthouse 200m2 thì lương hưu 20 tr/ tháng sẽ không gánh nổi chi phí quản lý và phí giúp việc cụ ạ. 2 món này chắc tiêu sạch 20 tr/ tháng rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Hồi em quyết định về hưu cũng phải đặt ra tất cả các trường hợp và giải pháp đấy ạ. Từ mức cơ bản đến mức nâng cao. Thấy ổn thì mới quyết dừng được.
Ông anh họ e mới hơn 40, vài năm nay sắm dc nhà dc xe và tk có tầm loanh quanh 10 đồng rồi nên giờ làm ăn cũng k áp lực, và nói là có thể nghỉ bất kì lúc nào dc rồi. Con số đó cũng là quá ổn và k cần lăn tăn gì nữa

caisua

Xe lăn
Với trình thổi giá bđs như m nếu có điều kiện nên để lại cho con ít nhất 1 cái nhà chui ra chui vào mợ ạ. Đỡ áp lực cs cho cno.
Đúng ạ, đây là điều đầu tiên cần làm cho xong trước khi thu nhập thấp đi, bỏ ngay suy nghĩ xưa tao ra HN chả có gì nên giờ tao hưởng hết cho nở mày nở mặt với đời, kệ xác chúng mày

prado2012

Xe điện
Nhà ở CA chỗ đẹp thì đắt, nếu chỉ 5% thì tiền mặt còn lại 50tr có cất dưới gối tiêu cũng chả hết được mợ ạ hehe, em nghĩ đơn giản ăn tiêu thôi chả cần to tát tăng trưởng gì đâu. Cá nhân em thấy 5tr là ok vẫn còn hơi tiếc tiếc, 10tr thoải mái hơn. Còn hoàn cảnh mà không có thì bao nhiêu cũng đủ sống.
Cứ mơ ước thôi mợ sẽ đạt được mà. Về già ở bển mà nhà to vừa tốn thuế vừa tốn tiền thuê giúp việc dọn á;)) sau cho con cái thì thuế thừa kế cũng cao, mợ tìm hiểu các sắc thuế xem để tối ưu. Bên Mỹ khả năng cổ phiếu/ ccq thuế rẻ hơn thì có thể tăng ts lỏng như cổ phiếu trong cơ cấu ts.

starsn

Xe điện
Cứ mơ ước thôi mợ sẽ đạt được mà. Về già ở bển mà nhà to vừa tốn thuế vừa tốn tiền thuê giúp việc dọn á;)) sau cho con cái thì thuế thừa kế cũng cao, mợ tìm hiểu các sắc thuế xem để tối ưu. Bên Mỹ khả năng cổ phần thuế rẻ hơn.
Hehe em tính cs bt thôi ko tính có lợi, thuế, cho con v.v. đâu, nhà phải đóng thuế thì nó là chi phí cs thôi, nên mới cần thêm tiền để đóng thuế. Nhà ở chỗ em nói 2tr5 cũng bé bé xinh xinh thôi ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Giờ quan niệm XH thay đổi, bố mẹ tự lo tuổi già không cần con cái báo hiếu, không báo nợ là tốt rồi 😂

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ hưu giè! Khéo bận hơn cả đi làm vì đang ở chân hội phó hội chiên trứng otofun

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hehe em tính cs bt thôi ko tính có lợi, thuế, cho con v.v. đâu, nhà phải đóng thuế thì nó là chi phí cs thôi, nên mới cần thêm tiền để đóng thuế. Nhà ở chỗ em nói 2tr5 cũng bé bé xinh xinh thôi ạ.
Dư trên có kụ mách em! Mợ cho hỏi 1 tô phở và 1 ly cà phê bển giá sao ợ

TorienT

Xe container
Giờ quan niệm XH thay đổi, bố mẹ tự lo tuổi già không cần con cái báo hiếu, không báo nợ là tốt rồi 😂
Phải lo nhà, lo xe, dựng vợ gả chồng, công ăn việc làm và bế cháu như xã hội phương Đông nhưng lại phải biết tự lo không làm phiền con cái như xã hội phương Tây, nhọc lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
Phải lo nhà, lo xe, dựng vợ gả chồng, công ăn việc làm và bế cháu như xã hội phương Đông nhưng lại phải biết tự lo không làm phiền con cái như xã hội phương Tây, nhọc lắm.
Lại còn không được ý kiến ý cò gì nữa chứ

phuongmit

Xe cút kít
Phần lớn là con cái k nuôi dc cha mẹ, và cha mẹ cũng k nên để chúng nó nuôi. Trẻ cậy cha, già cậy tủ chứ cậy con thì chúng nó vất vả quá

TorienT

Xe container
Phần lớn là con cái k nuôi dc cha mẹ, và cha mẹ cũng k nên để chúng nó nuôi. Trẻ cậy cha, già cậy tủ chứ cậy con thì chúng nó vất vả quá
:D Thì thế, nhưng chúng nó đừng đòi nhà, đòi, báo tử đầu Lâm xung chứ cụ

Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Dư 2,4 tỷ VND/ 1 người là về hưu đc roài nếu mỗi tháng cụ tiêu 8 triệu hay qui tắc 25/4 là 25 năm và lãi suất 4%.

Để đạt được tự do tài chính cần bao nhiêu tiền?
Theo CNBC, khi bạn có số tiền gấp 25 lần chi phí sinh hoạt hàng năm tối thiểu của hộ gia đình thì bạn được coi là người có tự do tài chính. Ví dụ, bạn cần chi tiêu 20 triệu đồng mỗi tháng thì một năm bạn cần 240 triệu. Vậy bạn cần ít nhất 6 tỷ đồng để cơ bản đạt được tự do tài chính.
Theo đó, con số 25 lần thu nhập bắt nguồn từ quy luật 4% trong một nghiên cứu năm 1998 của 3 giáo sư đại học Trinity Texas khi phân tích danh mục đầu tư của nhiều người trong khoảng thời gian 1926 đến 1995. Kết quả cho thấy, với đại đa số các trường hợp, nếu mỗi năm rút 4% số tiền ban đầu thì đủ (hoặc dư) để sống thêm 30 năm.

TorienT

Xe container
Dư 2,4 tỷ VND/ 1 người là về hưu đc roài nếu mỗi tháng cụ tiêu 8 triệu hay qui tắc 25/4 là 25 năm và lãi suất 4%.

Để đạt được tự do tài chính cần bao nhiêu tiền?
Theo CNBC, khi bạn có số tiền gấp 25 lần chi phí sinh hoạt hàng năm tối thiểu của hộ gia đình thì bạn được coi là người có tự do tài chính. Ví dụ, bạn cần chi tiêu 20 triệu đồng mỗi tháng thì một năm bạn cần 240 triệu. Vậy bạn cần ít nhất 6 tỷ đồng để cơ bản đạt được tự do tài chính.
Theo đó, con số 25 lần thu nhập bắt nguồn từ quy luật 4% trong một nghiên cứu năm 1998 của 3 giáo sư đại học Trinity Texas khi phân tích danh mục đầu tư của nhiều người trong khoảng thời gian 1926 đến 1995. Kết quả cho thấy, với đại đa số các trường hợp, nếu mỗi năm rút 4% số tiền ban đầu thì đủ (hoặc dư) để sống thêm 30 năm.
Giả thiết này nếu không có các sự kiện thiên nga đen và xã hội đi vào ổn định cụ ơi.

phuongmit

Xe cút kít
:D Thì thế, nhưng chúng nó đừng đòi nhà, đòi, báo tử đầu Lâm xung chứ cụ
Nhà đất thì tuỳ tay bố mẹ chứ phần lớn con cái ngoan, biết nghĩ nó k đòi đâu. Ở chung sau thì thừa kế, hoặc k mua dc thì ra đi thuê, giờ việc thuê nhà dài hạn cũng k quá lạ lẫm nữa rồi cụ

TorienT

Xe container
Nhà đất thì tuỳ tay bố mẹ chứ phần lớn con cái ngoan, biết nghĩ nó k đòi đâu. Ở chung sau thì thừa kế, hoặc k mua dc thì ra đi thuê, giờ việc thuê nhà dài hạn cũng k quá lạ lẫm nữa rồi cụ
Thế thì mình phải giải phóng quan điểm phải cho nhà, cho xe cụ nhở. Không nó lại chê mình lạc hậu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì suy nghĩ đơn giản thôi chứ tiền của thì biết sao cho đủ.

Nhà em 3f1, em cũng chỉ cố gắng nuôi con ăn học cho nên người, sau bố mẹ cũng chỉ cho mỗi đứa một cái nhà nho nhỏ để lấy chỗ chui ra chui vào, một chút vốn để kinh doanh (nếu có khả năng) còn không thì cho thêm cái nhà nữa để phòng thân khi sa cơ lỡ bước.

Vợ chồng em thì khéo về quê thả gà, chăn vịt thôi. Cũng muốn có cái nhà nhỏ cho thuê để ông bà có tiền đồng ra đồng vào nuôi nhau đỡ phiền phức đến con cháu, cũng muốn mấy chỗ ven biển đẹp có cái nhà nhỏ để ông bà hay con cháu rảnh có chỗ đi lại nghỉ ngơi cho khuây khoả,

Đấy ước mơ của em chỉ đơn giản vậy thôi. Thôi em đi rửa mặt cho tỉnh ngủ đây rồi chiều còn ra quán làm cốc trà đá xem hôm nay số nào đẹp:))