[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Trục

Xe ba gác

TorienT

Xe container
Nhưng có một đại tội treo lên đầu là mình không nỗ lực để thiên hạ nó vượt qua, vài năm đến lúc luống tuổi, lại ngồi hối tiếc Cụ ạ.
Haha, em nghĩ phải đến lúc cái máu chiến đấu nọ hạ xuống mới nghĩ đến đoạn hưu trí được.

duongtver

Xe tăng
Uhm, em đang ở Quy Nhơn. Sáng nay dậy trễ nên không bơi ra bờ biển gác chân lên bờ kè gọi một li cafe với đĩa bánh mỳ xíu mại ăn sáng ngắm biển chơi. Rồi về đọc nốt cuốn Đời nhẹ khôn kham của Milan Kundera. Ngủ chút chiều em tắm biển về chém gió trên otofun rồi hẹn người bạn chút ra bờ biển làm 1 ly. Ở đây có cái bar ngay trên bãi biển đẹp lắm. Xét cho cùng tiền để làm gì cơ chứ.
Cuộc sống như cụ thế này thì còn gì bằng, bao người ước ao.

Trục

Xe ba gác

phuongmit

Xe cút kít
thế ak cụ? cụ đã thử sống đạm bạc bao giờ chưa?
Hihi khỏi phải thử cụ ạ. E quan sát quanh e đội thực dưỡng, ăn chay ốm đau với tử vong kha khá từ tuổi thanh niên đến lên lão nhiều rồi nên chả việc gì e phải thử khi biết đáp số cả :))

alceste

Xe điện
Khó phết vì nhu cầu mỗi người khác nhau. Bỏ qua yếu tố nhà cửa thì e tính vo giờ có cỡ 10-20 tỉ gởi bank thì đủ đáp ứng nhu cầu ăn chơi nhảy múa trong tầm 10-20 năm nữa :))
Giáo sư ăn chơi tốn phết nhể!

Trục

Xe ba gác
Haha, em nghĩ phải đến lúc cái máu chiến đấu nọ hạ xuống mới nghĩ đến đoạn hưu trí được.
Em nghĩ hơi khó hạ xuống, tỉ dụ ông cụ nhà em cũng thất thập rồi, giờ vẫn tiêu tiền mình làm ra, chứ còn chả thèm động đến lãi bank, lãi gộp gốc luôn vào kỳ đáo hạn tiếp theo.
Không ngồi không được bao giờ.

TorienT

Xe container
Em nghĩ hơi khó hạ xuống, tỉ dụ ông cụ nhà em cũng thất thập rồi, giờ vẫn tiêu tiền mình làm ra, chứ còn chả thèm động đến lãi bank, lãi gộp gốc luôn vào kỳ đáo hạn tiếp theo.
Không ngồi không được bao giờ.
Truyền thống nhà cụ thế thì khó nói hưu lắm, vì làm việc nó là niềm vui.

Luongngockien

Xe hơi
Từ khoảng hơn 20 tuổi em đã đặt ra câu hỏi này, hơi khác chút là: nếu lỡ ko may có biến cố cuộc sống( bệnh tật mất sức lao động, tai nạn thương tật...) ko thể đi làm kiếm tiền lo cho bản thân và gia đình, thì cuộc sống sẽ ra sao?
Và em đã chọn đáp án là khi còn đang khoẻ mạnh thì phải cố gắng hết sức có thể làm kinh tế, đạt được mục tiêu tự chủ tài chính càng sớm càng tốt.
Cụ thể mục tiêu đó là ngoài căn nhà ở thì tích lũy mua thêm ít nhất từ 1 đến 2 căn nhà để cho thuê.
Miệt mài thực hiện, đến năm 35 tuổi em đã đạt được mục tiêu đó ,và bớt đi khá nhiều về áp lực tài chính.
Và dự liệu đó đã xảy ra đúng hoàn cảnh của em, năm 47 tuổi căn bệnh thoát vị đĩa đệm đã nặng đến mức khiến cho em từ bỏ hết công việc, vợ em phụ việc cho em cũng thất nghiệp theo, hai đứa con vẫn độ tuổi ăn học phải chu cấp, dù vậy gia đình em sống khá thoải mái trước biến cố này.

Trục

Xe ba gác
Giáo sư ăn chơi tốn phết nhể!
Thực ra con số đó là chuẩn đấy cụ, tiền gửi bank thường trượt giá so với chỉ số tiêu dùng, bản chất là gửi tiết kiệm, nhưng là lỗ.
Lấy lãi ra ăn tiêu thì chả khác gì đang cắn vào gốc, tầm 20 năm thì coi như hết veo. :))

Mytv

Xe điện
Đạm bạc chất lượng cao đắt phết cụ ạ.
Cafe loại Geisha cỡ 4tr/1kg (1 lần hết 20g)
Trà ngon cỡ 4-6tr/1kg
Rượu, bia các thứ.
Mới chơi chơi vậy thôi cụ là 5, 7tr/1 tháng rồi.
Khiếp câc cụ nhiều thú thế lo chẳng tốn. E ko chè, ko cafe, ko rượu, ko xì gà, ko gái, ko cờ bạc, ko... Trong cuộc đời e thú vui đổ vào nhiều tiền duy nhất là chơi cá ( cá rồng). Mà nó cũng diễn ra gần 20 năm & giải tán dc 6 năm nay roài. H đúng là e ko còn thú j tốn xèng nữa. Đúng nghĩa ngày 3 bữa. :D Đến vk e bạn ấy còn thắc mắc sao lương 15t-20tr mà e vẫn đủ đóng học cho cả đứa ạ=))

TorienT

Xe container
Hihi khỏi phải thử cụ ạ. E quan sát quanh e đội thực dưỡng, ăn chay ốm đau với tử vong kha khá từ tuổi thanh niên đến lên lão nhiều rồi nên chả việc gì e phải thử khi biết đáp số cả :))
Ăn chay, thực dưỡng mà đảm bảo rất rất tốn kém nhé giáo sư. Anh em phàm phu tục tử rượu thịt không tốn bằng đâu.

neverfg

Xe điện
Cái này phải hỏi những người có nhiều tiền mới thấu đáo.

Trục

Xe ba gác
Truyền thống nhà cụ thế thì khó nói hưu lắm, vì làm việc nó là niềm vui.
Em thì đang tích lũy tư bản để đối phó với tuổi già sắp đến gần, tầm sức khỏe xuống là đi kiếm tiền kiểu của người già. Giờ còn cố được là cứ phải cố hết sức.

TorienT

Xe container
Từ khoảng hơn 20 tuổi em đã đặt ra câu hỏi này, hơi khác chút là: nếu lỡ ko may có biến cố cuộc sống( bệnh tật mất sức lao động, tai nạn thương tật...) ko thể đi làm kiếm tiền lo cho bản thân và gia đình, thì cuộc sống sẽ ra sao?
Và em đã chọn đáp án là khi còn đang khoẻ mạnh thì phải cố gắng hết sức có thể làm kinh tế, đạt được mục tiêu tự chủ tài chính càng sớm càng tốt.
Cụ thể mục tiêu đó là ngoài căn nhà ở thì tích lũy mua thêm ít nhất từ 1 đến 2 căn nhà để cho thuê.
Miệt mài thực hiện, đến năm 35 tuổi em đã đạt được mục tiêu đó ,và bớt đi khá nhiều về áp lực tài chính.
Và dự liệu đó đã xảy ra đúng hoàn cảnh của em, năm 47 tuổi căn bệnh thoát vị đĩa đệm đã nặng đến mức khiến cho em từ bỏ hết công việc, vợ em phụ việc cho em cũng thất nghiệp theo, hai đứa con vẫn độ tuổi ăn học phải chu cấp, dù vậy gia đình em sống khá thoải mái trước biến cố này.
Hồi đó em cũng đặt ra câu hỏi này. Nếu em hoàn toàn không có khả năng kiếm tiền nữa thì vợ con bố mẹ có đủ tiền để sống một cách bình thường không. Nếu Có - nghĩa là ổn rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Ăn chay, thực dưỡng mà đảm bảo rất rất tốn kém nhé giáo sư. Anh em phàm phu tục tử rượu thịt không tốn bằng đâu.
Hihi e biết mà. E còn biết dc thực đơn của các bác có tiền và sống thọ nên cụ kia đề cập ăn đạm bạc sống lâu sống khoẻ e phản bác ngay và luôn :))

Mytv

Xe điện
Cảm ơn lời khuyên của cụ. Giá nhà Việt Nam bây giờ cao quá, còn cao hơn cả bên này. Có lẽ em sẽ thuê thay vì mua. Ở chán nơi này thì mình đi nơi khác.
H homestay các thể loại đầy, tầm 10-15tr/th thoải mái cụ chọn roài. Tiền cụ gửi bank, lãi + lương hưu chắc tầm gần trăm củ/tháng. Có mà ăn chơi tẹt. Nuôi baby cũng dc luôn.