[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Mấy bố già vui phết cụ ạ :)) hôm đó kêu ca, bọn e bảo hay bây giờ bọn con góp tiền tặng bố 1 phát, ông í bảo già như tao phải có cơ sở cách mạng, đi ra mậu dịch nó chạy ngay =))
Xóm cũ em còn có dịch vụ nội bộ trong xóm cơ. Thanh niên cứ là há hốc mồm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hết tiền xin vợ cụ ơi. Vào ngày đẹp trời năm 40 tuổi em viết đơn xin vợ hưu một phần vợ ký duyệt vậy là nghỉ thôi, phần còn lại đang hưu dần dần bao giờ hưu hẳn sẽ biết.
Thế thì lúc nào nghỉ hưu trả được, cứ tiêu bét nhè hết tiền là xin vk thôi :))

Rô-Ron

Xe điện
Về hưu mà chỉ đủ kinh tế để ăn ngày 3 bữa xong thỉnh thoảng đi chơi loanh quanh tý thì cũng chán. Em thì cứ ao ước về hưu nhưng vẫn đủ tài chính thích đi đâu thì đi, thích mua gì thì mua ko cần so đo tính toán.
Thế giới ngoài kia còn quá nhiều nơi mơ ước được đặt chân đến, được trải nghiệm.
Vật giá, chi phí du lịch ngày càng leo thang.
Thế nên cứ ao ước mãi mà chưa dám hưu.
5 năm trước nghĩ 1 năm thu nhập thụ động khoảng 500tr là hưu ngon, giờ sát đến tuổi hưu thì lại thấy 500 là ko đủ.
Tóm lại là ko tính trước được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì quan ngại nhất là nghỉ hưu như thế nào. Nếu nghỉ hưu toàn phần thì quá đơn giản và em có đủ điều kiện tài chính dồi.

Nghiệt nỗi có chỗ nó chưa chịu nghỉ hưu mới đau. Toàn thằng trên làm bao nhiêu thì thằng dưới nó phá không kém là mấy, nên giờ vẫn phải oằn mình cày cuốc :))

le_petit

Xe tăng
Để có thể "nghỉ hưu" với tôi có 3 nhiệm vụ:
Trả nợ: Bố mẹ tôi (làm nông) nuôi tôi ăn học đến lúc đi làm, cho một căn nhà và một xe máy nên nhiệm vụ của tôi là nuôi con cho ăn học tử tế hết khả năng chúng, cho mỗi đứa một nhà và một xe, chấm hết.
Hoàn thành ước mơ: Thửa nhỏ đọc sách, luôn ước mơ đi vòng quanh thế giới mà bận xây dựng Chủ nghĩa xã hội nên đành chờ đến lúc nghỉ thì đi, khoản này cho hai vc chắc tầm 10 tỷ.
Chuẩn bị cuộc sống khi hưu: Theo như tôi theo dõi từ năm bắt đầu tự lập đến giờ, để có thể trang trải cuộc sống trung bình cần có thu nhập trung bình theo đầu người tính theo địa phương mình ở, tính theo vàng ở HN cần hơn 2 chỉ một người/tháng. vậy hai người cần 6 cây một năm, chuẩn bị hai mươi năm là 120 cây, lương hưu để phòng rủi ro.
Mọi điều cho đến giờ đang rất ok, ngoại trừ với lương viên chức c hai vc tháng gần 20 triệu chưa trừ gì thì cũng kỷ niệm 150 năm thành lập Đ. là tôi về hưu!

Trongxanh2022

Xe buýt
Ở HN này nếu vẫn phải nuôi con. Muốn sống tương đối thoải mái ko nghĩ gì. Chắc tầm trăm củ 1 tháng.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thì quan ngại nhất là nghỉ hưu như thế nào. Nếu nghỉ hưu toàn phần thì quá đơn giản và em có đủ điều kiện tài chính dồi.

Nghiệt nỗi có chỗ nó chưa chịu nghỉ hưu mới đau. Toàn thằng trên làm bao nhiêu thì thằng dưới nó phá không kém là mấy, nên giờ vẫn phải oằn mình cày cuốc :))
Haha. Các cụ of nhà ta thật khéo chém

TorienT

Xe container
Để có thể "nghỉ hưu" với tôi có 3 nhiệm vụ:
Trả nợ: Bố mẹ tôi (làm nông) nuôi tôi ăn học đến lúc đi làm, cho một căn nhà và một xe máy nên nhiệm vụ của tôi là nuôi con cho ăn học tử tế hết khả năng chúng, cho mỗi đứa một nhà và một xe, chấm hết.
Hoàn thành ước mơ: Thửa nhỏ đọc sách, luôn ước mơ đi vòng quanh thế giới mà bận xây dựng Chủ nghĩa xã hội nên đành chờ đến lúc nghỉ thì đi, khoản này cho hai vc chắc tầm 10 tỷ.
Chuẩn bị cuộc sống khi hưu: Theo như tôi theo dõi từ năm bắt đầu tự lập đến giờ, để có thể trang trải cuộc sống trung bình cần có thu nhập trung bình theo đầu người tính theo địa phương mình ở, tính theo vàng ở HN cần hơn 2 chỉ một người/tháng. vậy hai người cần 6 cây một năm, chuẩn bị hai mươi năm là 120 cây, lương hưu để phòng rủi ro.
Mọi điều cho đến giờ đang rất ok, ngoại trừ với lương viên chức c hai vc tháng gần 20 triệu chưa trừ gì thì cũng kỷ niệm 150 năm thành lập Đ. là tôi về hưu!
Cụ chuẩn chỉ quá

Các cụ tính không hết nhẽ. Nghỉ hưu lúc 62t khác nghỉ hưu lúc 50t.
20tr ngày hôm nay khác 20tr của 20 năm sau.
Em ngồi nghĩ chán ra rồi. Với 2vc em, có nhà ở, giả sử sống đến 75t, sống khỏe chết nhanh, tính cả trượt giá đồng tiền thì trung bình 1 tháng hết 25-30 củ, như vậy 1 năm hết 300 củ. Nhân số năm bắt đầu nghỉ sẽ ra số tiền cần để có thể nghỉ. Cứ cho 55t nghỉ thì số tiền cần là 6 tỷ.
Lương hưu coi như không tính đến, để mua thuốc men hay quà bánh cho cháu.

TorienT

Xe container
Các cụ tính không hết nhẽ. Nghỉ hưu lúc 62t khác nghỉ hưu lúc 50t.
20tr ngày hôm nay khác 20tr của 20 năm sau.
Em ngồi nghĩ chán ra rồi. Với 2vc em, có nhà ở, giả sử sống đến 75t, sống khỏe chết nhanh, tính cả trượt giá đồng tiền thì trung bình 1 tháng hết 25-30 củ, như vậy 1 năm hết 300 củ. Nhân số năm bắt đầu nghỉ sẽ ra số tiền cần để có thể nghỉ. Cứ cho 55t nghỉ thì số tiền cần là 6 tỷ.
Lương hưu coi như không tính đến, để mua thuốc men hay quà bánh cho cháu.
Em thì tính đơn giản hơn là quy phần lớn ra nhà cho thuê và vàng - 2 thứ bền vững 1000 năm bù trượt giá, đỡ phải nghĩ.

duongtver

Xe tăng
Từ khi phụ huynh em chuyển lên chung cư lại khỏe hẳn ra, mỗi người 5-7 hội từ vươn thở đến tiếng thơ lúc nào cũng í ới đi chơi suốt. Lên giời 2 cụ đều ăn ngon ngủ say khác hẳn khi ở dưới đất chỉ biết chơi loanh quanh vài cụ gần nhà, chủ yếu nằm xem TV đần hết cả người. Giờ cả họ nhà em ko ai muốn xuống đất luôn
Còn hơn chục năm nữa về vườn em cũng tích cóp làm con xe tốt tầm 2 tỏi với thu nhập thụ động 25-30 củ là đủ 2vc đi chơi khắp VN là hết chục năm rồi về nằm thở. Nếu ko có gì bất thường thì coi như em đã xong. Cho F1 mỗi đứa 1 căn chung cư nhỏ để lập gia đình
Cụ quá giỏi, như cụ chắc tầm 40 ngoài tí. Cụ định nghỉ luôn đi chơi à?

quy la tien

Xe điện
Vào thớt mí biết các cụ nhà mình giàu quá; em dđây đi làm cũng chỉ thu nhập vài chục tháng, nuôi con nữa, về hưu chắc tầm7 tr/ tháng…, nghĩ mà lo!

leua

Xe tăng
Em thì nếu về hưu sẽ nhận khoảng 2k tiền xanh/ tháng. Tiền quỹ hưu trí ( 401k) thêm vào khoảng 700/ tháng. Nhà đã trả góp gần xong. Tiền trong bank khoảng 200k. Mỗi tháng sẽ chỉ còn 2700 đồng. Nếu sống ở đây sẽ không thể sống thoải mái. Em dự định quay về quê hương mua căn nhà nhỏ ở Đà Lạt hay Nha Trang làm căn cứ, rồi lái xe đi đây đó dọc đất nước. Mỗi năm bay về bên này để khai thuế và thăm con một lần. Nhưng từ đây đến đó vẫn phải đi cày....