[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Em cần có 1 cái nhà 200m2 , 10 tỷ dắt túi là em nghỉ hưu được =))

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Nhà em thì từ xưa không nghèo, lúc nào cũng coi như hơn mặt bằng xã hội. Thời đó 5 tuổi em đã ngồi lên đàn piano tập rồi nhưng em chưa bao giờ có suy nghĩ là cần gia đình chống lưng. Được cái mỗi lần em ăn vả của xã hội lết về nhà thì chả ai hỏi han gì lúc nào cũng giơ tay, em nghĩ thế là đủ rồi. Cho nên con em em cũng xác định cho ăn học thành người là đủ, muốn trở thành gì thì phải tự lăn thôi, em có đỡ thì cũng giơ tay hờ hờ phía sau thôi (như kiểu dạy trẻ con tập đi ấy nhỉ).
Khiếp thật, em giả sự như cụ là 8x đời đầu mà 5 tuổi đã ngồi trên Piano rồi thì quá khủng khiếp. Em sinh năm 81 và sinh ra ở một vùng quê nghèo ở miền núi, 05 tuổi chắc em vẫn còn đang bốc đất ý. ở đây là bốc đất thật, các cụ có thể nhìn thấy trẻ con ở miền núi hay ngồi nghịch đất ntn thì em như thế. Dẫu sao, lúc thất bại mà có người chia sẻ là nhất cụ rồi. Em thấy cụ có nhiều may mắn và tất nhiên là giỏi thì mới giầu được rồi.

Pvsc

Xe ba gác
Hàng tỷ người trên thế giới biết Bill Gates bỏ dở đại học để khởi nghiệp nhưng ít người biết về bố mẹ ông ấy. :)
Ít người biết bố mẹ cụ Bill, và rất ít người biết khi Bill gác chân lên bàn học thì các giáo sư Havard đã k còn gì để dạy cụ ấy

Dream Thai

Xe điện
Thời đại này thì quan điểm phải lo nhà cho các con bằng mọi giá thì ko hợp lý, nhiều thế hệ trước thì thường có quan điểm này.
Thời nay thì chỉ cần lo cho ngôi nhà của bản thân, con cái được học hành đầy đủ, còn tất nhiên có thêm nhà cho con thì tốt hơn rồi nhưng ko nên đặt làm mục tiêu bắt buộc, khi ấy cuộc sống cực kỳ áp lực. Sau con cái đến tuổi trưởng thành lấy vợ gả chồng có nhà thì cho, bằng ko cho chút vốn liếng tuỳ theo khả năng và điều kiện. Được cái bọn trẻ giờ khá tiến bộ ít mang tâm lý đòi hỏi, ko có nhà chúng có thể thuê nhà khá dễ dàng.
Quan điểm về mục tiêu của em mua hơn một ngôi nhà lại cũng chỉ phục vụ bản thân, là sớm tự chủ tài chính, phòng ngừa rủi ro cuộc sống có thể rơi xuống bất cứ lúc nào. Khi thực hiện được mục tiêu này thì cũng đồng nghĩa với việc có thêm tài sản để lại cho các con cháu.
Cái quan điểm lo nhà cho con nếu chỉ là optional thì ok, chú nếu lâu lại thành bắt buộc thì lợi bất cập hại

Ra trường tự nhiên có cái nhà nên ko biết giá trị đồng tiền, hình thành lối sống làm bn ăn hết bấy nhiêu. nếu con có 2/3 tiền, bme hỗ trợ 1/3 để mua nhà thì e nghĩ sẽ tốt hơn (mới ra trường ở nhà thuê 5 7 năm ko vde gì cả)

Còn nếu kém quá ko mua dc nhà thì cố mà đợi bme chết đi rồi hưởng thừa kế =))

Yeuaibaygio

Xe container
Ra trường tự nhiên có cái nhà nên ko biết giá trị đồng tiền, hình thành lối sống làm bn ăn hết bấy nhiêu. nếu con có 2/3 tiền, bme hỗ trợ 1/3 để mua nhà thì e nghĩ sẽ tốt hơn (mới ra trường ở nhà thuê 5 7 năm ko vde gì cả)
Chẳng khẳng định vậy được ạ.
Cấp 3 em học trường chuyên nổi tiếng, nghĩa là bạn cùng lớp hầu hết đều học khá so với mặt bằng chung, đều vào các trường ĐH tốt với điểm số cao.
Thống kê lại cho đến giờ, đã 4x tuổi, thì bọn được bố mẹ mua sẵn nhà cho ở thành công hơn bọn tự mua nhà. Lúc đầu bố mẹ mua cho cái nhà tàm tạm, sau đó chúng nó tự mua được biệt thự, mở công ty hết.

Goya

Xe buýt
Khiếp thật, em giả sự như cụ là 8x đời đầu mà 5 tuổi đã ngồi trên Piano rồi thì quá khủng khiếp. Em sinh năm 81 và sinh ra ở một vùng quê nghèo ở miền núi, 05 tuổi chắc em vẫn còn đang bốc đất ý. ở đây là bốc đất thật, các cụ có thể nhìn thấy trẻ con ở miền núi hay ngồi nghịch đất ntn thì em như thế. Dẫu sao, lúc thất bại mà có người chia sẻ là nhất cụ rồi. Em thấy cụ có nhiều may mắn và tất nhiên là giỏi thì mới giầu được rồi.
Em thì lúc 5t còn phải lội bì bõm giữa những cơn lụt triền miên của Huế, nhà thì 2 giường phải chồng lên nhau mới đủ khô ráo. Nhà em bố mẹ còn phải ăn bo bo nhường cơm cho em ăn :)) Piano là cái gì đó quá thượng lưu, quá mơ ước của em.

Hồi sinh viên, mỗi lần vào siêu thị nhìn cây đàn piano, em nghĩ sau này nhất định mình sẽ mua đàn cho con học. Nhưng ngẫm lại trước khi mua đàn lại phải mua nhà để đàn, haiza.

Bao năm thanh xuân tươi đẹp em lại chỉ biết làm việc, cộng thêm chút may mắn nữa nên giờ đã có căn nhà nhỏ nhỏ và 1 cây piano nhỏ nhỏ. Nhà to để cây piano to thì vẫn chưa với tới được (mà em cũng thấy không cần với nữa, con em mà muốn thì tự mà sắm :D)

Yeuaibaygio

Xe container
Em đây nhà chả nghèo so với mặt bằng chung của XH nhưng đùng phát ông bô mất mọi thứ toè loe ra .Bao vốn liếng nhà cửa lúc đó cụ cắm ngân hàng làm dự án mà lại đang dang dở .Mẹ em thì ko có khả năng và trình độ mọi thứ bung bét kiểu đang thiên đường xuống hạ giới luôn .Trải qua biến cố về cuộc sống và kinh tế lúc 25t nên sau này làm gì em cũng nhìn trc sau lo phòng thân thành ra mất rất nhiều cơ hội vì ko dám mạnh dạn thay đổi 😂 tính ra chả biết như thế là tốt hay xấu nữa nhưng đúng là giờ cứ làng nhàng chả đâu vào đâu 😀
Giờ có sức khỏe, có gia đình, kinh tế cơ bản trở lên là vui rồi Cụ ơi. Trông lên mãi mệt lắm, nhất là toàn trông lên núi Thái Sơn trăm tỷ, nghìn tỷ thế kia.

Dream Thai

Xe điện
Cấp 3 em học trường chuyên nổi tiếng, nghĩa là bạn cùng lớp hầu hết đều học khá so với mặt bằng chung, đều vào các trường ĐH tốt với điểm số cao.
Thống kê lại cho đến giờ, đã 4x tuổi, thì bọn được bố mẹ mua sẵn nhà cho ở thành công hơn bọn tự mua nhà. Lúc đầu bố mẹ mua cho cái nhà tàm tạm, sau đó chúng nó tự mua được biệt thự, mở công ty hết.
E thì thấy khác, lớp ĐH của e thì bọn học ngoại trú (dân hanoi) thì về sau ít thành công hơn bọn nội trú (dân tỉnh)

Bản thân e thì dc bme cho cái nhà TT bé tẹo, nên cứ túc tắc, có tí tiền mua cái dream chạy cho sướng, chứ nếu hồi đó mà ko có nhà chắc số tiền đó sẽ mang ra cầu diễn or hà đông mua đất thì giờ giàu to rồi (nhưng dù sao e vẫn cám ơn bme đã cho cái nhà con con) =))

TorienT

Xe container
Cái này em nghĩ không hẳn là vì cái nhà đâu, mà là tư duy và giáo dục tổng thể ở những nhà bố mẹ có khả năng mua nhà cho con nó khác, như nhà cụ Bất thì sau 18 tuổi có vứt ra đường cửa sau 30 làm tỉ phú cũng cao hơn nhà khác nhiều. Cái đấy gọi là gia học đấy ạ.

Anhdex

Xe tăng
Đầu vào đã khá hơn thì đầu ra tốt là đúng rồi mợ . Thằng tay trắng giỏi mấy ko vốn cũng chịu chứ kia cần học có học cần vốn có vốn thì nó chả nhanh hơn 😬

TorienT

Xe container
E thì thấy khác, lớp ĐH của e thì bọn học ngoại trú (dân hanoi) thì về sau ít thành công hơn bọn nội trú (dân tỉnh)
Sướng nên hài lòng cụ ạ. Nội trú họ khát khao làm giàu lắm. Giàu ở Việt Nam nhiều phần do nỗ lực và khả năng vứt bỏ một số thứ, thông minh thì thường cuộc sống thú vị thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Đấy lại là câu chuyện khác Cụ ơi. Hà Nội hay tỉnh không liên quan đến bố mẹ mua nhà riêng cho hay không.
Lớp ĐH em, bọn nhà giàu toàn ở tỉnh, nhất là mấy tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh hay vùng núi (Sơn La, Lào Cai). Bọn Hà Nội đang ở với bố mẹ có khi nhà còn chưa giá trị bằng cái nhà bọn ngoại tỉnh được bố mẹ mua cho.

TorienT

Xe container
Em nói thật là muốn làm nên sự nghiệp ở bất kỳ lĩnh vực nào cũng cần năng lực + nỗ lực vô cùng. Một mặt các cụ vừa mong con thành đạt, lại vừa hậu thuẫn cho nó nhà cửa vốn liếng thì nó thành công thế quái nào đựơc.

leua

Xe tăng
Nợ tiền học cả thời tuổi trẻ cụ có thấy mệt không? Em nợ tiền mua nhà mà cứ thấy khó chịu bứt rứt, cứ như đang gánh cái gì trên vai vậy. Thế là em vừa bán 1 căn trả nợ luôn rồi
Nợ tiền học đại học ở Mỹ không có tiền lãi mợ ạ.
Ra trường đi làm thì trả dần tùy theo khả năng. Chưa tìm được việc, hay bị thất nghiệp thì có thể hòãn trả. Em ra trường cũng không trả vội. Mỗi tháng chỉ trả có 200 đồng. Trả mãi 20 năm mới xong.😀

TorienT

Xe container
Em thì lúc 5t còn phải lội bì bõm giữa những cơn lụt triền miên của Huế, nhà thì 2 giường phải chồng lên nhau mới đủ khô ráo. Nhà em bố mẹ còn phải ăn bo bo nhường cơm cho em ăn :)) Piano là cái gì đó quá thượng lưu, quá mơ ước của em.

Hồi sinh viên, mỗi lần vào siêu thị nhìn cây đàn piano, em nghĩ sau này nhất định mình sẽ mua đàn cho con học. Nhưng ngẫm lại trước khi mua đàn lại phải mua nhà để đàn, haiza.

Bao năm thanh xuân tươi đẹp em lại chỉ biết làm việc, cộng thêm chút may mắn nữa nên giờ đã có căn nhà nhỏ nhỏ và 1 cây piano nhỏ nhỏ. Nhà to để cây piano to thì vẫn chưa với tới được (mà em cũng thấy không cần với nữa, con em mà muốn thì tự mà sắm :D)
Cho nên em tỉnh táo sớm là cấm con em tập đàn cụ ạ. Không gì tra tấn người xung quanh bằng một đứa tập đàn đánh lỗi.

Mytv

Xe điện
Tất cả bạn bẻ e từ cấp 1 đến ĐH thì đứa nào gia đình tốt hơn, bố mẹ hỗ trợ thì h thành đạt, hơn mặt bằng chung cả. Đấy là e ko tính đội 4c đó nhé, đội đấy thì khỏi nói rồi.

Vậy nên dưới góc nhìn cs của e thì nếu dc gđ bme hỗ trợ dễ thành công hơn

Dream Thai

Xe điện
Đấy lại là câu chuyện khác Cụ ơi. Hà Nội hay tỉnh không liên quan đến bố mẹ mua nhà riêng cho hay không.
Lớp ĐH em, bọn nhà giàu toàn ở tỉnh, nhất là mấy tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh hay vùng núi (Sơn La, Lào Cai). Bọn Hà Nội đang ở với bố mẹ có khi nhà còn chưa giá trị bằng cái nhà bọn ngoại tỉnh được bố mẹ mua cho.
Thời cụ chắc sau này 1 chút, bme là quan chức or biz man các tỉnh thì giàu thật, chú thời bọn e thì các tỉnh nghèo lắm, kể cả con chủ tịch huyện =))

leua

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

bo kent

Xe tăng
Em sẽ về hưu khi đạt được 2 tiêu chí sau:
  1. Tài chính: Có thu nhập thụ động hàng tháng bằng 5 lần GDP bình quân. Ví dụ GDP bình quân là 7tr/tháng thì cần có 35tr thu nhập thụ động là được. Và có ít nhất 2 tỷ gửi bank đề phòng những trường hợp cấp bách như ốm đau, bênh tật trước năm 70 tuổi (sau 70 tuổi cũng ko đầu tư nhiều tiền chữa bệnh làm j).
  2. Kế hoạch: Sử dụng quỹ thời gian vô tận. Nếu không có nhiều đam mê, dự định hoặc các thú vui giết thời gian thì về hưu sớm sẽ nhàm chán vì không có nhiều bạn bè cùng trang lứa chơi cùng. Em đang nghĩ về việc sẽ làm việc theo đam mê và cố gắng có lợi nhuận cho có từ đam mê đó.