[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con em 2x rồi nên cụ nào có con trai lớn có cái chung cư cho em xin gửi cháu ạ,
Khiếp, mợ này khéo thật. Như này mà thời trẻ, mợ chỉ buông lời phát là các bố cháu lôi hết tim gan, lòng mề ra dâng hiến cho mợ hết :))

Rô-Ron

Xe điện
Em về bản chất cũng là thích chơi hơn thích làm. Gia đình bố mẹ em thì cũng khá giả so với các gia đình cùng thời tuy nhiên em cũng vào đời với 2 bàn tay trắng. Vật lộn mưu sinh mới được như bây giờ! Nhiều lúc cực kỳ mệt mỏi nhưng cũng lại thấy thế là may mắn vì mình được trải qua mọi cảm xúc và trải nghiệm trong đời. Lúc bé cuộc sống cũng đầy đủ, cũng được gọi là con nhà trâm anh thế phiệt. Cuộc đời từ lớp 1 đến đại học cứ nộp sơ yếu lý lịch vào trường là thầy cô giáo biết ngay con cháu nhà ai. Học xong ra trường là đã có xuất vào làm việc nhà nước. Sống trong cái bóng của gia dình cũng áp lực ko được là chính mình nên em tự một mình đi theo cách mình muốn. Vất vả, gian khó nhưng thực sự sung sướng khi mình đủ vững vàng làm chủ cs của mình.
Vì em đã lớn lên như thế nên em cũng quán triệt con em là chỉ nuôi đến hết đại học, đầu tư cho học ở nền giáo dục văn minh nhất. Đầu tư cho phát triển tâm, thân, trí. Ra đời các con phải tự đi trên đôi chân mình. Các con em chúng nó nhìn gia đình em như thế, em thì lăn lộn như thế nên chúng nó hiểu và đến bây giờ vẫn luôn tự nhận sẽ tự lập sau khi học xong đại học. Mẹ có bao tiền cứ ăn chơi thoải mái cho tuổi già đi! Chúng nó nói thế, ko biết sau làm thì thế nào!

starsn

Xe điện
Khiếp, mợ này khéo thật. Như này mà thời trẻ, mợ chỉ buông lời phát là các bố cháu lôi hết tim gan, lòng mề ra dâng hiến cho mợ hết :))
Khéo thế mà chỉ yêu cầu cái chung cư thì hơi ít cụ nhỉ. Hay đấy mới là dạo đầu thôi :))

starsn

Xe điện
Em về bản chất cũng là thích chơi hơn thích làm. Gia đình bố mẹ em thì cũng khá giả so với các gia đình cùng thời tuy nhiên em cũng vào đời với 2 bàn tay trắng. Vật lộn mưu sinh mới được như bây giờ! Nhiều lúc cực kỳ mệt mỏi nhưng cũng lại thấy thế là may mắn vì mình được trải qua mọi cảm xúc và trải nghiệm trong đời. Lúc bé cuộc sống cũng đầy đủ, cũng được gọi là con nhà trâm anh thế phiệt. Cuộc đời từ lớp 1 đến đại học cứ nộp sơ yếu lý lịch vào trường là thầy cô giáo biết ngay con cháu nhà ai. Học xong ra trường là đã có xuất vào làm việc nhà nước. Sống trong cái bóng của gia dình cũng áp lực ko được là chính mình nên em tự một mình đi theo cách mình muốn. Vất vả, gian khó nhưng thực sự sung sướng khi mình đủ vững vàng làm chủ cs của mình.
Vì em đã lớn lên như thế nên em cũng quán triệt con em là chỉ nuôi đến hết đại học, đầu tư cho học ở nền giáo dục văn minh nhất. Đầu tư cho phát triển tâm, thân, trí. Ra đời các con phải tự đi trên đôi chân mình. Các con em chúng nó nhìn gia đình em như thế, em thì lăn lộn như thế nên chúng nó hiểu và đến bây giờ vẫn luôn tự nhận sẽ tự lập sau khi học xong đại học. Mẹ có bao tiền cứ ăn chơi thoải mái cho tuổi già đi! Chúng nó nói thế, ko biết sau làm thì thế nào!
Mơ ước của em là được sinh ra trong gd giàu có như mợ :)) nhưng mà mơ ước không thành rồi nên em định cố cho con, cố vừa sức thôi khó quá thì thôi :D

Trải nghiệm cuộc đời nào cũng có cái hay riêng (nếu mình đủ sức), không nhất định là giàu hay nghèo, em nghĩ vậy. Với cả mỗi người đều cảm nhận khác nhau cho từng kinh nghiệm sống nữa.

Con mợ giỏi như thế hy vọng mợ viên mãn với dự định của mình.

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Cứ có cái nhà mặt tiền 5 tầng gần Hồ Gươm như trong link ở chữ ký của em là đủ ạ. 😊

caisua

Xe lăn
Oh thế xe nhà em vẫn là thanh niên ạ.
Em cố phấn đấu trc khi nghỉ hưu có 2 cái chung cư cho thuê, sau này con lớn cho mỗi đứa cái nếu nó ở VN. Giờ phải hô quyết tâm quyết tâm cụ ạ :D Ps: Nếu cụ tuyển gái nhà em làm con dâu thì chúng nó có luôn 1 cái nhà cho thuê ạ, khéo lại lười đi làm :D
Nhà em cũng chỉ cho bọn F1 mỗi đứa 1 căn nhỏ tầm 2.5 tỏi khi nào lập gia đình thôi, còn lại cho thuê bù vào lương hưu để đi chơi và chữa bệnh.
Thằng nhà em 23 rồi mà thích tennis, oánh đàn, oánh trống và đi làm là hết thời gian, chỉ ở nhà với đi chơi mấy món kia chứ chả thấy đi tìm bạn gái gì cả. Con em 16t thì cứ giục đi mang chị về đây cho em chơi cùng chứ chơi mãi với anh chán rồi

Haiau69

Xe buýt
Em thấy quan điểm là cần phải cố làm để cho con nhà và vốn cũng hơi lạ. Giả sử mà đến tuổi già, sức khoẻ yếu rồi mà vẫn chưa có nhà để cho con thì vẫn phải cố à? Nếu con chưa ăn học nên người thì vẫn phải cố còn có lý.

Nếu bố mẹ có khả năng kiếm được nhiều và tiêu xài không hết thì cho con cũng tốt nhưng trước tiên đầu tư cho con ăn học thành người đã.

koala2023

Xe tải
Em thấy quan điểm là cần phải cố làm để cho con nhà và vốn cũng hơi lạ. Giả sử mà đến tuổi già, sức khoẻ yếu rồi mà vẫn chưa có nhà để cho con thì vẫn phải cố à? Nếu con chưa ăn học nên người thì vẫn phải cố còn có lý.

Nếu bố mẹ có khả năng kiếm được nhiều và tiêu xài không hết thì cho con cũng tốt nhưng trước tiên đầu tư cho con ăn học thành người đã.
Tất cả các cụ ở đây có ý định lo cho con cái nhà thì họ đều lo cho con ăn học hơn người rồi, chứ có ai bỏ con học hành vớ vẩn để tích tiền mua nhà đâu. Nếu ko có khả năng thì chịu, chứ có khả năng chả có lý do gì ko lo cho con để nó có cuộc sống tốt đẹp. Bố mẹ tôi cũng khá giả có của ăn của để, cơ bản là cũng có bđs để lại cho con cái. Tuy nhiên ko phải vì thế mà anh em tôi ỷ lại. Chúng tôi vẫn cố gắng làm việc kiếm tiền, nhưng biết có cha mẹ đằng sau có thể hỗ trợ … nếu có fail cũng ko lo “vỡ đầu” nên dám mạo hiểm hơn, và vì thế kết quả tốt hơn. Cả 2 anh em đều tự mua được > 1 nhà (dù có lúc cần vay bố mẹ). Các cụ có ý định lo nhà cho con chả có gì xấu. Vấn đề ko phải là cho nó cái nhà mà cho nó chỗ dựa, cho nó bệ phóng để nó có thể tự do trong lựa chọn công việc hơn, và nhờ thế hiệu quả công việc tốt hơn —> sẽ tự kiếm được nhiều hơn.

Haiau69

Xe buýt
Cụ đọc bài em thế nào ấy chứ. Em có bảo là xấu đâu?

Cái mà em thấy chưa hợp lý là đặt vấn đề “phải cố”.
Có điều kiện để cho con thì tốt quá nhưng nếu không có thì cố cũng chả ăn thua.

Có ai mà thực sự nghĩ là tôi chưa nghỉ hưu được vì tôi đang cố làm tiếp để mua nhà cho con không? Mấy cụ mà nói là phải cố em cho là thừa đủ khả năng rồi chứ cố gì nữa.

Tất cả các cụ ở đây có ý định lo cho con cái nhà thì họ đều lo cho con ăn học hơn người rồi, chứ có ai bỏ con học hành vớ vẩn để tích tiền mua nhà đâu. Nếu ko có khả năng thì chịu, chứ có khả năng chả có lý do gì ko lo cho con để nó có cuộc sống tốt đẹp. Bố mẹ tôi cũng khá giả có của ăn của để, cơ bản là cũng có bđs để lại cho con cái. Tuy nhiên ko phải vì thế mà anh em tôi ỷ lại. Chúng tôi vẫn cố gắng làm việc kiếm tiền, nhưng biết có cha mẹ đằng sau có thể hỗ trợ … nếu có fail cũng ko lo “vỡ đầu” nên dám mạo hiểm hơn, và vì thế kết quả tốt hơn. Cả 2 anh em đều tự mua được > 1 nhà (dù có lúc cần vay bố mẹ). Các cụ có ý định lo nhà cho con chả có gì xấu. Vấn đề ko phải là cho nó cái nhà mà cho nó chỗ dựa, cho nó bệ phóng để nó có thể tự do trong lựa chọn công việc hơn, và nhờ thế hiệu quả công việc tốt hơn —> sẽ tự kiếm được nhiều hơn.

TorienT

Xe container
Em con nhà nghèo quá, phấn đấu cũng mệt mệt là :) nên em thấu hiểu cái cảm giác của con nhà nghèo nó như nào.
Bố mẹ chỉ cần còn có nỗ lực, ko ỷ lại thì cũng có thể xem xét làm nhà đầu tư vốn rẻ cho con (ko cho hẳn).
Nhà em thì từ xưa không nghèo, lúc nào cũng coi như hơn mặt bằng xã hội. Thời đó 5 tuổi em đã ngồi lên đàn piano tập rồi nhưng em chưa bao giờ có suy nghĩ là cần gia đình chống lưng. Được cái mỗi lần em ăn vả của xã hội lết về nhà thì chả ai hỏi han gì lúc nào cũng giơ tay, em nghĩ thế là đủ rồi. Cho nên con em em cũng xác định cho ăn học thành người là đủ, muốn trở thành gì thì phải tự lăn thôi, em có đỡ thì cũng giơ tay hờ hờ phía sau thôi (như kiểu dạy trẻ con tập đi ấy nhỉ).

Luongngockien

Xe hơi
Thời đại này thì quan điểm phải lo nhà cho các con bằng mọi giá thì ko hợp lý, nhiều thế hệ trước thì thường có quan điểm này.
Thời nay thì chỉ cần lo cho ngôi nhà của bản thân, con cái được học hành đầy đủ, còn tất nhiên có thêm nhà cho con thì tốt hơn rồi nhưng ko nên đặt làm mục tiêu bắt buộc, khi ấy cuộc sống cực kỳ áp lực. Sau con cái đến tuổi trưởng thành lấy vợ gả chồng có nhà thì cho, bằng ko cho chút vốn liếng tuỳ theo khả năng và điều kiện. Được cái bọn trẻ giờ khá tiến bộ ít mang tâm lý đòi hỏi, ko có nhà chúng có thể thuê nhà khá dễ dàng.
Quan điểm về mục tiêu của em mua hơn một ngôi nhà lại cũng chỉ phục vụ bản thân, là sớm tự chủ tài chính, phòng ngừa rủi ro cuộc sống có thể rơi xuống bất cứ lúc nào. Khi thực hiện được mục tiêu này thì cũng đồng nghĩa với việc có thêm tài sản để lại cho các con.

Chỉnh sửa cuối:

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi tuổi mỗi suy nghĩ, tính toán, lại thêm tính người nữa. Em thì chả cần nhiều. Riêng em 10 củ thu nhập 1 tháng khi về hưu là Fun. Sống đàng hoàng nhé ! Thế mới thật sự là nghỉ ngơi...

Yeuaibaygio

Xe container
Chúng tôi vẫn cố gắng làm việc kiếm tiền, nhưng biết có cha mẹ đằng sau có thể hỗ trợ … nếu có fail cũng ko lo “vỡ đầu” nên dám mạo hiểm hơn, và vì thế kết quả tốt hơn.
Điều này đúng với trường hợp của em, vì nhà nghèo và bị ảnh hưởng tính căn cơ từ ông nội nên em không dám mạo hiểm, lúc nào cũng chọn phương án an toàn kể từ việc nhỏ nhất, thành ra em cứ làng nhàng.

Hàng tỷ người trên thế giới biết Bill Gates bỏ dở đại học để khởi nghiệp nhưng ít người biết về bố mẹ ông ấy. :)

Vì vậy em nghĩ quan điểm lo nhà cho F1 không có đúng hay sai, mà tùy trường hợp cụ thể. Nói chung có dự phòng mà không phải dùng đến là tốt nhất. :)

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
hôm nọ e còn đưa ra ý tưởng 1 tháng tiết kiệm 2 củ trong vòng 20 năm bên cạnh lương hưu, đọc đến đoạn US này mới thấy mình bé nhỏ quá :))
Cụ thêm 1 số 0 thì sau 20 năm, Cụ có gần 10 tỷ.
Hoặc mỗi tháng Cụ gửi bank 200 triệu thì sau 20 năm, Cụ đã có ~ 100 tỷ. :))

leua

Xe tăng

nozinomuo

Xe tải
tư duy người v mình là tích trữ thật nhiều và nghỉ ngơi, trong khi người nhật về già vẫn lao động, kết qur thì cc biết rồi

Goya

Xe buýt
Em cũng mới vừa trả dứt nợ học không lâu. Thật là xấu hổ.
Nợ tiền học cả thời tuổi trẻ cụ có thấy mệt không? Em nợ tiền mua nhà mà cứ thấy khó chịu bứt rứt, cứ như đang gánh cái gì trên vai vậy. Thế là em vừa bán 1 căn trả nợ luôn rồi

Anhdex

Xe tăng
Điều này đúng với trường hợp của em, vì nhà nghèo và bị ảnh hưởng tính căn cơ từ ông nội nên em không dám mạo hiểm, lúc nào cũng chọn phương án an toàn kể từ việc nhỏ nhất, thành ra em cứ làng nhàng.

Hàng tỷ người trên thế giới biết Bill Gates bỏ dở đại học để khởi nghiệp nhưng ít người biết về bố mẹ ông ấy. :)

Vì vậy em nghĩ quan điểm lo nhà cho F1 không có đúng hay sai, mà tùy trường hợp cụ thể. Nói chung có dự phòng mà không phải dùng đến là tốt nhất. :)
Em đây nhà chả nghèo so với mặt bằng chung của XH nhưng đùng phát ông bô mất mọi thứ toè loe ra .Bao vốn liếng nhà cửa lúc đó cụ cắm ngân hàng làm dự án mà lại đang dang dở .Mẹ em thì ko có khả năng và trình độ mọi thứ bung bét kiểu đang thiên đường xuống hạ giới luôn .Trải qua biến cố về cuộc sống và kinh tế lúc 25t nên sau này làm gì em cũng nhìn trc sau lo phòng thân thành ra mất rất nhiều cơ hội vì ko dám mạnh dạn thay đổi 😂 tính ra chả biết như thế là tốt hay xấu nữa nhưng đúng là giờ cứ làng nhàng chả đâu vào đâu 😀