[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Em ko quên đồ lặt vặt mà quên hầu hết mọi thứ cụ ạ.
Em luôn có ng đi theo để nhắc, kiểu nhân viên thì sáng nhắc hnay họp gì. Có dạo chúng nó mua đồ cho em để tủ lạnh, trc khi đứa cuối cùng về nó mang ra để trc mắt em dặn dò em là sợ chị quên nên em phải lấy ra cho chị để đây, thế mà mấy phút sau em đứng dậy đi luôn ko mang về cụ ạ, báo hại xuống sảnh rồi nv nó thấy nó lại phải lên lấy cho.
Xưa có dạo em ko hay mang máy tính về nhà, thế là cứ hnao mang về là hsau em quên mang đi :(
Ủa chứ đây là nhân cách thứ hai của em à. Nghe Dejavu quá.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Về hưu thì ngoài tiền và sức khỏe để có hưu trí hạnh phúc thì cần có thú vui tự thân (nghĩa là tự chơi một mình được) nữa cụ ạ. Sách, cờ, nhạc, họa, chim, cá, lá, gái... Tùy mỗi người. Không có thì buồn lắm.
Đọc cái danh mục thú vui tự thân khi về hưu của cụ em té ghế luôn :))

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
2 đại ca đẻ nhà e lương hưu hơn 8 củ và e chả biết các cụ có bao tiền tkiem nhưng cần tiền vẫn có chứ bọn e có tháng tiêu nhiều là nhẵn đít ếch. 2 đại ca bên vợ thì lương hưu cao hơn, cũng chả tiêu pha gì nhiều, ông già vợ đọc báo, uống trà, trồng rau, bhyt Việt Xô kịch số nên cũng chả phải lo gì
Về chi tiêu hàng ngày thì các cụ ko có nhu cầu nhiều thậm chí là cực tiết kiệm. Nhưng cái em nói là bệnh tật tuổi già hoặc nan y thì cực tốn kém. Trước mẹ em bị nên biết rõ và đấy là lý do 2 chị em cố thu xếp cho cụ cái sổ tk 2 tỏi. Ơn giời đến giờ ông cụ nhà em vẫn chưa xài

XSim

Xe container
Em cày mấy diễn đàn ấy chứ :D khả năng gõ phím bình thiên hạ của em ổn lắm.
Cụ giỏi đấy, em chém gió Of là hết thời gian rồi, không mon men diễn đàn, mạng xã hội khác nữa, kể cả FB

Dream Thai

Xe điện
Quá đúng.
Nếu như không có thú vui tự thân thì về hưu là chuỗi ngày nhàm chán chờ chết.
Ko biết có cụ nào có ý nhĩ như e ko, đó là mỗi 1 phút đi làm là thấy mất đi thời gian quý báu còn lại của của cuộc đời mình.
Vì đơn giản là giờ mình ko còn trẻ nữa, thêm nữa mình ko thấy niềm vui trong công việc, cv chỉ là cần câu cơm, niềm vui của e là ăn chơi, hưởng thụ cơ.

Nên khi gần 60t thì e cứ nghĩ mình nên tiếp tục lv như bgio hay là chuyển sang làm việc gì đó mình yêu thích (vì đk kte của e chưa đủ để nghỉ hẳn), và đặt mục tiêu đủ chi tiêu, ko cần saving, lúc nào hứng là nghỉ luôn 1 tháng đi chơi :-o

Smile1102

Xe container
Ủa chứ đây là nhân cách thứ hai của em à. Nghe Dejavu quá.
Huhu, nói nghe khó tin mà em có lịch báo họp trc 10 phút mà trong lúc đó tranh thủ đọc cái gì hay tán phét tí là quên luôn họp. Em thi thoảng nghĩ ko biết đầu óc em có vde gì ko ý.

Dream Thai

Xe điện
Dạ. E cũng đang mường tượng cảnh ấy lắm ạ. Vì toàn bộ cs của e là con cái. Nên e sẽ theo con thay vì ck.hihi
Đồng cảm mới mợ, pn các mợ nhiều khi cứ để tình cảm lấn át lý trí, nhưng e yêu pn vì thế, chứ họ cứ lý trí thì chán chết. 🌹

Quan điểm của e là nuôi con đến trưởng thành rồi bye bye, nên về sau nó có thế nào thì mình đỡ thất vọng

TieuFu

Xe container
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Nhân thớt này nhẽ đề nghị BQT nghiên cứu mở thêm mục OF hươu dần để vài năm nữa phục vụ các cụ ăn chơi chém gió !

Smile1102

Xe container
Em đơn giản hơn cụ nhiều ạ, đến nhà em còn ít đồ nữa không nói ra ngoài.

Mợ Smile1102 đang tính nghỉ sớm nên em giúp một tay mà cụ lôi nhu cầu của người đã có 10 căn nhà cho thuê ra để nâng cấp ;)
Cụ ấy nói đúng đó.mợ ơi. Em cũng lười vô cùng, ko muốn làm gì ngoài thẩn thơ thơ thẩn.
Cơ mà vì em nghĩ em thích sống đâu đó vài 3 tháng trong 1 năm nên mới nghĩ đến mua nhà gần biển.
Em có chị bạn bảo nhau là hay mua chung mảnh đất rồi xây nhà bán quán cà phê hoặc rủ nhau vào ở một thời gian... nhưng dù sao đó cũng là ưu tiên cuối cùng mợ ạ. Nếu mà ko đạt đc trc 50 thì em cũng có thể bỏ qua và quay sang thuê nhà or mượn nhà của bạn ạ :)

Dream Thai

Xe điện
Quá đúng.
Nếu như không có thú vui tự thân thì về hưu là chuỗi ngày nhàm chán chờ chết. Theo em thì khi về hưu là thời gian để mình thực hiện những điều lúc trẻ mình muốn làm nhưng không có thời gian, tiền bạc. Chẳng hạn như hội họa, âm nhạc, du lịch...
Toàn thú vui tao nhã cụ nhỉ.

Tổ hưu non mới họp có mấy hôm mà lên tới 28t , vui đáo để

Dream Thai

Xe điện
Nhân thớt này nhẽ đề nghị BQT nghiên cứu mở thêm mục OF hươu dần để vài năm nữa phục vụ các cụ ăn chơi chém gió !
E có suggest là BQT nên phân chia thành 2 phân khúc:
+ Các cụ thì chỉ quan tâm ăn chơi: nên BQT lo việc ăn chơi tiêu tiền
+ Các mợ thì toàn qtam bao nhiêu sổ đỏ: BQT nên có ban đầu tư tài chính cho các mợ, mời thêm mấy Shark cho uy tín, mục tiêu làm cho các mợ càng giàu thêm :)) :))

mayxanh_hp

Xe tăng
Chơi như cụ phải có sk & đam mê mới làm dc. E thì thích lê la ăn uống vỉa hè nên vẫn ham trung tâm. :D . Nhà quê e cũng rộng. Mỗi lần về ai cũng kêu dọn dẹp vất (trừ e).:)) Nhưng thật sự chơi vài ba hôm dc chứ ở lâu buồn phết. E về quê câu cá, làm vườn khoảng tuần là bắt đầu chán rồi.

Chúc mừng cụ chọn hướng đầu tư đúng. E ko nghĩ ở tỉnh phân khúc cc lại cho thuê dc giá vậy. Như e nhà ngõ gần chục tỏi cho thuê dc hơn chục triệu ti, mà còn khó kiếm khách. Trong khi cc = nửa tiền thôi cho thuê cũng 15tr rồi, hầu như ít khi trống khách.
Đôi khi ở tỉnh cũng có những phân khúc ít bị cạnh tranh cụ ạ. Năm nay cũng kém đi 1 chút cụ ạ.

mayxanh_hp

Xe tăng
Em thời gian rảnh thì dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn, tập thể dục, đi bộ, cafe, tự học tiếng Trung để cày phim nên cũng ko còn thời gian trống. Có cái mình kinh doanh tự do kiểu này thì ít các mối quan hệ bạn bè đồng nghiệp. Khi nhà có việc hiếu hỷ sẽ ít khách. Cái này em xác định được nhưng ông bà hai bên có thể lại tủi thân nên em đã và đang phải làm công tác tư tưởng để các cụ xác định dần.

Tư Duy

Xe tải
Em đọc khá nhiều ý kiến của các cụ, đúng là nhu cầu mỗi người mỗi khác. Như cá nhân em thì lúc nghỉ hưu càng nhiều càng tốt, 100 tỷ hay 200 tỷ ài sản lúc đấy càng thích, không phải em để lại tài sản cho các con lúc em ra đi mà em thấy càng nhiều tiền lúc đầy làm gì không phải cân đo đong đếm, thích mua gì thì mua, thích làm gì mình thích, thích mua cho ai gì mua....không phải suy nghĩ, thở ngắn thở dài vì tiền nữa. Còn các cụ bảo tầm 2 tỷ tiền mặt và lương hưu tầm 10 củ thì thoải mái, em nghĩ không thoải mái đâu, tiền giờ mất giá tiêu vèo cái hết, mua gì cũng đắt đỏ (dĩ nhiên các cụ vẫn có đất, có nhà để ở). Còn thực tế em vẫn phấn đấu để có được 1 căn nhà ở ngoài hn và 1 căn nhà ở quê, 2 3 bất động sản cho thuê dòng tiền 50 -100 triệu/tháng, lương hưu và khoảng 5 tỷ tiền mặt.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thuê dọn thường xuyên để lúc nào nó cũng trong trạng thái sẵn sàng ấy mợ.
Động tác quá cồng kềnh cho 1 chuyến nghỉ ngơi cụ ạ.
Em đã từng mua, đã phải bán cái dạng BDS thứ 2 thứ 3 này. Mua để đầu tư, cho thuê thì ko tính nhưng chỉ để sử dụng phụ thì đến mệt. Ngay khoản rằm, mùng 1 hàng tháng phải thắp hương là đến khổ rồi.

Smile1102

Xe container
Em đã từng mua, đã phải bán cái dạng BDS thứ 2 thứ 3 này. Mua để đầu tư, cho thuê thì ko tính nhưng chỉ để sử dụng phụ thì đến mệt. Ngay khoản rằm, mùng 1 hàng tháng phải thắp hương là đến khổ rồi.
Như em mỗi năm chỉ thắp hương nhà em ở đc 2-3 lần vào Tết thôi cụ. Nên ko lo lắng vụ đó lắm.
Tuy nhiên đúng là sẽ lãng phí nếu vẫn duy trì dịch vụ dọn dẹp mà ko sử dụng thường xuyên.
Có thể mua căn hộ, lúc nào chán thì cho thuê.

QueViet

Xe tăng
Thổ địa ở chỗ đó móm nặng: tháng ngày hong hóng chủ nhà, nước chẳng có mà uống

Pvsc

Xe ba gác
Cụ thay đổi thói quen là được, chỉ thắp hương bđs đang ở là đủ. Chỗ khác 10 năm 1 lần là đủ