[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Động tác quá cồng kềnh cho 1 chuyến nghỉ ngơi cụ ạ.
Em đã từng mua, đã phải bán cái dạng BDS thứ 2 thứ 3 này. Mua để đầu tư, cho thuê thì ko tính nhưng chỉ để sử dụng phụ thì đến mệt. Ngay khoản rằm, mùng 1 hàng tháng phải thắp hương là đến khổ rồi.
Em vô thần nên thắp hương với e không phải là nghĩa vụ. Ban thờ là tưởng nhớ tổ tiên thôi cụ. Second home nếu để nghỉ cuối tuần và đặt ở nơi vắng người thì em đồng ý là không nên chứ em ở đó 3-6 tháng/1 năm thì nó cũng là ngôi nhà chính rồi. Em quen cá nhân hóa không gian sống nên khách sạn không phù hợp ạ.
P/s: 2 nhà em đang ở có vai trò quan trọng như nhau chứ không phải là 1 kỳ nghỉ ạ. Nên ý nghĩa khác nhau.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Như em mỗi năm chỉ thắp hương nhà em ở đc 2-3 lần vào Tết thôi cụ. Nên ko lo lắng vụ đó lắm.
Tuy nhiên đúng là sẽ lãng phí nếu vẫn duy trì dịch vụ dọn dẹp mà ko sử dụng thường xuyên.
Có thể mua căn hộ, lúc nào chán thì cho thuê.
Thổ địa ở chỗ đó móm nặng: tháng ngày hong hóng chủ nhà, nước chẳng có mà uống
Cụ thay đổi thói quen là được, chỉ thắp hương bđs đang ở là đủ. Chỗ khác 10 năm 1 lần là đủ
Cái vụ tâm linh này em dính nhiều lần nên ko dám coi thường. Có thể họ biết mình là người duy tâm lên "dằn mặt" mình chăng :)).

hd-vt

Xe container
Nhân thớt này nhẽ đề nghị BQT nghiên cứu mở thêm mục OF hươu dần để vài năm nữa phục vụ các cụ ăn chơi chém gió !
Hươu dần nghe không... thoát cụ ợ. Mầm non nghĩa địa, nghe bi tráng hào hùng hơn ạ. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Cái vụ tâm linh này em dính nhiều lần nên ko dám coi thường. Có thể họ biết mình là người duy tâm lên "dằn mặt" mình chăng :)).
Chị làm cùng em nhà rất giàu, chồng làm lãnh đạo Agri bank và nhà kinh doanh thêm ngoài mấy mảng, 3 đứa con học rất tốt và đều đi làm lương cao. Nhà chị có mấy cái nhà ở HN, ở tỉnh thì nhà to phố lớn, mà chị ấy không cúng rằm, mùng 1 bao giờ, Tết thì thắp hương sáng mùng 1. Chị ấy bảo toàn bị hàng xóm trêu là ông thổ công nhà bà toàn sang nhà tôi ăn nhờ. :)

Mytv

Xe điện
Em vô thần nên thắp hương với e không phải là nghĩa vụ. Ban thờ là tưởng nhớ tổ tiên thôi cụ. Second home nếu để nghỉ cuối tuần và đặt ở nơi vắng người thì em đồng ý là không nên chứ em ở đó 3-6 tháng/1 năm thì nó cũng là ngôi nhà chính rồi. Em quen cá nhân hóa không gian sống nên khách sạn không phù hợp ạ.
P/s: 2 nhà em đang ở có vai trò quan trọng như nhau chứ không phải là 1 kỳ nghỉ ạ. Nên ý nghĩa khác nhau.
Ờ e cũng vô thần như cụ. Đợt ở riêng ko ít lần e quên ko thắp hương. Còn nhà cho thuê e kệ. Khách muốn thắp thì thắp. May vk e cũng như e ko nhà cãi nhau suốt ngày. Bố mẹ e còn nên chưa phải lo. Sau này nếu 2 cụ mất thì e cũng chỉ hương khói ông bà tổ tiên thôi

messi1986

Xe buýt
em có mảnh đất 70m đang tính xây chung cư mini cho thuê, các cụ thấy có khả thi ko

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ kể xem cụ bị dằn mặt thế nào được ko cụ? Em tò mò quâ? Chứ em cũng giống mấy cụ trên là em chỉ thắp hương đúng 3 ngày tết ở ngôi nhà em ở. Các nhà em ko ở em chưa thắp hương bao giờ.
Thồi, kể ra lại thành tuyên truyền mê tín dị đoan.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Chị làm cùng em nhà rất giàu, chồng làm lãnh đạo Agri bank và nhà kinh doanh thêm ngoài mấy mảng, 3 đứa con học rất tốt và đều đi làm lương cao. Nhà chị có mấy cái nhà ở HN, ở tỉnh thì nhà to phố lớn, mà chị ấy không cúng rằm, mùng 1 bao giờ, Tết thì thắp hương sáng mùng 1. Chị ấy bảo toàn bị hàng xóm trêu là ông thổ công nhà bà toàn sang nhà tôi ăn nhờ. :)
Cái này tùy suy nghĩ từng người. Nhân quả phúc đức đâu phải chuyện ngày 1 ngày 2.
Các cụ có câu, Phúc đức tại mẫu. Người phụ nữ rất quan trọng trong việc tạo phúc cho gia đình. Gia cảnh giờ đang thịnh nhưng rồi cũng sẽ suy nếu ko được bồi đắp. Nếu nhìn đủ dài mợ sẽ thấy ko hiếm chuyện như vậy

Smile1102

Xe container
Cái này tùy suy nghĩ từng người. Nhân quả phúc đức đâu phải chuyện ngày 1 ngày 2.
Các cụ có câu, Phúc đức tại mẫu. Người phụ nữ rất quan trọng trong việc tạo phúc cho gia đình. Gia cảnh giờ đang thịnh nhưng rồi cũng sẽ suy nếu ko được bồi đắp. Nếu nhìn đủ dài mợ sẽ thấy ko hiếm chuyện như vậy
Thế tạo phúc bằng việc thắp hương à cụ? Em lại nghĩ Phúc mang ý nghĩa và cần cách thực hành kiểu khác. Còn thắp hương mang tính tín ngưỡng và văn hóa cùng văn hóa thờ cũng tổ tiên...thôi ạ.
Việc tín ngưỡng thế nào thực hành tới đâu chắc tùy ng tùy nhà. Bố mẹ em lẫn bố mẹ chồng đều đơn giản việc thờ cúng nên em cũng thấy okie.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng Cụ. Em kể lại như vậy thôi. Em không duy tâm nên em tin mọi thứ là kết quả của khoa học và hành vi con người. Còn duy tâm thì nói thế nào cũng đúng nếu tin vào điều đó.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thế tạo phúc bằng việc thắp hương à cụ? Em lại nghĩ Phúc mang ý nghĩa và cần cách thực hành kiểu khác. Còn thắp hương mang tính tín ngưỡng và văn hóa cùng văn hóa thờ cũng tổ tiên...thôi ạ.
Việc tín ngưỡng thế nào thực hành tới đâu chắc tùy ng tùy nhà. Bố mẹ em lẫn bố mẹ chồng đều đơn giản việc thờ cúng nên em cũng thấy okie.
Cái này tùy suy nghĩ mỗi người. Với em là vậy, với mợ thì tùy. Phúc phận mỗi người tự mình xây. Coi nó ko có cũng là chuyện bình thường.

Smile1102

Xe container
Cái này tùy suy nghĩ mỗi người. Với em là vậy, với mợ thì tùy. Phúc phận mỗi người tự mình xây. Coi nó ko có cũng là chuyện bình thường.
Vâng nói chung cuộc sống thì mỗi ng có lòng tin và cách sống khác nhau.
Ví dụ đội Tây thì ko có thắp hương và bàn thờ tổ tiên, còn mình thì có.
Với em thì quan trọng nhất là ko làm điều xấu, ko nói sai sự thật, nếu giúp đc ai thì giúp, giúp ng quanh mình trc rồi mới tới ng lạ, nỗ lực với điều mình muốn.
Còn việc thắp hương thì em lại chưa có nhiều cảm xúc để làm hàng tháng, tính cũng hay quên nữa nên chỉ thắp mỗi ông công ông táo và Tết.
Các cụ nhà em xưa có nuôi nhiều con nuôi, nên chắc em được hưởng phúc từ các cụ, đời em nghĩ đi nghĩ lại thấy mình ko đủ sức làm đc việc đó.
Em đang nghĩ sắp tới có khi tham gia dạy học một tí, hoặc tư vấn chia sẻ kiến thức kinh nghiệm cho bọn trẻ, có lẽ là việc em có thể làm tàm tạm. Em nghĩ việc đó cũng là cách tạo phúc dù chắc bé tí thôi, mà sức tới đâu làm đc gì thì làm tới đó, chân thành là đc.

Yeuaibaygio

Xe container
Với em thì quan trọng nhất là ko làm điều xấu, ko nói sai sự thật, nếu giúp đc ai thì giúp, giúp ng quanh mình trc rồi mới tới ng lạ, nỗ lực với điều mình muốn.
Em cũng có một số suy nghĩ giống Mợ, mà cũng nhiều tuổi rồi, trải qua nhiều việc em mới rút ra được. Tu thân, tích đức em thấy là việc nên làm.
Để tránh lạc đề, thì với em cũng sắp hưu nếu thích được rồi. Nhà em có 1 F1 thôi, xác định học trong nước nên đủ học phí hết ĐH rồi. Ngoài nhà đang ở em có hơn 1 sổ đỏ nữa (dự định sau này cho F1 một cái), một ít tiền tiết kiệm đang để ngân hàng (lãi hàng tháng đủ sinh hoạt gia đình cơ bản), 1 ít cổ phiếu, 2 cái hợp đồng BHNT. Sau này 2 vợ chồng đều có lương hưu. Nhu cầu 2 vợ chồng em rất đơn giản, không thích đi du lịch (em chỉ thích thể thao hàng ngày đến lúc nào không đi được nữa thì thôi). Em cũng không thích giao lưu, hội nhóm gì, chỉ cần đọc sách, tự học ngoại ngữ, ở nhà cả tuần không buồn. Ăn uống cũng đơn giản, ăn gì cũng được + ngày 2 cữ cafe.
Từ lúc bắt đầu đi làm đến giờ, em làm ở đâu cũng được sếp tôn trọng, công ty cần nên em không thấy chán đi làm. Nhưng em cũng không muốn làm đến 60 tuổi như quy định, khoảng 52-55 tuổi là đủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Em mơ, về hưu mua cái mobihome độ, chỉ vài trăm bọ, đủ tiền sống trên đó, đâu cũng là nhà. Khi không còn thấy yêu đời, ăn không ngon, người đau nhức thì chọn cái vực đèm đẹp...dồi phờlai hehe.

Đọc các ước vọng cc, hóa ra em dị thật, chả coi trọng một nơi nào cụ thể cả hiccc.

TorienT

Xe container
Nói chung em chỉ làm thứ em tin mà em lại không tin thần thánh, đành chịu vậy. Các hoạt động tâm linh em coi là một dạng văn hóa truyền thống cũng như sự kết nối thế hệ không hơn. Chữ phúc em nghĩ là ở sự tử tế là đủ, em tập trung sống đúng "kiếp" này không quan tâm kiếp trước, kiếp sau nếu có. Mặc dù em là người có trực giác rất mạnh và tương đối có may mắn nếu tính theo xác suất nhưng em kệ thôi. Nếu do kiếp trước em ăn ở tốt thì cám ơn nhé, nếu do em sống không tâm linh mà kiếp sau đen đủi thì xin lỗi nhé ráng chịu đi.
P/s: Chuyện người phụ nữ là "phúc" của ngôi nhà thì em đồng ý. Happy wife, happy life.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Vâng nói chung cuộc sống thì mỗi ng có lòng tin và cách sống khác nhau.
Ví dụ đội Tây thì ko có thắp hương và bàn thờ tổ tiên, còn mình thì có.
Còn việc thắp hương thì em lại chưa có nhiều cảm xúc để làm hàng tháng, tính cũng hay quên nữa nên chỉ thắp mỗi ông công ông táo và Tết.
Các cụ nhà em xưa có nuôi nhiều con nuôi, nên chắc em được hưởng phúc từ các cụ, đời em nghĩ đi nghĩ lại thấy mình ko đủ sức làm đc việc đó.
Em đang nghĩ sắp tới có khi tham gia dạy học một tí, hoặc tư vấn chia sẻ kiến thức kinh nghiệm cho bọn trẻ, có lẽ là việc em có thể làm tàm tạm. Em nghĩ việc đó cũng là cách tạo phúc dù chắc bé tí thôi, mà sức tới đâu làm đc gì thì làm tới đó, chân thành là đc.
Em và mợ lam man đi xa chủ đề của thớt dồi. Dừng lại kẻo ăn mắng :)

leua

Xe tăng
Em mơ, về hưu mua cái mobihome độ, chỉ vài trăm bọ, đủ tiền sống trên đó, đâu cũng là nhà. Khi không còn thấy yêu đời, ăn không ngon, người đau nhức thì chọn cái vực đèm đẹp...dồi phờlai hehe.

Đọc các ước vọng cc, hóa ra em dị thật, chả coi trọng một nơi nào cụ thể cả hiccc.
Một ý tưởng hay. Nhưng khó thực hiện. Trẻ đi phượt thì ok, chứ lớn tuổi thì sống trên nhà di động e rằng bất tiện.

Chỉnh sửa cuối:

xebobabanh17201

Xe điện
Nhà e có tgian rảnh cũng hay về quê, vì bố ck e sống ở quê 1 mình, ông buồn và nhớ con cháu lắm. Mỗi lần về quê cũng thấy yên bình, kk trong lành, em đặc biệt thích cái cảm giác hái quả trên cây xuống ăn ngay, bắt cá dưới hồ lên chén ngay hoặc kiếm con lợn sạch mấy nhà đụng rồi ăn bộ lòng nóng...Thế nhưng về 3 ngày 5 ngày lại thấy nhớ HN da diết. Ở quê buổi đêm điện tối um, chả có chỗ chơi và giải trí. Rồi nói gở chứ lỡ ốm đau bệnh tật lại lóc cóc xin giấy chuyển tuyến các thứ ra HN. Mấy nhà thuốc trong xã thì chỉ dc 1 số thuốc cơ bản.
Bố Ck em mong muốn cả gđ em về quê sống, nhưng về đó thì làm gì mà sống, Ck e thì bảo nghỉ hưu rồi về. Mà lsao em nỡ xa con cái, cho dù sau cno lấy vk ko ở chung, thì em thích là em sẽ ở gần con, cách mấy trăm m 1km gì đó, để còn chơi với các cháu cơ.
Mình trêu Bx là già sẽ về Quê ở( nhà cửa, vườn tược, đk ko kém HN lại cách 70km) mà nàng ta phán" Về thì ai cơm nước cho, or thuê ai thì tùy..:) ". Để thấy rằng nói và làm cũng khó lắm