[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Tính tống ts thì cũng khó, 1 căn chung cư tầm 2 tỷ cũng chỉ để ở mà một căn biệt thự 20 tỷ cũng chỉ để ở. (Biệt thự tầm 20’tỷ thì chắc ở xa tít, nhưng cháu cứ ví von thế).
Về hưu ăn nhau ở khoản thu nhập thụ động, còn ts cố định thì nhà ở, chỉ cần có, xe chỉ cần có là được.
Về hưu ở mấy đâu mợ. Ví như có cái chung cư 8 tỉ thì bán đi mua 4 cái chung cư 2 tỉ 1 ở, 3 thuê. Kiểu kiểu vậy. Quan trọng là tiền đều thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Tính tống ts thì cũng khó, 1 căn chung cư tầm 2 tỷ cũng chỉ để ở mà một căn biệt thự 20 tỷ cũng chỉ để ở. (Biệt thự tầm 20’tỷ thì chắc ở xa tít, nhưng cháu cứ ví von thế).
Về hưu ăn nhau ở khoản thu nhập thụ động, còn ts cố định thì nhà ở, chỉ cần có, xe chỉ cần có là được.
Em quan tâm nhất là khi ốm đau được hưởng dịch vụ y tế đầy đủ Mợ ạ. Chứ ăn em chả ăn mấy, mặc cũng đơn giản, đi chơi cũng không thích.

starsn

Xe điện
Về hưu ở mấy đâu mợ. Ví như có cái chung cư 8 tỉ thì bán đi mua 4 cái chung cư 2 tỉ 1 ở, 3 thuê. Kiểu kiểu vậy. Quan trọng là tiền đều thôi.
Quan trọng là cân đối cái mình có, khả năng làm việc kiếm tiền với chất lượng cs hay lựa chọn cho cs thôi, còn 2vc chỉ cs cơ bản ở thành phố 10tr là đủ.

Em quan tâm nhất là khi ốm đau được hưởng dịch vụ y tế đầy đủ Mợ ạ. Chứ ăn em chả ăn mấy, mặc cũng đơn giản, đi chơi cũng không thích.
Khi nào già đi bv chắc em sợ đau, sợ bẩn, sợ bị mắng hơn sợ chết :D Chả hiểu sao giờ em nhiều nhu cầu lắm, không biết mấy năm nữa có đỡ không.

Smile1102

Xe container
Quan trọng là cân đối cái mình có, khả năng làm việc kiếm tiền với chất lượng cs hay lựa chọn cho cs thôi, còn 2vc chỉ cs cơ bản ở thành phố 10tr là đủ.

Khi nào già đi bv chắc em sợ đau, sợ bẩn, sợ bị mắng hơn sợ chết :D Chả hiểu sao giờ em nhiều nhu cầu lắm, không biết mấy năm nữa có đỡ không.
Em giống mợ, dạo này nhiều nhu cầu hưởng thụ hơn hồi 25-40 tuổi.

starsn

Xe điện
Em giống mợ, dạo này nhiều nhu cầu hưởng thụ hơn hồi 25-40 tuổi.
Đối với em cs lý tưởng cũng tốn kém, kiểu đi chơi ks 4* + ở bất kỳ đâu (kiểu 3-4 tháng/ năm) không đi máy bay giờ giấc quái thai, ăn hàng, chơi các trò giải trí linh tinh không phải quan tâm đến giá. Nhu cầu của em thế thôi. Ở vn em nghĩ 100tr/ th là thoải mái, nn đắt hơn, mà con cái mình ở nn hết nên không về vn một mình được.

Ngoài ra đắt hơn là làm những việc vui vui cho người thân, như mua nhà cho bmc chẳng hạn, ob lớn tuổi rồi cũng không còn bao nhiêu năm. Bm em thì đang không ưa con giai, em bảo mua cái cc bé bé 50m bên cạnh mà ở, 2t chứ mấy mà mẹ em kêu tiếc tiền, hic, em im thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Em nghỉ hưu từ năm 40 tuổi mà cụ, đường xa nhiều rủi ro phải tính nhiều chứ cụ.
Như cụ đâu phải nghỉ hưu, với cụ thuộc kiểu không phải làm giờ hành chính thôi. Cụ vẫn đổi nhà tính đầu tư building rồi này kia thì còn lâu đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container

Vâng cơ bản e nghĩ 10tr là đủ. 20tr là em tính sống khá ổn rồi.

Smile1102

Xe container
Đối với em cs lý tưởng cũng tốn kém, kiểu đi chơi ks 4* + ở bất kỳ đâu (kiểu 3-4 tháng/ năm) không đi máy bay giờ giấc quái thai, ăn hàng, chơi các trò giải trí linh tinh không phải quan tâm đến giá. Nhu cầu của em thế thôi. Ở vn em nghĩ 100tr/ th là thoải mái, nn đắt hơn, mà con cái mình ở nn hết nên không về vn một mình được.

Ngoài ra đắt hơn là làm những việc vui vui cho người thân, như mua nhà cho bmc chẳng hạn, ob lớn tuổi rồi cũng không còn bao nhiêu năm. Bm em thì đang không ưa con giai, em bảo mua cái cc bé bé 50m bên cạnh mà ở, 2t chứ mấy (bm em đang gửi tk ~30 củ) mà mẹ em kêu tiếc tiền, hic, em im thôi.
Hihi, em cũng nhu cầu như mợ thôi, 100tr tháng thì cũng phải là ko cần nuôi con đi học mới chơi bời đc, chứ mợ mà nuôi con thì 100tr tháng cũng chỉ đủ tầm tầm thôi, chả có chơi bời gì đâu.
Bọn trẻ con ngốn tiền dã man lắm. Như bạn lớn nhà em hè tới giờ hết học SAT (25tr) rồi vẽ (10tr), ngoại khóa (500-1tr mỗi lần), lại tới thể dục (hqua vừa đăng ký cho bạn lớn học pilates hết gần 20tr cho tầm 2-2.5 tháng), bơi hai bạn 18tr, tiền thi Ielts, sat 10tr, chưa kể tiền nộp trung tâm tư vấn du học vừa đc gửi bill hơn 70tr, và các khoản quần áo giày dép đi lại ăn ngoài ăn trong, du lịch... Bạn bé thì học Bóng rổ, bóng đá, đàn, và TA tầm 5 tr tháng rồi (học vớ vẩn nếu đi học chỗ tốt thì riêng TA cũng 4-5tr tháng), học phí 10tr tháng nữa, là khoảng từ 15-20tr.
Túm lại ko đi làm thì cũng đau đầu lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng Mợ, được tèo trong tình trạng sạch sẽ, thơm tho, không đau đớn cũng là lên tiên rồi ạ.

Nhiều nhu cầu thì mới được trải nghiệm nhiều. Em hầu như chỉ phục vụ theo nhu cầu người khác còn bản thân chẳng thích gì, ngay cả lúc bầu cũng không nghén, không thèm ăn gì cả. Rõ thiệt vì hình như các mợ giai đoạn bầu bí thích gì cũng được chiều :D

starsn

Xe điện
Hihi, em cũng nhu cầu như mợ thôi, 100tr tháng thì cũng phải là ko cần nuôi con đi học mới chơi bời đc, chứ mợ mà nuôi con thì 100tr tháng cũng chỉ đủ tầm tầm thôi, chả có chơi bời gì đâu.
Bọn trẻ con ngốn tiền dã man lắm. Như bạn lớn nhà em hè tới giờ hết học SAT (25tr) rồi vẽ (10tr), ngoại khóa, lại tới thể dục (hqua vừa đăng ký cho bạn lớn học pilates hết gần 20tr cho tầm 2-2.5 tháng), bơi hai bạn 18tr, tiền thi Ielts, sat 10tr, chưa kể tiền nộp trung tâm tư vấn du học vừa đc gửi bill hơn 70tr, và các khoản quần áo giày dép đi lại ăn ngoài ăn trong, du lịch...
Tất nhiên là em tính 2vc thôi, trẻ con thì phải x lên tất cả các chi phí + tiền học. Em xác định con còn học thì mình còn đi làm nên mấy chi phí kia không vđ gì. Con nhà em định học thêm để thi SSAT, 2k, nhưng nghĩ đưa đón ngại ngại nên thôi tự học, tại con này toàn ẩu mà sai thôi. Con bé nhà em học piano, tap dance, ballet, gymnastics.. cũng nhiều, chỉ có piano là $100/ buổi còn những thứ kia rẻ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bọn trẻ con ngốn tiền dã man lắm. Như bạn lớn nhà em hè tới giờ hết học SAT (25tr) rồi vẽ (10tr), ngoại khóa, lại tới thể dục (hqua vừa đăng ký cho bạn lớn học pilates hết gần 20tr cho tầm 2-2.5 tháng), bơi hai bạn 18tr, tiền thi Ielts, sat 10tr, chưa kể tiền nộp trung tâm tư vấn du học vừa đc gửi bill hơn 70tr, và các khoản quần áo giày dép đi lại ăn ngoài ăn trong, du lịch...
Nghe mợ nói thế em lại thấy hoa mắt, chóng mặt rồi. Khiếp tiêu gì mà lắm thế, may thời em ngày xưa chả ai phải nuôi ai. Chồng làm - chồng ăn, vợ làm - vợ ăn, con thì bú mẹ, như thế cũng đỡ :))

Smile1102

Xe container
Tất nhiên là em tính 2vc thôi, trẻ con thì phải x lên tất cả các chi phí + tiền học. Em xác định con còn học thì mình còn đi làm nên mấy chi phí kia không vđ gì. Con nhà em định học thêm để thi SSAT, 2k, nhưng nghĩ đưa đón ngại ngại nên thôi tự học, tại con này toàn ẩu mà sai thôi.
Vâng tự học là tốt nhất đó mợ, các bạn bên đó về cơ bản TA tốt rồi ko ngại, SAT chỉ có phần reading và writing khó thôi, Math thấy bảo dễ.
Bạn con em toàn tự học điểm cao chót vót, bạn nhà em lười nên mới cho đi học cho nó phải làm bài thôi.

Smile1102

Xe container
Nghe mợ nói thế em lại thấy hoa mắt, chóng mặt rồi. Khiếp tiêu gì mà lắm thế, may thời em ngày xưa chả ai phải nuôi ai. Chồng làm - chồng ăn, vợ làm - vợ ăn, con thì bú mẹ, như thế cũng đỡ :))
Huhu em cứ chi thôi ko tính, giờ mới ngồi nhẩm lại cụ ạ, bảo sao tiền của em nó có chân, chưa ấm tk đã bay sạch :(

Smile1102

Xe container
Cụ TorienT, BDS68, các cụ mợ khác cho em ý kiến xem bài này nên giải ntn trong thời điểm này:
Option 1: mua một cái nhà biệt thự (xa xa thôi), bay hết tiền tk có thể vay thêm -> ko cho thuê đc, khó thanh khoản khi muốn bán. Tuy nhiên tiềm năng tăng giá trong 5-7 năm nữa.
Option 2: Mua một mảnh đất quê (mặt đường, kinh doanh linh tinh đc 4-5 tỷ). Mua thêm 1 căn chung cư 2-3 phòng ngủ (tầm 7-8 tỷ), còn lại để chút tiền mặt cho an toàn -> cho thuê nhà CC đc 20-25tr tháng, đất quê cần tiền thì bán rẻ chút chắc cũng okie. Tuy nhiên tiềm năng tăng giá thấp hơn option 1 trong 5-7 năm.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Huhu em cứ chi thôi ko tính, giờ mới ngồi nhẩm lại cụ ạ, bảo sao tiền của em nó có chân, chưa ấm tk đã bay sạch :(
Mợ đau khổ lúc đếm lại, còn em đau khổ từ lúc quyết định sẽ chi rồi :))
Vâng Mợ, được tèo trong tình trạng sạch sẽ, thơm tho, không đau đớn cũng là lên tiên rồi ạ.

Nhiều nhu cầu thì mới được trải nghiệm nhiều. Em hầu như chỉ phục vụ theo nhu cầu người khác còn bản thân chẳng thích gì, ngay cả lúc bầu cũng không nghén, không thèm ăn gì cả. Rõ thiệt vì hình như các mợ giai đoạn bầu bí thích gì cũng được chiều :D
Trước giờ em cũng toàn phục vụ nhu cầu của người khác thôi mợ ơi, ước mơ/ nhu cầu ở trên cho mình mới đang là ước mơ mong được thực hiện cho mình thôi ạ. Em bầu bí không loằng ngoằng tí nào, haha, vì lúc đấy còn đang bận kiếm tiền.

starsn

Xe điện
Cụ TorienT, BDS68, các cụ mợ khác cho em ý kiến xem bài này nên giải ntn trong thời điểm này:
Option 1: mua một cái nhà biệt thự (xa xa thôi), bay hết tiền tk có thể vay thêm -> ko cho thuê đc, khó thanh khoản khi muốn bán. Tuy nhiên tiềm năng tăng giá trong 5-7 năm nữa.
Option 2: Mua một mảnh đất quê (mặt đường, kinh doanh linh tinh đc 4-5 tỷ). Mua thêm 1 căn chung cư 2-3 phòng ngủ (tầm 7-8 tỷ), còn lại để chút tiền mặt cho an toàn -> cho thuê nhà CC đc 20-25tr tháng, đất quê cần tiền thì bán rẻ chút chắc cũng okie. Tuy nhiên tiềm năng tăng giá thấp hơn option 1 trong 5-7 năm.
Đây là kế hoạch hưu hay kế hoạch đầu tư ngắn hạn ạ? Nếu hưu thì option 2 rõ rồi. Nếu đầu tư thì câu hỏi tiếp theo là kế hoạch hưu như thế nào.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
1 - Loại ngay vì hướng tới sự hưởng thụ mà lại phải vay mượn, phía sau còn học hành của con cái.
2 - Phù hợp hơn vì BĐS này tạo động tiền. khi cần giải quyết vấn đề lớn nếu khoản dư còn lại chưa đủ thì có thể bán bớt vì bđs dạng này thanh khoản cũng cao. Phương án này dòng tiền khai thác ngay có hiệu quả tốt nhưng kỳ vọng vào sự gia tăng giá trị BĐS trong tương lai em nghĩ chưa phải là ưu nhất. Tầm 12-13 tỷ đó mợ kiếm 2 cái liền kề hoặc 2 lô đất ven đô tuy dòng tiền thu được rất thấp (hoặc = 0 nếu là đất phân lô) nhưng kỳ vọng vào sự gia tăng giá trị BĐS sẽ cao hơn.

Smile1102

Xe container
Đây là kế hoạch hưu hay kế hoạch đầu tư ngắn hạn ạ? Nếu hưu thì option 2 rõ rồi. Nếu đầu tư thì câu hỏi tiếp theo là kế hoạch hưu như thế nào.
Kế hoạch hưu là làm thêm 5 năm để mua thêm 1-2 cái chung cư mợ ạ.

Smile1102

Xe container
1 - Loại ngay vì hướng tới sự hưởng thụ mà lại phải vay mượn, phía sau còn học hành của con cái.
2 - Phù hợp hơn vì BĐS này tạo động tiền. khi cần giải quyết vấn đề lớn nếu khoản dư còn lại chưa đủ thì có thể bán bớt vì bđs dạng này thanh khoản cũng cao. Phương án này dòng tiền khai thác ngay có hiệu quả tốt nhưng kỳ vọng vào sự gia tăng giá trị BĐS trong tương lai em nghĩ chưa phải là ưu nhất. Tầm 12-13 tỷ đó mợ kiếm 2 cái liền kề hoặc 2 lô đất ven đô tuy dòng tiền thu được rất thấp (hoặc = 0 nếu là đất phân lô) nhưng kỳ vọng vào sự gia tăng giá trị BĐS sẽ cao hơn.
Cụ cho em ví dụ của một số liền kề ven đô với ạ? Quê em Thạch Thất, dạo này đất cũng cao và giữ giá, em có thể mua đất mặt đường ở quê tầm 40-45tr/m2 đường liên huyện, cách khu CNC tầm 4-5km ạ. Giá này thì ko rẻ nhưng đất mặt đường sẽ dễ thanh khoản hơn do nhu cầu ra mặt đường vừa thuận lợi đi lại vừa có khả năng kinh doanh.

prado2012

Xe điện
Em mệt ạ, sếp cũ đaz từng là sếp của em trc kia, em ko cần thể hiện làm màu hay gì, cũng như em chắc chắn em sez nhận đc support tốt nhất từ sếp em. Bạn mới là ng nc ngoài, sẽ phải build qhe từ đầu.
Sếp bẩu em hơn 40 gần 50 rồi phải tự lực đi chứ, mà e bảo em ko muốn tự, mệt lắm 😂😂
Chị tưởng sếp 😴 s của em ng Việt. Ng nc ngoài trừ Ấn độ ( Hihi) thì dễ thu xếp vì họ cần một local advise thì chính là em. Chị nghi là India rồi , đoán mò xem sao.