[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Minhnd

Xe điện
Cháu vừa đi tour với 10 cụ nghỉ hưu (tuổi từ 61-65 tuổi). Toàn là công chức/viên chức về hưu. Có 2 điểm chung ở chỗ các cụ là cụ nào cũng có một vài căn nhà cho thuê và đều thích đi du lịch (Có cụ đã đi đến hơn 50 quốc gia).

raisomoon

Xe tăng
Mỗi tháng lương hưu 2 vợ chồng hơn chục triệu+ 3 căn hộ cho thuê+3 tỷ gửi ngân hàng thì tạm đủ.
Tháng nghỉ hưu mà 2 ông bà già có thu nhập ròng ổn định 60-70 củ thì thoải mái quá :v

Aocom

Xe buýt
Các bác nên đọc bài này. Hành trang đến cuối cuộc đời mà chỉ có tiền là sẽ khổ
Hạnh phúc và hạnh phúc thực sự theo quan điểm Phật giáo
Em cam đoan là ông groupon này trên răng dưới các tút.

Aocom

Xe buýt
Hoa hậu sẽ nói về lương tâm, đại gia sẽ nói về lẽ sống, chính trị gia sẽ nói về danh dự còn người nghèo thì chỉ lo cái bụng đói tối nay - Từ một quyển 3 xu nào đó em đọc.
Thế ông groupon nói về cái gì?

Dream Thai

Xe điện
Cháu vừa đi tour với 10 cụ nghỉ hưu (tuổi từ 61-65 tuổi). Toàn là công chức/viên chức về hưu. Có 2 điểm chung ở chỗ các cụ là cụ nào cũng có một vài căn nhà cho thuê và đều thích đi du lịch (Có cụ đã đi đến hơn 50 quốc gia).
Mấy cụ này có cụ nào hưu sớm ko cu, hay là 60t mới nghỉ?

le_petit

Xe tăng
Em dưới mắt của bạn bè, đồng nghiệp và người thân thì là người từng trải, thành công, chuẩn mực và cực kỳ điềm đạm. Nhưng nói thật, tự thân em đánh giá mình chỉ là dạng phàm phu tục tử thôi. Vợ nó cần nhằn hay mắng mỏ cái là muốn lộn mề ra ngoài luôn, con nó hư hoặc không được như mình nghĩ là ung hết cả thủ, ra đường thấy gái đẹp cái là cơ quan đoàn thể nó trỗi dậy đòi khởi nghĩa giải phóng khỏi sự kìm kẹp, thấy thịt choá ngon là nước miếng nó cứ tứa ra và nghĩ ngay đến chai rượu.

Nói chung mình người trần mắt thịt, các cơ quan từ não bộ đến lục phủ ngũ tạng nó vẫn còn hoạt động mà bảo sống không sân si, an nhiên, tự tại thì khó lắm:))
"Sống hay tồn tại"
Thực ra, những người xuất gia "chân chính" ở VN chỉ là tồn tại thôi chứ họ ko "sống" họ dựa vào đạo để lãng quên hay trốn tránh.
Tôi đã gặp những nhà sư như thế, họ ăn, ngủ, gõ mõ, tụng kinh vô hồn để tiêu tốn dần thời gian cuộc đời mình cho "an nhiên tự tại".
Những người theo và sống vì đạo thật sự họ cũng sống đầy lo toan, vất vả. Chỉ việc nghiên cứu đạo pháp và thực thi nó cũng bao trăn trở bởi đạo nào cũng yêu cầu người theo đạo phải sống với dân đạo, mà dân thì đã ở thiên đường hết đâu.Nên bọn giả lời Phật kêu gọi buông bỏ tất cả sống "an nhiên tự tại" là bọn chẳng hiểu gì Phật giáo cả!

just for fun

Xe lăn
Em mời, em mời. Để cụ mợ nào không ăn được thịt chó em bổ sung thêm món chả cá Hà nội. Chả cá em làm bằng cá tầm loại lớn nuôi hơn chục năm(loại này cá lăng gọi bằng ông nội) xắt quân cờ tẩm ướp đầy đủ nướng trên than hoa lúc nào ăn ta bắc chảo thắng mỡ cho đẫm thì là, hành hoa với bún con, uống kèm với rượu mơ nhà làm được 6,7 năm thì nhất hạng. Em cũng biết pha cocktail nên mợ nào không uống được em mời 1 ly theo công thức riêng của em. Xong rồi các cụ mợ còn đi tu không.
Có ngô khoai sắn thì cháu xin miếng :))
Nói về an nhiên tự tại thì ko biết cháu bao giờ mới ngộ được chứ giờ vẫn sân si đi cãi nhau trên OF suốt ngày :))

Dream Thai

Xe điện
Toàn nghỉ muộn cụ ạ. Có cụ 62 tuổi mới nghỉ vì là giáo sư.
Nói chung cc này hưu đúng lộ trình roài, nhiều cụ đang 65, 70 khoẻ mạnh. đùng cái ra đi, hên sui phết .

Cc có vị trí trong XH ko thích hưu sớm đâu, nhiều cụ lúc về bị shock vì ko ai cầu cạnh mình nữa :(

Phongtran570

Xe tải
Cụ gì ở Bến Tre thấy bảo có 3k tỷ còn chả chịu về hiu phải đuổi mới về kia kìa cho nên cứ phải cày sâu cuốc bẫm ,bòn nơi khố rách cống nơi quần hồng chứ chưa nghỉ được ạ.

Tomtep1

Xe tải
Cụ gì ở Bến Tre thấy bảo có 3k tỷ còn chả chịu về hiu phải đuổi mới về kia kìa cho nên cứ phải cày sâu cuốc bẫm ,bòn nơi khố rách cống nơi quần hồng chứ chưa nghỉ được ạ.
Giờ về lại lòi ra thêm 3k nữa, và cụ ý lên đây chém phải 6k về mới in tâm công tác nhề

Minhnd

Xe điện
Có cụ nào tiếc vì đã không nghỉ sớm hơn không ạ?
Không cụ ạ. Các cụ còn bảo: “tôi 65 tuổi mới phải nghỉ nhưng xin nghỉ sớm”.
Các cụ bảo nghỉ đi du ngoạn thích hơn đi làm :D

caisua

Xe lăn
Nói dại 1 đứa nó ly dị thế là lại phải hoàn hưu sớm nhỉ :)
Theo e thì rút xuống còn 3 là đc
1. Tài chính ổn
2. Chán lv, thích chơi, nhưng phải có plan kẻo nghỉ vài hôm lại chán ko biết làm gì
3. Con cái đến tuổi tự lập
Chỉnh chuẩn rồi cụ. Em thì cũng ko còn lo thiếu ăn đói mặc nữa nhưng vẫn thích đi làm vì chẳng qua ở nhà chán hơn. Nên em chọn ko nhăm nhăm lùa tiền nữa, đi làm 1 tháng rồi lại đi chơi xa vài ngày. Mỗi năm làm 1-2 chuyến 2-3 tuần thật xa. Cũng hơi gấp do chớm gout rồi, ko nhanh lại chả đi đc mấy nữa

just for fun

Xe lăn
Chỉnh chuẩn rồi cụ. Em thì cũng ko còn lo thiếu ăn đói mặc nữa nhưng vẫn thích đi làm vì chẳng qua ở nhà chán hơn. Nên em chọn ko nhăm nhăm lùa tiền nữa, đi làm 1 tháng rồi lại đi chơi xa vài ngày. Mỗi năm làm 1-2 chuyến 2-3 tuần thật xa. Cũng hơi gấp do chớm gout rồi, ko nhanh lại chả đi đc mấy nữa
Chắc công việc cụ tự do nên muốn nghỉ lúc nào thì nghỉ. Thông thường chúng cháu đi làm cứ bị liên quan đến cả một hệ thống, ko thể nghỉ on off như cụ được. Cuộc sống giống cụ thế vui hơn hiu nên ko thích nghỉ cũng đúng

Aocom

Xe buýt
Chắc công việc cụ tự do nên muốn nghỉ lúc nào thì nghỉ. Thông thường chúng cháu đi làm cứ bị liên quan đến cả một hệ thống, ko thể nghỉ on off như cụ được. Cuộc sống giống cụ thế vui hơn hiu nên ko thích nghỉ cũng đúng
Mợ đúng.
Những người làm ra tiền thì luôn là người có trách nhiệm.
Mình nghỉ 1 buổi sẽ lo những thứ lq nó tồn lại.
Vậy nên nghỉ là nghỉ luôn, để người khác làm.
Ít người làm như chơi, chơi như làn lắm, ít đến nỗi gần như ko có.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói dại 1 đứa nó ly dị thế là lại phải hoàn hưu sớm nhỉ :)
Theo e thì rút xuống còn 3 là đc
1. Tài chính ổn
2. Chán lv, thích chơi, nhưng phải có plan kẻo nghỉ vài hôm lại chán ko biết làm gì
3. Con cái đến tuổi tự lập
Tiêu chí số 3 của cụ thì em vẫn còn mút mùa mới hiu được vì ông ku con nhà em giờ tối ngủ vẫn tè dầm :))

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em cam đoan là ông groupon này trên răng dưới các tút.
Pháp sư Tịnh Không có chữ Triệt ở Cung Tài Lộc mà 1 năm cúng dường, ấn tống và từ thiện khoảng 100tr USD, ngày ăn chưa hết 1USD, không sở hữu tài sản nào cả.
Thực ra cũng khó lý giải là ông ý nghèo hay giàu nhưng mức độ hào phóng thì em cam đoan tất cả đại gia VN gộp vào cũng không bằng
Em không lấy ví dụ của người xuất gia trong nước vì nó sẽ động chạm, mà có nhiều người cũng như vậy.