[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

prado2012

Xe điện
Theo em, cái gì không thuộc về chuyên môn thì mở cho nó nặng người ra mợ.
Lãi thì lãi ảo, lỗ thì lỗ thực.
Nhân viên không quản được thì cũng khó có lợi nhuận lắm.
Đúng đó cụ, mở như một thú chơi thì khác và em không xác định kiếm tiền từ đó.

prado2012

Xe điện
Ôi trời, em đi làm thì về mệt nhoài, cũng ko có sức cơm dẻo canh ngọt tươi cười, đang stress cũng mất kiên nhẫn với chúng nó hơn.
Thế nên mới nghĩ hay nghỉ tạm một thời gian để chăm con vì hai đứa cuối cấp. Khi nào kinh tế tốt trở lại thì đi xin việc.
Chị cứ mơ đi, giờ làm gì cũng khó nhưng làm tốt chắc vẫn ổn.
Giờ làm mấy món chị đang làm cũng hết ngày rồi, thế OK em.

Goya

Xe buýt
Vâng, cá nhân em nghĩ bọn va vấp nhiều cái nhỏ nhỏ thì nó sẽ khôn ra bớt va vấp những cái va không thể chấp nhận nổi. Đói thì mới biết quý cơm gạo.
P/s: Như kiểu vụ điện tử ý F1 nhà cháu cũng không học hành gì chơi xuyên đêm 2 tháng, cháu chả gào thét gì cho thấy ngay hậu quá, vậy giờ là hết nghiện game thôi. Trừ ma túy ra cháu nói trước phạm vào đánh gẫy chân chứ còn những cái khác thì quay đầu đựoc nên cháu kệ.
Cụ cho em tham khảo tí, tại con em cũng đang nghiện điện tử và em đang vật vã với nó.

F1 nhà cụ chơi xuyên đêm 2 tháng xong làm sao để tự giác ngộ được ạ? Hâu quả là gì mà giúp con thay đổi vậy ạ? Em sợ con em chưa thay đổi thì mắt toét và não đơ rồi, không ít người chơi điện tử ghê quá mà vào viện tâm thần nên em lo lắng lắm. Mà cứ chạy theo quát nạt với cấm đoán con em cũng mệt hết cả người, tình mẹ con không biết có bền lâu

Dream Thai

Xe điện
Em hóng đến 150 tầng mà chưa thấy cụ nào nói; khi về hưu sẽ dành thời gian/sk đi làm việc công ích đóng góp cho XH nhỉ. :)
Cái này dành cho các lãnh đạo, khi đương chức thì im thin thít, khi về hưu thì phât biểu rất hay :)
Còn hưu thì coi như xong trách nhiệm với XH, cống hiến lúc khoẻ còn chẳng ăn ai :)

TorienT

Xe container
Cụ cho em tham khảo tí, tại con em cũng đang nghiện điện tử và em đang vật vã với nó.

F1 nhà cụ chơi xuyên đêm 2 tháng xong làm sao để tự giác ngộ được ạ? Hâu quả là gì mà giúp con thay đổi vậy ạ? Em sợ con em chưa thay đổi thì mắt toét và não đơ rồi, không ít người chơi điện tử ghê quá mà vào viện tâm thần nên em lo lắng lắm. Mà cứ chạy theo quát nạt với cấm đoán con em cũng mệt hết cả người, tình mẹ con không biết có bền lâu
Thì không quát nạt, cấm đoán nó nữa ạ. Em mua thêm cho nó con VGA ngon hơn rồi nó bay từ top đầu xuống top cuối của lớp thì em giã thôi.

Dream Thai

Xe điện
thời gian cụ ơi. Em đúng ra có thể nghỉ sớm hơn 10 năm.
Thời gian mất đi ko cách gì lấy lại được.
E đoán lúc cụ có đủ thứ thì tầm 50t, 10n sau thì 60t.
Nếu nghỉ lúc 50t thì tha hồ làm điều mình thích, đến lúc 60t thì chùn chân mỏi gối roài :(

caisua

Xe lăn
Cũng tính làm thêm 5 năm có saving để nghỉ mà dạo này kinh tế kém, cviec lại stress nên sáng mở mắt chỉ muốn nghỉ việc luôn chị ạ. Vậy nên em mới phải cân nhắc option đó chị.
Em 5 sọi rồi mà chả muốn nghỉ, đợt làm F0 ở nhà 2 tuần cơm bưng nước rót, netflix đêm ngày mà chán kinh khủng. Giờ cứ đi làm 1 tháng kiếm xèng lại xách xe đi chơi nửa tuần là ổn nhất

Đông86

Xe điện
E đoán lúc cụ có đủ thứ thì tầm 50t, 10n sau thì 60t.
Nếu nghỉ lúc 50t thì tha hồ làm điều mình thích, đến lúc 60t thì chùn chân mỏi gối roài :(
gần đúng như cụ nói.
Lúc làm ra cứ ham hố, ngày chỉ ngủ 5-6 tiếng, hao người lắm.
Bây giờ em nghỉ rồi, ơn giời vẫn khỏe, nhưng cho rằng cần nghỉ sớm hơn để tận hưởng.

tasx

Xe tăng
gần đúng như cụ nói.
Lúc làm ra cứ ham hố, ngày chỉ ngủ 5-6 tiếng, hao người lắm.
Bây giờ em nghỉ rồi, ơn giời vẫn khỏe, nhưng cho rằng cần nghỉ sớm hơn để tận hưởng.
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ. Mong Cụ chia sẻ thêm nếu được để Em tham khảo và học hỏi ạ.

phuongmit

Xe cút kít

Thì không quát nạt, cấm đoán nó nữa ạ. Em mua thêm cho nó con VGA ngon hơn rồi nó bay từ top đầu xuống top cuối của lớp thì em giã thôi.
Nhà e 2 đứa nó bắt đầu game từ cỡ 1 năm nay, sau covid phải học online nhiều. Covid thì 2 trang bị cho mỗi đứa 1 case máy cỏ, màn xịn để chúng nó đủ học và game nhẹ. Em thấy là k thể cấm tuyệt đối nên thỏa hiệp và giao hẹn luôn chế độ cũng như chế tài. Chơi có giờ, chơi game nhẹ, k nạp tiền, k bạo lực. K để ảnh hưởng đến học hành, giấc ngủ, sức khỏe, nếu có vấn đề gì thì khóa máy ngay lập tức. Thế là 2 đứa sẽ tự giám sát nhau, k đứa nào chơi quá giờ, k đứa nào chơi game tào lao. E cũng dặn xa luôn sau lớn mà vẫn muốn chơi thì cũng nên chơi có kiểm soát, và về nhà mà chơi, bật đh bật quạt lên cho mát, đừng ra ngoài hàng mùi thuốc lá khét lẹt và có khi còn đánh chửi nhau rất phức tạp. Đại loại cho chúng nó nhận thức dc thì sẽ có xu hướng hành động đúng

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em giống con bạn chị vừa nghỉ bank đang ngồi chơi mấy tháng nay. Tầm này để có việc lương cao đúng bán máu.
Ngoài 40 mà nghỉ không xin được việc đâu. Các kụ già yếu đắt rồi làm sao bằng các cháu thanh niên trẻ khỏe rẻ được. Rồi lại start up quán cà phê thôi

Delta

Xe buýt
Các cụ tính chi phí cũng nên cân nhắc lạm phát, giả sử lạm phát 3% thì sau 10 năm sức mua đồng tiền giảm 1/4. Đấy là lý thuyết chứ thực tế 10 năm trước bát phở 30-35 ngàn, giờ phải 50 hoặc hơn.

just for fun

Xe lăn
Ngoài 40 mà nghỉ không xin được việc đâu. Các kụ già yếu đắt rồi làm sao bằng các cháu thanh niên trẻ khỏe rẻ được. Rồi lại start up quán cà phê thôi
Start up quán trà đá là hay nhất, làm quyển sổ ghi đề thế là các cụ xuống luận thơ, luận giấc mơ là vui

just for fun

Xe lăn
Các cụ tính chi phí cũng nên cân nhắc lạm phát, giả sử lạm phát 3% thì sau 10 năm sức mua đồng tiền giảm 1/4. Đấy là lý thuyết chứ thực tế 10 năm trước bát phở 30-35 ngàn, giờ phải 50 hoặc hơn.
Phở phân khúc trung bình vẫn 35-40k bát mà cụ.

TorienT

Xe container
Nhà e 2 đứa nó bắt đầu game từ cỡ 1 năm nay, sau covid phải học online nhiều. Covid thì 2 trang bị cho mỗi đứa 1 case máy cỏ, màn xịn để chúng nó đủ học và game nhẹ. Em thấy là k thể cấm tuyệt đối nên thỏa hiệp và giao hẹn luôn chế độ cũng như chế tài. Chơi có giờ, chơi game nhẹ, k nạp tiền, k bạo lực. K để ảnh hưởng đến học hành, giấc ngủ, sức khỏe, nếu có vấn đề gì thì khóa máy ngay lập tức. Thế là 2 đứa sẽ tự giám sát nhau, k đứa nào chơi quá giờ, k đứa nào chơi game tào lao. E cũng dặn xa luôn sau lớn mà vẫn muốn chơi thì cũng nên chơi có kiểm soát, và về nhà mà chơi, bật đh bật quạt lên cho mát, đừng ra ngoài hàng mùi thuốc lá khét lẹt và có khi còn đánh chửi nhau rất phức tạp. Đại loại cho chúng nó nhận thức dc thì sẽ có xu hướng hành động đúng
Em nghĩ mục đích cuối cùng là cho nó nhận thức đúng sai mà. Có những thứ phải có bài học và trả giá cụ thể còn bố mẹ nói suông ít giá trị lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ mục đích cuối cùng là cho nó nhận thức đúng sai mà. Có những thứ phải có bài học và trả giá cụ thể còn bố mẹ nói suông ít giá trị lắm.
vâng 2 đứa nhà e đến hiện tại thì vẫn tương đối tự giác như đã giao hẹn, vì chúng nó biết là bố mẹ nó dám áp chế tài chứ k dọa suông. Nhiều việc thỏa mãn ở 1 mức độ nhất định để nó hiểu dc giá trị còn hơn là cấm tuyệt đối dẫn đến nó luồn sau lưng mình cụ ạ

just for fun

Xe lăn
Cái chuyện game này thì nhà cháu thằng lớn nghiện nặng. Ngày bé còn trốn học đi chơi game, mấy cái tiệm game gần nhà nhẵn mặt nó. Nhưng sau khi bị trả giá bằng việc trượt cấp 3 thì thấy tỉnh ra. F1.2 bây giờ cũng thích chơi game nhưng thỉnh thoảng mới được chơi. Bt thì cứ hoàn thành bài vở, việc nhà thì được chơi 1 lúc.
Theo kinh nghiệm cá nhân cháu thì bố mẹ phải nhất quán trong vấn đề dạy con, ko lúc thế này lúc thế khác, và bố mẹ phải làm gương cho con cái.