[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

prado2012

Xe điện
Nếu cp tốt là cty kinh doanh tốt, có tỉ lệ chia cổ tức tốt (bằng tiền mặt ạ). Em cũng ko cần tăng thị giá nhanh, vì xác định như gửi lấy lãi thôi.
Vậy em chờ htg nhé. Dn may cổ tức tốt chuyên cho ng ăn cổ tức. Ngành dsang ở đáy đi lên.

Smile1102

Xe container
Em ko có thói quen “phím hàng” vì dễ bị hiểu nhầm là làm nghề tư vấn. Cụ thông cảm nhé.
Còn cụ chịu khó tìm hiểu thì nhiều.

Thuỷ điện ngon bây giờ thì chia cổ tức tầm 30-40% là bình thường.
Nhưng nói thật bây giờ hàng ngon thì các cụ khó mua được lắm. Vì ít người dại mà bán ra lắm;))
Ôi, em cũng thích đi hỏi, xong lại tìm hiểu từ đó coi okie hay ko chứ ko tới nỗi ai bảo gì nghe đó hay bắt ng ta chịu trách nhiệm ợ.

IP man

Xe lăn
Vc cụ làm gì mà lg hưu cao thế?
Em áng chừng vậy, chứ còn lâu em mới về hưu. Mới cả em đang đóng thêm bảo hiểm hưu trí tự nguyện 5 củ/người/tháng. Khoản này khi về hưu cũng có thêm 1 tí.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì suy nghĩ đơn giản thôi chứ tiền của thì biết sao cho đủ.

Nhà em 3f1, em cũng chỉ cố gắng nuôi con ăn học cho nên người, sau bố mẹ cũng chỉ cho mỗi đứa một cái nhà nho nhỏ để lấy chỗ chui ra chui vào, một chút vốn để kinh doanh (nếu có khả năng) còn không thì cho thêm cái nhà nữa để phòng thân khi sa cơ lỡ bước.

Vợ chồng em thì khéo về quê thả gà, chăn vịt thôi. Cũng muốn có cái nhà nhỏ cho thuê để ông bà có tiền đồng ra đồng vào nuôi nhau đỡ phiền phức đến con cháu, cũng muốn mấy chỗ ven biển đẹp có cái nhà nhỏ để ông bà hay con cháu rảnh có chỗ đi lại nghỉ ngơi cho khuây khoả,

Đấy ước mơ của em chỉ đơn giản vậy thôi. Thôi em đi rửa mặt cho tỉnh ngủ đây rồi chiều còn ra quán làm cốc trà đá xem hôm nay số nào đẹp:))
Làm con vietlot cho máu đi kụ

Đông86

Xe điện
Chục năm trước em đã đạt ngưỡng vừa có tiền, vừa có nhà cho mình, vừa có nhà cho các con...., vẫn cày tiếp là bởi tham vọng chứ không bởi nhu cầu.
Bây giờ thấy sai, nhu cầu con người nhỏ bé thôi- nếu thấy có đủ rồi cứ nghỉ sớm đi, của thừa ra có mang theo được đâu.

Brothers

Xe hơi
Chục năm trước em đã đạt ngưỡng vừa có tiền, vừa có nhà cho mình, vừa có nhà cho các con...., vẫn cày tiếp là bởi tham vọng chứ không bởi nhu cầu.
Bây giờ thấy sai, nhu cầu con người nhỏ bé thôi- nếu thấy có đủ rồi cứ nghỉ sớm đi, của thừa ra có mang theo được đâu.
Cụ giống em. Bắt đầu thấm rồi

Smile1102

Xe container
Tại sao lại sai ạ? Cụ có phải đánh đổi giá trị gì trong cuộc sống để có thêm tiền ko?

Smile1102

Xe container
thời gian cụ ơi. Em đúng ra có thể nghỉ sớm hơn 10 năm.
Thời gian mất đi ko cách gì lấy lại được.
Thời gian để làm gì ạ? Cụ lúc đó mong muốn sử dụng thời gian để làm gì?
Và bây giờ cụ đã nghỉ chưa? Cụ đang sử dụng thời gian làm gì?
Em chưa đủ tự do tài chính theo kế hoạch của em, nhưng đang băn khoăn có nên nghỉ 6 tháng, 1 năm ở nhà với con không đây ạ.
Em 45 rồi, giờ nghỉ lại lo sau 1 năm ko biết có xin đc việc đủ tốt hay ko nên nửa muốn nghỉ, nửa muốn đi làm hichic

prado2012

Xe điện
Thời gian để làm gì ạ? Cụ lúc đó mong muốn sử dụng thời gian để làm gì?
Và bây giờ cụ đã nghỉ chưa? Cụ đang sử dụng thời gian làm gì?
Em chưa đủ tự do tài chính theo kế hoạch của em, nhưng đang băn khoăn có nên nghỉ 6 tháng, 1 năm ở nhà với con không đây ạ.
Em 45 rồi, giờ nghỉ lại lo sau 1 năm ko biết có xin đc việc đủ tốt hay ko nên nửa muốn nghỉ, nửa muốn đi làm hichic
Thôi chịu khó cày tiếp đi, đoạn này nghỉ rồi kiếm việc làm lại khó đó em. Chạy thêm 5 năm nữa rồi nghỉ hợp lý hơn. Lúc đó nghỉ hẳn theo con ra nước ngoài làm osin ;))

Smile1102

Xe container
Thôi chịu khó cày tiếp đi, đoạn này nghỉ rồi kiếm việc làm lại khó đó em. Chạy thêm 5 năm nữa rồi nghỉ hợp lý hơn. Lúc đó nghỉ hẳn theo con ra nước ngoài làm osin ;))
Cũng tính làm thêm 5 năm có saving để nghỉ mà dạo này kinh tế kém, cviec lại stress nên sáng mở mắt chỉ muốn nghỉ việc luôn chị ạ. Vậy nên em mới phải cân nhắc option đó chị.

prado2012

Xe điện
Cũng tính làm thêm 5 năm có saving để nghỉ mà dạo này kinh tế kém, cviec lại stress nên sáng mở mắt chỉ muốn nghỉ việc luôn chị ạ. Vậy nên em mới phải cân nhắc option đó chị.
Em giống con bạn chị vừa nghỉ bank đang ngồi chơi mấy tháng nay. Tầm này để có việc lương cao đúng bán máu.

Tomtep1

Xe tải
Haha. Em cấm hay ko thì ck em cũng đánh thôi. Nên thi thoảng kết số nào nhắn ổng phang cho nhanh
Tối hôm nào nổ phát, 2 vc lại tha hồ bắn pháo hoa, có khi hưng phấn lại đôi nháy có khi,.....chiêu này của mợ cũng cao tay đấy :> :>

Smile1102

Xe container
Em giống con bạn chị vừa nghỉ bank đang ngồi chơi mấy tháng nay. Tầm này để có việc lương cao đúng bán máu.
Vâng, lương em cũng khá, cviec thì gặp khách chuối quá nên mệt mỏi, kinh tế kém nên doanh thu khó đạt. Tóm lại là nản. Cơ mà đang tiêu như phá ko có dòng tiền thì cũng bí bách, lại còn chuẩn bị cho con đi học nữa, nên trở đi mắc núi trở lại mắc sông.
Chị mở quán coffee chưa, cho em xin chân chạy vặt kiếm ăn qua ngày đê :)

Batman

Xe điện
Em vào xem các cụ chuẩn bị kế hoạch về hưu, cần những hành trang gì để em theo còn kịp nào.

prado2012

Xe điện
Vâng, lương em cũng khá, cviec thì gặp khách chuối quá nên mệt mỏi, kinh tế kém nên doanh thu khó đạt. Tóm lại là nản. Cơ mà đang tiêu như phá ko có dòng tiền thì cũng bí bách, lại còn chuẩn bị cho con đi học nữa, nên trở đi mắc núi trở lại mắc sông.
Chị mở quán coffee chưa, cho em xin chân chạy vặt kiếm ăn qua ngày đê :)
Quán cà phê giờ đâu cũng thấy, để có lãi phải có concept và đầu tư cả tiền bạc và thời gian. Thôi cứ làm việc mình đang làm tốt em ạ. Quan trọng là trẻ con đi học về lúc nào cũng thấy mẹ cơm dẻo canh ngọt cho chúng nó, nhìn con cười tươi khi chạy vào nhà với mẹ là vui nhất rồi. Concept quán của chị sẽ kiêm phòng tranh, mơ như thế trong ba năm nữa.

Lại lý do kinh tế kém và doanh thu khó đạt, giống bạn chị thế.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Quán cà phê giờ đâu cũng thấy, để có lãi phải có concept và đầu tư cả tiền bạc và thời gian. Thôi cứ làm việc mình đang làm tốt em ạ. Quan trọng là trẻ con đi học về lúc nào cũng thấy mẹ cơm dẻo canh ngọt cho chúng nó, nhìn con cười tươi khi chạy vào nhà với mẹ là vui nhất rồi. Concept quán của chị sẽ kiêm phòng tranh, mơ như thế trong ba năm nữa.
Theo em, cái gì không thuộc về chuyên môn thì mở cho nó nặng người ra mợ.
Lãi thì lãi ảo, lỗ thì lỗ thực.
Nhân viên không quản được thì cũng khó có lợi nhuận lắm.

Smile1102

Xe container
Ôi trời, em đi làm thì về mệt nhoài, cũng ko có sức cơm dẻo canh ngọt tươi cười, đang stress cũng mất kiên nhẫn với chúng nó hơn.
Thế nên mới nghĩ hay nghỉ tạm một thời gian để chăm con vì hai đứa cuối cấp. Khi nào kinh tế tốt trở lại thì đi xin việc.
Chị cứ mơ đi, giờ làm gì cũng khó nhưng làm tốt chắc vẫn ổn.