[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

IP man

Xe lăn
Cần lắm một số cái tên (mã ck) mà có cổ tức tốt và giá hợp lý ạ.Cụ phím em tí đi đặng em xin nghỉ hưu sớm, ko giờ vẫn quay cuồng tiền tiền nong nong quá ợ.
Em ko có thói quen “phím hàng” vì dễ bị hiểu nhầm là làm nghề tư vấn. Cụ thông cảm nhé.
Còn cụ chịu khó tìm hiểu thì nhiều.

Tại em cũng còn mấy cổ phiếu lẻ được chia khoảng đấy. Thủy điện chắc 12-15%/1 năm.
Thuỷ điện ngon bây giờ thì chia cổ tức tầm 30-40% là bình thường.
Nhưng nói thật bây giờ hàng ngon thì các cụ khó mua được lắm. Vì ít người dại mà bán ra lắm;))

TorienT

Xe container
Em ko có thói quen “phím hàng” vì dễ bị hiểu nhầm là làm nghề tư vấn. Cụ thông cảm nhé.
Còn cụ chịu khó tìm hiểu thì nhiều.

Thuỷ điện ngon bây giờ thì chia cổ tức tầm 30-40% là bình thường.
Nhưng nói thật bây giờ hàng ngon thì các cụ khó mua được lắm. Vì ít người dại mà bán ra lắm;))
Cổ thủy điện em đều đều 12-15% vậy thôi, với e là ổn rồi. Nói chung Hồng Hà hết nước thì mới hết cổ tức.

TorienT

Xe container
Cụ chuẩn bị mua building mà bảo em nhiều tiền mặt là sao?
Em trình còi nhất thớt :(
Cũng chuyển đổi từ cái này sang cái kia thôi mợ chứ nóc nhà quan điểm không để nhiều tiền mặt. Chứ em thì làm gì có tiền.

Mytv

Xe điện
Cũng chuyển đổi từ cái này sang cái kia thôi mợ chứ nóc nhà quan điểm không để nhiều tiền mặt. Chứ em thì làm gì có tiền.
Ôi xời. Tưởng thế nào hoá ra nóc nhà chỉ đâu đánh đấy giống e:))

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cần sức khỏe cho tốt, không bệnh tật, tinh thần thoải mái, sinh hoạt điều độ, lành mạnh, con cháu quây quần, ngoan ngoãn...
Được như thế thì tiền nhiều hay ít cũng không phải vấn đề lớn.

Smile1102

Xe container
Em tự nhiên có tiền mặt cũng thấy mệt ghê :(
Mua cũng ngại, ko mua gì cũng ngại hiuhiu.

TorienT

Xe container
Cần sức khỏe cho tốt, không bệnh tật, tinh thần thoải mái, sinh hoạt điều độ, lành mạnh, con cháu quây quần, ngoan ngoãn...
Được như thế thì tiền nhiều hay ít cũng không phải vấn đề lớn.
:D Nhưng những thứ này phải dùng tiền để giải quyết cụ à

K.P.T 74

Xe buýt
Em tư duy gần giống cụ. Nhưng xác định 5 mục tiêu cần phải có khi nghỉ hưu:
- Thứ nhất: Có nơi ở ổn định. Có dự phòng nếu có rủi ro.
- Thứ hai: Có nhiều nguồn thu nhập ổn định. Thỏ khôn thì đào 3 hang.
- Thứ ba: Có sẵn 1 khoản phòng ốm đau.
- Thứ tư: Có chút ít cho các con khi vào đời. Mặc dù đời cua cua máy đời cáy cáy đào.
- Thứ năm: Có tài sản có khả năng tăng giá.

Em đang chuẩn bị 25 tỷ cho kế hoạch này. Phân bổ như sau:
- 5 tỷ cho chỗ ở: 1 căn chung cư hoặc 1 căn nhà xây trên phần đất hương hoả các cụ để lại. Ở được ít nhất 20 năm là yên tâm.
- 5 tỷ gửi tiết kiệm: lãi suất trung bình khoảng 8%/năm, mỗi năm có 400 củ. Khoản tiền này nếu có ốm đau, đi viện thì cũng sẵn sàng rút ra được.
- 5 tỷ đầu tư (cty niêm yết trên ttck) ăn cổ tức: Thu nhập cổ tức hiện tại của em là 15%/vốn. Mỗi năm có 700-800 củ. Ngoài ra đây là 1 tài sản có giá trị tăng giá theo thời gian.
- Lương hưu 2 vc thì đương nhiên có: khoảng 400-500 củ/năm. Như vậy tổng 3 nguồn thu nhập khoảng 1,5-1,6 tỏi/năm, tạm sống ổn ở bất kỳ nơi nào VN.
- 10 tỏi còn lại cho 2 đứa con khởi nghiệp, mỗi đứa 5 tỏi, đứa nào chưa dùng thì mỗi năm vẫn tăng thêm 10%. Ngoài ra đến cuối đời thì mình vẫn còn nhà và chứng khoán chia tiếp cho các cháu.
Vc cụ làm gì mà lg hưu cao thế?

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
:D Nhưng những thứ này phải dùng tiền để giải quyết cụ à
Lo kiếm tiền tích lũy cho tuổi già, nhưng mong đừng quên lo dạy con cháu, nhất là bằng cách tự mình sống như thế nào cho chúng thấy, để khi mình về già, chính chúng và chỉ có chúng mới làm cho mình hạnh phúc.

Tôi đã chứng kiến nhiều người giàu có mà bất hạnh khi con cái hư hỏng, bất hiếu.

Tôi cũng đã thấy một cặp vợ chồng già, không giàu có, nhưng hạnh phúc vì các con cháu quây quần và vì ngoài bệnh già, họ chẳng bị bệnh gì, chẳng phải đi bệnh viện lần nào cho đến khi rời cuộc sống. Tôi ao ước được như cặp vợ chồng này. Tôi hiểu ngay từ bây giờ phải định hướng tương lai của mình như thế, chả biết có được không! Muốn thế phải làm thế nào ai cũng biết, nhưng ko phải ai cũng có thể làm được.

TorienT

Xe container
Lo kiếm tiền tích lũy cho tuổi già, nhưng mong đừng quên lo dạy con cháu, nhất là bằng cách tự mình sống như thế nào cho chúng thấy, để khi mình về già, chính chúng và chỉ có chúng mới làm cho mình hạnh phúc.

Tôi đã chứng kiến nhiều người giàu có mà bất hạnh khi con cái hư hỏng, bất hiếu.

Tôi cũng đã thấy một cặp vợ chồng già, không giàu có, nhưng hạnh phúc vì các con cháu quây quần và vì ngoài bệnh già, họ chẳng bị bệnh gì, chẳng phải đi bệnh viện lần nào cho đến khi rời cuộc sống. Tôi ước ao ước được như cặp vợ chồng này. Tôi hiểu ngay từ bây giờ phải định hướng tương lai của mình như thế, chả biết có được không! Muốn thế phải làm thế nào, ai cũng biết, nhưng ko phải ai cũng có thể làm được.
Dạ vâng, tiền chỉ là một phần (quan trọng) trong giai đoạn về già thôi ạ. Còn mối quan hệ vợ chồng (em nghĩ còn quan trọng hơn cả với con cái), sức khỏe thể chất, tinh thần và các F1 có ổn không. Nhưng mà em nghĩ cái này không loại trừ cái kia, mình vẫn có thể dư giả về tài chính, vợ chồng hạnh phúc (nghĩa là chồng sợ vợ) và F1 làm mình yên tâm.

sắt con

Xe điện
Em hóng đến 150 tầng mà chưa thấy cụ nào nói; khi về hưu sẽ dành thời gian/sk đi làm việc công ích đóng góp cho XH nhỉ. :)
Cụ đùa…khéo còn chả đủ bữa sáng với ly cf, công ích ngã ra đấy nó lại mang vạ hầu các cụ😆😆😆😆

tasx

Xe tăng
Giờ sau 35 là nghỉ hưu sớm rồi cụ. Vòng quay nhanh lắm. Sau 35 ai bị mất việc rất khó xin đc việc.
Em thì cũng may mắn lên cũng tạm xây dựng dc nguồn thu hàng tháng ổn định khoảng 45 củ từ cho thuê nhà và gửi tiết kiệm. Cũng chán đi làm rồi nhưng vẫn phải cố thêm 5 năm nữa cho đủ 20 năm đóng bảo hiểm.
Mệt thì nghỉ ngơi. Chứ 35-45 giờ vẫn còn trẻ lắm các Cụ. Nếu có tài chính để có thể nghỉ, em vẫn đi làm, tất nhiên là với tâm thế khác, như cuộc dạo chơi vậy thôi. Tuổi nghề đỡ tuổi trẻ. Tập đoàn em cũng nhiều người 50-55, Âu - Á -Mẽo đủ cả, anh em đều có xu hướng đến 60 mới nghỉ hẳn. Công ty Nhật em biết, có bác làm đến tận 70, làm thong thả, vì là chuyên gia.

Chỉnh sửa cuối:

Haiau69

Xe buýt
Nghỉ hưu sớm mà cụ ơi. Tầm 50 nghỉ thì đi cũng phải được tầm chục năm nữa là ít. Kết hợp cả tây, ta, á, âu, mỹ, phi.

Em năm nay đi 1 chuyến Mông Cổ cả nhà 4 người, 1 chuyến Tây Nguyên 2 vợ chồng + 1 F1, cuối năm làm chuyến châu Âu 2 vợ chồng nữa. Hồi hè thì làm 1 chuyến nghỉ dưỡng Hội An.

Có sức mà đi ko cụ. Ông bà nhà e từ lúc 70t là chỉ loanh quanh resort. Như năm rồi đi ĐN, đi bộ tẹo trên Sun mà thở ko nổi. Cuối cùng phải vào nhà hàng ngồi đợi con cháu. E tính có điều kiện tc, sk năm làm 1 chuyến Nn là ngon lắm rồi. Mà với ngừoi khác thế nào e ko biết chứ nhà e lại khoái đi trong nc hơn, đi Nn chỉ thích mấy nc châu Á. Nhất là đi khựa

starsn

Xe điện

Tôi cũng đã thấy một cặp vợ chồng già, không giàu có, nhưng hạnh phúc vì các con cháu quây quần và vì ngoài bệnh già, họ chẳng bị bệnh gì, chẳng phải đi bệnh viện lần nào cho đến khi rời cuộc sống. Tôi ao ước được như cặp vợ chồng này. Tôi hiểu ngay từ bây giờ phải định hướng tương lai của mình như thế, chả biết có được không! Muốn thế phải làm thế nào ai cũng biết, nhưng ko phải ai cũng có thể làm được.
Cs cân bằng được mọi mặt là tốt, nói chung em nghĩ mục tiêu của cs không phải là để đạt đến trạng thái nào đó (giàu, con cái v.v.) mà là trải nghiệm, ví dụ như phấn đấu làm này làm kia, niềm vui nhỏ trong quá trình, nhờ nó mà dư ra tí để được đi chơi, buồn thất bại đều là trải nghiệm, nếu chỉ có vui thì hơi monotone.

Cuộc đời mình là để mình trải nghiệm & tận hưởng, cd con mình là để nó trải nghiệm & tận hưởng, đó là 2 phần có giao nhau nhưng tách biệt.

Em không có tham vọng xây dựng này kia gì cho con, 1 là mình không có khả năng, ví dụ nhịn ăn nhịn tiêu để cho nó những thứ nó kiếm được tương đối dễ thì không bõ, to quá thì chịu; 2 là như trên - cuộc đời là của riêng mỗi người để trải nghiệm, không cần sống hộ con.

Chồng em chọn kiểu sống thiên về công việc, dẫn đến mình có nhiều tiền hơn trung bình (nhưng có dùng nó hợp lý để có cs hạnh phúc hơn thì không), bạn bè em nhiều người chọn bớt năng lượng cho cv, dùng nó để tận hưởng cs & em thấy gd người ta rất hạnh phúc, nhiều trải nghiệm, chơi bời đủ loại.

Chỉnh sửa cuối: