[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Dacia90

Xe điện
Nhiều ông cày ra gì đấy, tầm chục năm ra 3 bđs to tiền (~10t/bđs) ở HN, tất nhiên ngành ngon, có năng lực và vị trí.

Dream Hilux

Xe tăng
Vợ em bảo đủ 1 củ 2 thì về đây em nuôi.

Mr. Bonjames

Xe tải
Thì e thấy mợ chém là xuất thân ở quê nghèo, học giỏi, làm vài job 1 lúc, đi du lịch nn như đi chợ, ông xã làm FDI gần 20 năm, mợ thì nhảy việc ầm ầm, bạn bè cho vay tiền mua nhà, giới thiệu job.

Và mợ bảo cày vài năm nữa để mua 2 biệt thự và cho con đi du học, trong khi e thấy mợ khá rảnh, e ko hiểu với thu nhập bao nhiêu hàng tháng để đạt dc mục tiêu đó nên mới bảo mợ chém =)) =))
Công nhận. Giờ em mới để ý mợ này còm 1 phát lên mây luôn. Con thì plan học nn dăm bảy tỷ một đứa, vài ba năm mua vài ba cái bt, chồng chơi coin mất hơn triệu US như không, chả hề hấn gì, bạn thì toàn người tốt, cho vay thoải mái mua được cả nhà... Dao này không phải chém gỗ chém đá nữa mà chắc chém sắt chém thép cũng toang.

Dream Thai

Xe điện
Công nhận. Giờ em mới để ý mợ này còm 1 phát lên mây luôn. Con thì plan học nn dăm bảy tỷ một đứa, vài ba năm mua vài ba cái bt, chồng chơi coin mất hơn triệu US như không, chả hề hấn gì, bạn thì toàn người tốt, cho vay thoải mái mua được cả nhà... Dao này không phải chém gỗ chém đá nữa mà chắc chém sắt chém thép cũng toang.
Vâng cụ, trên OF toàn cao thủ, sao múa rùi qua mắt thợ đc
Cụ mợ nào suốt ngày lên mạng chém gió thì hoặc đã giàu rồi hoặc rảnh, chứ làm gì có ai vừa rảnh chém gió vừa cày tiền mua bt, cho con đi du học đâu

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Thì e thấy mợ chém là xuất thân ở quê nghèo, học giỏi, làm vài job 1 lúc, đi du lịch nn như đi chợ, ông xã làm FDI gần 20 năm, mợ thì nhảy việc ầm ầm, bạn bè cho vay tiền mua nhà, giới thiệu job.

Và mợ bảo cày vài năm nữa để mua 2 biệt thự và cho con đi du học, trong khi e thấy mợ khá rảnh, e ko hiểu với thu nhập bao nhiêu hàng tháng để đạt dc mục tiêu đó nên mới bảo mợ chém =)) =))
Em thấy bình thường mà cụ, giờ nhiều bạn giỏi giang lắm, nhà mợ ý lại có công ty riêng. Với mợ ý muốn mua 2 chung cư chứ k phải biệt thự, tiền mợ ý cũng sẵn một phần rồi chứ k phải làm từ đầu. Cách mợ ý nói chuyện em cũng cảm nhận là mợ ý giỏi.
Các cụ đa nghi quá

Smile1102

Xe container

Ví dụ thu nhập 400-500tr tháng đi cụ ơi.
Mà em bảo mua 2 chung cư chứ ko phải 2 biệt thự cụ đọc kỹ thế mà còn nhớ nhầm.
Ps: Chém gió là nghề của em nên cụ vẫn ko nên tin :D

Rô-Ron

Xe điện
Thấy các cụ bàn nhiều đến giáo dục con cái, các cụ cho em hỏi chút là các cụ có đầu tư nhiều vào thể thao, văn hóa, nghệ thuật, dã ngoại hay phần nhiều chi phí vẫn vào học "văn hóa" ạ.
Mấy cái thể thao nghệ thuật này ko phải cứ muốn đầu tư là chúng nó nghe theo mà phụ thuộc sở thích, sơ trường của con, khả năng đồng hành của cha mẹ nữa nên ko phải muốn là được. Em đầu tư cho trẻ con nhà em ko thiếu thứ gì nhưng chẳng ra đâu vào đâu.

Goya

Xe buýt
Thấy các cụ bàn nhiều đến giáo dục con cái, các cụ cho em hỏi chút là các cụ có đầu tư nhiều vào thể thao, văn hóa, nghệ thuật, dã ngoại hay phần nhiều chi phí vẫn vào học "văn hóa" ạ.
Lịch ngoại khóa của con em nè, lớp 5 :
- t2 : 1.5h tiếng anh (chuyên ngữ pháp và viết vì nghe nói bà ý siêu rồi)
- t4 : 2h toán tiếng việt (vì toán cam dễ quá)
- t5 : 1h uke 1h ghita
- t6 : 1h thanh nhạc
- t7 : 1.5h bóng rổ
- cn : 1.5h viết văn sáng tạo
Còn lại hầu hết là chơi vì ít btvn lắm

Yeuaibaygio

Xe container
Em đây ạ. Tiền em cho con chơi gấp 10 lần tiền học văn hóa còn công sức em đồng hành cùng nó thì nhiều lắm. Con em học cấp 1, cấp 2 trường làng thôi vì em thấy khả năng nó có vậy.

Kết quả đến giờ thì cũng chẳng đâu vào đâu, có chăng chỉ là F1 được trải nghiệm thể thao, văn hóa, nghệ thuật nhiều hơn nếu chỉ học ở trường. F1 nhà em rất thích du lịch (không giống em), nhưng em mới cho đi trong nước được thôi. Từ hồi không làm FDI nữa thì em mới được ra khỏi biên giới có 2 lần.

Anhdex

Xe tăng
Thế theo cụ thì học nghề gì cho oai oai bây giờ ạ?
Nghề làm quan nhé mợ 😬 học khoa Triết học cứ thế học lên sau xin vào xã phường đoàn thanh niên ... cứ thế mà tiến đến hết nấc thì quá oai luôn 🤣

Dream Thai

Xe điện
Em thấy bình thường mà cụ, giờ nhiều bạn giỏi giang lắm, nhà mợ ý lại có công ty riêng. Với mợ ý muốn mua 2 chung cư chứ k phải biệt thự, tiền mợ ý cũng sẵn một phần rồi chứ k phải làm từ đầu. Cách mợ ý nói chuyện em cũng cảm nhận là mợ ý giỏi.
Các cụ đa nghi quá
Cách mợ ý nói chuyện em cũng cảm nhận là mợ ý giỏi
E thì thấy khác đấy, e ví dụ nhé:
Mợ ấy kể là có bà chị ở quê cho vay lãi >10 năm rồi, nhiều cccm bảo thế rủi ro lắm và mợ ấy khăng khăng là an toàn lắm, toàn người quen cả, lo giề
Với 1 người từng trải thì ko ai lai tin tưởng 1 cách cảm tính dc, mợ cảm thấy mợ ấy giỏi qua cách mợ ây tư mô tả, e thì cảm nhận qua problem solving, quan điểm của mợ ấy. Mà cũng có thể mợ đúng, đó là e đa nghi thật :-/:-/

Daisynguyen78

Xe buýt
Trường công chưa có trường nào sỹ số 1 lớp dưới 50 học sinh đâu. Trong khi các trường tư 1 lớp tối đa chỉ 35 học sinh, thậm chí có trường sỹ số 1 lớp chỉ 25 hs.
Ai bảo cụ thế, lớp con em có 35 hs thôi

Amethyst2020

Xe buýt
Lịch ngoại khóa của con em nè, lớp 5 :
- t2 : 1.5h tiếng anh (chuyên ngữ pháp và viết vì nghe nói bà ý siêu rồi)
- t4 : 2h toán tiếng việt (vì toán cam dễ quá)
- t5 : 1h uke 1h ghita
- t6 : 1h thanh nhạc
- t7 : 1.5h bóng rổ
- cn : 1.5h viết văn sáng tạo
Còn lại hầu hết là chơi vì ít btvn lắm
Con mợ học Cam quýt mà ít BT ạ? Em tưởng học cái đấy cũng nặng. Trường nào vậy ạ?
Em cũng định cho con học song ngữ nhưng bạn nhà em hơi đặc biệt nên cũng phải lựa dữ lắm. Cao ko tới thấp ko thông.

TorienT

Xe container
E thì thấy khác đấy, e ví dụ nhé:
Mợ ấy kể là có bà chị ở quê cho vay lãi >10 năm rồi, nhiều cccm bảo thế rủi ro lắm và mợ ấy khăng khăng là an toàn lắm, toàn người quen cả, lo giề
Với 1 người từng trải thì ko ai lai tin tưởng 1 cách cảm tính dc, mợ cảm thấy mợ ấy giỏi qua cách mợ ây tư mô tả, e thì cảm nhận qua problem solving, quan điểm của mợ ấy. Mà cũng có thể mợ đúng, đó là e đa nghi thật :-/:-/
Cá nhân em thấy vc 4x tuổi thu nhập 2-4 tỉ/1 năm ở Hà Nội, Sài gòn bằng trình độ chân chính không nhiều cũng không ít. Không có gì lạ cả.

Rô-Ron

Xe điện
Nghề làm quan nhé mợ 😬 học khoa Triết học cứ thế học lên sau xin vào xã phường đoàn thanh niên ... cứ thế mà tiến đến hết nấc thì quá oai luôn 🤣
Em chưa được học làm quan nhưng là con cháu của quan. Quan nhà em tiền thì ko có, hawai thì có thừa và từ nhỏ em đã được rót vào tai : Quan nhất thời, dân vạn đại! Cố mà cày tiền cho ấm vào thân đừng có quan chức gì!

TorienT

Xe container
Em đây ạ. Tiền em cho con chơi gấp 10 lần tiền học văn hóa còn công sức em đồng hành cùng nó thì nhiều lắm. Con em học cấp 1, cấp 2 trường làng thôi vì em thấy khả năng nó có vậy.

Kết quả đến giờ thì cũng chẳng đâu vào đâu, có chăng chỉ là F1 được trải nghiệm thể thao, văn hóa, nghệ thuật nhiều hơn nếu chỉ học ở trường. F1 nhà em rất thích du lịch (không giống em), nhưng em mới cho đi trong nước được thôi. Từ hồi không làm FDI nữa thì em mới được ra khỏi biên giới có 2 lần.
Ý em học cho biết thôi ấy chứ không phải thành một nghề. Sau này đời có thú vui, em thấy thế hệ em (4-50) nhiều người không có thú vui thành ra về hưu thì cũng chả biết làm gì.

Yeuaibaygio

Xe container
Cá nhân em thấy vc 4x tuổi thu nhập 2-4 tỉ/1 năm ở Hà Nội, Sài gòn bằng trình độ chân chính không nhiều cũng không ít. Không có gì lạ cả.
Bạn em có mấy đôi như thế hoặc hơn thế, mà chúng nó cũng vẫn chat chít ầm ầm trên mạng.