[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Rô-Ron

Xe điện
Con nhà em bé như cái kẹo 🍭 ấy hy vọng người ta nương tay, group bé thôi chưa phải teen group, chắc không đến mức như group c3 của bạn nhà mợ. Đến thế chắc được 1 lần nó chừa luôn mất. Em được cái hồn nhiên, thả ra là em quên luôn, khuất mắt trông coi chả thấp thỏm bao giờ. Hôm đầu tiên con em đi học mẫu giáo em còn quên không đón ý :)) Hy vọng đi chơi vui, cảm ơn mợ ạ.
Úi con nhà mình đi là năm hè lên lớp 6 ý mợ, lúc đó chưa được 11 tuổi!

Mr. Bonjames

Xe tải
Thôi túm váy lại là cứ tiếp tục làm việc đi cho đến khi nào mắt mờ chân chậm cụ ạ. Kẻo hưu rồi mà lại thèm làm việc thì không ai mướn mình nữa đâu. 😁
Cụ nói phải. Hưu là cái danh từ cho sang mồm chứ thực chất là xh nó không cần đến nữa, hoặc nói cách khác là hết giá trị lao động. (Trừ khi cc tự làm tự chịu thì làm đến 100 tuổi cũng được). Thế nên còn lv là còn thấy mình có giá trị. Nhà em cứ làm đến khi mắt mờ chân chậm thì thôi. Bác Phú chủ tich TPbank từng nói chuyện bố bác ý 86 tuổi vẫn bắt đầu mở nhà máy làm bao bì, khởi 1 nghiệp mới thì mới thấy mình còn phải học hỏi phấn đấu nhiều. Chứ mới tí tuổi đã tính hưu làm gì.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà em toàn y với dược, cn sinh học, răng, thực phẩm, và em thấy m.ng hơi kém năng động, nhát, thiếu cái máu liều, có lúc em đã nghĩ là em đã sai lầm khi ngày xưa em em ko hướng cho các em ít nhất 1 2 đứa học kte ạ
Úi zời ơi, em mà có nghề như nhà mợ thì chết với em haha!
Cách đây 20 năm lúc mỹ phẩm HQ phát triển em đã tính chuyện sang HQ thuê gia công mỹ phẩm, thuốc và tpcn về bán rồi. Cứ mơ ước nhưng ko có nghề nên đành chịu!
Từ những năm 9 mấy 2000 là em lang thang các hội chợ QT ở Thai , Hongkong và Frankfurt để xem người ta mua bán sx gì rồi! Biết bao cơ hội nhưng chịu chết vì ko có hội cùng làm!

Thuantrung

Xe tăng
Nhiều người cho con đi học toàn nói cháu nó có HB, thực ra là đâu đó 2 30% cho năm đầu, 1 kiểu giảm giá khuyến mại, đội lốt HB
Nếu không xin được nhiều học bổng thì gia đình lại phải bỏ tiền nhiều hơn đầu tư cho các cháu cụ a. Nếu có tiền thì còn gì bằng.

Smile1102

Xe container
À, e ko phủ nhận Networking, nhưng em thường xây dựng trên quan hệ công việc chứ không phải bạn học mợ ạ. Em cũng thuộc diện đang làm chỗ này nhảy sang chỗ đối tác chứ ít khi phải xin việc, kiểu họ đã biết mình là ai và mời mình về làm. Chứ bạn học em thì hầu như chả bao h nhờ vả mặc dù cũng yêu quý nhau. Như mợ nói vay tiền mua nhà hay giới thiệu công việc là khác rồi, đấy là quan hệ bạn bè, ko phải quan hệ công việc. Em đang nói quan hệ bạn bè nâng lên thành quan hệ công việc ấy, có nghĩa là cùng chia chác lợi ích ấy.
Em với bạn em mở cty chung đây, và bạn học em cũng giới thiệu cviec cho em nữa :), trong kinh doanh có quan biết tin tưởng vẫn hơn rất nhiều vì rất nhiều thứ cần sự tin cậy 100%, em làm cả business với bạn học và bạn cùng cty cũ mợ ạ.
Ngoài ra em có những bạn thân em là ng giới thiệu việc cho bạn em 100% luôn, nghĩa là mỗi khi bạn em muốn thay đổi thì đều là em giúp, vì bạn em là ng hướng nội, ít xã giao dù giỏi.
Quan trọng mối quan hệ nó như thế nào và mình luôn có phương án win-win để đi lâu dài.
Tổng kết thì em đã qua 7 cty, 2 cty bạn học giới thiệu, 2 cty đồng nghiệp cũ giới thiệu, 1 cty khách hàng cũ mời và 2 cty em làm trực tiếp cho sếp cũ.

kobietdatlagi

Xe tải
Nhà em toàn y với dược, cn sinh học, răng, thực phẩm, và em thấy m.ng hơi kém năng động, nhát, thiếu cái máu liều, có lúc em đã nghĩ là em đã sai lầm khi ngày xưa em em ko hướng cho các em ít nhất 1 2 đứa học kte ạ
Ui giời em mà có nghề như nhà mợ em sẽ mạnh dạn mở phòng răng, spa làm đẹp. Mấy cái này em thấy kiếm được mà bền vững ạ.

Dream Thai

Xe điện
Thật ra là 99% cá cháu đi là có học bổng cả. Đó là cách marketting của các trường bên Mỹ mà thôi. Education cũng là 1 loại business.
Theo em mức dành 30% thu nhập của bme cho GD con cái là hợp lý, còn việc cho đi du học thì cũng nên như vậy nhưng tính trên tổng tài sản bme tích lũy dc, vi dụ cc muốn cho 1 f1 đi du học mất 5 tỷ, thì tổng ts cccm đang có phải là 15 tỷ #:-s

"Nếu là gia đình mức trung lưu, thu nhập khoảng 40 - 50 triệu/tháng thì tối đa cũng chỉ nên dành 30-40% thu nhập cho giáo dục. Đây là mức rất cao so với thế giới bởi vì người Việt chúng ta rất coi trọng giáo dục" - Chuyên gia cho biết.

TorienT

Xe container
Thấy các cụ bàn nhiều đến giáo dục con cái, các cụ cho em hỏi chút là các cụ có đầu tư nhiều vào thể thao, văn hóa, nghệ thuật, dã ngoại hay phần nhiều chi phí vẫn vào học "văn hóa" ạ.

TorienT

Xe container
Theo em mức dành 30% thu nhập của bme cho GD con cái là hợp lý, còn việc cho đi du học thì cũng nên như vậy nhưng tính trên tổng tài sản bme tích lũy dc, vi dụ cc muốn cho 1 f1 đi du học mất 5 tỷ, thì tổng ts cccm đang có phải là 15 tỷ #:-s

Nói chung trừ khi nhiều tiền không phải nghĩ thì em thấy nên có một quỹ giáo dục và chi tiêu trong đó, cho nó rõ ràng

Dream Thai

Xe điện
Ơ thế ko phải cụ lên đây chém gió à :D
Em lên chém thôi, đừng ai tin hêhe
Thì e thấy mợ chém là xuất thân ở quê nghèo, học giỏi, làm vài job 1 lúc, đi du lịch nn như đi chợ, ông xã làm FDI gần 20 năm, mợ thì nhảy việc ầm ầm, bạn bè cho vay tiền mua nhà, giới thiệu job.

Và mợ bảo cày vài năm nữa để mua 2 biệt thự và cho con đi du học, trong khi e thấy mợ khá rảnh, e ko hiểu với thu nhập bao nhiêu hàng tháng để đạt dc mục tiêu đó nên mới bảo mợ chém =)) =))

phuongmit

Xe cút kít
Thì e thấy mợ chém là xuất thân ở quê nghèo, học giỏi, làm vài job 1 lúc, đi du lịch nn như đi chợ, ông xã làm FDI gần 20 năm, mợ thì nhảy việc ầm ầm, bạn bè cho vay tiền mua nhà, giới thiệu job.

Và mợ bảo cày vài năm nữa để mua 2 biệt thự và cho con đi du học, trong khi e thấy mợ khá rảnh, e ko hiểu với thu nhập bao nhiêu hàng tháng để đạt dc mục tiêu đó nên mới bảo mợ chém =)) =))
Có khi AI trực OF gõ còm cùng nên ;))

La Ca 08

Xe hơi
Thấy các cụ bàn nhiều đến giáo dục con cái, các cụ cho em hỏi chút là các cụ có đầu tư nhiều vào thể thao, văn hóa, nghệ thuật, dã ngoại hay phần nhiều chi phí vẫn vào học "văn hóa" ạ.
Nhà e đang đầu tư hơi nhiều cho thể thao và dã ngoại, 3/5 so với tiền học cho con. Không biết có lệch lạc không

MuathuHN252

Xe cút kít
Ui giời em mà có nghề như nhà mợ em sẽ mạnh dạn mở phòng răng, spa làm đẹp. Mấy cái này em thấy kiếm được mà bền vững ạ.
Dạ, e gái e có phòng răng nhưng ở quê ạ, cũng mới ra trường mấy năm, vốn chưa có nên cũng chưa có đk mở to ạ

hanoi1971

Xe tải
Con tôi học đủ thứ nhưng tùy lứa tuổi. Ví dụ như học bơi thì nên học sớm dễ hơn nên tôi cho học từ khi còn rất nhỏ, sau này cháu nó rảnh thì tự xuống bể để bơi. Học văn hóa thì đầu tư tăng dần cấp độ từ lớp 1 cho tới khi ra khỏi đại học để có một nghề nghiệp trong xã hội. Ngoài ra là học lái xe để có thể tự lái ô tô khi cần thiết. Nấu ăn cũng là kỹ năng nên có và cũng phải học. Biết đàn hát, vẽ tranh hoặc thêu thùa cũng giúp cho cuộc sống sau này dễ cân bằng. Có điều kiện thì cứ cho học nếu các con thích.