[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Mytv

Xe điện
Trường công chưa có trường nào sỹ số 1 lớp dưới 50 học sinh đâu. Trong khi các trường tư 1 lớp tối đa chỉ 35 học sinh, thậm chí có trường sỹ số 1 lớp chỉ 25 hs.
Con e đứa lơn c2 sĩ số 28, đứa cấp 1 sĩ số 37 đây ạ. Trường công HK & HBT ạ.

H công nhiều trường xây mới, csvc tốt ko kém tư. Học hành cũng ko áp lực căng thẳng j cả. Thích thì học thêm ko thích thì thôi. Cô ko ép & cũng ko dám trù dập:D

MuathuHN252

Xe cút kít

Smile1102

Xe container
À nhà tôi ko thắc mắc mợ nó nhé. Tôi chỉ có quan điểm của riêng tôi, mợ ko hợp thì mợ đi đường mợ.
Cụ chưa học nc ngoài, tiếp xúc với một số bạn học nc ngoài xong kết luận là ko nên học nc ngoài phí tiền, nhất là học các ngành kinh tế, rồi bảo dở nhất là đội học 1 thời gian rồi đi nc ngoài.
Em bảo cụ hơi phiến diện vụ này vì chưa có trải nghiệm và mẫu tiếp xúc chưa đủ lớn thì cụ lại cáu.
Nói khí ko phải cụ làm chủ doanh nghiệp mà dễ cáu thế :D
Cơ mà thôi ko em cũng ko tranh luận nữa, chúc cụ vui ạ :)

Smile1102

Xe container
Mợ xác định con đi làm thuê, được lương cao, muốn con được là công dân toàn cầu thì đi du học là đúng.

Cụ xác định con làm chủ, kiếm tiền tại Việt Nam! Thì lựa chọn đó là chuẩn, kiểu thực chiến, hai đích khác nhau mà
Còn học để có networking thì hơi nhầm. Mọi mối qh công việc chỉ có lợi ích, như em đã từng thân cả với phó tổng một cty cực lớn mà chả nhờ vả được j, em toàn tay bo.
Cá nhân em thì thấy networking cực quan trọng mợ ạ, ko phải mối quan hệ nào cũng ra tiền, nhưng mà nếu đã từng là bạn học hay đồng nghiệp thân thiết thì ưu thế về thông tin, về reference công việc cũng nhiều, chưa kể chia sẻ về tinh thần... Em toàn đc bạn em giới thiệu việc, cho vay tiền mua nhà, tiền đóng học đây hehe, nên nói chung em đánh giá cao quan hệ ở mọi cấp độ.

ah99x6

Xe điện
Túm váy lại là cần bao nhiêu hả cụ chủ thớt? Cccm chém trên trời dưới bể e loạn hết cả chưởng :D .

Binhkiet

Xe tăng
Túm váy lại là cần bao nhiêu hả cụ chủ thớt? Cccm chém trên trời dưới bể e loạn hết cả chưởng :D .
Thôi túm váy lại là cứ tiếp tục làm việc đi cho đến khi nào mắt mờ chân chậm cụ ạ. Kẻo hưu rồi mà lại thèm làm việc thì không ai mướn mình nữa đâu. 😁

Thuantrung

Xe tăng
Cá nhân em thì thấy networking cực quan trọng mợ ạ, ko phải mối quan hệ nào cũng ra tiền, nhưng mà nếu đã từng là bạn học hay đồng nghiệp thân thiết thì ưu thế về thông tin, về reference công việc cũng nhiều, chưa kể chia sẻ về tinh thần... Em toàn đc bạn em giới thiệu việc, cho vay tiền mua nhà, tiền đóng học đây hehe, nên nói chung em đánh giá cao quan hệ ở mọi cấp độ.
Môi trường công việc của mợ hịn nhỉ

Dream Thai

Xe điện
Cụ chưa học nc ngoài, tiếp xúc với một số bạn học nc ngoài xong kết luận là ko nên học nc ngoài phí tiền, nhất là học các ngành kinh tế, rồi bảo dở nhất là đội học 1 thời gian rồi đi nc ngoài.
Em bảo cụ hơi phiến diện vụ này vì chưa có trải nghiệm và mẫu tiếp xúc chưa đủ lớn thì cụ lại cáu.
Nói khí ko phải cụ làm chủ doanh nghiệp mà dễ cáu thế :D
Cơ mà thôi ko em cũng ko tranh luận nữa, chúc cụ vui ạ :)
Quan điểm cho đi học nn cũng giong như cc cãi nhau việc mua oto ý, xét thuần túy về kte là lỗ chỏng vó, nhưng đa số mn có dk đều mua oto =))

Bang lang

Xe điện
À, e ko phủ nhận Networking, nhưng em thường xây dựng trên quan hệ công việc chứ không phải bạn học mợ ạ. Em cũng thuộc diện đang làm chỗ này nhảy sang chỗ đối tác chứ ít khi phải xin việc, kiểu họ đã biết mình là ai và mời mình về làm. Chứ bạn học em thì hầu như chả bao h nhờ vả mặc dù cũng yêu quý nhau. Như mợ nói vay tiền mua nhà hay giới thiệu công việc là khác rồi, đấy là quan hệ bạn bè, ko phải quan hệ công việc. Em đang nói quan hệ bạn bè nâng lên thành quan hệ công việc ấy, có nghĩa là cùng chia chác lợi ích ấy.

ah99x6

Xe điện
Thôi túm váy lại là cứ tiếp tục làm việc đi cho đến khi nào mắt mờ chân chậm cụ ạ. Kẻo hưu rồi mà lại thèm làm việc thì không ai mướn mình nữa đâu. 😁
Hưu là e về trồng nho nuôi bò thôi cụ ạ

Thuantrung

Xe tăng
Con cái phải giỏi, tự lập được, gia đình cũng lại phải có điều kiện thì mới cho con du học Mỹ được chứ ạ. Em chả thấy Mỹ cấp học bổng toàn phần.

Dream Thai

Xe điện
À, e ko phủ nhận Networking, nhưng em thường xây dựng trên quan hệ công việc chứ không phải bạn học mợ ạ. Em cũng thuộc diện đang làm chỗ này nhảy sang chỗ đối tác chứ ít khi phải xin việc, kiểu họ đã biết mình là ai và mời mình về làm. Chứ bạn học em thì hầu như chả bao h nhờ vả mặc dù cũng yêu quý nhau. Như mợ nói vay tiền mua nhà hay giới thiệu công việc là khác rồi, đấy là quan hệ bạn bè, ko phải quan hệ công việc. Em đang nói quan hệ bạn bè nâng lên thành quan hệ công việc ấy, có nghĩa là cùng chia chác lợi ích ấy.
Nghe mợ ấy chém thì cc đổ thóc giống ra mà ăn :-o

Dream Thai

Xe điện
Con cái phải giỏi, tự lập được, gia đình cũng lại phải có điều kiện thì mới cho con du học Mỹ được chứ ạ. Em chả thấy Mỹ cấp học bổng toàn phần.
Nhiều người cho con đi học toàn nói cháu nó có HB, thực ra là đâu đó 2 30% cho năm đầu, 1 kiểu giảm giá khuyến mại, đội lốt HB

Bang lang

Xe điện
Ui thế em nghĩ cũng chưa tính là thân ạ. Mà em thấy khó có bạn thân lắm.
Ý em không phải phó tổng không có power, nhưng thực tế chức danh đấy cũng bị hạn chế nhiều thứ ạ.
Vâng, đã từng thân khi họ chưa là gì, về sau thì em thôi. Còn hạn chế thì ko mợ ạ vì lĩnh vực của em trùng với mảng chị ý phụ trách. Em nghĩ chị ấy ngại. Nếu chị ấy là người Thanh Hóa và em cũng là người Thanh Hóa thì OK đấy, Em để ý những người từ Thanh Hòa đổ về miền trong rất hay nâng đỡ nhau. Trước chỗ em có một anh làm kế toán trưởng, anh ý làm trên tổng nhưng về sau khi đã vững, anh rủ mấy ông bạn học cũ về làm một loạt kế toán trưởng các công ty con, em nói mấy ông nhé, chứ ko phải một người đâu,kể cả người ko học chuyên ngành kế toán cũng được làm kế toán, về sau vừa làm mới vừa đi học.

koala2023

Xe tải
Nhiều người cho con đi học toàn nói cháu nó có HB, thực ra là đâu đó 2 30% cho năm đầu, 1 kiểu giảm giá khuyến mại, đội lốt HB
Thật ra là 99% cá cháu đi là có học bổng cả. Đó là cách marketting của các trường bên Mỹ mà thôi. Education cũng là 1 loại business.

Rô-Ron

Xe điện
Tuỳ theo competency của chúng nó mà chọn nghề mợ ạ. Kiến trúc cũng là nghề, cơ khí cũng là nghề, hoá học cũng là nghề, tài chính kế toán... ý em là ko hướng f1 nhà em tốn 4-5 năm đh vào mấy cái ngành vô bổ như kinh tế, ngoại thương. Mấy cái đấy có học rồi mới thấy thật vô bổ, cần thì mua mấy quyển sách kinh tế về đọc + với thực hành là biết hết. Có 1 nghề chuyên sâu thì ra làm thương mại cũng dễ thành công hơn.
Cụ nói cực chính xác về việc có 1 nghề chuyên sâu thì ra làm thương mại dễ thành công hơn. Em là cựu sv k30 NT đây. Cũng nhiều lần mơ ước có 1 cái nghề cụ thể cho dễ bề xoay sở lắm, nhìn biết bao cơ hội trôi qua vì mình ko đủ kiến thức để thành công thì cũng tiếc nhưng mình lại ko đủ khả năng và kiên nhẫn để học nghề. Nhưng túm lại em cũng vẫn biết ơn mái trường NT lắm vì nó là nơi truyền lửa cho em, nó cho em khả năng nhìn ra cơ hội kiếm tiền và cho em tư duy tốt để làm việc! Thế thôi, còn cái nghề thì lại tự học trong quá trình hành nghề vì cái “ nghề” của người làm thương mại lại ko cần tiểu tiết như cái nghề của người lao động làm nghề.