[Funland] Cảm thấy khó chịu khi 2 gia đình hay ăn cơm chung

ubisapro

Xe trâu
Khác méo gì nhà e. Nhưng ko phải em vợ mà là thằng cọc chèo với e. Nó ngại vợ nó (em vợ e) giao lưu sâu với nhà ngoại. Đạm cà mau nhà nó, e đi vòng hơn 10km để đón vợ chồng nó về nhà ngoại (thỉnh thoảng). Thế mà đến tết vợ nó nhắc qua nhà a chơi, thì nó phang câu: a tiện đường, lần nào qua đây toàn đứng dưới chung cư chứ có lên nhà mình đâu, sao phải lên :)). Mả moẹ nhà nó, đến tai e, lần sau e té thẳng về nhà e, mày đi nhờ thì tự taxi mà về nhé. Các cụ bảo, e đi từ Hoà lạc, nhà e ở gần Big C, nhà nó ở Văn Phú. Ấy thế mà nó bảo tiện đường, anh đưa về đến chân chung cư mà ko lên nhà, sao nó phải qua ... chơi tết nhà e. E nói với ngan xong thì kệ cmn. Xã giao thôi, loại đó ko chơi được ;))

tangauotophun

Xe đạp
Theo em cụ nên đổi mẹ giờ ăn cơm. Ăn sớm hẳn hoặc muộn hẳn tí. Thế là chúng nó phải tự nấu mà ăn. Hoặc cỡ 1 tuần ko nấu, ship cơm về mà ăn là chúng nó vãi đái ra ngay. Nhiều khi trong bữa cơm gia đình còn chuyện nọ chuyện kia, có ng ngoài vào mất hay.
Bảo thi thoảng có gì nhấm nháp hay cuối tuần làm nồi lẩu thì còn được.
Nói chung vợ cụ kém trong việc này.
Vợ em em cấm tiệt luôn.
Ah, em về muộn. Nên gần như là khi về mọi người cũng đang ăn hoặc ăn xong rồi. Nên đoạn trên em mới kể là em về đã thấy ngồi rồi mà :)! Với lại không phải ngày nào cũng ăn. Mà thi thoảng tuần 1-2 lần gì đó thôi!

tangauotophun

Xe đạp
Hôm nào tiện nhà có gì xôm xôm một chút,tụ tập đông đủ,ăn xong cụ nói thẳng vấn đề: " Với anh chị,các em cũng biết về vấn đề kinh tế anh chị không đề cập làm gì,nhà người ta muốn quây quần cũng ko đc,nhà mình như vậy anh chị thấy cũng vui,nhưng giờ chị các em bụng mang dạ chửa,việc nhà lặt vặt thì nhiều,các em nên mỗi người thêm chút ý thức,lo giúp đỡ chị vệc nhà cho đỡ vất vả,các em thấy vậy có được không?"
Đảm bảo chúng nó sẽ nghe răm rắp,và cụ vẫn được tiếng là anh chỉ bảo.
Cụ mách cách rất hay :)! Em hôm nào em thử phát :)

tangauotophun

Xe đạp
Khác méo gì nhà e. Nhưng ko phải em vợ mà là thằng cọc chèo với e. Nó ngại vợ nó (em vợ e) giao lưu sâu với nhà ngoại. Đạm cà mau nhà nó, e đi vòng hơn 10km để đón vợ chồng nó về nhà ngoại (thỉnh thoảng). Thế mà đến tết vợ nó nhắc qua nhà a chơi, thì nó phang câu: a tiện đường, lần nào qua đây toàn đứng dưới chung cư chứ có lên nhà mình đâu, sao phải lên :)). Mả moẹ nhà nó, đến tai e, lần sau e té thẳng về nhà e, mày đi nhờ thì tự taxi mà về nhé. Các cụ bảo, e đi từ Hoà lạc, nhà e ở gần Big C, nhà nó ở Văn Phú. Ấy thế mà nó bảo tiện đường, anh đưa về đến chân chung cư mà ko lên nhà, sao nó phải qua ... chơi tết nhà e. E nói với ngan xong thì kệ cmn. Xã giao thôi, loại đó ko chơi được ;))
Vâng, phải vào hoàn cảnh thì mới hiểu được cụ nhỉ :)! Cọc chèo cũng kém em kha khá tuổi, cũng ko cùng sở thích nên cũng ít nói chuyện!

xdthienha

Xe điện
Ah, em về muộn. Nên gần như là khi về mọi người cũng đang ăn hoặc ăn xong rồi. Nên đoạn trên em mới kể là em về đã thấy ngồi rồi mà :)! Với lại không phải ngày nào cũng ăn. Mà thi thoảng tuần 1-2 lần gì đó thôi!
Cụ giả vờ có fan hâm mộ cho em. Giả vờ có em nào ở riêng hâm mộ cụ. Khi sắp mất cái gì đó thì ngta mới thấy quý. Cụ nói với vợ cụ là nhiều lúc muốn về ăn cơm với vợ con, cùng nc nhưng thế thì nói cái gì được nữa. Thà ra ngoài ăn còn hơn. Tự vợ cụ sẽ hiểu ra vấn đề là ko nhanh giải quyết thì mất chồng đến nơi.
Hehe. Thử xem.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Ông này chắc chắn phải "sống chung với lũ" cả đời thôi.
Với 2 đứa em không hề có ý tứ, không hề biết đến tâm tư, cảm nhận của anh như thế, mà tính cách lại sống ỷ lại hoặc quá vô tâm như thế thì cứ giải quyết xong chuyện này sẽ sảy ra chuyện khác thôi.

Ở đời là người tốt, người xấu gì thì nó là bản tính, ai cũng có điểm nọ điểm kia được/không được, xấu/tốt thôi, không ai hoàn hảo cả. Nhưng cái vấn đề là phải sống phải "biết điều" nghĩa là phải "tùy cơ ứng biến" theo cái bối cảnh lúc đó thì có thể có nhiều lúc gây khó chịu cho người khác nhưng sẽ biết rút kinh nghiệm. Chứ cái loại mà không biết đến phản ứng/tâm trạng/thái độ của người khác thế, cứ số vô tâm theo ý mình thì sẽ hết gây khó chịu chuyện này lại sang chuyện khác thôi

Đọc bài của thớt và còm của các cụ túm váy lại là vợ cụ và gia đình nhà ngoại giáo dục các em chưa ok (trên kia có cụ còm nhà không dạy được thì để xã hội dạy--- em thật chứ ai cũng nghĩ vậy thì xã hội nát cmn rồi. Xưa các cụ vẫn bảo thứ nhất tu tại gia, thứ hai tụ chợ, thứ ba tu chùa), đáng lý các em ăn uống xong không hỗ trợ anh chị dọn dẹp trông em thì vợ cụ phải nhắc và mắng, đàng này chiều quá nên chúng nó ích kỷ không biết chia sẻ, lo lắng và hỗ trợ người khác. Coi việc không làm là bình thường và tất nhiên phải vậy! Còn học hành như vậy thì có thể đổ cho là học bận rồi mệt thì châm chước, chứ nếu mà lập gia đình rồi còn vậy thì hỏng.

Còn việc ăn uống chung đụng thì theo em dần dà cụ nên trao đổi với vợ để vợ nói chuyện với em gái thì dễ hơn. Cụ nói ra mặt thì anh em bên vợ chắc chắn nghĩ cụ nhỏ nhặt. Nhưng quả thật, trong cuộc sống nếu không coi trọng những thứ nhỏ nhặt này thì sẽ vấp nhiều vấn đề nảy sinh lắm.
Chị em tình cảm thế quý mà cụ, cụ thoáng thoáng ra, mà chúng nó cũng ko nhạy cảm lắm nhỉ, ông anh rể mặt nhăn tí là biết ngay chứ lại, cụ bảo vợ cụ bắt em trai làm việc nhà đi, mẹ vợ lên chơi thì ai chả muốn cả nhà tụ họp, vợ cụ là cũng sởi lởi, tốt đấy.

ubisapro

Xe trâu
Vâng, phải vào hoàn cảnh thì mới hiểu được cụ nhỉ :)!
Em ngứa mắt nó từ khi chưa lấy e vợ cơ. Ai đời nhạc phụ e bận công tác, đến bàn ngày ăn hỏi thì nhà nó phang cho câu: ko đổi, ko bàn. Ngày này đã chọn, tốt cho ... con bọn nó. Nhạc phụ e giận tím cả mặt (lùi 3 ngày vẫn là ngày đẹp, đi xem thầy vẫn chọn ngày kia). Nhà nó thì phải chọn ngày ... đẹp cho con bọn nó, quan tâm méo gì bên ngoại. Mà thường phong tục là nhà gái chọn ngày, đằng này ...

Mà nó vừa cưới e vợ e xong, phang cho câu: a ko như anh rể đâu nhé, a ko về ngoại nhiều như a ý. Ơ cái mả moẹ nhà nó, e chả liên quan gì, tự nhiên mang e ra so sánh. Sau vụ xe cộ đưa đón, e cạch cmn mặt. Xã giao thôi, loại đó ko chơi sâu được. Lúc nào cũng vênh mặt ta đây, mua cái nhà, bố mẹ nó có 400, vợ chồng nó có 200. Về xin nhạc phụ e 300, thiếu 200-300 vay ngân hàng. Ấy thế mà, nhà đứng tên bố mẹ nó :)). Haiza ...

Giomua1002

Xe máy
Em là phụ nữ nhưng cũng thông cảm được cho cụ. Nhà em có cô em họ của em lên ở nhờ học, dù nó sáng đi tối mịt mới về có khi 2 ngày không thấy mặt nhau nhưng em cũng không thoải mái, và em biết sói em cũng không thích lắm. Chẳng tính toán gì miếng ăn nhưng đúng là như sói em nói nhà của mình, muốn trở về nhà là thoải mái đúng là nhà mình, thích làm gì thì làm nằm đâu ngồi đâu thì ngồi, bữa ăn thêm người nhiều khi vợ chồng lại ko nói với nhau được mấy câu chuyện...Đại khái cảm giác rất khó tả nhưng có thêm người trong nhà thật sự ko thoải mái lắm. Thông cảm thế thôi chứ em chịu không biết khuyên cụ cái gì vì nhiều khi cuộc sống của dân VN mình là thế đấy, ngoài tình yêu, tình vợ chồng còn tình cảm anh chị em, gia đình mà nhất là phụ nữ thì càng nặng tình với gia đình. Cụ xem các cụ trên khuyên như nào hợp thì làm, cũng ko hẳn bơ đi mà sống!

bocuteo

Xe tải
Em là phụ nữ nhưng cũng thông cảm được cho cụ. Nhà em có cô em họ của em lên ở nhờ học, dù nó sáng đi tối mịt mới về có khi 2 ngày không thấy mặt nhau nhưng em cũng không thoải mái, và em biết sói em cũng không thích lắm. Chẳng tính toán gì miếng ăn nhưng đúng là như sói em nói nhà của mình, muốn trở về nhà là thoải mái đúng là nhà mình, thích làm gì thì làm nằm đâu ngồi đâu thì ngồi, bữa ăn thêm người nhiều khi vợ chồng lại ko nói với nhau được mấy câu chuyện...Đại khái cảm giác rất khó tả nhưng có thêm người trong nhà thật sự ko thoải mái lắm. Thông cảm thế thôi chứ em chịu không biết khuyên cụ cái gì vì nhiều khi cuộc sống của dân VN mình là thế đấy, ngoài tình yêu, tình vợ chồng còn tình cảm anh chị em, gia đình mà nhất là phụ nữ thì càng nặng tình với gia đình. Cụ xem các cụ trên khuyên như nào hợp thì làm, cũng ko hẳn bơ đi mà sống!
Không bơ được thì nói thẳng nó ra ngoài thuê nhà mà ở. Chỉ là em họ thôi mà, được đứa này, sẽ còn đứa khác nhờ, về lâu dài là không ổn đâu.

Cái sai là từ ban đầu đã cho ở nhờ. "Không" ngay từ đầu là đẹp nhất.

Giomua1002

Xe máy
Không bơ được thì nói thẳng nó ra ngoài thuê nhà mà ở. Chỉ là em họ thôi mà, được đứa này, sẽ còn đứa khác nhờ, về lâu dài là không ổn đâu.

Cái sai là từ ban đầu đã cho ở nhờ. "Không" ngay từ đầu là đẹp nhất.
Đời lại không phải lúc nào cũng như ruột ngựa được cụ ạ, thế nên cụ chủ mới phải tâm tư. Cậu mợ em nhờ cậy, lúc đầu chỉ bảo ở thời gian đầu nên em không từ chối được, giờ sắp hết năm đầu rồi vẫn chưa thấy động tĩnh ra riêng. Mà mẹ em thì thương cậu, em lại không muốn mẹ phải buồn hay lo...chắc vợ cụ chủ thớt cũng như em, ngại chồng nhưng lại vướng ông bà ngoại. Nếu nói với ob là chồng con ko ưng thì lại ngại ob nghĩ chồng mình nhỏ nhen này kia...
Em thì thật ra không phải quá khó chịu gì với em họ mà chỉ là đôi lúc cảm thấy không thoải mái thôi. Em cũng tính cho em họ ở nốt năm đầu, quen phố xá cuộc sống mới rồi kiếm đường cho em ra riêng, tự tổ chức cuộc sống của mình. Nó cũng muốn ra ngoài lắm mà bố mẹ nó không cho :))

thanh040506

Xe trâu
Cái tình nó lấn át cái lý trí. Khó xử phết☺

duongbinh07

Xe điện
Thớt và nhiều vị ở đây chả có kn gì.
Vợ là chị cả nó quán xuyến việc nhà từ khi chưa lấy chồng rồi, các em thường ko bằng hoặc nhiều ít ỷ lại bố mẹ và chị
E trai thì nó là quý tử nhà bên ngoại ... Cái này là do nề nếp bên ngoại, nó quen thế rồi, anh rể chị gái có vai trò ngang bậc cha chú nhưng ko vượt được mà đòi thay đổi được cái nếp đó.

Nếu lúc ở nhà em gái em trai ko chịu khó thì đừng hy vọng em trai vợ thay tã rửa ráy ngay cả cho con nó sau chục năm nữa ấy chứ đợi đó mà nó rửa ráy thay tã cho cháu. Điều này dễ hiểu.

Chị cả chịu thương chịu khó là phần phúc thớt hưởng dài lâu, còn các em vụng dại, vô tâm đứa khác phải gánh, mình cùng vợ gánh tạm giúp bố mẹ vợ một thời gian coi như đền đáp thôi.

Càng soi thì sẽ càng thấy nhiều cái ngứa mắt vì mình chả phải bố nó. Thôi soi và dạy con mình là đúng và đủ, tuổi nhỏ làm việc nhỏ, biết quan tâm bố mẹ, tránh cưng chiều như bên ngoại, hư.

duongbinh07

Xe điện
Thớt nên hiểu tâm tư vợ hơn. Mình về muộn coi như thường? Nhưng vợ ăn cơm 1 mình suốt chán lắm, gọi mấy đứa em sang ăn cùng cho vui thôi. Chỉ có chị hay mẹ ( đàn bà ) thương e ( kể cả vô lối ) chứ a rể thì thường có phong cách chỉ huy mà ko có lối tâm tư máu mủ ruột rà của chị em họ. Vài năm các em trưởng thành hơn sẽ dần xa cách.

Em cọc chèo nó kinh tế khá hơn có khi gọi nó sang còn khó ấy chứ

kts_cheguevara

Xe tải
Em hiểu phần nào tâm tư cụ chủ, cụ ko nhỏ nhặt cũng ko phải quá để ý đâu, cụ cảm thấy bực mình cũng là lẽ thường khi nhiều lúc không gian riêng tư của cụ bị ảnh hưởng, cụ thương vợ cụ vất vả cơm nước chăm con mà mấy đứa em chẳng đỡ đần, với vợ cụ những đứa e là ruột thịt, đùm bọc em không tính toán gì là vợ cụ rất tốt tính đấy. Cái gì thoang thoảng thôi nó mới bền, như nhà cụ là hơi bị quá rồi nên nó sinh ra ức chế cũng là lẽ thường, cũng tại bọn trẻ giờ ý thức nó kém quá, kém thật sự, e thấy rất phổ biến,không biết ý tứ và cực lười lao động, nhất là việc nhà, được phục vụ nó quen đi, nhiều khi cứ ôm khư khư cái điện thoại chờ gọi ăn cơm, đúng là cứ phải chửi thẳng mặt may ra nó khác

vieteuro

Xe container
Mình đi thuê chỗ khác
Tách chúng nó ra hết ỷ lại ngay

loibuivan0118

Xe tải
Mất lòng trước, được lòng sau. Cứ gọi ra chém thẳng, ko cần giữ trong lòng. Nhà mình, mình có quyền, kể cả đi thuê (trừ nhà của vợ). Riêng tôi quan điểm ko chung chạ với ai kể cả ae ruột. Ăn có mời, làm có khiến.
Nói một lần lần sau nó chả chạy mất dép.Ở đời bực nhất là ko thích nhưng phải giữ trong lòng, ko đc chém.

Truyền thống VN nó thế, lạm dụng quá cũng mệt. Cụ cứ rủ thằng cọc chèo ra uống rượu mà góp ý. Nhà em ăn có mời, làm có khiến, khách của 2 vợ chồng tới nhà ăn uống phải báo cho nhau biết, không có cái chuyện về nhà mới ngã ngửa ra là khách đang đánh nhắm ở nhà mình.

tangauotophun

Xe đạp
Thớt và nhiều vị ở đây chả có kn gì.
Vợ là chị cả nó quán xuyến việc nhà từ khi chưa lấy chồng rồi, các em thường ko bằng hoặc nhiều ít ỷ lại bố mẹ và chị
E trai thì nó là quý tử nhà bên ngoại ... Cái này là do nề nếp bên ngoại, nó quen thế rồi, anh rể chị gái có vai trò ngang bậc cha chú nhưng ko vượt được mà đòi thay đổi được cái nếp đó.

Nếu lúc ở nhà em gái em trai ko chịu khó thì đừng hy vọng em trai vợ thay tã rửa ráy ngay cả cho con nó sau chục năm nữa ấy chứ đợi đó mà nó rửa ráy thay tã cho cháu. Điều này dễ hiểu.

Chị cả chịu thương chịu khó là phần phúc thớt hưởng dài lâu, còn các em vụng dại, vô tâm đứa khác phải gánh, mình cùng vợ gánh tạm giúp bố mẹ vợ một thời gian coi như đền đáp thôi.

Càng soi thì sẽ càng thấy nhiều cái ngứa mắt vì mình chả phải bố nó. Thôi soi và dạy con mình là đúng và đủ, tuổi nhỏ làm việc nhỏ, biết quan tâm bố mẹ, tránh cưng chiều như bên ngoại, hư.
với cậu em đang ở thì em cũng không có vấn đề gì. Vẫn bình thường, tính nó thế kệ nó thôi. Nay mai nó lấy vợ tực khắc nó phải làm thôi.
Ở đây em chỉ muốn tách biệt cuộc sống riêng tư của 2 gia đình. Không chung chạ gì cả.